[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Alex.N

Xe buýt
Theo ngu ý của em, nhạc VC viết về đất nước, quê hương, lý tưởng, khát vọng, những cảm xúc hào hùng, bi tráng của dân tộc, của đất nước, còn nhạc Trịnh viết về tình yêu đôi lứa, những suy ngẫm về cuộc sống cá nhân, cũng có một số ít cũng viết về quê hương, mẹ con nhưng chủ yếu vẫn là tình cảm và số phận con người.
Dĩ nhiên viết về con ngưởi cụ thể với những tình cảm cụ thể thì nó dễ nghe, dễ cảm, còn những thứ quá xa xôi như bác VC sẽ khó nghe khó cảm hơn, nhưng theo em thì em đánh giá cao những tác phẩm có đề tài mở như VC.
Theo em, đề tài tình cảm và thân phận mong manh của con người chỉ để nghe như là một sở thích lúc rảnh rỗi buồn chán, nó làm con người thụ động và chìm đắm vào thực tại, còn tác phẩm của VC lại mang cho người nghe những cảm xúc đẹp đẽ với quê hương đất nước, nỗi buồn nếu có cũng là bệ phóng cho sự thay đổi, cố gắng và quyết tâm. Một bên là uỷ mị cá nhân một bên là sự hào hùng dân tộc, em đánh giá cao cái sau hơn.
Là người từng nghe cả nhạc PD, VC, TCS, em nhận thấy chỉ có nhạc VC làm cảm xúc của em thay đổi, Từ trầm lắng, xót xa, đến lãng đãng nhẹ nhàng, đến sôi sục hào hùng, rất nhiều cung bậc. Nhạc TCS và PD thì em chỉ nghe để giái trí, cảm xúc chính là nhàn nhạt, TCS nghe nhiều còn thấy chán đời, còn nhạc VC lại là một điều khác hẳn, như dòng nước có khi lững lờ bàng bạc, có lúc uốn lượn dưới khe, cũng có khi sục sôi như thác đổ, thật sự VC là một nhạc sĩ hết sức khác biệt của Việt Nam.
Và theo em, từ vĩ đại nếu k dùng cho VC thì cả nền âm nhạc v k còn ai xứng với từ đó.
Nói thêm, tuy thích nhạc VC, đã nghe cũng vài chục năm rồi nhưng cho đến bây giờ, em vẫn chưa tìm được người hát nhạc của VC ưng ý. Kể cả AT, người luôn tự hào mình chuyên trị nhạc VC em vẫn có cảm giác cô ấy hát quá nông cạn. Thanh Thuý thì lại còn thua cả AT. Dĩ nhiên mỗi người cũng hơi ổn được 1-2 bài, kiểu chưa ai làm tốt hơn, nhưng cảm giác của em vẫn là chưa có ca sĩ nào thẩm thấu được tinh thần của Vc nên họ hát k ra được chất. Có lẽ cũng khó cho ca sĩ, vì Thiên thai, Trương chi thì là một kiểu, còn làng tôi, sông lô lại là kiểu khác, các anh chị ấy hát k tới cũng hiểu được.
Bài Làng tôi em nhớ có mấy cô nhóm tam ca áo trắng thì phải hát khá hay, nghe dễ chịu hơn AT với TT.

darksied9x

Xe máy
Topic sân si quá. Bài hát có bài này bài kia, tùy người này người kia. Cách sống với con người hai cụ thì nhà cháu càng không dám đánh giá. Nhà cháu lượn..

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
So sánh vô nghĩa. Ai thích nhạc cụ nào nhất thì sẽ là nhất trong lòng người đó!
Còn như e đánh giá cao ca khúc của cả 2 cụ và nhiều cụ ns khác nữa, mỗi cụ 1 vẻ.
Khi chọn nghe mỗi bản thấy hay cũng còn tùy tâm trạng, thời điểm, lứa tuổi.... của người nghe nữa.

Về mặt cá nhân e thì "Làng tôi" là ca khúc đuối nhất cả về mặt giai điệu cũng như ca từ trong số các ca khúc mà cụ VC đã viết.
E thấy cụ nhận xét bài làng tôi rất chuẩn
Nếu so với Đàn chim Việt, Buồn Tàn thu, Trường ca sông Lô .... thì Làng tôi ko thể sánh đc

manh_cuong_178

Xe hơi
Theo ngu ý của em, nhạc VC viết về đất nước, quê hương, lý tưởng, khát vọng, những cảm xúc hào hùng, bi tráng của dân tộc, của đất nước, còn nhạc Trịnh viết về tình yêu đôi lứa, những suy ngẫm về cuộc sống cá nhân, cũng có một số ít cũng viết về quê hương, mẹ con nhưng chủ yếu vẫn là tình cảm và số phận con người.
Dĩ nhiên viết về con ngưởi cụ thể với những tình cảm cụ thể thì nó dễ nghe, dễ cảm, còn những thứ quá xa xôi như bác VC sẽ khó nghe khó cảm hơn, nhưng theo em thì em đánh giá cao những tác phẩm có đề tài mở như VC.
Theo em, đề tài tình cảm và thân phận mong manh của con người chỉ để nghe như là một sở thích lúc rảnh rỗi buồn chán, nó làm con người thụ động và chìm đắm vào thực tại, còn tác phẩm của VC lại mang cho người nghe những cảm xúc đẹp đẽ với quê hương đất nước, nỗi buồn nếu có cũng là bệ phóng cho sự thay đổi, cố gắng và quyết tâm. Một bên là uỷ mị cá nhân một bên là sự hào hùng dân tộc, em đánh giá cao cái sau hơn.
Là người từng nghe cả nhạc PD, VC, TCS, em nhận thấy chỉ có nhạc VC làm cảm xúc của em thay đổi, Từ trầm lắng, xót xa, đến lãng đãng nhẹ nhàng, đến sôi sục hào hùng, rất nhiều cung bậc. Nhạc TCS và PD thì em chỉ nghe để giái trí, cảm xúc chính là nhàn nhạt, TCS nghe nhiều còn thấy chán đời, còn nhạc VC lại là một điều khác hẳn, như dòng nước có khi lững lờ bàng bạc, có lúc uốn lượn dưới khe, cũng có khi sục sôi như thác đổ, thật sự VC là một nhạc sĩ hết sức khác biệt của Việt Nam.
Và theo em, từ vĩ đại nếu k dùng cho VC thì cả nền âm nhạc v k còn ai xứng với từ đó.
Nói thêm, tuy thích nhạc VC, đã nghe cũng vài chục năm rồi nhưng cho đến bây giờ, em vẫn chưa tìm được người hát nhạc của VC ưng ý. Kể cả AT, người luôn tự hào mình chuyên trị nhạc VC em vẫn có cảm giác cô ấy hát quá nông cạn. Thanh Thuý thì lại còn thua cả AT. Dĩ nhiên mỗi người cũng hơi ổn được 1-2 bài, kiểu chưa ai làm tốt hơn, nhưng cảm giác của em vẫn là chưa có ca sĩ nào thẩm thấu được tinh thần của Vc nên họ hát k ra được chất. Có lẽ cũng khó cho ca sĩ, vì Thiên thai, Trương chi thì là một kiểu, còn làng tôi, sông lô lại là kiểu khác, các anh chị ấy hát k tới cũng hiểu được.
Bài Làng tôi em nhớ có mấy cô nhóm tam ca áo trắng thì phải hát khá hay, nghe dễ chịu hơn AT với TT.
Chuẩn không cần chỉnh. Iem like mạnh bình luận này!

• Vodka
Reactions: THG

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ cưa cho viêt về mấy cái như đất nước,chiên tranh thì mặc định là vĩ đại.Haizzz

VictorV

Xe hơi
Cụ Phạm Duy có một sự nghiệp đồ sộ và sáng tác nhiều thể loại, nhiều đề tài nhất trong các cụ nhạc sĩ VN từ cổ chí kim. Cụ ấy cũng là một cái gạch nối rất êm ái giữa dân ca và tân nhạc, kết hợp rất nhuần nhuyễn. Bậc kỳ tài nhưng vướng phải vấn đề nhạy cảm nên cụ ấy không được tôn vinh đúng tầm thôi.

Eagle No.1

Xe buýt
Không dám phán ai giỏi hơn nhưng em hay nghe nhạc Trịnh vì phù hợp với cảm xúc đời thường, với cái mình hay chiêm nghiệm.

Cụ Văn Cao viết “về nơi hoàng hôn Thái Nguyên tung hoành, từ Bắc Sơn kia thời tung cánh, tới đây chim thấy lòng ngập ngừng...nhớ ai trên mấy đồi Yên Thế. Kìa phía xa xa sông Cấm còn mịt mù ngoài bến xuân”. Em chưa thấy nhạc sĩ nào viết về địa danh lại đẹp đẽ, hào sảng, mượt mà được như thế. Hay Làng tôi cũng vậy, giản dị nên thơ, quê mà rất “Tây”, nghe mà muốn khiêu vũ :)) Cụ VC quá xuất sắc về nhịp điệu và tiết tấu, ca từ cũng độc đáo.

Có lẽ cụ Văn Cao so với cụ Phạm Duy thì hợp hơn :) Cả 3 cụ tới giờ hậu thế chưa ai bằng
Nhắc đến nhạc của cụ VC em cũng nghĩ so với cụ PD thì hợp hơn. Trong 3 cụ này em hay nghe nhạc cụ PD, TCS hơn. Tiếc là cụ VC ko được thoả chí sáng tác theo cảm xúc của cụ nên llượng bài hát ít quá.

binvn

Xe đạp
Vâng! cái khập khiễng đầu tiên là đem so một người đàn ông binh thường với một người là đàn ông về mặt hình hài nhưng ...... :P

Văn nghệ sĩ lâu năm ở Saigon ai chẳng biết những bóng hồng được "vẽ" ra (Diễm) thậm chí thêu dệt (Hoàng Anh) hay "đâm sầm ngã ngửa" ông nhạc sĩ gốc Huế vào để mượn chút danh trong buổi đầu "nam tiến" (Bống) chỉ là cái bình phong cho một sự thật mà ..... :))
Em chỉ nói đến đó và không nói thêm gì nữa!
Anh có thể dối lừa một người suốt đời, một số người cùng một lúc nhưng không thể nói dối tất cả mọi người cùng một lúc! [-X
Sao phải cay nghiệt thế cụ ? Những cái cụ nói nó chả ảnh hưởng gì đến âm nhạc ông ấy viết và những người thích nghe nhạc ổng :D

Dodge Ram

Xe điện
Em thấy nhiều cụ cưa cho viêt về mấy cái như đất nước,chiên tranh thì mặc định là vĩ đại.Haizzz
Dùng từ ai tài hoa hơn ai là hợp lý!
Chắc chắn các nghệ sỹ chân chính cũng không thích cụm từ “vĩ đại”.

L.C.D

Xe container
Mấy nay em đọc thớt Văn Cao và đến thớt này nữa, cảm giác quặn đau uất nghẹn như thể chính mình bị bạc đãi, bị vùi dập vậy.
Thật sự xót thương cho nhạc sĩ Văn Cao...

wunomint

Xe tải
Nhạc Trịnh có những bài chủ để khác như về thiếu nhi như “ em là bông hồng nhỏ” “ tuổi đời mênh mông” bài về môi trường “ như 1 hòn bi xanh “ “ rừng xưa đã khép “ nhạc trịnh em thích hơn của Văn Cao. Nhạc Trịnh nhiều bào phản chiến.... vĩ đại đấy
Em đánh giá cao Cụ Văn Cao hơn, bởi cống hiến nhiều hơn và sáng tác được nhiều thể loại hơn.
Nhạc Trịnh cũng hay, nhất là về ca từ. Có vài bài ca từ cao siêu như vọng về từ thế giới khác. Nhưng ngoài đề tài về tình yêu, thân phận con người, còn lại là ... hỏng!!!

Ví dụ bài Anh ở Nông Trường, Em ra Biên Giới. :D

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Dùng từ ai tài hoa hơn ai là hợp lý!
Chắc chắn các nghệ sỹ chân chính cũng không thích cụm từ “vĩ đại”.
Vâng.Với em không phải cứ sáng tác nhiều thể loại hơn là tài hơn.Nên em dị ứng cái kiểu đánh giá dựa vào sự đa dạng lắm

Sơn Takira

Xe tải
Vâng! cái khập khiễng đầu tiên là đem so một người đàn ông binh thường với một người là đàn ông về mặt hình hài nhưng ...... :P

Văn nghệ sĩ lâu năm ở Saigon ai chẳng biết những bóng hồng được "vẽ" ra (Diễm) thậm chí thêu dệt (Hoàng Anh) hay "đâm sầm ngã ngửa" ông nhạc sĩ gốc Huế vào để mượn chút danh trong buổi đầu "nam tiến" (Bống) chỉ là cái bình phong cho một sự thật mà ..... :))

Em chỉ nói đến đó và không nói thêm gì nữa!

Anh có thể dối lừa một người suốt đời, một số người cùng một lúc nhưng không thể nói dối tất cả mọi người cùng một lúc! [-X
Vâng. Em đồng ý với quất còm ở dưới.
Thực sự nghe nhạc là nghe nhạc. Có tưởng tượng ra thì đã sao? Cứ cần thiết phải một hình bóng thật à?
Đọc còm này của cụ. Lửng lửng lơ lơ, em ko thấy có bất cứ một giá trị gì ngoài việc tôn cụ lên một cách khéo léo là “tao biết đấy nhưng tao ứ nói đâu” :))
Sao phải cay nghiệt thế cụ ? Những cái cụ nói nó chả ảnh hưởng gì đến âm nhạc ông ấy viết và những người thích nghe nhạc ổng :D

12.7.2015[/QUOTE]
Mấy nay em đọc thớt Văn Cao và đến thớt này nữa, cảm giác quặn đau uất nghẹn như thể chính mình bị bạc đãi, bị vùi dập vậy.
Đâu chỉ riêng cụ Cao hả cụ , thí dụ như cụ Hửu Loan ...
Cụ Trịnh mà ở Miền bắc sẽ ko có Ca khúc Da vàng với những ca khúc : Đại bác ru đêm , Hát trên những xác người ... và dỉ nhiên cũng ko có Khánh Ly như chúng ta đã có ...

binvn

Xe đạp
E thấy cụ nhận xét bài làng tôi rất chuẩn
Nếu so với Đàn chim Việt, Buồn Tàn thu, Trường ca sông Lô .... thì Làng tôi ko thể sánh đc
Chỉ là chút cảm nhận cá nhân thôi ạ.
Có 3 bài Làng tôi của: Văn Cao, Chung Quân, Hồ Bắc thì cá nhân e thích Làng Tôi của Chung Quân viết năm ông 16 tuổi hơn :D

Sơn Takira

Xe tải
Cụ ấy sống sẽ hiểu mà mợ., ko cần mợ phải xót thương.
Những gì cụ ấy trải qua thì còm này đã là gì? Mợ xem cái phần em có còm men “văn cao nói về TCS” ấy.
Là nghệ sĩ cụ ấy đương nhiên phải chấp nhận sự so sánh. Cùng như PD luôn tự so sánh mình với VC, sông lô thì cụ ấy cũng có sông lô, trương chi thì cụ ấy cũng có trương chi.... thì đã sao nào...

Mợ cảm khái. Em rất trân trọng. Mời mợ một ly ạ :)

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Chính người trong cuộc còn nhận định về nhau với sự tôn trọng thế này:

"Tôi gọi Trịnh Công Sơn là người thơ ca (Chantre) bởi ở Sơn, nhạc và thơ quyện vào nhau đến độ khó phân định cái nào là chính, cái nào là phụ... Trong âm nhạc của Sơn, ta không thấy dấu vết của âm nhạc cổ điển theo cấu trúc bác học phương Tây. Sơn viết hồn nhiên như thể cảm xúc nhạc thơ tự nó trào ra."

Mà 1 số trẻ trâu dùng lời xúc xiểm!

Dodge Ram

Xe điện
Vâng.Với em không phải cứ sáng tác nhiều thể loại hơn là tài hơn.Nên em dị ứng cái kiểu đánh giá dựa vào sự đa dạng lắm
Vâng, thưởng thức âm nhạc cũng còn tuỳ vào lối sống, thị hiếu ... của từng người, từng nhóm người.

Người này, nhóm này thích loại nhạc này không nhất thiết phải dị ứng hay lên án nhóm khác vì không cùng thị hiếu. Em nghĩ vậy.

Trong mắt em thì Cụ Cao và Cụ Trịnh đều là Nghệ Sỹ Tài Hoa.

vudinhtaybannha

Xe container
Em thấy cả 2 nhạc sỹ đều tài hoa và có tài năng thiên bẩm về âm nhạc .Chỉ tiếc cho cụ Văn Cao bị người ta quản lý kiềm chế cả cái suy nghĩ trong đầu ,làm thui chột mất một tài năng âm nhạc của nước nhà .

Trạng thái
Thớt đang đóng