[CCCĐ] Từ California qua Hawaii, Illinois đến Oklahoma

GHV

Xe máy
E mới có dịp đến NY. Hóng thớt của cụ xem thêm về nc Mỹ
NY thì quá là đồ sộ và đẹp rồi bạn nhỉ, mình cũng chỉ tới đó 1 lần đi business trip (1 năm trước vụ 911), sau khi làm xong mình và co-workers có lên WTC ngắm nhìn cảnh tp về đêm, nc Mỹ có quá nhiều tp và national parks rất đẹp (Las Vegas, Niagara Falls, Yosemite, Grand Canyon,...), nếu có dịp bạn ghé những nơi này, bảo đảm bạn sẽ có những trải nghiệm thú vị cũng như hình ảnh tuyệt vời :)

GHV

Xe máy
Hình bác chụp Persimon (Hồng dòn) có lẻ mấy tháng trước thì phải vì bây giờ persimon đã chín vàng cam rực trên cây
Đúng rồi bạn, hình đó chụp năm trước :) hiện tại thì trái hồng dòn trong vườn đang mới ửng vàng phải chờ đến cuối tháng mới chín (tuy nhiên năm nay bị mất mùa nên ko nhiều quả như năm ngoái :( )

GHV

Xe máy
Những loại hoa và rau trong vườn, mình ko có duyên với rau nên chỉ trồng đc vài loại

delsym

Xe hơi
Rất tiếc lúc đó chưa biết bạn, bạn qua OK học hay làm? nếu có dịp trở lại mời bạn ghé ngắm vườn và nhâm nhi ly trà/cafe :) cs ở đây rẻ và thoái mái hơn bên Cali nhiều, có điều hơi buồn và lạnh buốt vào mùa đông :(
Em qua học, từ 2001 - 2008. Cũng đang rất muốn quay lại nhưng chưa có cơ hội cụ ạ.

peugeot

Xe tải
Hấp dẫn quá. Em hóng

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
NY thì quá là đồ sộ và đẹp rồi bạn nhỉ, mình cũng chỉ tới đó 1 lần đi business trip (1 năm trước vụ 911), sau khi làm xong mình và co-workers có lên WTC ngắm nhìn cảnh tp về đêm, nc Mỹ có quá nhiều tp và national parks rất đẹp (Las Vegas, Niagara Falls, Yosemite, Grand Canyon,...), nếu có dịp bạn ghé những nơi này, bảo đảm bạn sẽ có những trải nghiệm thú vị cũng như hình ảnh tuyệt vời :)
Cảm ơn cụ!
E sẽ cố gắng quay lại sớm xem đất nc a Trump thế nào

Huong Doan

Đi bộ
Hì, em cũng muốn đến thăm nước Mỹ 1 lần mà chưa được. Thèm dành ra 3 tuần xách ba lô đi khắp dọc bờ Đông nước Mỹ bác ạ.

E mơ ước được 1 lần đi Mẽo mà o biết hết đời có thành công o ?

Holygraal

Xe hơi
Vườn cấy của cụ hấp dẫn quá. Trước đây em cũng ở nước ngoài một thời gian, nhà cũng có vườn hơn 600m2 nhưng lười nên chả trồng cấy gì, chỉ thỉnh thoảng đi cắt cỏ không hàng xóm nó kiện nếu mình để cỏ mọc cao quá.

Gap373

Xe điện
Em xem hết các tập phim về người Việt ở Hawaii của MC Việt Thảo mới thấy người Việt mình ở Hawaii đông thật

Conchuotnho

Xe tăng
Cảnh sắc nước Mỹ đẹp thật đấy ạ. Em ao ước 10 năm nay đc 1 lần đặt chân lên xứ cờ hoa. Em mê phim Mỹ, văn hoá Mỹ và cả tiếng Mỹ

GHV

Xe máy
Hì, em cũng muốn đến thăm nước Mỹ 1 lần mà chưa được. Thèm dành ra 3 tuần xách ba lô đi khắp dọc bờ Đông nước Mỹ bác ạ.
Mong là bạn thực hiện đc ước mơ đó trong tương lai, mong đc xem hình ảnh và trải nghiệm của bạn về chuyến đi đó :)

