Tư vấn Ford Focus mới.

30K9928

Xe đạp
Em cũng vừa bán Vaios liên doanh đời 2008 để tậu xe mới đây đang lăn tăn giữa FS và Kia Forte, nói thật công bằng là altis thì hơn hẳn FS về nội thất rồi nó tinh tế hơn quá nhiều nội thất của FS em nghĩ so với Vaios G cũ của em còn thua. Tuy nhiên về độ ồn thì em chưa được lái thử lên em chưa biết bác nào có kinh nghiệm thì chia sẽ giúp em xem cái Focus 5 cửa có ồn không ạ, sau lần đầu tiên dại dột mua Vaios em rút ra kết luận là nếu em có xèng mua oto em tránh xa hai ông vaios va civic liên doanh. Em đã chạy 2 em này qua cầu thăng long không khác gì ngồi trong thùng phi rồi có thằng ở ngoài nó câm rùi gõ.
Bác nào có kinh nghiệm đi focus 5 cửa cho em ý kiến nhé độ ồn của nó có ổn không em đặc biệt nhạy cảm với tiếng ồn...:))

Hà Tít

Xe buýt
Em cũng vừa bán Vaios liên doanh đời 2008 để tậu xe mới đây đang lăn tăn giữa FS và Kia Forte, nói thật công bằng là altis thì hơn hẳn FS về nội thất rồi nó tinh tế hơn quá nhiều nội thất của FS em nghĩ so với Vaios G cũ của em còn thua. Tuy nhiên về độ ồn thì em chưa được lái thử lên em chưa biết bác nào có kinh nghiệm thì chia sẽ giúp em xem cái Focus 5 cửa có ồn không ạ, sau lần đầu tiên dại dột mua Vaios em rút ra kết luận là nếu em có xèng mua oto em tránh xa hai ông vaios va civic liên doanh. Em đã chạy 2 em này qua cầu thăng long không khác gì ngồi trong thùng phi rồi có thằng ở ngoài nó câm rùi gõ.
Bác nào có kinh nghiệm đi focus 5 cửa cho em ý kiến nhé độ ồn của nó có ổn không em đặc biệt nhạy cảm với tiếng ồn...:))
Bác khó tính quá :21:. Công nhận là Civic với Vios thì ồn thật, nhưng bác đánh giá độ ồn khi chạy qua cầu Thăng Long thì nói làm gì, có lần em chạy 318 qua đó thấy cũng thế thôi.
Focus S đời trc em thấy độ ồn chấp nhận đc, còn đời mới thì chưa biết thế nào. Nếu bác quá nhạy cảm với tiếng ồn thì trong tầm tiền FS và Kia Forte, theo em bác nên chọn I30.

training

Xe tăng
Em cũng chẳng bênh ai và cũng đã từng đi Toyota nhưng nói thật Toyota là tùy loại xe, tùy mode mới có chất lượng và cũng nhiều xe phải nói là tệ kể cả chất lượng +thiết kế, xe Ford cũng thế cũng có chiếc là nồi đồng cối đá cũng có chiếc là ko ra gì nhưng thật sự bác cho là Altis ăn đứt Ford Focus S 2.0 thì nên xem lại kiến thức về ô tô, em cũng chẳng muốn tranh luận về Ford hay Toyota xe nào tốt em đi, xe nào tốt em mua theo kiến thức của mình,đặc thù công việc của mình mới chọn được chiếc xe tốt ,chứ làm xây dựng mà chạy Toyota Ìn Nó Va thì chỉ 3 tháng sau chiếc xe chỉ còn là 1 đống bùi nhùi, em chạy GMC Envoy nên ko tranh luận với bác.
Hí hí, em chạy SF với cả Lac nên chỉ ngồi hóng các bác tranh cãi:))

nav

Xe máy
Ông xã bạn có vẻ yêu thương hiệu TOY thôi ạ , chứ lời khuyên ko chính xác.Ngay kể cả xe tải nữ còn lái được chứ đừng nói là focus S với Yaris.
Có hệ thống ghế có thể di chuyển được thì cao hay thấp cũng thế thôi.Cao nhiều khi bất tiện khi đi ô tô hơn người thấp ạ.
FOCUS 1.8 A.T so với Yaris 1.6
Focus S rẻ hơn khoảng 3k
Focus S cả Nam nữ đi đều ok , Yaris phần lớn là nữ.
Focus S chạy bốc hơn Yaris , ăn xăng hơn 1 chút ( bác đừng nghĩ Yaris tiết kiệm xăng )
Focus với Yaris , nội thất chán như nhau , cần độ thêm đồ để thoả mãn.
Focus S rộng rãi hơn Yaris , dài hơn , nhưng nói chung đi trong nội thành ok.
Em đã chạy cả 2 xe (Focus s 2.0).Có vài lời nhận xét bác cứ ngâm cứu xem sao.
Em xin bổ xung 1 câu "hơi bị quan trọng" cho bạn nữ nhỏ nhẹ xinh xắn tham khảo: Ko biết ghế lái Yaris thiết kế như thế nào nhưng ghế lái Focus sedan AT của mình điều chỉnh cao thấp được (mà Focus S còn hơn 1 bậc, chắc cũng vậy )

