[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

binvn

Xe đạp
Dùng từ ai tài hoa hơn ai là hợp lý!
Chắc chắn các nghệ sỹ chân chính cũng không thích cụm từ “vĩ đại”.
Vâng e đồng ý với cụ, có lẽ 1 số người VN thời nay rất thích những gì liên quan đến "vĩ đại", "kỷ lục" :D, ví dụ phong trào nhào nặn cái bánh chưng/ bánh dày vĩ đại nhất, ngôi chùa cuốc doanh 3V 3S gì đó vĩ đại nhất (to nhất ĐNA hay thế giới gì đó), :D

Alex.N

Xe buýt
Cụ Phạm Duy có một sự nghiệp đồ sộ và sáng tác nhiều thể loại, nhiều đề tài nhất trong các cụ nhạc sĩ VN từ cổ chí kim. Cụ ấy cũng là một cái gạch nối rất êm ái giữa dân ca và tân nhạc, kết hợp rất nhuần nhuyễn. Bậc kỳ tài nhưng vướng phải vấn đề nhạy cảm nên cụ ấy không được tôn vinh đúng tầm thôi.
Em có nghe PD bác ợ, cũng thích một số bài của bác này, ở góc độ người nghe thì nhạc PD cũng hay. Theo em nếu so, thì PD xứng tầm để so với VC hơn là Trịnh. Nhưng em nhớ bản thân PD cũng tự nhận mình k bằng VC nên em đồng ý với bác Duy haha.

Em thấy nhiều cụ cưa cho viêt về mấy cái như đất nước,chiên tranh thì mặc định là vĩ đại.Haizzz
Bác bảo câu nào em nói cứ viết về đất nc là vĩ đại? Cứ nhét chữ vào mồm nhau như này là k hay đâu nhé. Tại sao ngàn chú viết nhạc đỏ, nhạc khẩu hiệu chỉ có 1 vài chú được vinh danh? Sự việc tồn tại thì có lý do, những bài hát nổi tiếng, vượt thời gian thì nó đã được thẩm định qua nhiều thế hệ trong thời gian dài rồi, bất kể đề tài nó viết là gì nó cũng có giá trị nhất định, bác hay em muốn phủ định cũng chả có ý nghĩa gì.
Còn bác bảo nhạc đề tài rộng như đất nc, quê hương, lý tưởng, khát vọng là tầm thường k đáng tôn vinh thì nhẽ bác muốn tôn vinh những thứ nhạc ẩm ương kiểu thất tình do người yêu ham giàu đi lấy chồng, viết về những thằng bất tài “ngồi quán uống ly cà phê...” hay chia tay đòi quà, đưa tao cái poong... phỏng?
Cùng những bài nhạc đã tồn tại vài chục năm trở đi, bác đánh giá cao nhạc sến, nhạc mưa bụi, tuấn vũ, chế linh là ý kiến riêng của bác, còn em đánh giá cao nhạc của PD, VC là quan điểm của em. Nhưng em tin rằng sẽ có nhiều người suy nghĩ giống em: So sánh giữa tình yêu nam nữ thất tình, uỷ mị cá nhân thì tình cảm với đất nước quê hương, những tình cảm hào hùng và cao đẹp, những trăn trở suy tư về thời cuộc, con người nói chung vẫn ở vị thế cao hơn khi đánh giá.
TCS thật ra cũng có một số bài về tình cảm quê hương, về thời cuộc, nhưng nhìn chung chúng k p là dấu ấn đặc trưng của nhạc Trịnh. Và tầm vóc của chúng cũng k thể so được với nhạc của VC hay PD. Em k nói Trịnh k hay, nhưng đề tài của Trịnh và cảm xúc nhạc Trịnh đem lại cho người nghe nhạt thì p chịu đứng dưới thôi.

binvn

Xe đạp
Chính người trong cuộc còn nhận định về nhau với sự tôn trọng thế này:

"Tôi gọi Trịnh Công Sơn là người thơ ca (Chantre) bởi ở Sơn, nhạc và thơ quyện vào nhau đến độ khó phân định cái nào là chính, cái nào là phụ... Trong âm nhạc của Sơn, ta không thấy dấu vết của âm nhạc cổ điển theo cấu trúc bác học phương Tây. Sơn viết hồn nhiên như thể cảm xúc nhạc thơ tự nó trào ra."

Mà 1 số trẻ trâu dùng lời xúc xiểm!
Nói như nhạc sĩ Nguyễn Xuân Khoát, người bạn già của tôi, “Trịnh Công Sơn viết dễ như lấy chữ từ trong túi ra”. Cái quyến rũ của nhạc Trịnh Công Sơn có lẽ chính là ở chỗ đó, ở chỗ không định tạo ra một trường phái nào, một triết học nào, mà vẫn thấm vào lòng người như suối tưới. Với những lời, ý đẹp và độc đáo đến bất ngờ hôn phối cùng một kết cấu đặc biệt như một hình thức của dân ca hầu như không thay đổi, Trịnh Công Sơn đã chinh phục hàng triệu con tim, không chỉ ở trong nước, mà cả ở bên ngoài biên giới nữa. Và nếu không lầm thì dấu ấn của Sơn đã ít nhiều in trên tác phẩm của một số nhạc sĩ thời kỳ sau 1975.

Có lẽ cũng không cần nghe lại nữa, dù bây giờ và sau này Sơn có in thêm, một lần là đủ, từ cái đêm chiến tranh ấy, tôi biết mình đã gặp một – tâm – hồn – chị – em xẻ chia Một cõi đi về. Và tôi viết lời bạt này cho tập nhạc của Sơn như giữ một lời hẹn thầm chưa ngỏ, lời hẹn của một tri âm với tri âm…

Văn Cao

TUCSON9389

Xe điện
Vâng! cái khập khiễng đầu tiên là đem so một người đàn ông binh thường với một người là đàn ông về mặt hình hài nhưng ...... :P

Văn nghệ sĩ lâu năm ở Saigon ai chẳng biết những bóng hồng được "vẽ" ra (Diễm) thậm chí thêu dệt (Hoàng Anh) hay "đâm sầm ngã ngửa" ông nhạc sĩ gốc Huế vào để mượn chút danh trong buổi đầu "nam tiến" (Bống) chỉ là cái bình phong cho một sự thật mà ..... :))

Em chỉ nói đến đó và không nói thêm gì nữa!

Anh có thể dối lừa một người suốt đời, một số người cùng một lúc nhưng không thể nói dối tất cả mọi người cùng một lúc! [-X
Sao lại hèn thế hả cụ, nói thì nói toẹt cái định nói ra chứ lấp lửng làm cái éo gì cho nó hèn con người. Sợ nói sai người ta tát vào mặt à.
Tcs có là gay, là ái hay là gì gì đi chăng nữa thì nó cũng chẳng ảnh hưởng tới những tác phẩm của nhạc sỹ đã viết

Alex.N

Xe buýt
TCS em thích nghe vài bài, ca từ tuy khó hiểu, nhưng nghe đi nghe lại thì thấy thích, nhưng không nghe được liên tục.
Văn Cao nhiều bài hay, em chỉ không thích Trường Ca Sông Lô và Ngày mùa.
Mà âm nhạc thì tùy gu, em không nói ai hơn ai, cá nhân em thích cụ Văn Cao, nhưng tôn trọng ai thích nhạc Trịnh, nyc của em rất mê nhạc Trịnh,hehe.
Em lại thích tc Sông lô với ngày mùa đây bác. Đi giữa đường Trường sơn một buổi chiều tà, nhìn núi non hùng vĩ trùng điệp và nghe Trường ca sông lô, ngày mùa rất thấm. Cảm giác mình là lãng tử giữa đàng vậy haha.
Kể ra thì làng tôi là em ít thích nhất, còn lại Đàn chim việt, trường ca sông lô, ngày mùa các thứ em thích cả. Trước em có cái băng cassette của Văn cao, nghe bằng cái sony walkman đến lúc cái băng nhão mới thôi. Bây giờ thì đỡ rồi, muốn nghe nhạc cứ lên tube lên máy tính, đt ipad gì cũng nghe được cả.

TUCSON9389

Xe điện
Vâng. Em đồng ý với quất còm ở dưới.
Thực sự nghe nhạc là nghe nhạc. Có tưởng tượng ra thì đã sao? Cứ cần thiết phải một hình bóng thật à?
Đọc còm này của cụ. Lửng lửng lơ lơ, em ko thấy có bất cứ một giá trị gì ngoài việc tôn cụ lên một cách khéo léo là “tao biết đấy nhưng tao ứ nói đâu” :))
Mạng là diễn đàn ảo, nhưng nó cũng thể hiện tính cách của con người cụ nhỉ. Mẹ, cái kiểu nxet như biết tất nhưng ko nói ấy em thấy nó cứ hèn hèn thế nào ấy

kfc1981

Xe điện
Dân cỏ ko giám bỏ phiếu cho các cao nhân.

cun01

Xe container
Nhạc Trịnh có những bài chủ để khác như về thiếu nhi như “ em là bông hồng nhỏ” “ tuổi đời mênh mông” bài về môi trường “ như 1 hòn bi xanh “ “ rừng xưa đã khép “ nhạc trịnh em thích hơn của Văn Cao. Nhạc Trịnh nhiều bào phản chiến.... vĩ đại đấy
Những cái mà cụ nêu trên lcụ xếp trên được Bắc sơn, Trường ca Sông Lô, Tiến về Hà nội ???
Nhất cmn cả quả đất =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

cun01

Xe container
Sao lại hèn thế hả cụ, nói thì nói toẹt cái định nói ra chứ lấp lửng làm cái éo gì cho nó hèn con người. Sợ nói sai người ta tát vào mặt à.
Tcs có là gay, là ái hay là gì gì đi chăng nữa thì nó cũng chẳng ảnh hưởng tới những tác phẩm của nhạc sỹ đã viết
Cụ sai đấy.
Tính cách của tác giả được thể hiện qua tác phẩm nha b-)b-)b-)b-)b-)b-)b-)

QUANG1970

Xe lăn
Sao phải cay nghiệt thế cụ ? Những cái cụ nói nó chả ảnh hưởng gì đến âm nhạc ông ấy viết và những người thích nghe nhạc ổng :D
Vâng. Em đồng ý với quất còm ở dưới.
Thực sự nghe nhạc là nghe nhạc. Có tưởng tượng ra thì đã sao? Cứ cần thiết phải một hình bóng thật à?
Đọc còm này của cụ. Lửng lửng lơ lơ, em ko thấy có bất cứ một giá trị gì ngoài việc tôn cụ lên một cách khéo léo là “tao biết đấy nhưng tao ứ nói đâu” :))
Cụ sai đấy.
Tính cách của tác giả được thể hiện qua tác phẩm nha b-)b-)b-)b-)b-)b-)b-)

1/ Chẳng có gì đúng hay sai!
Khi anh là gay thi bảo anh là trai, dầu anh lấy vợ thì anh vẫn là gay.
Khi anh là đàn ông bảo anh "mặc váy" thì anh vẫn là đàn ông, y phục hay cái bề ngoài chẳng thể làm thay đổi cái xu hướng tính dục của một con người.
Khi nói "nửa lời" mà người nghe đã hiểu hay đoán ra cái sau thì đủ hiều nội dung muốn (mình) nói đã thấm đến đâu! :))

Có khi chỉ nói nửa lời,
Lũ dại nghe được, nửa mừng nửa lo :-o
Còn đứa hay thích so đo,
Cứ là là tốc váy, mà ho vào ... :))

2/
a/ Khi so sánh hay bì tỷ muốn cho công bằng thì cái đầu tiên là phải cùng xuất phát điểm!
Khi đem so sánh giữa đàn ông và phụ nữ thì cái đầu tiên phải thấy là phụ nữ khó mà bì được với đàn ông do cấu trúc hình thể, sức khoẻ,... điều kiện tiếp xúc và tương tác với môi trường chung quanh, những ràng xã hội,......

b/ khi so sánh giữa đàn ông và một người đàn ông đồng tính (xu hướng tính dục đồng giới) thì cũng tương tự, vì khả năng cảm nhận, tư duy sáng tạo, cá tính, ... đều khác nhau, nên trong một số lãnh vực, người người đàn ông đồng tính sẽ nổi trội hơn cả đàn ông "chính hiệu" (chuẩn man), lẫn phụ nữ! :D

Các bác cứ ngồi ngẫm lại sẽ thấy! :P

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ so sánh để làm gì. Sinh thời Trịnh vẫn coi Văn là bậc đàn anh cả về nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Hai cụ cũng rất quý và tôn trọng nhau, vậy là đủ.

mini tàu 69

Xe tải
Theo em mọi sự so sánh đều là khập khiễng. Mỗi Ng 1 phong cách so sánh vậy thì khó.

cun01

Xe container
Các cụ so sánh để làm gì. Sinh thời Trịnh vẫn coi Văn là bậc đàn anh cả về nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Hai cụ cũng rất quý và tôn trọng nhau, vậy là đủ.
Tự các nghệ sĩ đã phân vai trên-dưới như vậy thời còn cãi nhau nữa làm cái quái dề cho nó nhọc \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Nói cho nó vuông nhá.
Xét theo tiêu chí ỉ eo thì cụ Văn kém xa bác Trịnh.
Còn về sự lãng mạn, sắt máu trong tác phẩm thì bác Trịnh lại chỉ hạng điếu đóm cho cụ Văn b-)b-)b-)b-)b-)b-)b-)

doctor76

Xe ba gác
Em lại thích tc Sông lô với ngày mùa đây bác. Đi giữa đường Trường sơn một buổi chiều tà, nhìn núi non hùng vĩ trùng điệp và nghe Trường ca sông lô, ngày mùa rất thấm. Cảm giác mình là lãng tử giữa đàng vậy haha.
Kể ra thì làng tôi là em ít thích nhất, còn lại Đàn chim việt, trường ca sông lô, ngày mùa các thứ em thích cả. Trước em có cái băng cassette của Văn cao, nghe bằng cái sony walkman đến lúc cái băng nhão mới thôi. Bây giờ thì đỡ rồi, muốn nghe nhạc cứ lên tube lên máy tính, đt ipad gì cũng nghe được cả.
Quê em ở chính nơi mà cụ Văn Cao viết TCSL đấy, hehe

Sơn Takira

Xe tải
Bức ảnh chung giữa VC và TCS

Cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn đã từng nói "Trong âm nhạc, Văn Cao sang trọng như một ông hoàng. Trên cánh đồng ca khúc, tôi như một đứa bé ước mơ mặt trời là con diều giấy thả chơi. Âm nhạc của anh Văn là âm nhạc của thần tiên bay bổng. Tôi la đà đi giữa cõi con người. Anh cứ bay và tôi cứ chìm khuất. Bay và chìm trong những thân phận riêng tư...". Còn cố nhạc sĩ Văn Cao thì gọi Trịnh Công Sơn là người của thơ ca (Chantre) "... bởi ở Sơn, nhạc và thơ quyện vào nhau đến độ khó phân định cái nào là chính, cái nào là phụ... Trong âm nhạc của Sơn, ta không thấy dấu vết của âm nhạc theo cấu trúc bác học phương Tây. Sơn viết hồn nhiên như thể cảm xúc nhạc thơ tự nó trào ra.

Đó chính là những lời chân thành mà hai nghệ sĩ tài hoa dành tặng nhau. Mỗi lần Trịnh Công Sơn ra Hà Nội đều ghé thăm Văn Cao, người ta thấy hai người bạn vong niên ngồi trước ly rượu đàm đạo... Năm 1993 mới có cuộc hội ngộ tại Sài Gòn giữa hai nhạc sĩ tài hoa trong làng nhạc Việt Nam Văn Cao và Trịnh Công Sơn, không ai nghĩ rằng đó là cuộc gặp cuối cùng.

cun01

Xe container
Cccm thử nghe 2 cái này, chọn 1 trong 2 và tự ngẫm xem tai nhạc mình thuộc dạng nào :D

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trẻ em có hay đọc ỏ trang tuanpham.org, đọc cho vui thôi, chứ em chả phải dân âm nhạc gì, gọi là chém gió vớ vẩn. Đây là 1 conclude của ông:

Để tóm lại, nên đánh giá Trịnh Công Sơn ra sao? Theo thiển ý, nếu ông chỉ viết (hay chỉ phổ biến) chừng khoảng 30-40 bài, nhưng là những bài hay nhất của ông, thì sự đóng góp đáng kể của Trịnh Công Sơn cho âm nhạc VN không thể chối cãi được, cả về ca từ lẫn giai điệu, tuy ca từ có phần hơn. Tôi không dám so sánh các nhạc sĩ một cách quá khẳng định như bài kia, chuyện đó nên để thời gian trả lời.

Vấn đề là ông đã viết và phổ biến quá nhiều bài trong quá nhiều năm mà không tìm những con đường mới. Tuy đã có người nói về điều này, những thống kê của MusicHunger2003 đã đóng góp dữ kiện cụ thể để chứng tỏ điều ấy.

Trong quan niệm nghệ thuật thời nay, hài lòng với chỗ đứng của mình là điều tối kỵ của một nghệ sĩ. Vì là "thần tượng" nên rất có thể ông đã vô tình thành cái gương xấu cho một thế hệ nhạc sĩ, khuyến khích họ sản xuất "đại trà" những tác phẩm đơn sắc, không cố gắng tìm tòi đổi mới chính mình, nhiều khi đặt lượng lên trên phẩm. Đó không phải là lỗi của Trịnh Công Sơn. Việc ông được "tôn thờ" là sự lựa chọn của công chúng chứ ông có bắt người ta phải yêu thích hay bắt chước mình đâu.

Thông thường thì một nghệ sĩ dậm chân một chỗ như vậy sẽ nhanh chóng đi vào quên lãng. Nhưng trường hợp Trịnh Công Sơn thì không. Tại sao vậy? Theo tôi, câu trả lời không nằm ở Trịnh Công Sơn, mà nằm ở tình cảnh âm nhạc VN, và xã hội VN nói chung, thời hậu chiến, cũng như ở thái độ và trình độ nghệ thuật của quần chúng VN. Jefferson đã nói: people get the government they deserve. Ta cũng có thể nói: people get the music they deserve. (người dân có 1 chính quyền mà họ xứng đáng )

Alex.N

Xe buýt
Bức ảnh chung giữa VC và TCS

Cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn đã từng nói "Trong âm nhạc, Văn Cao sang trọng như một ông hoàng. Trên cánh đồng ca khúc, tôi như một đứa bé ước mơ mặt trời là con diều giấy thả chơi. Âm nhạc của anh Văn là âm nhạc của thần tiên bay bổng. Tôi la đà đi giữa cõi con người. Anh cứ bay và tôi cứ chìm khuất. Bay và chìm trong những thân phận riêng tư...". Còn cố nhạc sĩ Văn Cao thì gọi Trịnh Công Sơn là người của thơ ca (Chantre) "... bởi ở Sơn, nhạc và thơ quyện vào nhau đến độ khó phân định cái nào là chính, cái nào là phụ... Trong âm nhạc của Sơn, ta không thấy dấu vết của âm nhạc theo cấu trúc bác học phương Tây. Sơn viết hồn nhiên như thể cảm xúc nhạc thơ tự nó trào ra".

Trịnh Công Sơn - Văn Cao: mối thân tình của hai tâm hồn nghệ sĩ lớn

Đó chính là những lời chân thành mà hai nghệ sĩ tài hoa dành tặng nhau. Mỗi lần Trịnh Công Sơn ra Hà Nội đều ghé thăm Văn Cao, người ta thấy hai người bạn vong niên ngồi trước ly rượu đàm đạo... Năm 1993 mới có cuộc hội ngộ tại Sài Gòn giữa hai nhạc sĩ tài hoa trong làng nhạc Việt Nam Văn Cao và Trịnh Công Sơn, không ai nghĩ rằng đó là cuộc gặp cuối cùng.
Tc Sơn nhận xét giống như em nghĩ về nhạc của hai bác này. Đúng là nhạc Trịnh là dành cho con người với những thân phận riêng tư. Cũng như chụp ảnh, VC là những bức đại cảnh với mây bay, nước chảy, cánh buồm căng gió, đàn ngựa sải chân, còn Trịnh là ảnh macro, về những con sâu, cái kiến, những đóa hoa cụ thể trên mặt đất.

Trạng thái
Thớt đang đóng