GHV

Xe máy

GHV

Xe máy
E mơ ước được 1 lần đi Mẽo mà o biết hết đời có thành công o ?
Đôi khi còn phải nhờ vào cái duyên nữa bạn ạ, gđ mình hồi còn ở sg nghèo rớt mồng tơi nên chẳng bao giờ dám mơ tới nước Mỹ, may nhờ bà chị lấy chồng Mỹ và vì biến cố 30/4/75 nên đc đu ké máy bay qua đây (đi theo chuyến di tản trẻ con lai Mỹ còn kẹt lại tại SG)

GHV

Xe máy
Vườn cấy của cụ hấp dẫn quá. Trước đây em cũng ở nước ngoài một thời gian, nhà cũng có vườn hơn 600m2 nhưng lười nên chả trồng cấy gì, chỉ thỉnh thoảng đi cắt cỏ không hàng xóm nó kiện nếu mình để cỏ mọc cao quá.
Cám ơn bạn đã ghé vườn, nếu bạn còn bận học bận làm thì ko có giờ để chăm vườn đâu, mình nghĩ hưu rồi nên làm fulltime gardener :)

GHV

Xe máy
Cảnh sắc nước Mỹ đẹp thật đấy ạ. Em ao ước 10 năm nay đc 1 lần đặt chân lên xứ cờ hoa. Em mê phim Mỹ, văn hoá Mỹ và cả tiếng Mỹ
Đúng nếu bạn chưa bao giờ tới Mỹ, mọi thứ đều vĩ đại và beautiful, mình thì có lẻ sống ở Mỹ quá lâu hơn 40 năm nên mọi thứ đều trở nên nhàm chán với lại mình thích văn hoá Châu Á hơn nên vẫn thích VN, Nhật, HQ, Thái,...hơn Mỹ và Châu Âu/Úc, học tiếng Mỹ chỉ là công cụ để sinh nhai và lập nghiệp thôi hehe.

GHV

Xe máy
Vườn rộng 10.000m2 nên phải cắt cỏ bằng xe (lawn mower rider or riding lawn mower), ngồi lên lái chạy vòng vòng 2 tiếng cắt xong vườn trước và 2.5 tiếng cho vườn sau, nếu cắt bằng máy đẩy tay chắc phải mất 2 ngày :)

Oklahoma là một trong những bang thuộc tornado alley (vùng có nguy cơ đối đầu với lốc xoáy mỗi năm nhất là vào mùa xuân), để bảo vệ mạng sống ng dân thường đào hầm trong garage vừa đủ lớn để cả gđ chung xuống tránh lốc khi có còi báo động của tp nơi họ cư ngụ, nhà mình cũng ko ngoại lệ.

Bỏ thêm mấy cái video về lốc xoáy ở Oklahoma để bà con xem thấy chúng hãi hùng thế nào.

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=aULlfbjmKuQ[/youtube]

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=BLNWX2gWy94[/youtube]

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
nhà cụ cắt cỏ bằng xe những 2h +2,5h thì rộng quá, e đẩy tay hơn 1h đã thấy oải lắm rồi.

Đôi khi còn phải nhờ vào cái duyên nữa bạn ạ, gđ mình hồi còn ở sg nghèo rớt mồng tơi nên chẳng bao giờ dám mơ tới nước Mỹ, may nhờ bà chị lấy chồng Mỹ và vì biến cố 30/4/75 nên đc đu ké máy bay qua đây (đi theo chuyến di tản trẻ con lai Mỹ còn kẹt lại tại SG)
Nhà e bà con sống ở San Jose nhiều lắm, cũng đi trước 75.

Vườn rộng quá nên phải cắt cỏ bằng xe (lawn mower rider or riding lawn mower), ngồi lên lái chạy vòng vòng 2 tiếng cắt xong vườn trước và 2.5 tiếng cho vườn sau, nếu cắt bằng máy đẩy tay chắc phải mất 2 ngày :)

Oklahoma là một trong những bang thuộc tornado alley (vùng có nguy cơ đối đầu với lốc xoáy mỗi năm nhất là vào mùa xuân), để bảo vệ mạng sống ng dân thường đào hầm trong garage vừa đủ lớn để cả gđ chung xuống tránh lốc khi có còi báo động của tp nơi họ cư ngụ, nhà mình cũng ko ngoại lệ.

Cái hầm này mua sẵn về đào và cho xuống hay phải thiết kế theo ô đào hả cụ