VietWagen

Xe buýt
Bác khó tính quá :21:. Công nhận là Civic với Vios thì ồn thật, nhưng bác đánh giá độ ồn khi chạy qua cầu Thăng Long thì nói làm gì, có lần em chạy 318 qua đó thấy cũng thế thôi.
Focus S đời trc em thấy độ ồn chấp nhận đc, còn đời mới thì chưa biết thế nào. Nếu bác quá nhạy cảm với tiếng ồn thì trong tầm tiền FS và Kia Forte, theo em bác nên chọn I30.
Đánh giá về độ ồn của xe phải có kết quả đo đếm đàng hoàng, chứ không dễ bị cảm tính lắm, chia sẻ với các bác kết quả test của Autobild (Đức) về độ ồn bên trong xe ở các vận tốc khác nhau như sau:
Focus 5dr 1.6TCDi: vận tốc 50km/h - độ ồn 62dB; vận tốc 100km/h - độ ồn 70dB
I30 1.6CDRi: vận tốc 50km/h - độ ồn 61dB; vận tốc 100km/h - 71dB
(các xe này đều là máy dầu, xe máy xăng sẽ có độ ồn nhỏ hơn)
KL: các xe trên có độ ồn tương đương nhau, chênh lệch ko đáng kể. (Forte thì cũng vậy thôi, ko thể hơn I30 hay Focus được)

VietWagen

Xe buýt
Về so sánh giữa Focus và Forte, mạn phép đóng góp ý kiến để các bác tham khảo:

Focus 5dr 1.8:
(+) Tăng tốc nhanh hơn (0-100km: 9.5s), phanh tốt hơn (100-0km: 35.1m), tay lái và hộp số hoạt động chính xác, tạo khả năng lái mạnh mẽ, mang phong cách của xe thể thao
(-) kém tiện nghi (nội thất nỉ, chỉnh cơ, ko ESP), hao xăng hơn một chút (8.1l/100km)

Forte 1.6:
(+) tiện nghi (nội thất da, chỉnh điện, ESP, ...), tiết kiệm xăng hơn tí chút (7.9l/100km)
(-) tăng tốc chậm hơn (0-100km: 10.8s), phanh kém hơn (100-0km: 38.9m), tay lái và hộp số hoạt động chưa chính xác, các yếu tố này hạn chế khả năng lái mạnh mẽ. Xe kém ổn định ở các đường cua gấp và ziczac mặc dù trang bị ESP.

Các kết quả đánh giá trên đây được lấy từ nguồn Autobild, tạp chí ôtô hàng đầu của Đức.
Còn xét đến thực tế thị trường VN: Forte đc nhập khẩu, còn Focus thì lắp trong nước, để hạ giá thành có khả năng vỏ xe và lớp cách âm sẽ kém hơn thị trường châu Âu, còn động cơ, khung sườn thì như nhau thôi. Về giá cả thì cả hai same same nhau (28-29k usd). Về đặc điểm sử dụng thì Focus là xe hatchback, phù hợp hơn với gia đình, còn Forte là xe sedan, phù hợp hơn với kinh doanh.

Còn nhà em thì đã "chung kết" Phò cụt 1.8AT rồi, chỉ chờ đủ xèng là đi đăng ký kết hôn vợ ba thôi! :D

Chỉnh sửa cuối:

binh008

Xe tải
Tranh cãi làm gì các bác ơi, hôm nay qua thì thấy phải ký 1.8 AT tháng 11 rùi, gọi người quen trên F chẳng được bớt xu sứt nào, nếu thấy ngon thì múc thôi.:ohmy:

anhcubo239

Xe hơi
Nhà mình cũng kết FS, cố cày bừa đủ xèng múc 1 phát. Vote cho FS nào... (b)

Rùa 79

Đi bộ
Nghe các cụ bình "loạn", em muốn cưới Focus thôi!(l)

VietWagen

Xe buýt
Các ảnh này là của Focus ở thị trường khác, ở VN không giống vậy đâu các bác ah.

Jumong

Xe tải
Website
www.facebook.com
ôi giời các bác ơi, ai đời lại đi so quả trứng với con gà bao giờ!
Này nhé, Ford Focus có các phiên bản động cơ 1.8L và 2.0L, comfort và hatback, tất cả đều cạnh tranh với các đối thủ như Huyndai dòng i20 và i30, Honda Civic và Toyota Corolla Altis ở thị trường Việt Nam.
Còn Toyota Yaris thì là bản hatback của Toyota Vios ở VN- hay ở một số thị trường khác tên là Yaris.
Do Yaris nhập từ Mỹ hay châu Âu nên về VN nó có giá ngang bằng Ford Focus trong nước, chứ thực sự đặt lên bàn cân thì Yaris không phải là đối thủ của Focus, có chăng sắp tới Ford Việt Nam tung ra Friesta thì Yaris mới có đối thủ thực sự, và cả i10 của Huyndai cũng vậy.

Jumong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Mấy ảnh này là của dòng Ford Focus ở châu Âu, bản RS thể thao và bản S phổ thông.
Em nhìn mấy bức này mà buồn vì ở thị trường châu Âu thì cho đèn trước bóng Projector, có chức năng chỉnh góc chiếu sáng theo hướng lái, còn ở thị trường Việt Nam mình lại không có. Trong khi dòng Huyndai i30 ở VN mình cũng có bóng Projector.:(
Chưa kể Focus châu Âu còn có hệ thống rửa đèn bằng áp lực........ ở Việt Nam mình ăn bớt tùy chọn công nghệ nhiều quá:((

Chỉnh sửa cuối:

Jumong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Altis mà so với Focus máy dầu 6 số AT thì em thấy là hơi khập khiễng quá, ko nhẽ lại nói là Altis ko có cửa, tuy nhiên ở VN & với khá đông người tiêu dùng thì thực sự chữ Toy nó vẫn có tác dụng khá lớn.
Em đồng ý với bác, vì nếu đem cân như vậy thì phần thắng ắt hẳn về Ford Focus 2.0L TDCi Diesel.
Đơn giản vì Focus đời 2009 này có bản 2.0L chạy dầu Diesel và có hệ thống cân bằng điện tử - EPS, ABS(hệ thống chống bó cứng phanh) có hỗ trợ của EBD(hệ thống phân phối lực phanh điện tử ), và nổi bật nhất là EBA(hệ thống hỗ trợ phanh khẩn cấp),... trên thị trường Việt Nam hiện nay, về những mặt này thì bản Focus này không có đối thủ, có chăng là Huyndai i30 nhập khẩu cũng có EPS.

bob07

Xe tải
Nếu muốn so sánh, Altis Corolla có em tương tự Focus Tdci 2.0 là Corolla 2.0 D-4D 110/115 (2002-2007).

Công suất : 115 ngựa
Hộp số At 5 cấp
Các trang bị : ABS, ESP, cảm biến gạt nước+ đèn, ....

Hoặc có thể so sánh với em này:

Toyota Auris D-4D 126 Linea Luna (một phiên bản của Corolla tại Châu Âu)

Công suất : 126 ngựa
Hộp số AT 6 cấp
Mô men xoắn Max : 300Nm ở 2000 vòng/phút
Vận tốc tối đa : 195km/h
Đồ ồn đo ở vận tốc xung quanh 100km/h : 70 dBA
Tiêu thụ 5,4 lít/100km

KL: Em thấy con Toyota Auris này xấu tệ.

Chỉnh sửa cuối:

Siêu Xe R-Royce

Xe đạp
Website
www.vietoto.vn
Giá đã bao gồm VAT
Focus 1.8MT 4 cửa máy xăng giá: 26.500 USD.
Focus 1.8AT 5 cửa máy xăng giá: 28.300 USD
Focus 2.0AT 5 cửa máy xăng giá: 32.900 USD
Focus 2.0AT 5 cửa máy Dầu giá : 35.900 USD

Không biết bác kia lấy giá này ở đâu ra nữa

cuongba

Xe buýt
Giá đã bao gồm VAT
Focus 1.8MT 4 cửa máy xăng giá: 26.500 USD.
Focus 1.8AT 5 cửa máy xăng giá: 28.300 USD
Focus 2.0AT 5 cửa máy xăng giá: 32.900 USD
Focus 2.0AT 5 cửa máy Dầu giá : 35.900 USD

Không biết bác kia lấy giá này ở đâu ra nữa
Giá tháng 6 năm 2009 Cụ ạ. Chắc khi đó Cụ chưa vào Ford làm sâu.