[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

ZARG

Xe container
Nhạc Đức mà cụ ko nghe? Đức Áo là thủ đô âm nhạc cổ điển cả thế giới có nghe loáng thoáng đâu đó. Nam Phi thì xa quá ít giao lưu văn hóa nhưng cũng có nghe thoáng qua như âm điệu bài hát world cup Nam Phi, Mông Cổ cũng có các âm điệu thảo nguyên ... rất nhiều âm điệu giai điệu nước ngoài nghe loáng thoáng đâu đấy hoặc qua nhạc ngoại lời Việt mà ko để ý kể cả như bài ballad of Ho Chi Minh ko để ý cứ tưởng người Việt sáng tác, Phạm Duy và một số nhạc sỹ viết lời Việt cho nhạc ngoại rất nhiều
Ta đang nói là loáng thoáng đó.

Nhạc Việt chưa đủ tuổi...

À có bài See Tình là hot nhất bây giờ, cụ nghe chưa???

thanhgamo

Xe container
Đọc thớt này lại nhớ đến bộ phim Tể tướng Lưu gù, đoạn Hòa Thân bình lựng về ban nhạc Tây phương, hehe.
Haha

Loe_hờ lú

Xe điện
TCS có viết được những tác phẩm kiểu Du kích sông Thao, Người Hà nội không ah cụ hay chỉ những cái ủ ê than vãn ?
Cá nhân em thấy dưới góc độ riêng cảm nhật có bài cụ Sơn viết rất thoát tục. Không hề ủ ê, mà lại còn là dài như trường ca.
Ví dụ Đóa hoa vô thường,
Cụ Sơn k viết được Người Hà Nội, nhưng cụ lại viết Nhớ mùa thu Hà Nội rất hay và rất nhẹ nhàng, ko cần lên gân lên cốt vẫn thể hiện được cái hồn của Hà Nội

Shadow381

Xe điện
Chỉ là 2 nhạc sỹ có nhiều sáng tác được nhiều người thích mà nói vĩ đại nghe kinh quá! Từ “vĩ đại” dùng cho các vĩ nhân mới xứng tầm.

beomap2

Xe container
Cá nhân em thấy dưới góc độ riêng cảm nhật có bài cụ Sơn viết rất thoát tục. Không hề ủ ê, mà lại còn là dài như trường ca.
Ví dụ Đóa hoa vô thường,
Cụ Sơn k viết được Người Hà Nội, nhưng cụ lại viết Nhớ mùa thu Hà Nội rất hay và rất nhẹ nhàng, ko cần lên gân lên cốt vẫn thể hiện được cái hồn của Hà Nội
Đang chủ đề về Văn Cao và Trịnh Công Sơn cụ lại nói về bài Người Hà Nội của nhạc sỹ Nguyễn Đình Thi

29S2929

Xe tăng
Văn Cao ghì đương nhiên cao hơn văn lùn thế cũng hỏi.
Nhưng riêng khoản chim gái thì chưa chắc dc ăn đồ Nhật như cụ Trịnh nhé

QUANG1970

Tháo bánh
Văn Cao ghì đương nhiên cao hơn văn lùn thế cũng hỏi.
Nhưng riêng khoản chim gái thì chưa chắc dc ăn đồ Nhật như cụ Trịnh nhé
Chim kia tuy có, mà chim liệt. :((
Túi đạn nếu còn, lại đạn chay! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Ví dụ Đóa hoa vô thường,
Đang chủ đề về Văn Cao và Trịnh Công Sơn cụ lại nói về bài Người Hà Nội của nhạc sỹ Nguyễn Đình Thi

Kiến thức chưa đủ mà tung toé. :(
Bình luận đã thừa lại vẽ voi! :))

chimcus

Xe hơi
Cụ Văn Cao thì giỏi cả Văn, Thơ, Nhạc, Họa. Về tài năng thì em thấy hơn TCS 1 bậc. Theo đánh giá của em. Trước thầy giáo dạy đàn ghita của em chê TCS về nhạc, chỉ được phần Lời!

Chỉnh sửa cuối:

Sherk

Xe buýt
Cụ Văn Cao thì giỏi cả Văn, Thơ, Nhạc, Họa. Về tài năng thì em thấy hơn TCS 1 bậc. Theo đánh giá của em. Trước thầy giáo dạy đàn ghita của em chê TCS về nhạc, chỉ được phần Lời!
Cụ TCS thì dưới cụ VC là có thể.
Chứ thầy dạy đàn ghita mà dám chê cụ Sơn về nhạc thì em đến lạy thầy ấy

beomap2

Xe container
Do tư tưởng nên có khoảng hai chục năm cụ VC hầu như không sáng tác ca khúc, lại đúng vào độ tuổi chín nhất, thật đáng tiếc

chimcus

Xe hơi
Cụ TCS thì dưới cụ VC là có thể.
Chứ thầy dạy đàn ghita mà dám chê cụ Sơn về nhạc thì em đến lạy thầy ấy
Theo em thì không giỏi bằng không có nghĩa là không được chê. Mình hát không hay bằng ca sỹ nhưng không có nghĩa là không được chê ca sỹ hát dở!

Chỉnh sửa cuối:

Linh Net

Xe buýt
Cụ Sơn nghe phù hợp bát âm hơn - tôi nghe mãi não cả mề rồi.

beomap2

Xe container

Kiến thức chưa đủ mà tung toé. :(
Bình luận đã thừa lại vẽ voi! :))
Chắc các cụ ý nhầm bài Tiến về Hà Nội của nhạc sỹ Văn Cao sang bài Người Hà Nội của nhạc sỹ Nguyễn Đình Thi

Tứ Vô Lượng

Xe container
Do tư tưởng nên có khoảng hai chục năm cụ VC hầu như không sáng tác ca khúc, lại đúng vào độ tuổi chín nhất, thật đáng tiếc
Đó là điều kỳ lạ tiếc nuối nhất của cụ Văn Cao, một thời gian dài ngâm mình trong chén rượu, không hề sáng tác. Hay lẽ nào gia đình vẫn thủ các tác phẩm không công bố? Mà nếu ko sáng tác bài hát thì vẫn có thể sáng tác nhạc không lời mà nhỉ

QUANG1970

Tháo bánh
nghệ thuật là cảm nhận, mỗi người thích một kiểu,so sánh đã là dở, 2 con người nghệ sĩ lại càng khác nhau,
Đúng như bác nói: "nghệ thuật là cảm nhận, mỗi người thích một kiểu," nhưng cần phải nói thêm thích ai, và thích như thế nào thì cũng nói lên được con (cái) người đó như thế nào!

In addition, Với một người hay với một nhóm người, thì việc thích hay ca ngợi nghệ sĩ này hơn nghệ sĩ kia về tài năng, hay lòng yêu thích thậm chí si cuồng là chuyện bình thường, nhưng không thể (đem) áp dụng cho đại chúng.
Chính cái điều này, nó mới đem lại tính đa dạng và phong phú cùng như nhiếu mầu sắc cho văn hóa văn nghệ.

(Nếu/Khi) đem ra so sánh xem ai vĩ đại hơn nữa thì đúng là cụ chủ thớt dở hơi
Và (Giả sử cho là) cái bác Ngocanhqn nói là đúng, thì bác chủ thớt sẽ không còn dở hơi nếu tiêu đề của "thớt" là "Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn trong mắt các bác?"

Chữ nghĩa, thiếu thừa thêm một tẹo. :P
Ồn ào, tranh luận bớt đầy bô! :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Chỉnh sửa cuối: