[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

lacettiGG

Xe điện
Cccm thử nghe 2 cái này, chọn 1 trong 2 và tự ngẫm xem tai nhạc mình thuộc dạng nào :D
Nhất định là cụ sẽ không ra quán cóc nhâm nhi ly cà phê nghe bài ... sông Lô rồi phải không ạ :))

cantona

Xe container
So 2 ông nhạc sĩ mà các cụ ọp phơ quay qua táng nhau bằng câu chữ nhanh quá, bảo sao bọn trẻ trâu nó thần tượng phát cuồng =))

cun01

Xe container
Nhất định là cụ sẽ không ra quán cóc nhâm nhi ly cà phê nghe bài ... sông Lô rồi phải không ạ :))
Em ra tới cửa quán là em bị bọn dắt xe đuổi bởi nhẽ cắm nhiều quá.
Em tuyền nằm sàn gạch nghe Sông Lô bằng loa bờ lu tút thần thánh phát từ a lô cũng thần thánh chả kém. Khát thì uống nước máy. Giết ai ra cà phê.
Cứ tủi tủi là :((:((:((:((:((:((:((

Chỉnh sửa cuối:

binvn

Xe đạp
Bây giờ em mới thấy hoá ra nhiều người có cùng quan điểm đánh giá với em về Trịnh Công Sơn trong khi em tưởng em bị lạc lõng xưa nay. Em không thấy nhạc Trịnh quá hay, quá vĩ đại gì cả mà sao được ca ngợi vút lên trời. Về mặt con người thì cũng còn bao nhiêu lấn cấn. Theo quan điểm của em, đừng so sánh Trịnh Công Sơn với Văn Cao, việc so sánh này không có ý nghĩa gì hết, vì hai con người này khác nhau ở mọi khía cạnh âm nhạc, con người, bản lĩnh và khí phách của đàn ông.
Có phải cứ cái gì vĩ đại, to lớn thì mới là "hay" đâu.
Trên cái thớt này giỏi lắm được 100 cụ còm, chưa kể thành phần xh-nền tảng văn hóa, v.v... chưa biết thế nào, ko nên vội kết luận là "nhiều người cùng quan điểm như cụ" được!

Sơn Takira

Xe tải
Nhạc Phạm Duy em nghe cũng nhiều nhưng cá nhân em lại chỉ thấy hầu như các bài hay thì toàn phổ thơ :)), còn ông Phạm Duy tự viếtcar lời thì lại là những bài em ko thích.
Đc 1 vài bài tự viết thì hay như “em bé quê”, “ ngày trở về”... là những bài trong giai đoạn đầu.
Còn tình ca thì chỉ nghe dc những bài phổ thơ là chính.
Vâng.
Em cũng cảm thấy thế. PD ko có đc trí tưởng tượng, tâm hồn như hai cụ kia. Cụ ấy đơn thuần giống như dịch giả (translator) convert cái hồn cái cốt của bài thơ ấy sang nhạc. Vậy thôi.
Chính vậy cụ ấy có đc nhiều thể loại nhạc khác nhau

hanoibaby

Xe điện
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Sao không đưa anh Lành nhà em vào so luôn một thể? Nhà thơ làm kinh tế đại tái, à đại tài ạ.

cun01

Xe container
Vâng.
Em cũng cảm thấy thế. PD ko có đc trí tưởng tượng, tâm hồn như hai cụ kia. Cụ ấy đơn thuần giống như dịch giả (translator) convert cái hồn cái cốt của bài thơ ấy sang nhạc. Vậy thôi.
Cụ Duy làm bài hát theo kiểu Tây. Cứ cấp lời sẽ ra được bài hát :D
Giờ này có bác Phú Quang nhà ta cũng làm bài hát theo cái GOST này :D

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy ồn ào thật.
Bao nhiêu là cái mồm.
Bao nhiêu là kèn sáo trống phách.

Mà cái chỗ đứng hát, chỗ ngồi xem cũng xang choảnh quá.
Thật là tốn kém quá.
Xa xỉ quá :(
Em thích nghe cụ Thọ sô lô bài này. Nghe xong cứ gọi là hồn vía lên mây.

cun01

Xe container
Em thích nghe cụ Thọ sô lô bài này. Nghe xong cứ gọi là hồn vía lên mây.

Bên em, xưa lễ lạt cũng hay mời cụ Thọ này về vừa làm khách mời vừa góp vui biểu diễn.
Có 1 lần, ở 18 phan Bội Châu, cụ í hát mộc bài này mới gọi là rợn tóc gáy :P :P :P

VictorV

Xe hơi
Hix, vậy nên cụ ấy mới là Nhạc sĩ chứ không phải Lời sĩ :) Cứ không viết lời là thiếu trí tưởng tượng, tâm hồn nghèo nàn thì cụ Bach, Mozart, Beethoven...là đồ bỏ hết ạ?

Vâng.

Sơn Takira

Xe tải
Hix, vậy nên cụ ấy mới là Nhạc sĩ chứ không phải Lời sĩ :) Cứ không viết lời là thiếu trí tưởng tượng, tâm hồn nghèo nàn thì cụ Bach, Mozart, Beethoven...là đồ bỏ hết ạ?
Lời hay nhạc cũng cần tâm hồn và trí tưởng tượng.
Cụ PD lấy luôn cái tâm hồn, cái hồn cốt của tác giả bài thơ sang nhạc. Cũng là kiểu dịch giả converter thôi.

Sylvananous

Xe hơi
Cụ Văn Cao phải so với Phạm Duy của miền nam mới xứng. E nghĩ 2 cụ đó trên TCS 1 tầm

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Đêm nghe hơi khó ngủ, nhưng mà hay.

wunomint

Xe tải
Những cái mà cụ nêu trên lcụ xếp trên được Bắc sơn, Trường ca Sông Lô, Tiến về Hà nội ???
Nhất cmn cả quả đất =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Hai trường phái khác nhau chả so sánh được. Văn cao cũng chả viết được nhưng bài như TCS. em nghe nhạc trịnh thấy lay động, mỗi người một gu. bài hát mang hơi thở của thời kì mà người nghe đã từng qua như các bác thế hệ trước lại thích nhạc cách mạng đó thôi. Giới trẻ cũng chả thích nghe sông lô hay làng tôi vì không ở thời kì đó. nhạc sống mãi vẫn là về tình yêu, về con ngừoi.

cun01

Xe container
Hai trường phái khác nhau chả so sánh được. Văn cao cũng chả viết được nhưng bài như TCS. em nghe nhạc trịnh thấy lay động, mỗi người một gu. bài hát mang hơi thở của thời kì mà người nghe đã từng qua như các bác thế hệ trước lại thích nhạc cách mạng đó thôi. Giới trẻ cũng chả thích nghe sông lô hay làng tôi vì không ở thời kì đó. nhạc sống mãi vẫn là về tình yêu, về con ngừoi.
Cụ dường như đanh chính trị hoá vấn đề gout âm nhạc
Ngày nay, bọn trẻ được học hành dạy dỗ tử tế, chúng nó vẫn thích Sông lô, thích Suối mơ, Thiên thai.
Cái tạo sự khác biệt giữa các đám fan nhạc của 2 nhạc sĩ này chính là cái phông văn hoá !!!

Eagle No.1

Xe buýt
Cụ PD lấy luôn cái tâm hồn, cái hồn cốt của tác giả bài thơ sang nhạc. Cũng là kiểu dịch giả converter thôi.
Em lại nghĩ khác, có rất nhiều bài thơ hay nhưng khi phổ thành nhạc nghe chán phèo. Nhạc sỹ có tài mới thổi được hồn cho bài hát từ những lời thơ.

binvn

Xe đạp
Nhạc sĩ viết ca khúc thiên tài Schubert được cả thế giới công nhận hoàn toàn dùng thơ của người khác. Tất cả các thiên tài âm nhạc mọi thời đại từ Bach, Mozart, Beethoven đến Brahms, Verdi, Tchaikovsky, Rachmaninov... viết ca khúc hay hợp xướng.... toàn dùng ca từ/ thơ của tác giả khác hết.
Nói như cụ thì tất cả các thiên tài âm nhạc thế giới đó đều là dạng dịch giả convert cả, ko xứng ngồi chung chiếu vs mấy ông thiên tài toàn năng VC, TCS nhà ta phỏng ạ 8->

Vova

Xe container
Thằng này nó như thằng hâm ấy các cụ :))
Cụ ý viết có ý của cụ ý, đọc thấy đúng thì ok, không đúng ý thì phản biện. Chơi forum 5 người 10 ý, có tranh luận thì cứ bám theo điểm nào đấy trong topic mà tranh luận, chứ đừng công kích cá nhân cụ ạ.

Eagle No.1

Xe buýt
Đúng vậy cụ, rảnh háng lôi nhạc sỹ ra so độ vĩ đại. Chịu cc đấy. So độ cao của 2 ông ý có lẽ còn hợp lý hơn
So độ cao cũng khó, em thấy cứ so tiền tác quyền mà con cháu các cụ ấy được hưởng lại nhanh gọn và dễ hơn nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng