Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

MinhBum

Xe container
Mẹ vợ em có cái máy giặt Sanyo từ năm 2k3. Hồi trước giặt xong có còi báo nhưng mấy hôm nay nó ko hú nữa, nên bà kêu ko biết lúc nào giặt xong mà phơi. Các cụ cho e hỏi nó bi bệnh j, nặng không để e gửi sửa or thay cái mới ợ. Tks các cụ!

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Cụ Bụp cho e hỏi nhà e có cái tủ lạnh National Nhật cũng cũ rồi, giờ nó ko mát nữa, trc e có hỏi 1 anh thợ thì bảo chắc do vách tủ nó đông tuyết, rút điện ra vài ngày chờ tuyết tan chảy xuống khay nc bên dưới, e tháo khay đi đổ thì đúng là đầy nc, cắm vào thì có mát nhưng đc ít hôm lại hết. Vậy giờ có pải nạp ga ko cụ, nạp ga tủ lạnh có mang bình đến nhà nạp như với điều hòa ko ạ
Tủ quạt gió phải không cụ ? nếu rút tủ để xả đá xong lại bị tiếp thì chết cảm biến nhiệt âm hoặc chết rơ le thời gian rồi cụ ợ. vì nó vẫn chạy lạnh đóng băng, nên không phải hết ga đâu ạ. Nạp ga tủ lạnh cần kỹ thuật tốt hơn nạp điều hòa, vì cần phải hút chân không kỹ, nạp đúng định lượng ga thì mới lạnh được

Website
www.facebook.com
Mẹ vợ em có cái máy giặt Sanyo từ năm 2k3. Hồi trước giặt xong có còi báo nhưng mấy hôm nay nó ko hú nữa, nên bà kêu ko biết lúc nào giặt xong mà phơi. Các cụ cho e hỏi nó bi bệnh j, nặng không để e gửi sửa or thay cái mới ợ. Tks các cụ!
Bảo bà chịu khó căn giờ mà phơi. Mua máy mới làm gì cho phí.:D
Máy vẫn giặt bình thường thì cái này cũng ko quan trọng lắm, muốn sửa thì ới thợ thôi, bác ko tự làm được đâu.

MinhBum

Xe container
Bảo bà chịu khó căn giờ mà phơi. Mua máy mới làm gì cho phí.:D
Máy vẫn giặt bình thường thì cái này cũng ko quan trọng lắm, muốn sửa thì ới thợ thôi, bác ko tự làm được đâu.
Vâng, tại nó cũng cũ rồi, e bẩu bà cứ 1h sau ra mà phơi, cơ mà vẫn muốn biết sao nó ko hú đc nữa. Tks cụ :P

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

domino_js

Xe tăng
Cái xanh thì em vote cụ nhưng dòng đỏ thì không ,cụ ơi !
Về cơ bản , nó vẫn dùng thanh trở nhiệt để đun nóng nước ( dùng gas thì em không bàn ợ ) . Cái thanh Ma-nhê sẽ phản ứng với những tạp chất có trong nguồn nước để chống bám cặn ( nó bám dày đặc ở thanh điện trở nhiệt thì biết bao giờ nước mới nóng để tắm , trời thì lạnh..) , thậm trí , cặn có thể ăn mòn lớp vỏ cách điện của thanh điện trở , lúc ấy , rất dễ lên gặp ông bà vải với 2 hàm răng nhe ra như đang cười .
Với cụ gì ở trên , khi thợ mở bình , không tìm thấy thanh ma-nhê đâu thì chắc chắn không phải nhà sản xuất ăn bớt hay có cải tiến công nghệ để không phải dùng đến thanh ma-nhê mà đơn giản chỉ vì nó đã ...cụt hết rồi . Thay thôi , tiếc tiền làm giề ( hơn 200k gì đó , hồi nảo em tự thay , mua ngoài chợ Giời có 38k/thanh ).
Hehe, tks cụ chỉ dậy. Em cũng học về kỹ thuật nhưng ko làm về cái này nên không thực sự rõ nên chỉ nói lại đúng kinh nghiệm đã làm chuột bạch. Cái tủ thì em tháo ra mần rồi còn bình nóng lạnh thì chưa mà chỉ nói theo ý hiểu :D. tiếp nhận ý kiến!

Poisoner

Xe tăng
Cụ không có nghề thì phải nhờ thợ chuyên nghiệp người ta xử lý cho, đây không phải bánh răng bị kẹt cũng chả phải là bị móm mấy răng đâu. Đây là bánh răng của bộ phận gắp giấy từ khay giấy lên để bắt đầu quá trình in. Mỗi 1 lần nó chỉ quay đúng 1 vòng để gắp 1 tờ giấy lên rồi đứng lại do 1 rơ le đóng lại. Bệnh này tường đối phổ biến đối với dòng máy in này.
Cụ có biết chỗ nào sửa uy tín, chất lượng và hợp lý không chỉ giùm em với. Tks cụ!

locdx

Xe buýt
Các Cụ cho yEm hỏi là tiếng kêu phát ra đều đều và liên tục, đôi khi lẫn cả âm thanh của kim loại phỏng ợ? Kiểu như mình đề con xe Vespa đúng không? Khả năng là kê chưa cân hoặc các Cụ kê nó sát tường hay cạnh thứ gì bằng kim loại rồi. Gỡ thử nó ra xem đã, đừng vội gọi Service.

Rolland
Báo cáo cụ là tủ em kê tương đối chuẩn ko bị lệch, khoảng cách tủ cách tường 25cm. Tủ nhà em kêu bình thường là tiếng ì ì (rất êm) nhưng nhiều lúc ngoài tiếng ì ì ra còn kèm tiếng kêu o o (to và khó chịu), em đã kéo tủ ra để theo dõi thì thấy tiếng nó phát ra từ máy lén, gọi bảo hành đến thì họ xem xong rồi bảo bình thường :(.

Gia_Khanh

Xe điện
Tủ quạt gió phải không cụ ? nếu rút tủ để xả đá xong lại bị tiếp thì chết cảm biến nhiệt âm hoặc chết rơ le thời gian rồi cụ ợ. vì nó vẫn chạy lạnh đóng băng, nên không phải hết ga đâu ạ. Nạp ga tủ lạnh cần kỹ thuật tốt hơn nạp điều hòa, vì cần phải hút chân không kỹ, nạp đúng định lượng ga thì mới lạnh được
- Có lẽ là tủ quạt gió cụ à vì e cũng ko rành món này, xả đá là xả ở bên trong vách tủ ý cụ ah chứ tủ này tuy đời cũ nhưng cũng ko có đá, tuyết bên trong khoang như kiểu tủ Xa ra tốp ngày xưa đâu. E thấy có người bảo nạp ga tủ lạnh là pải mang đến xưởng mới có đủ thiết bị máy móc để làm chứ ko dễ nạp tại nhà như điều hòa pải ko cụ
- Giờ nó chỉ mát ở ngăn đá thôi còn ngăn dưới thì hầu như ko mát gì cả cụ ah, nên ngăn đá chắc cũng ko thể chạy làm đá đc

Chỉnh sửa cuối:

New_Carens

Xe điện
Cụ có biết chỗ nào sửa uy tín, chất lượng và hợp lý không chỉ giùm em với. Tks cụ!
Em ở Hải Dương, cụ mang qua được thì em bảo thợ làm cho. Con nếu cụ ở HN thì cụ gọi số: 0983.282.333 gặp Hưng bảo tôi là người quen chú Thanh - Á Châu muốn hỏi cậu địa chỉ sửa máy in ở HN. Nó sẽ bảo cho cụ thể (chỗ này sửa OK vì những ca khó không sửa được nó phải mang lên đó cho người ta sửa).

Quetlada12

Xe tải
Quetlada12 viết
Em thêm câu nữa cho tập trung ạ: em cũng có cái bếp từ đểu được cho từ lâu, hiện nay nó chập chờn đun 1 lúc lại kêu tít tít rồi ngắt, bật lại vẫn ngắt. Bàn phím có vẻ chập chờn ấn mạnh và lâu mới ăn. Nó hỏng gì, chữa thế nào và có nên chữa hay không ạ?
Sáng nay thắng được căn bệnh lười em đã tháo bếp ra kiểm tra, hóa ra cái quạt gió tản nhiệt cho bếp bị kẹt, quạt 18V DV nên không chế đồ bên vi tính sang được em đành ra kiếm ngoài hàng sửa chữa vậy. Thảo nào cứ nóng lên là nó ngắt. Còn bệnh bàn phím em tháo ra rồi lau chùi, phụt tí RP7 và chắc hết.
Em tổng kết lại cho các cụ tự sửa bếp từ nhé:
Bệnh: bếp chạy 1 lúc là kêu tít tít rồi tự ngắt, bật lại ngắt ngay, để lâu lại chạy được 1 lúc. Bàn phím chập chờn các nút bầm khó, bếp rất ít dùng.
Cách sử lý:
Chiều nay em đem ra hàng cho thợ thay quạt, nó mở ra rồi xịt RP7 vào quạt lại chạy nhoay nhoáy chứ ko thay (bóc miếng dán ở trục quạt ra như quạt chip vi tính ý rồi cho dầu vào). Bệnh bàn phím không ăn thì nó rút mấy con công tắc ra rồi đảo đầu hàn lại, ăn ngay tức khắc. Hết 5 xịch, bố khỉ chỉ tại mình lười. Ngày xưa chuyên tra dầu vào quạt chíp rồi tư vấn người ta máy phải dùng thường xuyên, nay lại nghe dạy lại bài học vỡ lòng:D

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Bớ cụ Rolland ơi, cái máy giặt nhà em nó lại đổ bệnh rồi. Giờ nó vẫn kêu ro ro, hiển thị màn hình vẫn chạy mà thật ra quá trình vắt nó chẳng vắt gì cả (lồng giặt không quay). Cụ bắt bệnh kê đơn giùm em với :(( :(( :((. Chờ tới giờ này để phơi quần áo mà nó nỡ phụ công em thế này đây :((

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Bớ cụ Rolland ơi, cái máy giặt nhà em nó lại đổ bệnh rồi. Giờ nó vẫn kêu ro ro, hiển thị màn hình vẫn chạy mà thật ra quá trình vắt nó chẳng vắt gì cả (lồng giặt không quay). Cụ bắt bệnh kê đơn giùm em với :(( :(( :((. Chờ tới giờ này để phơi quần áo mà nó nỡ phụ công em thế này đây :((
Nếu máy giặt nhà bác là loại dẫn động bằng dây cua roa thì khả năng cao là dây bị chùng.:D Món này bác tự làm được. Mất khoảng 15 phút.:D

1 trong những nguyên nhân phải kiểm tra đầu tiên khi lồng không quay là độ căng của dây cua roa. Chùng thì mô tơ vẫn quay nhưng lồng quay kém hoặc ko quay.
Món này em cũng bị 1 lần. Bác lật nghiêng máy giặt lên,mở nắp dưới ra (lồng đứng) hoặc chả cần phải lật mà ra mở nắp phía sau (lồng ngang), rồi tăng độ căng của dây cua roa lên 1 chút.
Dụng cụ:
- Tô vít nếu máy giặt Nhật, Hàn, lục lăng, vít sao nếu là máy châu Âu, nhất là electrolux.
- Mỏ lết nhỏ, kiếm được bộ khẩu là chuẩn nhứt.
Như trên hình minh họa thì bác nới lóng 2 con ốc khoanh đỏ, gạt mô tơ sang phải để dây căng lên rồi siết lại. Mỗi loại máy giặt có 1 thiết kế khác nhau nhưng về cơ bản là giống nhau.

Máy lồng đứng

Máy lồng ngang

các loại ốc vít bác xem ở đây:

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Tổng hợp câu hỏi về bếp từ của cụ Sãi ở chùa. Cụ làm được vài cái ảnh lúc đang xử lý nữa thì quá tuyệt.

Em cũng có cái bếp từ đểu được cho từ lâu, hiện nay nó chập chờn đun 1 lúc lại kêu tít tít rồi ngắt, bật lại vẫn ngắt. Bàn phím có vẻ chập chờn ấn mạnh và lâu mới ăn. Nó hỏng gì, chữa thế nào và có nên chữa hay không ạ?
Sáng nay thắng được căn bệnh lười em đã tháo bếp ra kiểm tra, hóa ra cái quạt gió tản nhiệt cho bếp bị kẹt, quạt 18V DV nên không chế đồ bên vi tính sang được em đành ra kiếm ngoài hàng sửa chữa vậy. Thảo nào cứ nóng lên là nó ngắt. Còn bệnh bàn phím em tháo ra rồi lau chùi, phụt tí RP7 và chắc hết.
Em tổng kết lại cho các cụ tự sửa bếp từ nhé:
Bệnh: bếp chạy 1 lúc là kêu tít tít rồi tự ngắt, bật lại ngắt ngay, để lâu lại chạy được 1 lúc. Bàn phím chập chờn các nút bầm khó, bếp rất ít dùng.
Cách sử lý:
Chiều nay em đem ra hàng cho thợ thay quạt, nó mở ra rồi xịt RP7 vào quạt lại chạy nhoay nhoáy chứ ko thay (bóc miếng dán ở trục quạt ra như quạt chip vi tính ý rồi cho dầu vào). Bệnh bàn phím không ăn thì nó rút mấy con công tắc ra rồi đảo đầu hàn lại, ăn ngay tức khắc. Hết 5 xịch, bố khỉ chỉ tại mình lười. Ngày xưa chuyên tra dầu vào quạt chíp rồi tư vấn người ta máy phải dùng thường xuyên, nay lại nghe dạy lại bài học vỡ lòng:D

Chỉnh sửa cuối:

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ Bụp cho e hỏi nhà e có cái tủ lạnh National Nhật cũng cũ rồi, giờ nó ko mát nữa, trc e có hỏi 1 anh thợ thì bảo chắc do vách tủ nó đông tuyết, rút điện ra vài ngày chờ tuyết tan chảy xuống khay nc bên dưới, e tháo khay đi đổ thì đúng là đầy nc, cắm vào thì có mát nhưng đc ít hôm lại hết. Vậy giờ có pải nạp ga ko cụ, nạp ga tủ lạnh có mang bình đến nhà nạp như với điều hòa ko ạ
Cụ Bụp ơi bắt bệnh cái tủ lạnh già giùm e với !

hieuorbis

Xe buýt
Hay quá hôm nay em mới mò vào được cái thớt này. Bẩm các cụ cho em hỏi là em đang dùng cái máy giặt lồng ngang của Elex, thời gian trước chạy rất ổn nhưng không hiểu sao khoảng tháng này khi nó vắt và quay với tốc độ nhanh thì kêu khung khiếp, tiếng kêu của nó y hết ATR 72 cất cánh ấy. Em nghe mà phát khiếp. Vậy cho em hỏi là nó bệnh gì hả các cụ.

ladyred

Xe hơi
nhà em cái máy giặt đọc tên lên ít người biết, máy lồng đứng 7kg của Fuji - Japan, sản xuất tại thái, trên thân toàn chữ tiếng Thái và tiếng Anh loạn xị.
Hiện tại nó bị cái bệnh là vắt không đc khô kiệt như ngày xưa. Cái mâm xoay xoay có gờ ở đáy thùng giặt nó cứ rơi ra trong quá trình giặt, em tự vặn vít lại thì lần sau giặt nó lại bị bung ra, hic, có bác nào biết về cái này ko chỉ em xem phải làm thế nào ạ

Website
www.facebook.com
nhà em cái máy giặt đọc tên lên ít người biết, máy lồng đứng 7kg của Fuji - Japan, sản xuất tại thái, trên thân toàn chữ tiếng Thái và tiếng Anh loạn xị.
Hiện tại nó bị cái bệnh là vắt không đc khô kiệt như ngày xưa. Cái mâm xoay xoay có gờ ở đáy thùng giặt nó cứ rơi ra trong quá trình giặt, em tự vặn vít lại thì lần sau giặt nó lại bị bung ra, hic, có bác nào biết về cái này ko chỉ em xem phải làm thế nào ạ
bác tham khảo bài này về vụ vắt không khô.

Còn vụ rơi mâm thì bác ra chợ giời bảo người ta bán cho cái long đen vênh, về lắp vào là xong, vặn chặt tay tí. Nó đây