Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

cairong_2011

Xe container
Bơi lội rất tốt, đi bơi biển muốn an toàn thì trang bị phao bơi..cụ lại bảo độ an toàn không cao, trôi mất xác..cái đó không đúng. E thấy đã có cụ đi xe road ngã gãy xương quai xanh đó, vì vậy đạp xe hay chơi thể thao tất nhiên môn nào cũng có rủi ro.
còn những người béo phì, mỡ máu..tóm lại là những người có bệnh thì nên vận động vừa sức bằng xe đạp hoặc môn thể thao gì khác cũng tốt.
Ai cũng có lý lẽ và cái tôi của mình. sở dĩ e comment vì thấy cụ nói đạp xe tốt hơn các môn khác.
Thể thao nói chung là làm cho cơ thể khỏe mạnh, tránh bệnh tật các cụ ạ.
Tập thể thao là tốt cho tất cả mọi người và lựa chọn món nào có lẽ tuỳ theo thể trạng, sở thích, điều kiện từng cá nhân. Em trước khi chạy vô tư thì cũng xài món ten nít, tuần 2-3 buổi. Nhưng sau vài năm bắt đầu thấy đầu gối có vấn đề ko thể chạy nhanh và đảo chiều được nên chuyển sang độp. Và từ đó gắn liền với cái này. Dù chọn chơi môn gì thì có lẽ ai cũng cần tìm hiểu nhiều điều.
Còn việc chân thương, thậm chí die khi chơi thể thao cũng chỉ là tai nạn hoặc do cá nhân đó không lượng sức mình, chủ quan thôi. Đi trên đường ven hồ, em thấy nhiều cụ đi Road phóng như điên, ko hiểu dể đua với ai và hậu quả khi ko tránh kịp bị ngã và toé máu ởtay và đầu gối. Hoàn toàn lỗi do mình

dinhtuanvt

Xe tải
U50 lên nào!!! Câu nói động viên của các mợ!!! Các cụ... lâu lâu nhào vô làm vài phát đâu rồi, để lâu nguội lạnh, mốc meo, nhện giăng vậy!!! Các mợ ko thích thế đâu nha!!!

cairong_2011

Xe container
U50 lên nào!!! Câu nói động viên của các mợ!!! Các cụ... lâu lâu nhào vô làm vài phát đâu rồi, để lâu nguội lạnh, mốc meo, nhện giăng vậy!!! Các mợ ko thích thế đâu nha!!!
Vâng xin ủng hộ ý kiến cụ và em xin mở đầu. Đây là thành tích tốt nhất trong tháng kể từ em độp xe, giá 1-2 hôm qua ko vướng đi công tác, xem C1, rồi trời mưa thì em qua mốc 1000 ngon choét, nhưng cũng còn mấy ngày nữa để hoàn thành chỉ tiêu của tháng

dinhtuanvt

Xe tải
Vâng xin ủng hộ ý kiến cụ và em xin mở đầu. Đây là thành tích tốt nhất trong tháng kể từ em độp xe, giá 1-2 hôm qua ko vướng đi công tác, xem C1, rồi trời mưa thì em qua mốc 1000 ngon choét, nhưng cũng còn mấy ngày nữa để hoàn thành chỉ tiêu của tháng

Quá tốt cụ ơi!!! Mình có gắng lắm cũng chỉ được bấy nhiêu!!! Còn vài hôm nữa ko biết có đạt mốc 1000km/tháng như cụ ko nữa!!!

Bonaparte

Xe buýt
Tháng vừa rồi nhiều việc quá, tôi đạp mới được khoảng 600 cây lô số. Sắp hết nửa năm rồi mới đạt 1/3 mục tiêu cả năm.

Bonaparte

Xe buýt
Có cụ nào đua xe không?

cairong_2011

Xe container
Gần đây em độp xuất hiện tiếng kêu lạch cạch, ko đạp để xe tự đi thi ko có gì, kể cả nhún nhảy. Nhưng bắt đầu đạp là có tiếng kêu lúc nhỏ lúc to, thường đạp nhanh thì nghe rõ, còn đạp chậm nghe rất bé hoặc ko nghe thấy gì. Theo các cụ nguyên nhân ở đâu. Một lần em đã bị nhưng rồi nó tự hết ko hiểu sao. Về xích líp thì em mới thay mới cũng được khoảng 7 tháng. Kể cả lau chùi xích líp sạch, tra dầu vẫn thấy kêu. Em bảo dưỡng toàn bộ hồi 12/2017.
Theo các cụ nguyên nhân và cách khắc phục ?

Meteor01

Xe hơi
Cụ thử kiểm tra cái yên xe bằng cách không ngồi mà đứng lên đạp xem sao có thể là do cái yên.

cairong_2011

Xe container
Cụ thử kiểm tra cái yên xe bằng cách không ngồi mà đứng lên đạp xem sao có thể là do cái yên.
Em ko thể nào đứng mà độp được, đã thử rồi thấy nó cứ chênh vênh. Mà em đã tháo cọc yên ra lau chùi cẩn thận rồi (vì cũng đã từng có lần như vậy) nhưng vẫn thế

cairong_2011

Xe container
Em ko thể nào đứng mà độp được, đã thử rồi thấy nó cứ chênh vênh. Mà em đã tháo cọc yên ra lau chùi cẩn thận rồi (vì cũng đã từng có lần như vậy) nhưng vẫn thế
Hôm nay em đem đi sửa. Làm hai việc: Tháo trục ra siết lại và cân vành lại. Tạm thời đi ko thấy kêu

thanhtung947

Xe tải
Các cụ ở tocpic nhà mình xôm quá.
Khi em lập ra tocpic này là lúc em như tìm ra ...châu Mỹ. Lúc đó SK cực kém, lọ mọ như một ông già...
Cứ lần hồi rồi đến giờ em cũng túc tắc ngày làm hai chục km, mọi sự đã thay đổi nhiều. Quan trọng nhất là mn nhận xét: thần thái tốt.
Em nghĩ là thành tích mỗi ng đạt đc trong quá trình rèn luyện là sức khỏe của mình. Đó là mục đích tối thượng.
Còn những việc khác như đi xe gì, đi thế nào, sửa chữa ra sao... ko quan trọng. Đi xe gì phù hợp với mình là được; đi bao xa tùy thuộc vào khả năng; sửa chữa thì hãy dành cho thợ. Cái xe đạp bây giờ khác xa cái xe đạp 30 năm trước. Nếu trước đây chỉ cần cái cờ-lê 14-17 với cái mỏ-lết nhỏ, thêm cái kìm, cái búa là cơ bản tháo xong cái xe đạp thì bây giờ câu chuyện đã khác.
Môn thể thao nào cũng có mặt mạnh, yếu nhất định - tùy thuộc vào Sk, điều kiện thời gian... mà lực chọn. Ở tocpic này là xe đạp thể thao.
---------
Với cá nhân em, thì đạp xe là để rèn luyện sức khỏe. Em ko dùng xe đạp để đi du lịch nơi xa, vì quan niệm đi chơi là đi chơi, hưởng thụ hết mình. Khi đi chơi thì xe hơi em cũng ko lái mà thuê lái cho lành.
Không ngồi trên yên xe quá 60 phút, nghỉ ngơi xong mới đi tiếp. Cái chính là phải đi đều đặn, quen dần với nắng mưa gió rét...
Không đua tốc độ, mà tự lượng sức để đi với cự li tăng dần. Không đi quá xa mà đi nhiều vòng gần nhà. Có thể nó nhàm chán với một số ng nhưng khi sự cố xảy ra mới thấy nó quan trọng thế nào.
Cuối cùng thì mục tiêu vẫn là: CHẤT LƯỢNG CUỘC SỐNG.
Chúc các cụ luôn đạt mục tiêu: nhanh hơn - xa hơn. Một người khỏe và... một cơ số nàng vui :))

thuyphongthanh

Xe lăn
Xe City em đạp thấy... nặng. Chắc phải lên đời Road để tìm lại cảm hứng....

Bonaparte

Xe buýt
Các cụ ở tocpic nhà mình xôm quá.
Khi em lập ra tocpic này là lúc em như tìm ra ...châu Mỹ. Lúc đó SK cực kém, lọ mọ như một ông già...
Cứ lần hồi rồi đến giờ em cũng túc tắc ngày làm hai chục km, mọi sự đã thay đổi nhiều. Quan trọng nhất là mn nhận xét: thần thái tốt.
Em nghĩ là thành tích mỗi ng đạt đc trong quá trình rèn luyện là sức khỏe của mình. Đó là mục đích tối thượng.
Còn những việc khác như đi xe gì, đi thế nào, sửa chữa ra sao... ko quan trọng. Đi xe gì phù hợp với mình là được; đi bao xa tùy thuộc vào khả năng; sửa chữa thì hãy dành cho thợ. Cái xe đạp bây giờ khác xa cái xe đạp 30 năm trước. Nếu trước đây chỉ cần cái cờ-lê 14-17 với cái mỏ-lết nhỏ, thêm cái kìm, cái búa là cơ bản tháo xong cái xe đạp thì bây giờ câu chuyện đã khác.
Môn thể thao nào cũng có mặt mạnh, yếu nhất định - tùy thuộc vào Sk, điều kiện thời gian... mà lực chọn. Ở tocpic này là xe đạp thể thao.
---------
Với cá nhân em, thì đạp xe là để rèn luyện sức khỏe. Em ko dùng xe đạp để đi du lịch nơi xa, vì quan niệm đi chơi là đi chơi, hưởng thụ hết mình. Khi đi chơi thì xe hơi em cũng ko lái mà thuê lái cho lành.
Không ngồi trên yên xe quá 60 phút, nghỉ ngơi xong mới đi tiếp. Cái chính là phải đi đều đặn, quen dần với nắng mưa gió rét...
Không đua tốc độ, mà tự lượng sức để đi với cự li tăng dần. Không đi quá xa mà đi nhiều vòng gần nhà. Có thể nó nhàm chán với một số ng nhưng khi sự cố xảy ra mới thấy nó quan trọng thế nào.
Cuối cùng thì mục tiêu vẫn là: CHẤT LƯỢNG CUỘC SỐNG.
Chúc các cụ luôn đạt mục tiêu: nhanh hơn - xa hơn. Một người khỏe và... một cơ số nàng vui :))
Câu cuối của cụ tôi không hiểu lắm :))

minhhainhaque

Xe hơi
Không biết các cụ thế nào chứ sáng sớm hàng ngày em cũng chỉ lđạp loanh quanh 20 km, 1 năm nay rồi mà chưa lên cơ được^:)^

Bonaparte

Xe buýt
Nghỉ ngơi thư giãn tý

cairong_2011

Xe container
Không biết các cụ thế nào chứ sáng sớm hàng ngày em cũng chỉ lđạp loanh quanh 20 km, 1 năm nay rồi mà chưa lên cơ được^:)^
Quan trọng là cụ có thích lên ko. Em lấy ví dụ, hàng tuần cụ đang đạp 20km, có thể cuối tuần (t7, CN) cụ đạp dấn thêm 2-3Km. Cả đi lẫn về là thành 25-26 rồi. Sau đó cụ duy trì như vậy, rồi đến hôm nào đó dấn lên 30Km.