[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

Star14

Xe máy
Con nhà em học chuyên cấp 3, vì không phải xuất chúng gì nên không học đội tuyển, học bình thường trong 1/2 top đầu của lớp. Nhưng em lại thấy rất hài lòng. Các thầy cô trường chuyên không nặng về học thêm, thậm chí ngược lại, BPH tổ chức đứa nào thích thì học không thì thôi, cuối năm cơ bản toàn điểm khá giỏi vì thầy cô quan niệm lũ chuyên nó không kém, không để thiệt thòi về điểm số so với trường ngoài. Thế là con em nó có đầy thời gian học tiếng Anh, IELST, SAT, AP, năng khiếu...các kiểu đủ cả. Khi thi ĐH thì gặp may các trường top VN lấy thẳng điểm SAT, AP nên chễm chệ có suất vào ngành hot, thi tốt nghiệp đỡ áp lực hẳn vì chỉ cần không điểm liệt. Ngoài ra vì môi trường nên toàn bạn ngoan, mới ra đời có hơi kém lanh lợi hơn tý nhưng với người bận như nhà em cũng đỡ lo lắng, an ủi rồi va chạm nó sẽ trưởng thành dần. Chuyên bây giờ các thầy cô có khi tạo điều kiện cho học sinh hơn trường ngoài ý. Chỉ có lúc thi vào chuyên thì hơi vất hơn tý.

wildcat74

Xe điện
Con cái sống cuộc đời của chúng nó, không có nghĩa vụ gì với sự hãnh tiến của cha mẹ!

BigBear

Xe hơi
Em thấy cụ cho vào học lớp chọn để có môi trường bạn bè tốt, thầy cô chăm lo học sinh vì thành tích. Ko nhất thiết phải vào đội tuyển này nọ, lấy thấy thời gian đi luyện đội tuyển tham gia học kỹ năng mềm là ngon.

Sad Man.

Xe hơi
Mặc dù con em mới học lớp 1 và học trường làng nhưng em xin mạo muội chia sẻ đôi điều. Theo em quan trọng nhất nằm ở năng lực, sở thích, đam mê của con và định hướng của gia đình. Bây giờ đa phần cứ quan điểm vào trường chuyên, lớp chọn mới ngon vì môi trường tốt, rồi chọn lọc,...nên mới dẫn đến cứ mỗi kỳ tuyển sinh tình trạng chạy đua khốc liệt đừng hỏi.

Điều đó tốt nhưng không có nghĩa học trường thường vứt đi hết. Có thể tìm ra vô số những trường hợp học trường bình thường, nhà khó khăn (gồm cả thời buổi hiện tại) nhưng rồi học hành cũng chẳng kém ai. Em tin nguyên nhân quan trọng nằm ở tố chất và sau đó là đam mê rồi quyết tâm. Như vậy một người mà vốn dĩ có tố chất thì học đâu chẳng được, lại cộng thêm đam mê nữa thì chẳng thua gì một người được đào tạo trong môi trường tốt, chọn lọc cao.

Nếu cụ cảm thấy con thật sự có tố chất (học thật, thi thật nhé) mà đỗ được trường chuyên, lớp chọn thì tốt quá, lăn tăn làm gì cho học ngay. Thêm nữa hỏi cháu xem, cháu nó có thật sự thích học không. Với một cháu thật sự thích học (vui vẻ tự nguyện không phải bị ép buộc) và lại học được thì mọi sự vất vả mà cụ lo nó chẳng ý nghĩa gì đâu. Còn em tin, con cụ có tố chất kể cả tiếp tục học ở Vinschool hay bất cứ trường nào khác không danh giá gì cho lắm thì cũng chưa chắc thua kém ai đâu.

Thêm nữa, định hướng của cụ cho cháu là gì. Phải học hành đỗ đạt, giành được học bổng nước ngoài nước trong hay chỉ cần học hành nhẹ nhàng thoải mái là được. Bây giờ em thấy nhiều gia đình tư tưởng cởi mở lắm, không quá nặng nề chuyện học hành, bắt ép kể cả con có khả năng. Tất nhiên đó là lựa chọn cá nhân của mỗi người và nên tôn trọng thay vì dè bỉu theo kiểu: Không học hành giỏi giang thì sau này hơn được ai. Mà em nghiệm ra mấy ông thích soi mói, phán xét người khác như thế thì thường là "loser" hết.
Em thì mong muốn có lấy được học bổng đi du học rồi.

Sad Man.

Xe hơi
Do đặc điểm kinh tế của VN đang ở giai đoạn sơ khai của tích lũy tư bản , không cần học cũng có thể giàu , mánh mung , sân sau đi đêm các kiểu nên học sinh chuyên chọn bị lép vế trong làm kinh doanh thôi .
Hết giai đoạn này đến lúc vào quy củ như các nước phát triển thì mới đến thời của các cháu giỏi .
Bao giờ Việt Nam mới thật sự công bằng nhỉ!

Sad Man.

Xe hơi
Quan trọng là chủ thớt định hướng con học đại học ở đâu, ngành gì cụ thể thì mới tư vấn chuẩn được. Đại học trong nước? Du học? Đại học quốc tế tại Việt Nam? các khoa liên kết quốc tế? Nếu cụ muốn con thi chuyên cấp 3 thì Archimedes là lựa chọn đúng rồi.
Em mong muốn cho con đi du học nhưng phải có học bổng :)

trungduong2211

Xe điện
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi chuyên Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.
Quan trọng là tố chất, năng lực của cháu. Cháu nó có đầy đủ thì học chuyên học chọn gì cũng như dạo chơi thôi. Như thế càng nên hỗ trợ cho con được thỏa sức. Còn hơi đuối so với mặt bằng thì không nên, cứ theo kiến thức cơ bản tới kỳ thi tập trung một chút là thoải mái đỗ công lập tốp đầu HN, còn hướng cấp 3 chuyên thì nên tập trung tiếng Anh từ đầu cấp 2, toán văn thì tới lớp 8 đầu lớp 9 ôn luyện cũng vừa, nhưng phải nắm vững kiến thức cơ bản ổn định từ đầu cấp 2.

Nov

Xe tăng
Con cụ có năng lực thật sự thì cứ nên cho học chuyên chọn, môi trường học tập nó cũng khác lắm. Tuy nhiên nếu thấy quá sức thì không nên cố.

Nov

Xe tăng
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Đi học đội tuyển cũng vui và oai như cóc :D. Ra đời thì tùy tố chất và cơ hội từng người. Nhưng học bạ toàn 10 thì nghe đúng kiểu thành tích thời nay :D

Công Minh HN

Xe tải
Em thì mong muốn có lấy được học bổng đi du học rồi.
Thế thì vào được trường chuyên là lựa chọn hợp lý nhất, chi phí thấp, hiệu quả cao. Chưa kể em được biết trường chuyên nào cũng có phong trào xin học bổng du học nước ngoài rầm rộ mà cái gì có môi trường, phong trào thì cũng dễ hơn là tự một mình bơi. Tất nhiên em vẫn bảo lưu quan điểm tố chất của cháu ra sao. Cháu nó tố chất tốt, nhà cụ có xèng cho cháu học trường quốc tế chẳng hạn thì em tin cũng xin tốt.

Hiện tại vẫn có không ít cụ cho rằng những nhà cho con học trường quốc tế toàn loại dốt mà thừa tiền. Đổi lại thỉnh thoảng lại có người mang mấy trường hợp học trường quốc tế ra vẫn xin được học bổng xịn để phản bác lại rằng ai bảo trường quốc tế toàn hội học dốt. Thực ra, câu chuyện vẫn là phàm đã xin được học bổng nước ngoài thì không thể dốt được dù học ở đâu. Cũng chẳng có trường nào đủ sức biến một ông không thể học được thành một người tài ba, giỏi giang.

Trường quốc tế chắc chắn ăn đứt về khoản ngoại ngữ nhưng em thấy đừng quá đặt nặng về chuyện này vì đơn giản ngoại ngữ chỉ là phương tiện mà thôi. Bọn Tây lông nó cũng khôn lắm, nó cần chất xám, tri thức, sự thông minh của người nó cấp học bổng nên chẳng may ngoại ngữ có hơi dốt thì nó sẵn sàng đào tạo, rèn luyện thêm cho tốt. Nhiều bạn học của em hồi xưa, xin lỗi tiếng Anh khi ở trong nước chúng nó thua cả em nhưng bọn nó lại giỏi hơn ở khoản khác nên vẫn kiếm học bổng toàn phần đi du học tốt. Có đứa sang đó vẫn phải bồi bổ thêm thì mới học được nhưng với bọn Tây lông thì "no vấn đề" vì với nó ngoại ngữ hoàn toàn có thể cải thiện qua thời gian nhưng chất xám, trí thông mình thì đâu phải cứ rèn là được.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Arch có gì mà chuyên đâu mợ, e cũng mù quáng nghĩ vào đó tốt, nhưng vào dc năm thấy k phù hợp nên e ra. Mợ cho thi Cầu
Giấy ấy mợ

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

hat65

Xe điện
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Cấp 2 thì làm gì có trường chuyên hả cụ. Cấp 3 chuyên thì đầu vào khó thôi, khi vào rồi thì trừ khi vào đội tuyển mới vất chứ ko thì học nhẹ lắm, thầy cô ko dạy mấy đâu. ( Kn rút ra từ 2 f1 nhà châu cụ nhé)

Sad Man.

Xe hơi
Cấp 2 thì làm gì có trường chuyên hả cụ. Cấp 3 chuyên thì đầu vào khó thôi, khi vào rồi thì trừ khi vào đội tuyển mới vất chứ ko thì học nhẹ lắm, thầy cô ko dạy mấy đâu. ( Kn rút ra từ 2 f1 nhà châu cụ nhé)
Cảm ơn cụ

Boobaby

Xe máy
trường chuyên lớp chọn mất cả tuổi thơ của cháu, suốt ngày đội tuyển ôn thi, học thì lệch nặng
may sao xg HN học ĐH dc hòa nhập với xã hội
Đám bạn cháu thành công trong kdoanh giờ gần như chả có ai học chuyên, học chuyên đa số giờ làm Nhà nước hoặc đi nước ngoài cũng làm cv bình thường k nổi trội
Đồng ý với cụ, xung quanh bạn bè em thấy cũng thế. Mấy bạn học chuyên học giỏi hầu hết k có gì nổi trội, hầu hết làm văn phòng bình thường. Mấy bạn trước học bình thường hoặc hơi nghịch chút thì rất nhanh nhạy, có cơ hội là nắm rất nhanh.

Sad Man.

Xe hơi
Thế thì vào được trường chuyên là lựa chọn hợp lý nhất, chi phí thấp, hiệu quả cao. Chưa kể em được biết trường chuyên nào cũng có phong trào xin học bổng du học nước ngoài rầm rộ mà cái gì có môi trường, phong trào thì cũng dễ hơn là tự một mình bơi. Tất nhiên em vẫn bảo lưu quan điểm tố chất của cháu ra sao. Cháu nó tố chất tốt, nhà cụ có xèng cho cháu học trường quốc tế chẳng hạn thì em tin cũng xin tốt.

Hiện tại vẫn có không ít cụ cho rằng những nhà cho con học trường quốc tế toàn loại dốt mà thừa tiền. Đổi lại thỉnh thoảng lại có người mang mấy trường hợp học trường quốc tế ra vẫn xin được học bổng xịn để phản bác lại rằng ai bảo trường quốc tế toàn hội học dốt. Thực ra, câu chuyện vẫn là phàm đã xin được học bổng nước ngoài thì không thể dốt được dù học ở đâu. Cũng chẳng có trường nào đủ sức biến một ông không thể học được thành một người tài ba, giỏi giang.

Trường quốc tế chắc chắn ăn đứt về khoản ngoại ngữ nhưng em thấy đừng quá đặt nặng về chuyện này vì đơn giản ngoại ngữ chỉ là phương tiện mà thôi. Bọn Tây lông nó cũng khôn lắm, nó cần chất xám, tri thức, sự thông minh của người nó cấp học bổng nên chẳng may ngoại ngữ có hơi dốt thì nó sẵn sàng đào tạo, rèn luyện thêm cho tốt. Nhiều bạn học của em hồi xưa, xin lỗi tiếng Anh khi ở trong nước chúng nó thua cả em nhưng bọn nó lại giỏi hơn ở khoản khác nên vẫn kiếm học bổng toàn phần đi du học tốt. Có đứa sang đó vẫn phải bồi bổ thêm thì mới học được nhưng với bọn Tây lông thì "no vấn đề" vì với nó ngoại ngữ hoàn toàn có thể cải thiện qua thời gian nhưng chất xám, trí thông mình thì đâu phải cứ rèn là được.
Cảm ơn cụ

bachlamhqhg

Xe buýt
Hỏi thật cụ là con cụ điểm toàn 10 từ lớp 1 đến lớp 5 thì gia đình có tác động gì đến giáo viên hay nhà trường không hay hoàn toàn do năng lực của f1?

Sad Man.

Xe hơi
Hỏi thật cụ là con cụ điểm toàn 10 từ lớp 1 đến lớp 5 thì gia đình có tác động gì đến giáo viên hay nhà trường không hay hoàn toàn do năng lực của f1?
Học Vin mà cụ xin xỏ gì đâu cháu nó tự học thôi :) mà trẻ con Việt Nam nửa số toàn 10 :)

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc và cười ha ha ha.
Đừng nghe ofers tư vấn học hành hỏng hết con đấy cụ ạ.
Còn nếu cần tham khảo em xin phát biểu:
Đã học Vin thì học nốt hết cấp 3 đi cụ. :D