Tư vấn xây nhà thờ

Red2010

Xe điện
Làm kiên cố 1 lần đi cụ. Sau này đỡ phải nghĩ ngợi, sơn giả gỗ giờ nhiều thợ cao thủ lắm. Cụ cần thiết kế mới thì inbox em, bên em cũng có vài mẫu đã làm để cụ tham khảo.

hieu2910

Xe hơi
Làm kiên cố 1 lần đi cụ. Sau này đỡ phải nghĩ ngợi, sơn giả gỗ giờ nhiều thợ cao thủ lắm. Cụ cần thiết kế mới thì inbox em, bên em cũng có vài mẫu đã làm để cụ tham khảo.
Cụ inbox cho em vài mẫu mà cụ kết hợp cả bê tông giả gỗ kết hợp với sử dụng cột kèo cũ trang trí với ạ. + báo giá bên cụ nha. Nhà em làm ở quê, xe vật liệu vào thoải mái.

Red2010

Xe điện
Cụ inbox cho em vài mẫu mà cụ kết hợp cả bê tông giả gỗ kết hợp với sử dụng cột kèo cũ trang trí với ạ. + báo giá bên cụ nha. Nhà em làm ở quê, xe vật liệu vào thoải mái.
Cụ inbox em cái mail nhé!

Cò.Trắng

Xe máy
Giữ được lại thì tốt nhất. Thay các chỗ hỏng bằng gỗ mới. Chứ bê tông giả gỗ...nhìn nó cứ thế nào.

Mặc Long

Xe đạp
Theo em thì cụ nên giữ lại toàn bộ các chi tiết bằng gỗ lim; Mua bổ sung gỗ nghiến để làm hoặc gỗ lý cũng được để nó tiếp tục trường tồn với thời gian (2 loại gỗ này không mối mọt; và bền vô đối không khác gì gỗ lim).
Lim nam phi cũng tốt nhưng không tốt bằng 2 loại gỗ trên. Nhà thờ thì cũng không nhất thiết phải thay đổi toàn bộ kiến trúc làm gì; Phục dựng trên cơ sở nhà cũ, giữ nguyên kích thước chỉ có điều mái ngói mới, nền nhà sạch sẽ và tường mới,...;
Còn cái món bê tông sơn giả gỗ: chỉ có thằng mù nó mới không phân biệt được thôi, hình ảnh chỉ lừa mắt, còn ở trực tiếp nhìn ra ngay thôi.
chụ chủ cho em hỏi gỗ Lý là loại gỗ gì với? dòng này ở Việt Nam hay gỗ nhập, lần đầu tiên em nghe tên loại gỗ này, và giá bán loại này thế nào, vì em cũng đnag muốn mua gỗ làm căn nhà ở

Mặc Long

Xe đạp
Nhà cháu có một cái nhà cột kèo bằng gỗ lim 7.2m * 4m từ hồi các cụ để lại tính ra cũng được 100 tuổi, nên bây giờ cũng sập sệ. Các cụ nhà cháu giao cho cháu lên phương án làm lại nhà thờ họ trên cơ sở nhà gỗ trên. Nhà cháu đang băn khoăn 2 phương án:

PA1: Tu sửa nhà gỗ trước, thay lại những chỗ gỗ hỏng, mối mọt bằng gỗ mới.
PA2: Thay thế toàn bộ bằng cột kèo bằng bê tông giả gỗ.

Các cụ nhà em rất muốn giữ lại hệ thống cột kèo gỗ của nhà cũ để làm kỷ niệm tuy nhiên rất lo rằng tuổi thọ không được cao vì mối mọt

Cụ nào đã từng làm nhà gỗ cho em xin ý kiến về tuổi thọ của nhà gỗ. Hoặc có cụ nào làm phương án PA3: Làm hệ thống chịu lực bằng bê tông, còn lại hệ thống cột kèo cũ sẽ chỉ dùng để trang trí không cho em xin ít kinh nghiệm.

Em đợt rót rượu hầu các cụ.
Lim nhà cụ là lim ta thì theo em nếu không bị mối mọt thì 100 năm nữa cột kèo chưa vấn đề gì, giữ đc lại là tốt nhất mình chỉ thay thế những chi tiết bị hỏng quá ko giữ đc thôi, Lim nam phi, táu nam phi rẻ mà, mua về thay thế và cố giữ lại những chi tiết lim ta cũ nhà cụ chưa hư hại năgj

Kiabuoisang

Xe container

chụ chủ cho em hỏi gỗ Lý là loại gỗ gì với? dòng này ở Việt Nam hay gỗ nhập, lần đầu tiên em nghe tên loại gỗ này, và giá bán loại này thế nào, vì em cũng đnag muốn mua gỗ làm căn nhà ở
Nó là 1 loại nghiến nhưng có màu vàng, còn gọi là nghiến trứng. Gỗ này có ở mạn Lạng Sơn thuộc loại gỗ cấm :D. Giá tầm 20-30tr/m3. Em dùng làm ván sàn như này. Cái trụ cầu thang là nghiến, còn sàn là lý cụ nhá. Mầu khác nhau

Mặc Long

Xe đạp

Nó là 1 loại nghiến nhưng có màu vàng, còn gọi là nghiến trứng. Gỗ này có ở mạn Lạng Sơn thuộc loại gỗ cấm :D. Giá tầm 20-30tr/m3. Em dùng làm ván sàn như này. Cái trụ cầu thang là nghiến, còn sàn là lý cụ nhá. Mầu khác nhau
cảm ơn cụ nhiều nhé, cụ cho em hỏi là có loại làm cột nhà, kèo, xà đc không và nguồn mua ấy, em đang tính gom mít mà chỉ sợ mua nhầm sầu riêng

Kiabuoisang

Xe container
cảm ơn cụ nhiều nhé, cụ cho em hỏi là có loại làm cột nhà, kèo, xà đc không và nguồn mua ấy, em đang tính gom mít mà chỉ sợ mua nhầm sầu riêng
loại tiêu chuẩn làm cột, kèo, xà thì chắc không thể có được do là gỗ cấm lâm tặc chủ yếu băm thành hộp dài tối đa có 3m và dầy 6,5. Để làm cột và kèo cụ có thể mua bạch đàn xoắn loại to, ngâm 2 năm là được. Thời các cụ vẫn dùng loại ấy rất bền

z0z0z0

Xe điện
Nhà cháu có một cái nhà cột kèo bằng gỗ lim 7.2m * 4m từ hồi các cụ để lại tính ra cũng được 100 tuổi, nên bây giờ cũng sập sệ. Các cụ nhà cháu giao cho cháu lên phương án làm lại nhà thờ họ trên cơ sở nhà gỗ trên. Nhà cháu đang băn khoăn 2 phương án:

Các cụ nhà em rất muốn giữ lại hệ thống cột kèo gỗ của nhà cũ để làm kỷ niệm tuy nhiên rất lo rằng tuổi thọ không được cao vì mối mọt

Cụ nào đã từng làm nhà gỗ cho em xin ý kiến về tuổi thọ của nhà gỗ. Hoặc có cụ nào làm phương án PA3: Làm hệ thống chịu lực bằng bê tông, còn lại hệ thống cột kèo cũ sẽ chỉ dùng để trang trí không cho em xin ít kinh nghiệm.

PA 1 đi cụ. Cụ đã thấy cái nhà BTCT nào tồn tại 100 năm chưa? Nhưng cái nhà gỗ lim nhà cụ đã 100 tuổi rồi đới

Mặc Long

Xe đạp
bạch đàn xoắn cụ có biết khu nào bán loại cây có tuổi từ 20 đến 50 năm không anh, chứ còn loại 10 năm trở lại thì em có nhiều nhưng em vừa làm cái nhà xoan 5 gian kết hợp mít và lim nam phi rồi,

buhogia

Xe tải
Nhà thờ theo em cụ nên giữ nguyên NHà cũ, xử lý chống mối,thanh nào mối mọt hư hỏng thì cụ thay như thế càng sau càng giá trị, cứ những cái giả nọ giả kia em chẳng thik tẹo nào

hieu2910

Xe hơi
Nhà thờ theo em cụ nên giữ nguyên NHà cũ, xử lý chống mối,thanh nào mối mọt hư hỏng thì cụ thay như thế càng sau càng giá trị, cứ những cái giả nọ giả kia em chẳng thik tẹo nào
Vấn đề là xiền có giới hạn cụ ơi, chơi với thằng gỗ này tốn xiền lắm.

ThiênLộ

Xe hơi
Các cụ có cái ảnh nào thì úp lên cho bà con tham khảo.

slaz8

Xe ba gác

Theo em biết các loại gỗ làm đình nhà thờ thi cứ phải lim ta cụ nhé, mối mọt khóc thét, thời gian cũng rất lâu.
Mà loại này giwof cũng đau có khó kiếm đâu? vì quy mô nhà thờ của cụ chắc bé.
chúc cụ thành công

Mặc Long

Xe đạp
Vấn đề là xiền có giới hạn cụ ơi, chơi với thằng gỗ này tốn xiền lắm.
gỗ giờ nguồn gỗ nam phi rẻ lắm cụ ạ, lim nam phi chỉ hơn chục tr một khối cụ mua về mấy khối làm lại bét nhè, chỗ bán họ xẻ hộp cho cụ luôn