Tư vấn và cung cấp dịch vụ sửa chữa kính xe hơi chuyên nghiệp!

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Đầu tiên cho em gửi lời chào thân ái nhất đến CCCM trên OF ạ!
Tiêu chí em lập topic này: Tận tâm, chân thành, chuyên nghiệp và hiệu quả >:D<
Như tiêu đề của topic, em xin được phép trả lời tất cả các câu hỏi của CCCM liên quan đến việc:
sử dụng- bảo dưỡng- sửa chữa kính với mức độ chính xác cao nhất, hiệu quả nhất dựa trên kinh nghiệm thực tế và kiến thức chuyên môn từ hãng Glasweld- công nghệ sửa chữa kính hàng đầu thế giới!
Qua google em thấy nhu cầu chăm sóc kính của CCCM ngày càng được chú trọng và nâng cao hơn, nhưng những thắc mắc và câu hỏi của các cụ thường được trả lời và tư vấn một cách... lạc hậu, thiếu chuyên môn, chỉ được hiệu quả tạm thời và đôi lúc còn dẫn đến hậu quả nặng hơn so với ban đầu.
Với mong muốn đem lại cho CCCM một nơi để tin tưởng và an tâm nhất trong lĩnh vực chăm sóc kính cho vợ 2, em cũng hy vọng CCCM sau khi làm theo tư vấn hoặc sử dụng dịch vụ của Glasweld sẽ report lại trên topic này.
Dù là phản ánh tích cực, hay tiêu cực( không có gì là hoàn hảo) cũng sẽ là kinh nghiệm để CCCM khác tham khảo và cân nhắc ạ.
Không có gì là hoàn hảo- nhưng sẽ luôn có sự tốt nhất! Glasweld đem đến dịch vụ tốt nhất đó.
Mời các cụ đưa ra câu hỏi và thắc mắc ạ >:D<

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Khi kính lái bị dính bụi sơn--> tẩy bụi sơn bằng đất sét chuyên dụng nhé ạ!
( Có nhiều CCCM vì không biết mà để chà giấy ráp lên là tai hại lắmX_X)

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Nếu kính lái bị xước theo chiều gạt mưa, hoặc bị vật lạ cào xước nhìn trắng hẳn lên--> không nên dùng giấy nhám để chà cho hết xước vì điều đó chỉ làm tình trạng kính CCCM tệ thêm thôi.
Phương án tốt nhất là sử dụng dịch vụ đánh bóng kính loại bỏ vết xước. Vì xử lý kính không hề đơn giản, nhất là với kính đã bị tổn thương vào phần mềm( bị xước hay bị nứt) lúc này chỉ có thể dùng thiết bị cùng hóa chất, keo chuyên dụng mới có thể phục hồi kính trở lại tình trạng ban đầu.
Đương nhiên với trường hợp kính xước sâu và kính nứt thì không thể trả lại 100% nguyên vẹn( vào trường hợp cụ thể hơn, em sẽ giải thích thêm ạ)!.

congnhuanphat

Xe điện
Cụ cho em hỏi cách tự sử con Fiat già nhà em do rửa xe lâu ngày bằng nước giếng khoan giờ kính nó bị ố mầu đốm nước cứng thì làm thế nào cụ ?

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Cụ cho em hỏi cách tự sử con Fiat già nhà em do rửa xe lâu ngày bằng nước giếng khoan giờ kính nó bị ố mầu đốm nước cứng thì làm thế nào cụ ?
Tình trạng bị ố màu đốm nước lại cứng như cụ nói là do ố mốc tích tụ cũng khá lâu rồi được quy vào tình trạng ố nặng, và dù ít hay nhiều thì ố mốc vẫn phải dùng đến hóa chất tẩy ố mới có thể làm sạch được chỉ là ố nặng hơn thì sẽ tốn hóa chất hơn thôi ạ.
Nếu cụ thích tự xử thì có thể tìm mua hóa chất tẩy ố uy tín, nhưng cụ nên lưu ý:
1. Khi dùng hóa chất lên kính thì phải phun nước làm sạch kính ngay, tránh trường hợp hóa chất để khô ăn vào kính lúc đó thì càng khó khắc phục hơn.
2. Chỉ áp dụng với kính không bị xước hoặc xước rất ít, thường có thể dùng trên kính sườn còn kính lái thì cụ phải kiểm tra thật kỹ bằng mắt thường soi dưới nắng hoặc dùng đèn chiếu vào xem có xước không? hoặc có thể dùng hóa chất tẩy ố ở phần dưới trên chỗ gạt mưa 1 đoạn 5cm: nếu kính cụ bị xước thì vết xước sẽ lộ trắng ra ngay, lúc đó thì tốt nhất không tẩy ố nếu không sẽ lộ xước trắng hết kính xe cụ và tối đi sẽ bị lóa gây nguy hiểm.
Tiện thể em xin đưa ra biện pháp để CCCM có xe mới, hoặc xe chưa bị ố mốc nặng, tránh gặp phải tình trạng ố mốc kính như của cụ "congnhuanphat" :
1. Tự xử: sau khi đi rửa xe xong, các cụ nên thủ sẵn 1 bình rửa kính loại tốt, lau lại toàn bộ kính 1 cách cẩn thận, lúc này nước rửa xe( thường là nước giếng khoan) sẽ không bị đọng trên kính, hạn chế tối đa việc kính bị ố mốc.
2. Tìm điểm rửa xe cẩn thận chuyên nghiệp, với những điểm này thì phương án 1. "tự xử" thường được họ xử giúp rồi ạ.
3. Nếu CCCM hay đỗ xe ngoài trời qua đêm... thì đành chịu ạ( vì sương, nước mưa đọng lại cũng sẽ tạo nên ố mốc kính)---> bất khả kháng như vậy thì tốt nhất là sau khi sử dụng một vài năm thấy kính ố xấu quá rồi thì CCCM lại đem đi tẩy ố mốc 1 lần
( chi phí 400-500k/ vài năm chắc cũng không phải là quá tốn kém để vợ 2 trong trẻo, sạch sẽ)
CÒn nếu hiện tại cụ gặp 1 trong số các hiện tượng sau đây:
1. Đi trời mưa gạt mưa không hết nước.
2. Buổi tối đi đèn pha chiếu vào bị lóa, nhìn đèn đường bị lóa.
3. Trời nắng thì khi bị nắng chiếu xiên vào chói mắt, gây mỏi mắt.

Thì kính xe cụ cũng lâm vào tình trạng xước khá nhiều rồi nhé ạ, khuyên cụ nên qua bên em để sử dụng dịch vụ Đánh Bóng Kính Xước.
Cám ơn cụ vì câu hỏi rất thực tế ạ!:-bd

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Những vết xước của kính thường ẩn mình dưới những lớp ố mốc, bụi sơn khiến thông thường khó có thể phát hiện được nếu không sử dụng trong điều kiện thời tiết đặc biệt ( mưa, nắng, tối bị đèn pha chiếu trực diện)

Hình ảnh kính lái trước khi tẩy ố mốc:

Hình ảnh kính lái sau khi được tẩy ố mốc kính- những vết xước bị ố mốc che nay đã lộ diện hoàn toàn.

Hình ảnh kính lái sau khi được Đánh Bóng Kính- hầu hết vết xước đã được loại bỏ, đem lại
sự trong, bóng của kính gần như mới!

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Có dd nào tẩy tàn sơn nào e có thể tự sướng ko ạ.
Em không hiểu rõ câu hỏi của cụ lắm, nhưng nếu cụ muốn hỏi về tẩy bụi sơn trên kính thì chuẩn nhất là dùng "đất sét 3M" nhé ạ!
Dùng đất sét chuyên dụng tẩy bụi sơn sẽ sạch bong và không gây ra bất kỳ tác dụng phụ nào cả.
* Lưu ý:
+ Phải dùng đẫm nước( dùng nước rửa kính là tốt nhất) tránh để đất sét khô bết dính vào kính.
+ Tránh các phần cao su, gioăng của kính nhé cụ!

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Hị đất sét 3m đắt lắm cụ à. E thấy đầu bài bác nói về dd tẩy bụi sơn mà
Hị chắc là cụ nhìn nhầm thôi ạ, tẩy bụi sơn chỉ có dùng đất sét 3M là chuẩn nhất và an toàn nhất thôi ạ.
Đắt xắt ra miếng đấy cụ, bên e dùng hàng trăm xe mà vẫn ngon lắm. Cụ mua về mà dùng, giữ cẩn thận đến đời con cháu vẫn xài vô tư ý chứ >:)

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Cụ cho nhà em hỏi tẩy ố mốc cáu cặn can xi đốm nước cứng thì loại nào hiện nay là cụ thấy ổn nhất hả cụ ?
Hầu như hóa chất tẩy ố hiện nay trên thị trường đều có thể tẩy ố mốc kính ok, chỉ là hiệu quả nhanh chậm khác nhau và chú ý đến cách sử dụng đúng phương pháp thôi ạ!
Như hồi 4-5 năm trước, mới vào nghề chăm sóc kính thì bên e có sử dụng 1 loại hóa chất tẩy ố made in Viet Nam, tẩy thì tẩy được nhưng lại tốn rất nhiều thời gian- còn có câu nói vui khi làm việc: chăm chỉ quay tay vận may sẽ đến!
2 năm gần đây thì sử dụng loại Proclean- Glasweld thì chỉ miết vài đường cơ bản là thấy được sự khác biệt ngay.

Vì làm việc theo hãng nên với những loại đặc biệt chuyên dụng thì e chỉ dám đưa ra nhận xét về những loại mà bản thân e đã sử dụng hiệu quả để chăm sóc kính xe cho CCCM ok rồi, còn những hóa chất loại khác e xin phép không đánh giá vì thực tế bản thân chưa sử dụng, mong cụ thông cảm.
1 số trường hợp đặc biệt khi tẩy ố mốc kính: kính cũng như da vậy, dùng mỹ phẩm lên có loại hợp loại không, có 1 số ít khi dùng hóa chất tẩy ố lên sẽ gây ra hiện tượng có những dòng trắng mờ chảy dọc kính( bên em thường gọi là ung thư kính), chẳng may gặp phải thì bên e đánh bóng kính là ok.
Cụ tự xử ở nhà thì tốt nhất nên dùng thử ở 1 phần góc không thuộc vào tầm nhìn trước, sau khi tẩy xong thấy ok mịn màng không tác dụng phụ thì áp dụng toàn kính là ok ạ.
ngoài ra thì cụ nên dùng bình xịt nước dạng hơi sương và dùng khăn ẩm để lau và chặn phần dưới không để hóa chất dây ra sơn nhé.

Nhắc lại 1 chút sợ cụ quên:
1. Khi dùng hóa chất lên kính thì phải phun nước làm sạch kính ngay, tránh trường hợp hóa chất để khô ăn vào kính lúc đó thì càng khó khắc phục hơn.
2. Chỉ áp dụng với kính không bị xước hoặc xước rất ít, thường có thể dùng trên kính sườn còn kính lái thì cụ phải kiểm tra thật kỹ bằng mắt thường soi dưới nắng hoặc dùng đèn chiếu vào xem có xước không? hoặc có thể dùng hóa chất tẩy ố ở phần dưới trên chỗ gạt mưa 1 đoạn 5cm: nếu kính cụ bị xước thì vết xước sẽ lộ trắng ra ngay, lúc đó thì tốt nhất không tẩy ố nếu không sẽ lộ xước trắng hết kính xe cụ và tối đi sẽ bị lóa gây nguy hiểm.

congnhuanphat

Xe điện
Hầu như hóa chất tẩy ố hiện nay trên thị trường đều có thể tẩy ố mốc kính ok, chỉ là hiệu quả nhanh chậm khác nhau và chú ý đến cách sử dụng đúng phương pháp thôi ạ!
Như hồi 4-5 năm trước, mới vào nghề chăm sóc kính thì bên e có sử dụng 1 loại hóa chất tẩy ố made in Viet Nam, tẩy thì tẩy được nhưng lại tốn rất nhiều thời gian- còn có câu nói vui khi làm việc: chăm chỉ quay tay vận may sẽ đến!
2 năm gần đây thì sử dụng loại Proclean- Glasweld thì chỉ miết vài đường cơ bản là thấy được sự khác biệt ngay.

Vì làm việc theo hãng nên với những loại đặc biệt chuyên dụng thì e chỉ dám đưa ra nhận xét về những loại mà bản thân e đã sử dụng hiệu quả để chăm sóc kính xe cho CCCM ok rồi, còn những hóa chất loại khác e xin phép không đánh giá vì thực tế bản thân chưa sử dụng, mong cụ thông cảm.
1 số trường hợp đặc biệt khi tẩy ố mốc kính: kính cũng như da vậy, dùng mỹ phẩm lên có loại hợp loại không, có 1 số ít khi dùng hóa chất tẩy ố lên sẽ gây ra hiện tượng có những dòng trắng mờ chảy dọc kính( bên em thường gọi là ung thư kính), chẳng may gặp phải thì bên e đánh bóng kính là ok.
Cụ tự xử ở nhà thì tốt nhất nên dùng thử ở 1 phần góc không thuộc vào tầm nhìn trước, sau khi tẩy xong thấy ok mịn màng không tác dụng phụ thì áp dụng toàn kính là ok ạ.
ngoài ra thì cụ nên dùng bình xịt nước dạng hơi sương và dùng khăn ẩm để lau và chặn phần dưới không để hóa chất dây ra sơn nhé.

Nhắc lại 1 chút sợ cụ quên:
Cám ơn cụ nhiều !
Em thấy cụ tìm hiểu cũng khá kỹ chuyên môn sâu. Khi nào cụ rảnh em muốn mời cụ ly cafe để đàm đạo thêm được không ?

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ nhiều !
Em thấy cụ tìm hiểu cũng khá kỹ chuyên môn sâu. Khi nào cụ rảnh em muốn mời cụ ly cafe để đàm đạo thêm được không ?
Quên nhắc cụ phải đeo găng tay y tế khi hành sự nữa ạ, hóa chất tẩy ố dễ ăn tay lắm, dính chút là phải nhúng vào xô nước ngay.
E còn trẻ, kiến thức về xe, kinh nghiệm sống còn thua xa CCCM, nghe cụ rủ cf đàm đạo thì e không dám. Chỉ là có cơ hội được trao đổi học hỏi thêm kinh nghiệm từ các cụ thì e rất lấy làm vui ạ.

Chỉnh sửa cuối:

_MeoTom_

Xe tăng
Quên nhắc cụ phải đeo găng tay y tế khi hành sự nữa ạ, hóa chất tẩy ố dễ ăn tay lắm, dính chút là phải nhúng vào xô nước ngay.
E còn trẻ, kiến thức về xe, kinh nghiệm sống còn thua xa CCCM, nghe cụ rủ cf đàm đạo thì e không dám. Chỉ là có cơ hội được trao đổi học hỏi thêm kinh nghiệm từ các cụ thì e rất lấy làm vui ạ.
Cụ cho hỏi Proclean- Glasweld bán ở đâu, vì e cũng muốn thử xử cái kính sườn bị ố mốc.
Hỏi thêm cụ là có nên dùng hóa chất tẩy ố, mốc trên gương chiếu hậu không ?

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Cụ cho hỏi Proclean- Glasweld bán ở đâu, vì e cũng muốn thử xử cái kính sườn bị ố mốc.
Hỏi thêm cụ là có nên dùng hóa chất tẩy ố, mốc trên gương chiếu hậu không ?
Chào cụ ạ. Proclean là sản phẩm bên e cung cấp cho các gara hoặc điểm rửa xe, chăm sóc xe, nếu cụ mua lẻ ít để dùng thì e chắt ra cho cụ tùy theo nhu cầu( cụ đã quan tâm hỏi thì e bán lẻ trên OF thôi, chứ thường bên e không bán lẻ đâu ạ).
Nghiêm cấm dùng hóa chất tẩy ố mốc lên gương cụ nhé, phá ngay đó ạ! gương chiếu hậu phải dùng loại hóa chất đặc biệt khác, và để xử lý gương chiếu hậu thì cụ phải qua bên e thôi chứ không tự làm được ạ( trên thị trường chăm sóc xe cũng ít nơi có thể tẩy ố được gương chiếu hậu lắm). Chi tiết chắc có lẽ để hôm nào có thời gian e viết 1 bài hoàn chỉnh cho các cụ đọc sau nhé ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Glasweldgialam

Xe máy
Website
www.facebook.com
Đây cụ ơi. Ko hiểu sao inbox ko up dc ảnh em up tạm ở đây cụ xem hộ

Góc đó thì hiểm quá rồi cụ ạ!
Xe cụ có dán phim không ạ? Nếu dán thì bóc ra hy vọng là chỉ bị xước bẩn ở lớp phim không ảnh hưởng đến lớp kính.
Còn nếu không có phim thì đành bó tay ... Không giúp gì được cho cụ trong trường hợp này rồi, mong cụ thông cảm ạ!