[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lan2018

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ ko vấn đề.
Ví dụ như chuyện bố mẹ, bt ko sao nhưng khi ly hôn bắt đứa con chọn lựa thì nó sẽ có quyết định 1 trong 2 thôi.

Với lại forum này fun là chính. Chuyện vui chuyện giả định thôi, làm gì mà cụ mợ căng thẳng thế?. Người như cc đảm bảo ở nhà cực gia trưởng :))
Thế nếu nhà cụ ly dị thì cụ chọn bố hay mẹ? Ai hơn?

Cụ cứ về một vùng quê nào đó- Ra đời thực ấy, và thử bình luận về cụ Hồ xem, phút mốt cụ sẽ bị dìm xuống cống rãnh ngay.

Lan2018

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là gia đình em thì em tôn trọng quyết định của con em.

Còn nếu nói về bố mẹ em thì chắc em chọn bố.

Hi hi. Vừa í cụ chưa?
E không có ý gì là vừa ý hay không vừa ý. Em chỉ nghĩ là không nên so sánh hai người RẤT ĐÁNG ĐƯỢC TÔN TRỌNG như thớt của cụ chủ.

Và vậy là mẹ cụ xấu hơn bố cụ nhỉ?

Sơn Takira

Xe tải
E không có ý gì là vừa ý hay không vừa ý. Em chỉ nghĩ là không nên so sánh hai người RẤT ĐÁNG ĐƯỢC TÔN TRỌNG như thớt của cụ chủ.

Và vậy là mẹ cụ xấu hơn bố cụ nhỉ?
Em nghĩ chuyện so sánh là bình thường. Em quen nhiều nghệ sĩ, việc họ tự so sánh hay so sánh nhau là chuyện đương nhiên. Không tránh được ở bất cứ đâu trong cái thế giới này.

Còn câu cuối của cụ í. Chả có ai xấu ai tốt cả. Xét đến tận cùng phải chọn lựa thì giữa cái tốt 99 và tốt 100 thì em chọn cái 100. Ví như em chọn bố em vì bố em đang bệnh, ko tự vệ sinh được nên là con trai em sẽ chăm sóc bố tốt hơn :))

Lan2018

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ chuyện so sánh là bình thường. Em quen nhiều nghệ sĩ, việc họ tự so sánh hay so sánh nhau là chuyện đương nhiên. Không tránh được ở bất cứ đâu trong cái thế giới này.

Còn câu cuối của cụ í. Chả có ai xấu ai tốt cả. Xét đến tận cùng phải chọn lựa thì giữa cái tốt 99 và tốt 100 thì em chọn cái 100. Ví như em chọn bố em vì bố em đang bệnh, ko tự vệ sinh được nên là con trai em sẽ chăm sóc bố tốt hơn :))
Tùy cụ. :-s
Nghe thấy hoàn cảnh của cụ thế e cũng không có ý kiến gì nữa. Chúc cụ may mắn
trong cuộc đời.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Phố cụ nào to hơn thì cụ ấy vĩ đại hơn

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Với em thì chẳng ai vĩ đại hết! Có công, có tác phẩm hay để đời,...thì có, nhưng vĩ đại thì chẳng ai vĩ đại hết!

Sơn Takira

Xe tải
Tùy cụ. :-s
Nghe thấy hoàn cảnh của cụ thế e cũng không có ý kiến gì nữa. Chúc cụ may mắn
trong cuộc đời.
Vâng. Cảm ơn cụ.
Cụ cũng đừng thành kiến quá nhé. Đó là con đường của sự bao dung, vị tha, hay chính là hạnh phúc đấy ạ :)

Lan2018

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Cảm ơn cụ.
Cụ cũng đừng thành kiến quá nhé. Đó là con đường của sự bao dung, vị tha, hay chính là hạnh phúc đấy ạ :)
Em sẽ không đi so sánh kiểu như này. Còn bốc phét chém gió các thể loại thì ok. em fun kiểu khác cụ (nếu cụ cho đây là cụ đang fun).

VictorV

Xe hơi
Không dám phán ai giỏi hơn nhưng em hay nghe nhạc Trịnh vì phù hợp với cảm xúc đời thường, với cái mình hay chiêm nghiệm.

Cụ Văn Cao viết “về nơi hoàng hôn Thái Nguyên tung hoành, từ Bắc Sơn kia thời tung cánh, tới đây chim thấy lòng ngập ngừng...nhớ ai trên mấy đồi Yên Thế. Kìa phía xa xa sông Cấm còn mịt mù ngoài bến xuân”. Em chưa thấy nhạc sĩ nào viết về địa danh lại đẹp đẽ, hào sảng, mượt mà được như thế. Hay Làng tôi cũng vậy, giản dị nên thơ, quê mà rất “Tây”, nghe mà muốn khiêu vũ :)) Cụ VC quá xuất sắc về nhịp điệu và tiết tấu, ca từ cũng độc đáo.

Có lẽ cụ Văn Cao so với cụ Phạm Duy thì hợp hơn :) Cả 3 cụ tới giờ hậu thế chưa ai bằng

TUCSON9389

Xe điện
Rỗi hơi à mà đi so sánh nhưnzg thứ ko so đc

thanhvd

Xe tăng
Con em mà nghe Văn Cao nhiều thì em không ý kiến gì.
Nhưng nếu nó suốt ngày đắm chìm trong nhạc Trịnh thì em phải khuyên nó thôi đi, mất sức chiến đấu lắm.

