[OFTV] Trao đổi: airbnb, homestay... và các vấn đề liên quan

B18

Xe tăng
Chủ đề thú vị. Xu hướng phát triển mạnh mẽ.
Nhà em vừa đi đà lạt và mũi né. Đều thử 2 dịch vụ này.

Maybach Tàu

Xe container
Cụ Nô Da thì có thể là chuyên gia Airbnb rồi.

Em xin đặt câu hỏi người hợp tác với Airbnb thì mình đăng ký dưới dạng gì với cơ quan chức năng trong việc ĐK cho khách đến nhà? Phòng trọ không phải, khách sạn thì không. Hay là tự do nhể?

Chỉnh sửa cuối:

Rong Ruổi

Xe container
E quan tâm đến cái này phết. Hóng thử xem sao.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em muốn hiểu đầy đủ các vấn đề về 2 dịch vụ này, như thủ tục hành chính, giấy phép kd, cách thức tổ chức, quản lý, vận hành. Cụ nào thông thạo trả lời giúp em với. Xin đa tạ.

cyberskynet

Xe buýt
Em cũng đang tìm hiểu về cái này, nên vào xem các cụ bóng bàn thế nào 8->

hong.viwaco

Xe container
"Anh vào Airbnb tìm nhà thuê ở Paris từ 29/9 đến chiều 1/10 cho 7 người "
Gấu nhà em có câu hỏi thế này nhờ các cụ mợ chỉ giáo ạ :)

trunglt22

Xe tải
Dự kiến thứ 2 tuần sau bọn e quay số 1, các cụ có câu hỏi gì thì đưa luôn vào đây. Trong tuần sau sẽ có clip :)
cảm ơn cụ
e đag làm cái homestay nên muốn xem kinh nghiệm các cụ

gameover1107

Xe tăng
Nhà đứa em biết cho thuê air bnb sau 1 hôm bị khoắng sạch đồ ko còn 1 cái j ngoài giường tủ

Em chào các cụ các mợ,

Em cảm thấy rất hào hứng vì được OFTV mời tham gia chia sẻ. Nói chung Homestay, AirBnb ... nôm na là cho thuê nhà ngắn hạn là chủ đề khá rộng. Buổi đầu em và mợ Trần Nhật Việt Nga chỉ dự định tập trung vào nhóm các vấn đề từ phía khách hàng là chính. Bọn em sẽ chia sẻ các thông tin làm thế nào các cụ book được các căn chất lượng, vị trí tốt phù hợp với tiêu chí đề ra, các mùa cao điểm, thấp điểm. Cách ứng xử của khách hàng thế nào khi sử dụng các dịch vụ mới như vậy

Các cụ cứ đặt câu hỏi luôn ở đây, nếu phù hợp em sẽ trả lời luôn và cũng giúp em xác định được các vấn đề các cụ mợ quan tâm nhiều để giải đáp trong buổi chia sẻ tới.

Cảm ơn các cụ các mợ

Nhà cháu có một câu hỏi: Chịch có vi phạm pháp luật hay nguyên tắc gì khi sử dụng dịch vụ của airbnb không :)
Chịch thoải mái cụ :D ... về cơ bản nếu không có bóc bánh trả tiền hoàn toàn ok

Em đang làm ăn với nhiều đối tác ngoại. Thường xuyên qua VN công tác, làm việc. Em cần đối tác cung cấp dịch vụ phòng, lưu trú, cho thuê nhà, hậu cần. Trên địa bàn cả nước.. trên này có ai làm mấy việc đó các cụ làm cầu nối cho em ạ.
Em công tác trên này ở đội Tình Nguyện Viên, và em không làm du lịch. Nhu cầu của em là làm các đối tác " vui" trong khi làm việc tại Việt Nam ạ
Cụ cứ bảo khách cài Airbnb và hướng dẫn họ sử dụng là xong ... nhiều việc mình làm giúp họ xong ko như ý muốn là rất mệt

theo em được biết thì homestay là dv du lịch cộng đồng, nôm na là chủ nhà cho khách đến ở sinh hoạt và trải nghiệm phong tục tập quán địa phương. nhưng giờ đa số toàn là cho thuê mỗi chỗ gọi là ngủ thôi, còn khách đi đâu ăn gì, chơi gì kệ mịa. Nếu hỏi thì bảo k có dv ấy hoặc nếu muốn trải nghiệm thì phải bỏ tiền thuê, có khi còn chém đẹp ấy. theo cụ, nếu chủ hs đăng ký trên web book như vậy nhưng thực tế thì như em nói vậy khách có quyền đòi hỏi hay kiện gì không, nếu có thì ai là người tiếp nhận và xử lý?
Gọi nôm na là Homestay nhưng nó không bó hẹp là ở cùng chủ nhà và chủ nhà phải có trách nhiệm đưa đi chơi, hướng dẫn ăn ở cụ ạ. Đa phần ở Việt Nam là cho thuê nhà ngắn hạn, và nói chung không phải khách nào họ cũng thích tiếp xúc với chủ nhà đâu ạ, họ tự google chỗ ăn chơi đi lại. Mình chỉ cần cung cấp cho họ 1 quyển guide trong nhà, và nếu cần gì họ nhắn tin hỏi mình thế là đủ. Nôm na với công nghệ mới thì như 1 hợp đồng điện tử 2 bên sẽ chấp nhận mua bán dịch vụ như cam kết, đòi hỏi rộng quá thì cũng khó đáp ứng cụ ạ.

Em ở Hà Nội, nhà còn 1 tầng trống là phòng của bố mẹ em nhưng sống ở nước ngoài, tết mới về VN. Cũng có 1 số bạn nước ngoài của bố mẹ em sang đây ở nhờ vài hôm rồi. Cho khách nước ngoài thuê ngắn hạn thì cũng thoải mái vì họ biết giữ gìn đồ đạc hơn nhưng chỉ ngại nhất là khoản thủ tục chính quyền ạ. Có vấn đề gì thì khá mệt mỏi, các bác làm chương trình này thì cho em hỏi thêm về vụ dàn xếp với chính quyền nhé, có thêm thu nhập với cả luyện được tiếng Anh thì cũng vui ạ
Thủ tục thì không khó lắm đâu ạ, nhưng nếu chỉ làm amateur thì cũng khá phiền vụ đăng ký hộ kinh doanh cá thể, đăng ký an ninh trật tự, phòng cháy chữa cháy, khai báo tạm trú tạm vắng ... nhưng hơn hết thì cụ cứ thử, cùng lắm thì bị phạt hành chính chứ chả ai bắt đi tù đâu nên thử nếu thấy hay thì làm tiếp :D

Em có cái chung cư làm full đồ định cho nước ngoài thuê nên oánh dấu cái
Em cũng xuất phát như cụ đấy, sau đó học hỏi được rất nhiều.

Cụ Nô Da thì có thể là chuyên gia Airbnb rồi.

Em xin đặt câu hỏi người hợp tác với Airbnb thì mình đăng ký dưới dạng gì với cơ quan chức năng trong việc ĐK cho khách đến nhà? Phòng trọ không phải, khách sạn thì không. Hay là tự do nhể?
Giờ có khái niệm là kinh doanh dịch vụ lưu trú. Thể loại AirBnb là dịch vụ lưu trú ngắn hạn, đăng ký hộ kinh doanh cá thể và nộp thuế như bình thường.

Em muốn hiểu đầy đủ các vấn đề về 2 dịch vụ này, như thủ tục hành chính, giấy phép kd, cách thức tổ chức, quản lý, vận hành. Cụ nào thông thạo trả lời giúp em với. Xin đa tạ.
Cụ hỏi rộng quá ạ, các vấn đề cụ hỏi có thể mất đến mấy buổi full time mới nói hết được

"Anh vào Airbnb tìm nhà thuê ở Paris từ 29/9 đến chiều 1/10 cho 7 người "
Gấu nhà em có câu hỏi thế này nhờ các cụ mợ chỉ giáo ạ :)
Cụ cài App AirBnb vào và search Paris chọn ngày vào ngày ra ... chọn cái gì thì cụ có thể xem phần chia sẻ hôm tới của em ạ

Binbi

Xe điện
Em có 2 căn hộ chung cư mua của anh Vova, cũng đang định hướng cho thuê ngắn hạn. Các cụ hướng dẫn em hướng triển khai với nhé :P

hong.viwaco

Xe container
Chịch thoải mái cụ :D ... về cơ bản nếu không có bóc bánh trả tiền hoàn toàn ok

Cụ cứ bảo khách cài Airbnb và hướng dẫn họ sử dụng là xong ... nhiều việc mình làm giúp họ xong ko như ý muốn là rất mệt

Gọi nôm na là Homestay nhưng nó không bó hẹp là ở cùng chủ nhà và chủ nhà phải có trách nhiệm đưa đi chơi, hướng dẫn ăn ở cụ ạ. Đa phần ở Việt Nam là cho thuê nhà ngắn hạn, và nói chung không phải khách nào họ cũng thích tiếp xúc với chủ nhà đâu ạ, họ tự google chỗ ăn chơi đi lại. Mình chỉ cần cung cấp cho họ 1 quyển guide trong nhà, và nếu cần gì họ nhắn tin hỏi mình thế là đủ. Nôm na với công nghệ mới thì như 1 hợp đồng điện tử 2 bên sẽ chấp nhận mua bán dịch vụ như cam kết, đòi hỏi rộng quá thì cũng khó đáp ứng cụ ạ.

Thủ tục thì không khó lắm đâu ạ, nhưng nếu chỉ làm amateur thì cũng khá phiền vụ đăng ký hộ kinh doanh cá thể, đăng ký an ninh trật tự, phòng cháy chữa cháy, khai báo tạm trú tạm vắng ... nhưng hơn hết thì cụ cứ thử, cùng lắm thì bị phạt hành chính chứ chả ai bắt đi tù đâu nên thử nếu thấy hay thì làm tiếp :D

Em cũng xuất phát như cụ đấy, sau đó học hỏi được rất nhiều.

Giờ có khái niệm là kinh doanh dịch vụ lưu trú. Thể loại AirBnb là dịch vụ lưu trú ngắn hạn, đăng ký hộ kinh doanh cá thể và nộp thuế như bình thường.

Cụ hỏi rộng quá ạ, các vấn đề cụ hỏi có thể mất đến mấy buổi full time mới nói hết được

Cụ cài App AirBnb vào và search Paris chọn ngày vào ngày ra ... chọn cái gì thì cụ có thể xem phần chia sẻ hôm tới của em ạ
Vâng, em đợi ạ :)

Maybach Tàu

Xe container
Cảm ơn cụ đã trả lời, thế có nghĩa là Airbnb đã được cơ quan chức năng VN coi là 1 công ty cung cấp dịch vụ lưu trú (Giống Grap hay Uber VN coi là cty Vận tải chứ không phải công ty công nghệ kết nối) và chủ căn hộ là đối tác của Airbnb và căn nhà/phòng là cơ sở KD? vì em thấy Airbnb là người thu tiền chứ không phải chủ hộ.

Cảm ơn cụ đã trả lời, thế có nghĩa là Airbnb đã được cơ quan chức năng VN coi là 1 công ty cung cấp dịch vụ lưu trú (Giống Grap hay Uber VN coi là cty Vận tải chứ không phải công ty công nghệ kết nối) và chủ căn hộ là đối tác của Airbnb và căn nhà/phòng là cơ sở KD? vì em thấy Airbnb là người thu tiền chứ không phải chủ hộ.
Chỗ này còn mập mờ cụ ạ :) mình cứ khai và làm thôi. Cơ quan chức năng còn rất nhiều lúng túng xử lý cái này và đây cũng là lý do Airbnb cứ âm thầm ko quảng bá mạnh

nowhereland

Xe điện
[/QUOTE]

Thủ tục thì không khó lắm đâu ạ, nhưng nếu chỉ làm amateur thì cũng khá phiền vụ đăng ký hộ kinh doanh cá thể, đăng ký an ninh trật tự, phòng cháy chữa cháy, khai báo tạm trú tạm vắng ... nhưng hơn hết thì cụ cứ thử, cùng lắm thì bị phạt hành chính chứ chả ai bắt đi tù đâu nên thử nếu thấy hay thì làm tiếp [/QUOTE]
Chã trả lời thế này hơi mạo hiểm, làm chui bình thường không sao nhưng mất trận tự hay mất trộm ra CA là cũng phiền. Còn xảy ra cháy nhà chết người là phiền to đấy. Người Việt còn bảo làm chui bằng hình thức đăng ký tạm trú là bạn bè, người thân chứ khách nước ngoài là phải có giấy phép nhận lưu trú chứ không đùa. Làm chui chẳng may nó bị giật điện hay cảm lạnh lăn quay ra đấy là đi tù ngay và luôn.

E làm đôi tác của bnb và booking được gần 2 năm rồi. E ở long hải. Không biết ngoài bắc tn chu ở đây cũng kg phuc tap lam các thủ tục. Luc mới bắt đầu thì các a CA bao làm hết các thủ tục cho gia chỉ 2 tr nhung e nghĩ mình kg cần j gap nên cứ tự may mò làm thì cũng chỉ 3 tuần. Khi có giấy dkkd rồi thì cứ theo hướng dẫn của bnb và booking mà làm thoi. BRVT thì cho đang ký tạm trú online luôn nên cũng khoe lam các cụ ah. Trước e chi co 3 fong nhung thấy OK nên dang xD them 5 fong nữa. Về khách thì khách VN đi theo loại hình này cũng lịch sự lắm và nhất là mình có thể chọn khách từ các danh giá trước. Có bác gì ở trên nói bạn bác bị gom đồ e hoi ngạc nhiên. Chắc còn sâu làm rầu nồi canh thoi.

Thủ tục thì không khó lắm đâu ạ, nhưng nếu chỉ làm amateur thì cũng khá phiền vụ đăng ký hộ kinh doanh cá thể, đăng ký an ninh trật tự, phòng cháy chữa cháy, khai báo tạm trú tạm vắng ... nhưng hơn hết thì cụ cứ thử, cùng lắm thì bị phạt hành chính chứ chả ai bắt đi tù đâu nên thử nếu thấy hay thì làm tiếp [/QUOTE]
Chã trả lời thế này hơi mạo hiểm, làm chui bình thường không sao nhưng mất trận tự hay mất trộm ra CA là cũng phiền. Còn xảy ra cháy nhà chết người là phiền to đấy. Người Việt còn bảo làm chui bằng hình thức đăng ký tạm trú là bạn bè, người thân chứ khách nước ngoài là phải có giấy phép nhận lưu trú chứ không đùa. Làm chui chẳng may nó bị giật điện hay cảm lạnh lăn quay ra đấy là đi tù ngay và luôn.[/QUOTE]
Theo e biết bnb và booking fai có gpdkkd. Bnb thì thu tiền cua khách rồi chuyển cho mình sau khi trừ hh. Booking thì kg nhân từ khách, moi thang goi bill thanh toán.

dungpt83

Xe tải
Cháu xin chân hóng