[Tư vấn] - Mặt đá bàn bếp

trungngothu

Xe tăng
Bàn đảo thêm 1.4*0.8=1.12m2 hoặc 2.5*0.8=2m2
1.12*(4200*0.65+400)*1.1=3tr856 hoặc
2*(4200*0.65+400)*1.1=6tr886 nữa cụ nhé

thanhhaick

Xe hơi
Website
bit.ly
Nói chung làm kích thước vừa đủ tùy theo nhu cầu mỗi gia đình, gửi cụ mấy mẫu đẹp long lanh trên thế giới

toyfriend

Xe buýt

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ ngó giúp e bản vẽ này và tư vấn cho em cái đảo bếp nên để kích thước ntn cho vừa đẹp. Em thích mặt đá mable vân mây của Ý. Tủ bếp màu trắng sơn bóng của An Cường ạ.
thanks cụ

Cụ đã được tư vấn chưa ah?

Focus T

Xe hơi
Em oánh dấu tới có nhu cầu sẽ vào nhờ vả các cụ ợ!

Nguyen Van Ngoa

Xe hơi
Các cụ chuyên đá cho em hỏi cách tính m2 bậc đá cầu thang với: (mặt + cổ bậc) x chiều rộng, còn đoạn chéo x hệ số 1.3 đúng ko ạ. Thanks các cụ

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các cụ chuyên đá cho em hỏi cách tính m2 bậc đá cầu thang với: (mặt + cổ bậc) x chiều rộng, còn đoạn chéo x hệ số 1.3 đúng ko ạ. Thanks các cụ
Cơ bản cụ thỏa thuận với bên làm đá như thế nào:
- Tính theo diện tích m2: Thì cứ đo diện tích mà trả tiền thôi. Hình chữ nhật thì tính: Dài x rộng; Hình chéo theo diện tích hình chéo. Cái chuyện hệ số 1.3 là phải thỏa thuận từ trước, nói trước chứ ko có cái mặc định như thế. Ví dụ như em đi làm công trình dự án thì ko được tính hệ số 1.3 đấy, cứ theo bản vẽ hoàn công, bao nhiêu m2 thì ra từng đấy thôi. Về lý thì phần đá chéo các kiểu sẽ bị hao đá hơn, công thợ làm nhiều hơn vì phải đo đạc cắt xẻ nhiều lần, cho nên về tình có thể chấp nhận cái 1.3 đấy kể cả ko trao đổi trước, miễn là cụ thấy hợp lý, hợp ý.
- Tính theo mét dài: Cái này nhiều lúc mập mờ theo mét dài của 1 mặt+1 cổ hay gì đấy. Mà tính theo mét dài thì khách hàng thường sẽ bị thiệt.
Do đó làm gì phải thỏa thuận từ trước cụ ah.

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các loại đá tự nhiên (Granite, Marble,...) phổ thông có đến cả nghìn loại, đá phổ biến ở thị trường Việt Nam cũng có cả trăm loại. Nhưng để chọn một loại đá đẹp cho bàn bếp mà thỏa mãn cả các yêu cầu vừa đẹp, vưa bền, vừa chống thấm tốt thì quả thật không dễ.
- Nếu khách hàng thích tông màu trắng sáng thì có rất ít loại đá đáp ứng được yêu cầu. Các loại granite có nền trắng rất ít, chỉ một số loại đá trong nước như trắng suối lau, trắng Bình Định, trắng bình thuận có màu trắng nhưng thú thật nếu làm mặt bếp với các loại này thì cũng rất xấu. Các loại Marble màu trắng sáng thì nhiều nhưng để đáp ứng yêu cầu về độ cứng thì chỉ có một số loại đá của Italia như Bianco Carrara, Staturio, Calacalta: nó đảm bảo đủ cứng, thấm ít và bề mặt bóng, hoa văn thì đẹp tuyệt vời, nhưng khách hàng chọn những loại này thì phải chuẩn bị ngân sách trên 3tr/md.
- Các loại đá tông màu đen, xanh, nâu, đỏ thì rất nhiều lựa chọn cho khách hàng. Phổ thông là Kim sa trung (dặc trưng là màu đen với các hạt màu vàng trên nền), người Việt nam ưa chuộng nhất loại này vì nó vừa cứng, vừa thấm ít, độ bóng chấp nhận được, đẹp vừa phải, quan trọng là giá hợp ví nữa, vì thế ở các chợ đá của Trung Quốc thậm chí có biển bằng tiếng Việt ghi là "Ở đây có bán đá Kim Sa". Ngoài ra còn nhiều loại khác có thể chọn lựa thoải mái các màu như Baltic Brown, Baltic Green, Xanh Côn Đảo, Xanh Nam Phi, Nâu Anh Quốc, Đỏ Ruby,...khách hàng có thể lựa chọn thoải mái với ngân sách trên dưới 1 tr/md.;
- Các loại đá nhân tạo gần đây cũng được ưa chuộng, nhưng khách hàng đa phần đang chọn các loại đá nhân tạo Trung quốc như trắng sứ, trắng ý: Giá hợp lí nhưng đặc điểm của đá nhân tạo Tung Của là thấm nhiều, hóa chất ăn mòn thì bị sùi lên không đánh bóng lại được.
- Các loại đá nhân tạo của Vicostone với thành phần cấu tạo từ thạch anh kết dính bởi nhựa Polymer, khắc phục được các nhược điểm của đá tự nhiên: chống ăn mòn tốt, chịu được nhiệt, xử lý mối nối rất đẹp. Tuy nhiên giá thành rất cao trên 3tr/md. Nhưng nói thật là nó vẫn không đẹp bằng đá tự nhiên được. Mọi người có thể tham khảo thêm website của Vicostone: vicostone.com, nhà máy ở Hòa Lạc.
- Một số loại đá nhân tạo của các hàng nước ngoài (solid Surface) như LG, Hanwha, Dupont cũng có nhiều ưu điểm như đá Vicostone, nhưng giá thành cũng chát tương tự.

Vậy các cụ nhà mình căn cứ vào nhu cầu, sở thích, túi tiền để chọn lựa nhé. Em chỉ khuyên các cụ là đừng dùng mấy cái đá nhân tạo của thằng Tung Của thôi.
Bài này em viết cách đây hơn 4 năm rồi. Các loại đá mới để làm đá bếp bây giờ cũng đã phong phú hơn nhiều.
Lúc nào rảnh em sẽ viết bài chi tiết hơn để phân loại các dòng đá phù hợp làm mặt bếp cho các cụ/mợ dễ lựa chọn căn cứ theo sở thích, công năm và túi tiền ah.

[L]iberty

Xe hơi
nhà em trước ngân sách hạn hẹp, làm đá Kim Sa Trung (thấy bảo Ấn độ gì đó) hạt kim sa vừa phải, dùng 3 năm rồi vẫn bền đẹp :)

GM2019

Xe hơi
Mặt đá thế này có dễ ố không các cụ ơi
Hay nên dùng màu sẫm

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mặt đá thế này có dễ ố không các cụ ơi
Hay nên dùng màu sẫm
Cơ bản thì những dòng đá Marble thế này đều rất dễ thấm ố, mặc dù có thể hạn chế phần nào với việc sử dụng chống thấm loại tốt và giữ gìn thật sạch sẽ. Ở các nước châu Âu, Mĩ họ chuộng phong cách này có lẽ vì kiểu ăn uống nấu nướng họ khác mình.
Trông thế này thôi, nếu làm đá tự nhiên gần giống như hình thì đắt vô kể đấy cụ ah, đắt hơn cả loại đá Vicostone đắt nhất.
Kiểu vân này là của các dòng đá Statuario hoặc Calacatta của Ý, hiếm và rất đắt nhưng đẹp vô đối.
Còn kiều gần giống thì có đá nhân tạo China dòng 3D, dòng này mà làm mặt bếp thì coi như vứt đi, dùng không được quá 6 tháng là thấm ố tùm lum với mất sạch vân.