Bluehelmet

Xe buýt

billyjone

Xe tăng
2 cây đại thụ, e dưới đất ngước mãi lên nhìn chả biết ai cao hơn ai :D
em dự chắc đội tiều phu nó muốn đốn cả 2 cụ không xong nên chơi trò so sánh 2 cụ để ngoạ sơn toạ hổ đấu :D
Lòng người vốn yêu ghét luôn sẵn có .

dz0r0

Xe điện
Không dám phán ai giỏi hơn nhưng em hay nghe nhạc Trịnh vì phù hợp với cảm xúc đời thường, với cái mình hay chiêm nghiệm.

Cụ Văn Cao viết “về nơi hoàng hôn Thái Nguyên tung hoành, từ Bắc Sơn kia thời tung cánh, tới đây chim thấy lòng ngập ngừng...nhớ ai trên mấy đồi Yên Thế. Kìa phía xa xa sông Cấm còn mịt mù ngoài bến xuân”. Em chưa thấy nhạc sĩ nào viết về địa danh lại đẹp đẽ, hào sảng, mượt mà được như thế. Hay Làng tôi cũng vậy, giản dị nên thơ, quê mà rất “Tây”, nghe mà muốn khiêu vũ :)) Cụ VC quá xuất sắc về nhịp điệu và tiết tấu, ca từ cũng độc đáo.

Có lẽ cụ Văn Cao so với cụ Phạm Duy thì hợp hơn :) Cả 3 cụ tới giờ hậu thế chưa ai bằng
Cháu nhớ lúc thanh niên mơ mộng, nghe Hồng Nhung hát Suối mơ mà ngơ ngẩn hết cả tâm hồn. Bài hát hay, hình ảnh đẹp như một bức tranh, giai điệu và lời hát sâu lắng mà thiết tha vô cùng!

Lúc thanh niên trai trẻ thì yêu cái lãng mạn, sâu lắng của bài hát, giờ có tuổi rồi thì lại thấy thật là:

"Tơ đàn chùng theo với tháng năm, rừng còn nhớ tới người?

Trong chiều nào giữa chốn đây, hồn cầm lắng tiếng đời."
https://www.google.com.vn/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://m.youtube.com/watch?v=iM_N61BT684&ved=2ahUKEwjt3rmHuNfiAhVJUN4KHUNPAZUQ3ywwAXoECAwQEA&usg=AOvVaw2O4B31H38psRCOxBgRV5cv&cshid=1559913471083

Quả thực hình ảnh và lời ca giản dị mà tha thiết mà giàu hình ảnh biết bao!

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cả hai là những nhạc sỹ tài ba, có những tác phẩm để đời nhưng kg thể gọi là vĩ đại

VictorV

Xe hơi
Cụ Văn Cao tả cảnh trần mà thoát tục như tiên cảnh, lạc quan và “dương tính”. Cụ Trịnh “âm tính” hơn một chút, hay chiêm nghiệm về cái chết và thân phận con người.

Cháu nhớ lúc thanh niên mơ mộng, nghe Hồng Nhung hát Suối mơ mà ngơ ngẩn hết cả tâm hồn. Bài hát hay, hình ảnh đẹp như một bức tranh, giai điệu và lời hát sâu lắng mà thiết tha vô cùng!

Lúc thanh niên trai trẻ thì yêu cái lãng mạn, sâu lắng của bài hát, giờ có tuổi rồi thì lại thấy thật là:

"Tơ đàn chùng theo với tháng năm, rừng còn nhớ tới người?

Trong chiều nào giữa chốn đây, hồn cầm lắng tiếng đời."
https://www.google.com.vn/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://m.youtube.com/watch?v=iM_N61BT684&ved=2ahUKEwjt3rmHuNfiAhVJUN4KHUNPAZUQ3ywwAXoECAwQEA&usg=AOvVaw2O4B31H38psRCOxBgRV5cv&cshid=1559913471083

Quả thực hình ảnh và lời ca giản dị mà tha thiết mà giàu hình ảnh biết bao!

vuanhanghi

Xe điện
Em nhớ có lần xem 1 bộ phim tài liệu về cụ Văn Cao rất hay, chân thực. Cảnh cụ ở trong nhà, đâu đó ven sông Hồng thì phải.
Xem lâu rồi nhưng vẫn nhớ cụ Văn sống quá bình dị, và có phần khắc khổ.
Xã hội và đất nước hồi đấy làm thui chột 1 tài năng vĩ đại.

hoangtung36

Xe điện
em nghĩ 2 cụ đều là những người giỏi để lại nhiều tác phẩm hay cho đời, không nên so bì ai hơn ai, em cũng nghĩ thớt này không nên tồn tại

QUANG1970

Xe lăn
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Cụ xàm vừa thôi, định chơi trò 'ném xương" à. Hãy nhớ mọi sự so sánh đều khập khiễng!

Vâng! cái khập khiễng đầu tiên là đem so một người đàn ông binh thường với một người là đàn ông về mặt hình hài nhưng ...... :P

Văn nghệ sĩ lâu năm ở Saigon ai chẳng biết những bóng hồng được "vẽ" ra (Diễm) thậm chí thêu dệt (Hoàng Anh) hay "đâm sầm ngã ngửa" ông nhạc sĩ gốc Huế vào để mượn chút danh trong buổi đầu "nam tiến" (Bống) chỉ là cái bình phong cho một sự thật mà ..... :))

Em chỉ nói đến đó và không nói thêm gì nữa!

Anh có thể dối lừa một người suốt đời, một số người cùng một lúc nhưng không thể nói dối tất cả mọi người cùng một lúc! [-X

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng