[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe vài bánh

Xe điện
Đọc hết 14 trang, bản thân em đã từng đi mua 3 cái đàn org- điện - cơ cho con học, nhà em có người kiếm sống bằng nghề dạy piano, tự dưng thấy piano và pianist sao mà cao quý thế.
Và cũng nhận thấy chuyện tẩu hoả nhập ma là có thật.
Fun thôi mà. Em chưa hiểu lý do gì khiến mợ căng thẳng thể!? :-s

QUANG1970

Xe lăn
2/ Khi tập bài etude khó thì có đau mỏi, các bài bình thường tập lâu chỉ mệt thôi không bị mỏi tay.
2/ Phần lớn GV piano thậm chí ngay cả pianist mà không được học hành "đến đầu đến đũa" không biết hay không học về "kỹ thuật múa *vũ đạo" cho hai tay" (Choreography of the hands) nên học sinh mới bị như cháu nhà. Tôi "truy vấn" bác mấy lần để bác hiểu là con bác cũng là nạn nhân của "sự kém hiểu biết" này của GV dạy nó!

3/ Nếu GV phân câu cho học sinh (khi HS con nhỏ - sơ cấp) hướng dẫn HS tập phân câu (SV cuối Trung cấp hay đại học) hoc sinh sẽ đánh dễ dàng không vấp mà có vấp" nghe cũng lọt tai vì câu nào ra câu đó! GV dạy piano cho con bác có làm việc này hay có biết làm ko?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Đọc hết 14 trang, bản thân em đã từng đi mua 3 cái đàn org- điện - cơ cho con học, nhà em có người kiếm sống bằng nghề dạy piano, tự dưng thấy piano và pianist sao mà cao quý thế.

Bác này mới thật là ......!

Người ta bảo: " Gần chùa gọi Bụt bằng anh (Goi Soeur Mụ, Gọi Cha (linh Mục) bằng thằng)"
Mà bác thì lại lội ngược dòng!

Hic hic hic !!!

Xe vài bánh

Xe điện
2/ Phần lớn GV piano thậm chí ngay cả pianist không biết hay không học về "kỹ thuật múa *vũ đạo" cho hai tay" (Choreography of the hands) nên học sinh mới bị như cháu nhà. Tôi "truy vấn" anh mấy lần để anh hiểu là con anh cũng là nạn nhân của "sự kém hiểu biết" này của GV day!

3/ Nếu GV phân câu cho học sinh (khi HS con nhỏ - sơ cấp) hướng dẫn HS tập phân câu (SV cuối Trung cấp hay đại học) hoc sinh sẽ đánh dễ dàng không vấp mà có vấp" nghe cũng lọt tai vì câu nào ra câu đó! GV dạy piano cho con anh có làm việc này hay có biết làm ko?
Đổ hết cho giáo viên thì nhiều khi cũng oan uổng, nhất là trẻ con nói sùi bọt mép ra chúng nó có làm cho đâu! Bác cứ kiếm vài đứa trẻ con gõ đầu thử thì biết! :))

drone

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi F1 nên học đàn ở đâu thì tốt nhỉ?

QUANG1970

Xe lăn
Đổ hết cho giáo viên thì nhiều khi cũng oan uổng, nhất là trẻ con nói sùi bọt mép ra chúng nó có làm cho đâu! Bác cứ kiếm vài đứa trẻ con gõ đầu thử thì biết! :))
Dạ thưa cũng có đấy bác ạ! nhưng mà hơn 20 năm về trước và em làm "trợ giảng" (dạy kèm) và chuyện trị "học trò dốt con cán chổi cao cấp mong con làm ĐTS". Lương (hoc phí) rât cao lúc đó đấy! Có điều, bây giờ mà em con dạy như trước đây, thì chắc đi tù sớm!

Chắc bác không biết câu: "Minh sư xuất cao đồ"!

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Các cụ cho em hỏi F1 nên học đàn ở đâu thì tốt nhỉ?
Mợ dưới có người nhà kiếm sống bằng nghề dạy piano đấy ạ!

Xe vài bánh

Xe điện
Dạ thưa cũng có đấy bác ạ! nhưng mà hơn 20 năm về trước và em làm "trợ giảng" (dạy kèm) và chuyện trị "học trò dốt con cán chổi cao cấp mong con làm ĐTS". Lương (hoc phí) rât cao lúc đó đấy! Có điều, bây giờ mà em con dạy như trước đây, thì chắc đi tù sớm!

Kết quả chắc không khả quan lắm bác nhỉ, vì em vẫn chưa thấy ĐTS thứ 2 xuất hiện! =))

QUANG1970

Xe lăn
Cháu trả lời hộ cụ xe vài bánh ạ

Đàn nhà cụ ấy cũng ko quá kém đâu. Cháu đoán thế.
Ôi! HINVES piano! :-o

"Râu ông nọ cắm L .. bà kia"! =)) ("l.." chứ không phải "cằm" nhe!!

Tội nghiệp quá! biết thì upload không thì chỉ lòi cái .... ra!!! :))

Hay ý hẳn muốn nói là người ntn thì không đánh đàn tệ?

Đã leo tới Kawai Shigeru sao không chịu nhich lên Steinway Hamburg Model B?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Ôi! HINVES piano! :-o

"Râu ông nọ cắm L .. bà kia"! =)) ("l.." chứ không phải "cằm" nhe!!

Tội nghiệp quá! biết thì upload không thì chỉ lòi cái .... ra!!! :))

Hay ý hẳn muốn nói là người ntn thì không đánh đàn tệ?

Đã leo tới Kawai Shigeru sao không chịu nhich lên Steinway Hamburg Model B?

BTW, Em không bảo Cô bé Minh Châu này dở (vì một đống giải cô bé sở hữu - có đứa "thối mồm" bảo là "giải ao làng") nhưng em và nhiều người cảm tiếng đàn của cô bé Umi Garrett này hơn mặc dầu cô chẳng sở hữu nhiều "Mề đay"!

Phong cách và thần thái cũng như tiếng đàn mới đi vào lòng người và chinh phục họ, còn những gì "đi vào lòng ban giám khảo" để họ đưa ra một quyết định trao giải A hay B là chuyện của ban tổ chức của giám khảo chứ không phải của người nghe!

Chỉnh sửa cuối:

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, cháu chỉ biết cúi đầu và nghe thôi ạ. Đúng là cháu ko rành lắm về món này.

QUANG1970

Xe lăn
Em post hộ cụ, nhưng em vẫn khoái em Đông Âu hơn :)):)):))

Cám ơn bác!

Em up clip 2009 và 2012 khi Umi 9 và 12 tuổi vì clip của Minh Châu năm 2017 là cô bé 12 tuổi.Thế mới công bằng bác ạ!

Clip của bác thi hay rồi! Cơ mà lúc này Umi đã 15! "Apple to apple" chứ bác!

Dù sao cùng cảm ơn bác đã chia sẻ vả xin trân quý cảm giác đồng cảm này của bác với em!

Trân trọng,

cà rốt xanh

Xe tải
Đọc các post của bác QUANG1970 , nhà em nghĩ đến món đặc sản bún chửi ở HN. Ngon nhưng hơi khổ. Hy vọng các cụ trên này chắt lọc được cái tinh túy.:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

QUANG1970

Xe lăn
Đọc các post của bác QUANG1970 , nhà em nghĩ đến món đặc sản bún chửi ở HN. Ngon nhưng hơi khổ. Hy vọng các cụ trên này chắt lọc được cái tinh túy.:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Vâng!

Em ở Saigon nên cũng phải nhập gia tùy tục, đành tập tành "môn này" thôi, cho hợp với phong cách Hanoi chứ bác! Bác đúng là "sành nghe" mà lại thắng tính nhưng vẫn tế nhị- Em thich bác rồi đấy!!!

Hôm trước ra Hanoi kêu xe chở vào Ngô Sĩ Liên rồi ghé quán, thấy binh thường, thế mà cũng bao người bu đen xúm đỏ, vục mặt vào "hốc" đấy bác ạ! Mà lại toàn veston cổ trắng giầy tây, Jupe công sở mới .... chứ!

FYI, e nói thật 100% không đùa là hôm đó e cũng "ngứa lưỡi" nên thử tranh tài khai khẩu chửi to cả quán cùng nghe (3 câu tất cả !) bà chủ quán bún, không biết do bà "nhọc người" hay hôm đó ăn chay hoặc biết là đấy không phải "thằng phải gió", thì cũng quân "trời đánh thánh vật" chứ không sai, nên bà chủ chỉ lẳng lặng im mồm nghe em chửi (tất cả là 2 lần - 3 câu) chứ chằng hề hé răng phản úng một câu!

Chuyện thật 100% em không đùa láo đâu! Rất nghiệm túc đấy!

Chỉnh sửa cuối:

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
2/ Về "chú nhóc nghệ sĩ": Cháu đàn dễ thương quá!! Em tiêc là không có mặt ở đó chứ nếu mà có, Cháu đàn xong em nhất định phải xin phép hai bác cho em hôn lên trán cháu một cái thật lâu!!! Cháu thật dễ thương và tự tin! E mừng cho hai bác đã không phí tiền đầu tư cho cháu!

Về dộ khó dễ của bài nay so với Fur Elise (FL): thật khó nói vì người ta bảo "Apple to apple" không "Orange to apple" bác ạ!
nhưng nếu muốn so thì so có gì đâu!
a/ vê độ dài một bên 5, 6 trang một bên 2 trang: Tự trả lời
b/ về kỹ thuât:
+ FL: hợp âm rải, câu chạy gamme, note staccato, repeated note, kỹ thuật lắc cổ tay, note non-legate,
+ Bài của cháu đánh : hợp âm rải, câu chạy gamme, note staccato, repeated note, kỹ thuật lắc cổ tay, note non-legate, "Bốc" hợp âm và hơp âm đánh staccato, Đánh note quãng 8 mà cháu còn nhỏ nhưng vẫn làm được!

===> so về kỹ thuật xử dụng FL ít hơn, dễ hơn nhưng so về làm câu sắc thái thi FL khó hơn vô cùng!

Riêng về chú bé này: Rất dễ thương tự tin, dan dĩ nhưng:
1/ có thể GV không hướng dẫn hay có mà cháu quên nên:

a/ Đánh tay trái nhiều chỗ còn thô như đập dàn - VD: phút 1:27 khi tay phải cháu đánh (hát) giai điệu "La, sol fa mi sol fa mi ...." thì tay trái cháu "nện" (đánh chưa khéo) nên thiếu sự tinh tế. nhí nhảnh của tiếng đàn! "Hãi" nhất là phút 1:56.
b/ không biết do GV không hướng dẫn hay có mà cháu không làm là PHÂN CÂU khi đánh bài này có nhưng chổ hai tay"nói chuyện" với nhau mà cháu không thể hiện ra, cháu chưa làm rõ (đánh ra) note nonlegato phải nhấc tay và khi nhấc nhấc cổ tay trước làm sai sẽ khiến câu nhạc không đẹp, chưa đứt khoát thiếu mềm mại và tinh tế!

2/ Để dễ hình dung, mình tính ntn:

Nếu cháu 5 tuổi hay dưới : tôi cho điểm 10
Nếu cháu 6 tuổi hay 7 : tôi cho điểm 9
Nếu cháu 7 tuổi hay 8 : tôi cho điểm 8.5
Nếu cháu 8 tuổi - 10 : tôi cho điểm 8
Nếu cháu 10 tuổi - 12 : tôi cho điểm 7
Nếu cháu 13 tuổi - 15 : tôi cho điểm 5

Vậy nhé!
Dạ cháu xin cảm ơn cụ QUANG1970 nhiều. Cháu chả biết gì về mấy món này, cho con học theo phong trào thôi. Đàn thì cũng cố mua lấy cái đắt đắt chút (trong khả năng của mình) và chịu khó gọi thợ lên dây (một bác nghe giới thiệu đã học 10 năm sửa chữa nhạc cụ tại Tiệp khắc cũ. Bác ấy đi theo diện hợp tác đào tạo công nhân ngày xưa).

Được cụ nói cây đàn ổn, cháu cũng yên tâm. Lại đc cụ cho điểm 8 phần diễn tấu (nhóc nhà cháu 9 tuổi) cũng càng vui ạ.

Cháu thấy, cụ QUANG 1970 nhận xét bạn Minh Châu, nghe tưởng chê, nhưng thực ra, cụ ấy đem so sánh với Pianist nổi tiếng thế giới. Theo cháu, đó là khen đấy chứ.

Mua xe nào

Xe điện

Cụ cho Em hỏi F1 nhà E 9 tuổi E định cho cháu tiếp xúc tự nhiên với đàn và coi đánh đàn như một môn nghệ thuật để thư giãn, giải trí vậy thì nên cho tập ntn là hợp lý và nên học ở đâu.

Xe vài bánh

Xe điện
BTW, Em không bảo Cô bé Minh Châu này dở (vì một đống giải cô bé sở hữu - có đứa "thối mồm" bảo là "giải ao làng") nhưng em và nhiều người cảm tiếng đàn của cô bé Umi Garrett này hơn mặc dầu cô chẳng sở hữu nhiều "Mề đay"!

Phong cách và thần thái cũng như tiếng đàn mới đi vào lòng người và chinh phục họ, còn những gì "đi vào lòng ban giám khảo" để họ đưa ra một quyết định trao giải A hay B là chuyện của ban tổ chức của giám khảo chứ không phải của người nghe!
Bác không dám chê dở chỉ vì đống giải nọ kia thì hóa ra bác nghe đàn bằng mắt rồi! :D
Cô bé Umi kia là một thần đồng, thêm vào đó lại có môi trường, thầy cô tốt nên ở một đẳng cấp khác rồi!

QUANG1970

Xe lăn
Bác không dám chê dở chỉ vì đống giải nọ kia thì hóa ra bác nghe đàn bằng mắt rồi! :D
Cô bé Umi kia là một thần đồng, thêm vào đó lại có môi trường, thầy cô tốt nên ở một đẳng cấp khác rồi!

Âm nhạc là sự cảm nhận! Anh chỉ có thể nói thich hay không thích. Nhất là với một ngươì đoat giải thưởng không có nghĩa là người đó được tất cả người nghe nhạc thích nhưng chắc chắn (có thể KHẲNG ĐỊNH) là người đó được ban giam khảo kỳ thi thích bằng không làm sao người đó đoạt giải mà lại giải cao ???

Logic mà nói là "Trong những người không thich có tôi nhưng trong những người thich có ban giám khảo!"
Rõ chứ? Với tôi thì chẳng có nghe bằng mằt hay nghe kiểu bầy đàn!

Chuyện về phần cô bé Minh Châu cho đến giờ phút này , Tôi chưa hề có một phát biểu chính thức nào là Minh Châu đàn dở hoặc chê trách vì cách đây mấy tháng ngay khi một số báo viết về cô bé này tôi đã tìm nghe cô biểu diễn và thấy cô bé thật dễ thương nhưng cũng đáng thương!

Tôi nói đáng thương Bởi vì cô bé không được hướng dẫn một cách cặn kẽ nhất là trong phong cách biểu diễn để dẫn tới mắc phải một số sai sót tuy rất nhỏ nhưng ảnh hưởng vô cùng lớn tới hình ảnh cũng như cảm quan của những khán giả xem ca nhạc.

Đây là một số những sai sót không chỉ Minh Châu mà phần lớn các nghệ sĩ khác ở Việt Nam cũng đều mắc phải trong biểu diễn! Sai sót tuy nhỏ nhưng ảnh hưởng cũng như sức công phá tiêu cực (negative affects) của nó vô cùng lớn với khán giả!

Sai sót này tôi nghĩ một phần do người thầy và một phần cũng là do người mẹ của cháu nhưng chủ yếu là người thầy!

Ngắn gọn: Minh Châu đáng thương hơn đáng trách!

Trạng thái
Thớt đang đóng