Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

dinhtuanvt

Xe tải
Rèn luyện thể thao thì môn nào cũng tốt cho sức khỏe cả cụ nhé, trên FB có nhóm bơi đường trường, hội chạy đường dài..là địa chỉ của những Iron man tham gia đấy ạ. từng môn vận động cho từng nhóm cơ khác nhau vậy nên không thể khẳng định đạp xe đạp có lợi ích hơn so với nhiều môn thể thao khác được ạ.
Theo dõi thớt này 29 trang em thấy các cụ chủ yếu là khoe thành tích cá nhân, việc đó không sai nhưng hơi nhiều, theo em các cụ nên chia sẻ kinh nghiệm đạp xe, kỹ thuật, bảo dưỡng, bảo trì..để AE cùng chia sẻ và tham khảo thì hơn và chắc chắn sẽ có nhiều cụ tham gia ạ.
E thật, có gì sai các cụ đừng ném đá em..tội nghiệp.
Nói sao cho cụ hiểu nhỉ!!! Tiêu đề của topic đã nói được phần nào, tuổi 50 trở lên vui, khỏe, sống tốt, cải thiện chất lượng cuộc sống!!! Các cụ tham gia topic nầy ko phải chuyên gia, chỉ trao đổi những gì trong khả năng và động viên nhau cho mọi thứ tốt đẹp hơn! Có những topic hướng dẫn về kỹ thuật sửa chữa...theo ý cụ rồi, tìm hiểu thêm cụ nhé, vào topic nầy thì cụ nhầm chổ rồi!!!
Các cụ thoái hóa CS, khớp đi bộ ko nổi sao chạy bộ, đi bộ cụ!!! Các cụ tim mạch đi bơi có an toàn ko cụ!!!...và còn nhiều vấn đề khác liên quan đến bệnh tật và lựa chọn môn thể thao phù hợp!!! Xin nhắc lại là thể thao để có sức khỏe đối với U50 ở topic nầy cụ nhé!!!

Leo HP

Xe đạp
Nói sao cho cụ hiểu nhỉ!!! Tiêu đề của topic đã nói được phần nào, tuổi 50 trở lên vui, khỏe, sống tốt, cải thiện chất lượng cuộc sống!!! Các cụ tham gia topic nầy ko phải chuyên gia, chỉ trao đổi những gì trong khả năng và động viên nhau cho mọi thứ tốt đẹp hơn! Có những topic hướng dẫn về kỹ thuật sửa chữa...theo ý cụ rồi, tìm hiểu thêm cụ nhé, vào topic nầy thì cụ nhầm chổ rồi!!!
Các cụ thoái hóa CS, khớp đi bộ ko nổi sao chạy bộ, đi bộ cụ!!! Các cụ tim mạch đi bơi có an toàn ko cụ!!!...và còn nhiều vấn đề khác liên quan đến bệnh tật và lựa chọn môn thể thao phù hợp!!! Xin nhắc lại là thể thao để có sức khỏe đối với U50 ở topic nầy cụ nhé!!!
Bởi vì e thấy cụ bảo đạp xe lợi ích hơn so với nhiều môn thể thao khác nên em mới comment đấy ạ.
nếu cụ nói về an toàn thì chỉ có đi bộ hoặc bơi là an toàn nhất, đạp xe vẫn có những rủi ro
em góp ý vậy thôi, chúc cụ vui với U50 và xe đạp thể thao

cairong_2011

Xe container
Rèn luyện thể thao thì môn nào cũng tốt cho sức khỏe cả cụ nhé, trên FB có nhóm bơi đường trường, hội chạy đường dài..là địa chỉ của những Iron man tham gia đấy ạ. từng môn vận động cho từng nhóm cơ khác nhau vậy nên không thể khẳng định đạp xe đạp có lợi ích hơn so với nhiều môn thể thao khác được ạ.
Theo dõi thớt này 29 trang em thấy các cụ chủ yếu là khoe thành tích cá nhân, việc đó không sai nhưng hơi nhiều, theo em các cụ nên chia sẻ kinh nghiệm đạp xe, kỹ thuật, bảo dưỡng, bảo trì..để AE cùng chia sẻ và tham khảo thì hơn và chắc chắn sẽ có nhiều cụ tham gia ạ.
Cụ có lẽ nghía lại hộ em một chút. Ngay vào trang Xế độp có hẳn topic đầu tiên: Để đạp xe nhanh hơn, xa hơn đến tận hơn 50 trang cụ ạ (Link https://www.otofun.net/threads/de-dap-xe-nhanh-hon-va-xa-hon.312564/ ). Trong đó có tất cả các vấn đề liên quan độp xe.
Còn thớt này theo em để "tám" cho đối tượng "riêng" U50. Mà đã tám thì có thể trao đổi đủ thứ kể cả khoe, miễn đừng lố.
Còn chuyện trao đổi thêm kinh nghiệm, theo em cũng ko có ai ngăn cản nếu cụ có nhu cầu hỏi về mọi thứ liên quan đến độp xe ở đây. Nhưng, theo em hiểu, đây cũng là thú chơi (ko phải chỉ là đạp xe thông thường như ngày trước) nên có người giỏi, có người thậm chí A, B, C. Những người quá biết có lẽ họ cũng ko có thời gian để đưa các KN lên đây vì mỗi người có cảm nhận khác nhau, chưa kể mỗi người dùng một loại xế độp có model, cấu hình khác nhau và khi sử dụng sẽ rất khác biệt. Còn người mới chơi thì có thể ngại hỏi vì sợ "chê cười".
Em cũng độp được vài năm, từ cái xe Giant nguyên bản 3x7 nay lên được xe tự lắp dùng Deore cũng thấy là cả quá trình phải tự tìm hiểu,tự trải nghiệm. Nhưng đi trên đường mới thấy mình cũng chưa là gì. Buổi sáng nhìn các cụ Road (cả nam nữ) phi như bay trên cái xe cũng thấy thèm, nhưng cũng tự bằng lòng với cái mình có và phù hợp với sức của mình. Đi độp với ông bạn, đạp chỉ loanh quanh 19-20 Km/h cũng thấy chán vì cuồng chân nhưng chả lẽ mình cứ vọt mặc kệ bạn ?
Tóm lại tập thể thao mà ở đây là xe đạp cũng là một thú vui và là cuộc chơi cần có thời gian, sự kiên trì và tự tìm tòi của chính mỗi người.

Bonaparte

Xe buýt
Qua comment này của bạn, tôi thấy bạn còn trẻ, trẻ hơn chúng tôi nhiều đúng không?
Ý kiến trên đây của bạn về topic này chỉ là những gì bạn đánh giá qua quan điểm cá nhân của bạn, mỗi người khi nhìn nhận một sự việc thì đều có đánh giá không giống nhau.
Còn qua topic này thì tôi lại rút ra nhiều điều khác với bạn:
1. Xe đạp là một môn thể thao phù hợp với nhiều lưa tuổi, trong đó có những người U50 như chúng tôi, phù hợp với các điều kiện sức khoẻ của những người khác nhau, đem lại những lợi ích mà các môn khác có thể không có.
2. Đây là chỗ mấy anh em U50 chém gió, chia sẻ trải nghiệm, giao lưu online... nên tôi luôn thấy vui khi có cụ nào đó post comment, hình ảnh về các chuyến đi họ đã thực hiện, có những nơi cung đường mà tôi chưa đi qua, và muốn đi trải nghiệm như các cụ ấy.
3. Trước đây tôi cứ nghĩ rằng tuổi này thì đạp nhẹ nhàng thôi, nhưng nhờ có việc "Khoe thành tích" của các cụ trên này, tôi rút ra kết luận rằng, tuối già vẫn có thể đạp xe ngang ngửa tuổi trẻ, và lấy đó để làm động lực phấn đấu tất nhiên là tùy theo điều kiện sức khỏe và phương tiện cho phép.
4. Đời nếu chẳng có gì để khoe thì chán lắm, các cụ cứ khoe đi, tôi chia sẻ niềm vui với những gì anh em có và anh em đạt được, cho dù so với người khác thì chưa là gì, nhưng với ta đó đã là một chuyến đi dài hơn vài cây số, nhanh hơn được vài phút.

chaulg81

Xe tăng
Xe đạp có lợi cho SK, phòng ngừa và góp phần điều trị nhiều bệnh và có lợi ích hơn so với nhiều môn thể thao khác vì có sự khác nhau về phân bố và chịu tác động của khối lượng cơ thể, nhiều tư thế khi luyện tập.
Các cụ cứ suy thì luận ra thôi ấy mà!!!
1. Tốt cho tim mạch - hô hấp, là động lực giảm thuốc là, rượu bia.
2. Tốt cho các bệnh về khớp: cột sống, các khớp ở chi dưới.
3. Các bệnh đường tiêu hóa: IBS, trỉ, táo bón...
4 Các bệnh RL chuyển hóa: RLCH mỡ máu, ĐTĐ.
5. Các bệnh về mạch máu chi dưới, trĩ...
6. Cải thiện chuyện ấy... Hihihi!!! Ko tin thì hỏi các mợ thử xem!!! Hihi!!!
...
Ôi vui quá.. Bác nói vậy em mới ngộ ra lâu nay cứ 4 giờ sáng hoặc 4 giờ chiều là Gấu nhà em nó bảo.. anh" ĐI ĐẠP XE ĐI..." thì ra là vậy...

moitaplai2010

Xe tăng
Nhanh hay chậm tuỳ theo sức khoẻ và loại xe nào các cụ đạp

Tiêu chí của tôi với độ tuổi này ta nên rèn sức bền sự dẻo dai , như vậy sẽ tốt hơn vừa đi chơi vừa rèn luyện sức khoẻ

U50 đây chạy hỗn hợp đèo dốc với MTB lốp 26x2.1 cùng được 205km trong ngày

Cụ nào thích dưỡng sinh thì tham gia cùng đội này “ Đi để trở về”

Chỉnh sửa cuối:

T-Đức

Xe tải
Nói là đạp kiểu gì cũng khoẻ, bớt bệnh tật, nhưng em còn băn khoăn về lâu dài liệu nó tác dụng với người già như thế nào?
- Tăng cường sức khoẻ: tức là từ yếu thành khoẻ ra, cái này có vẻ như cải lão hoàn đồng, liệu có kỳ diệu vậy không?
- Duy trì sức khoẻ: nghĩa là đừng để yếu hơn, hay chấp nhận già sẽ yếu đi, nhưng sao cho nó từ từ thôi.
- Thọ lâu hơn: có tập thể thao thì kiểu gì chất lượng sống cũng tốt hơn suốt ngày lừ đừ chậm chạp, nhưng tập thế nào để sống lâu thì cần làm rõ, vì cũng có khi quá sức cũng gây tổn thọ.

Em có nghe kể một cụ 77 vẫn đạp xe hàng ngày, đạp rất khoẻ và rất xa. Cuộc sống của cụ không có gì phàn nàn vì thể lực sung mãn, lúc nào cũng vui vẻ trẻ trung. Thế nhưng một hôm cụ cảm thấy mệt, và nghỉ đạp, đưa vào viện được 2 hôm thì cụ đi. Không thể kết luận trường hợp của cụ cho tất cả những người đạp xe, nhưng nếu thử thống kê những người chơi thể thao và tuổi thọ thì em thấy chưa chắc đã thọ cao tuổi. Theo em tầm 90 mới là thọ cao. Nhưng cũng hiếm thấy người chơi thể thao bị bệnh và chết trẻ.

Theo em chơi thể thao giúp mình tránh chết trẻ vì bệnh tật và quan trọng là chất lượng cuộc sống cải thiện.

cairong_2011

Xe container
Nói là đạp kiểu gì cũng khoẻ, bớt bệnh tật, nhưng em còn băn khoăn về lâu dài liệu nó tác dụng với người già như thế nào?
- Tăng cường sức khoẻ: tức là từ yếu thành khoẻ ra, cái này có vẻ như cải lão hoàn đồng, liệu có kỳ diệu vậy không?
- Duy trì sức khoẻ: nghĩa là đừng để yếu hơn, hay chấp nhận già sẽ yếu đi, nhưng sao cho nó từ từ thôi.
- Thọ lâu hơn: có tập thể thao thì kiểu gì chất lượng sống cũng tốt hơn suốt ngày lừ đừ chậm chạp, nhưng tập thế nào để sống lâu thì cần làm rõ, vì cũng có khi quá sức cũng gây tổn thọ.

Em có nghe kể một cụ 77 vẫn đạp xe hàng ngày, đạp rất khoẻ và rất xa. Cuộc sống của cụ không có gì phàn nàn vì thể lực sung mãn, lúc nào cũng vui vẻ trẻ trung. Thế nhưng một hôm cụ cảm thấy mệt, và nghỉ đạp, đưa vào viện được 2 hôm thì cụ đi. Không thể kết luận trường hợp của cụ cho tất cả những người đạp xe, nhưng nếu thử thống kê những người chơi thể thao và tuổi thọ thì em thấy chưa chắc đã thọ cao tuổi. Theo em tầm 90 mới là thọ cao. Nhưng cũng hiếm thấy người chơi thể thao bị bệnh và chết trẻ.

Theo em chơi thể thao giúp mình tránh chết trẻ vì bệnh tật và quan trọng là chất lượng cuộc sống cải thiện.
Em nhất trí. Tập thể thao sẽ tăng cường SK (đối với lứa tuổi thanh niên), duy trì SK (đối với trung niên và cao hơn). Tất nhiên ko kể trường hợp cá biệt.
Nhưng tập thế nào là hợp lý,phù hợp lứa tuổi thì đúng cần có chuyên gia. Tây lông em thấy nó ko như ta: thích thì tập hùng hục, ko thích thì thôi. Nó có lịch trình, bài bản hơn. Tập mà quá sức có thể trông vẫn khỏe nhưng tiềm ẩn nhiều nguy cơ (mà những hiện tượng đột tử, chết bất ngờ khi đang khỏe mạnh là ví dụ). Do vậy khi độp cũng cần nghe và cảm nhận về cơ thể mình để có điều chỉnh thích hợp. Ví dụ bản thân em thấy: sáng dậy, làm 1 vòng 25-30Km mất khoảng hơn 1h, về tắm rửa đi làm thấy thoải mái. Chiều về cùng Gấu đạp khoảng 12-13 Km kiểu dưỡng sinh (tốc độ chỉ 18, 19 là cao, đi hộ tống là chính). Tắm rửa, ăn cơm,tối ngủ ngon lành. Đôi khi CN, ngày nghỉ thì em làm cuốc dài hơn, cung đường khác hơn.

Bonaparte

Xe buýt
Giải trí tý đi các cụ:

Bonaparte

Xe buýt
Nhanh hay chậm tuỳ theo sức khoẻ và loại xe nào các cụ đạp

Tiêu chí của tôi với độ tuổi này ta nên rèn sức bền sự dẻo dai , như vậy sẽ tốt hơn vừa đi chơi vừa rèn luyện sức khoẻ

U50 đây chạy hỗn hợp đèo dốc với MTB lốp 26x2.1 cùng được 205km trong ngày

Cụ nào thích dưỡng sinh thì tham gia cùng đội này “ Đi để trở về”

Cụ chơi xa quá, tôi chỉ đặt mục tiêu cho mình một chuyến Cent thôi.

dinhtuanvt

Xe tải
Không ai biết được sức khỏe của mình bằng chính bản thân mình kể cả bác sĩ, thể dục là để cải thiện sức khỏe, phòng ngừa bệnh tật, nâng cao chất lượng cuộc sống ở mức độ tốt nhất có thể được của mỗi cá thể, chứ ko phải thể dục là phải ko bệnh tật, là phải sống lâu, trẻ mãi ko già!!! Tùy theo sức khỏe của mỗi người mà chọn môn thể thao và mức độ luyện tập phù hợp!!!
Có cụ ở trên nói đi bộ và bơi lội tốt hơn xe đạp, tôi sẽ phân tích cho cụ ở tuổi U50:
- Khi đi bộ, chạy bộ các khớp chi dưới, cột sống sẽ chịu tác động toàn bộ trọng lượng của cơ thể, mạch máu vùng thấp sẽ bị dãn ra gây ứ trệ tuần hoàn...vậy sẽ gây ảnh hưởng như thế nào khi khớp, mạch máu đã bị lão hóa phần nào ở tuổi U50, cũng như cái đòn gánh chỉ gánh 50kg mà ép gánh 70kg thì có gãy ko cụ!!! Trong khi đạp xe đạp đúng kỹ thuật thì hạn chế được những yếu tố bất lợi trên vì ko chịu tác động quá mức của trọng lượng cơ thể và phát huy những yếu tố có lợi khác: giảm cân, cải thiện tim mạch, hô hấp, cải thiện những vấn đề khớp, mạch máu 2 chi dưới...
- Còn về bơi lội, thì rất tốt nhưng với những U50 có béo phì, RLCH mỡ máu, tăng HA, BL động mạch vành...khi bơi có xảy ra sự cố về sức khỏe thì sao cụ??? ai biết, ai giúp đỡ, ai cứu...khi bơi biển thì càng khốn khổ nữa!!! Độ an toàn ko cao, đôi khi trôi mất xác, người sống còn phải tốn chi phí tìm xác nữa mà ko biết có tìm được ko ấy chứ. Hihihi!!! Chưa kể mập phì xuống hồ bơi lội còn mắc cỡ chứ đạp xe thì đỡ mắc cỡ hơn. Hihihi!!!!
- Xe đạp còn ưu việt ở tính thuận tiện: trang bị xe đạp thì tùy điều kiện mỗi người, có thời gian rảnh rỗi lúc nào tập lúc đó, ko cần phải có nhóm (nếu có bạn đồng hành thì càng tốt), ít tốn thời gian hơn 1 số môn khác...
Vài dòng trao đổi vắn tắt, bình dân, đời thường cho vui, còn phân tích đầy đủ thì dài dòng văn tự và hàn lâm lắm. Cụ nào thấy xe đạp phù hợp thì cứ chơi, còn ko thì cứ trải nghiệm rồi thích thì cũng ko muộn!!! Hahaha!!!

Chỉnh sửa cuối:

moitaplai2010

Xe tăng

77 tuổi mà được đi như vậy là ăn mừng thôi còn gì thanh thản quá

moitaplai2010

Xe tăng
Không ai biết được sức khỏe của mình bằng chính bản thân mình kể cả bác sĩ, thể dục là để cải thiện sức khỏe, phòng ngừa bệnh tật, nâng cao chất lượng cuộc sống ở mức độ tốt nhất có thể được của mỗi cá thể, chứ ko phải thể dục là phải ko bệnh tật, là phải sống lâu, trẻ mãi ko già!!! Tùy theo sức khỏe của mỗi người mà chọn môn thể thao và mức độ luyện tập phù hợp!!!
Có cụ ở trên nói đi bộ và bơi lội tốt hơn xe đạp, tôi sẽ phân tích cho cụ ở tuổi U50:
- Khi đi bộ, chạy bộ các khớp chi dưới, cột sống sẽ chịu tác động toàn bộ trọng lượng của cơ thể, mạch máu vùng thấp sẽ bị dãn ra gây ứ trệ tuần hoàn...vậy sẽ gây ảnh hưởng như thế nào khi khớp, mạch máu đã bị lão hóa phần nào ở tuổi U50, cũng như cái đòn gánh chỉ gánh 50kg mà ép gánh 70kg thì có gãy ko cụ!!! Trong khi đạp xe đạp đúng kỹ thuật thì hạn chế được những yếu tố bất lợi trên vì ko chịu tác động quá mức của trọng lượng cơ thể và phát huy những yếu tố có lợi khác: giảm cân, cải thiện tim mạch, hô hấp, cải thiện những vấn đề khớp, mạch máu 2 chi dưới...
- Còn về bơi lội, thì rất tốt nhưng với những U50 có béo phì, RLCH mỡ máu, tăng HA, BL động mạch vành...khi bơi có xảy ra sự cố về sức khỏe thì sao cụ??? ai biết, ai giúp đỡ, ai cứu...khi bơi biển thì càng khốn khổ nữa!!! Độ an toàn ko cao, đôi khi trôi mất xác, người sống còn phải tốn chi phí tìm xác nữa mà ko biết có tìm được ko ấy chứ. Hihihi!!! Chưa kể mập phì xuống hồ bơi lội còn mắc cỡ chứ đạp xe thì đỡ mắc cỡ hơn. Hihihi!!!!
- Xe đạp còn ưu việt ở tính thuận tiện: trang bị xe đạp thì tùy điều kiện mỗi người, có thời gian rảnh rỗi lúc nào tập lúc đó, ko cần phải có nhóm (nếu có bạn đồng hành thì càng tốt), ít tốn thời gian hơn 1 số môn khác...
Vài dòng trao đổi vắn tắt, bình dân, đời thường cho vui, còn phân tích đầy đủ thì dài dòng văn tự và hàn lâm lắm. Cụ nào thấy xe đạp phù hợp thì cứ chơi, còn ko thì cứ trải nghiệm rồi thích thì cũng ko muộn!!! Hahaha!!!

Đi tùy theo Đk hoặc hoàn cảnh của từng người , nhưng đi theo nhóm sẽ nâng cao kỹ năng , có những sự cố sẽ giải quyết phù hợp hơn

Bonaparte

Xe buýt
Mấy cụ này đi ít như anh em mình ko bõ dắt xe ra khỏi nhà
Hà hà tôi với cụ cố nâng cự ly lên nhể.
Về tuổi thọ của cua rơ thì ở Pháp có cụ này, ác phết:
Anh em cố lên, chỉ cần kém cụ ấy vài tuổi là ngon rồi :))

Leo HP

Xe đạp
Bơi lội rất tốt, đi bơi biển muốn an toàn thì trang bị phao bơi..cụ lại bảo độ an toàn không cao, trôi mất xác..cái đó không đúng. E thấy đã có cụ đi xe road ngã gãy xương quai xanh đó, vì vậy đạp xe hay chơi thể thao tất nhiên môn nào cũng có rủi ro.
còn những người béo phì, mỡ máu..tóm lại là những người có bệnh thì nên vận động vừa sức bằng xe đạp hoặc môn thể thao gì khác cũng tốt.
Ai cũng có lý lẽ và cái tôi của mình. sở dĩ e comment vì thấy cụ nói đạp xe tốt hơn các môn khác.
Thể thao nói chung là làm cho cơ thể khỏe mạnh, tránh bệnh tật các cụ ạ.

canopy

Xe tải
Theo em độp là an toàn (nhất) để rèn luyện cho người có tuổi (thậm chí bị chấn thg nhẹ). Ai cx mong sống khỏe, chết nhanh chứ có ai cầu sống dai-tồn tại đâu, còn tai nạn là do... số đen thôi.
Thành tích là động lực để luyện tập, cơ mà nó cx là con dao 2 lưỡi đấy. Theo e duy trì nó như 1 thú vui rèn luyện đừng kèm mục tiêu là ok-như em thì trc đây là giảm cân, bh thì chừa, hehe.

T-Đức

Xe tải
Em vốn là người bơi tốt từ khi còn ở tuổi thanh niên, nhưng em phải từ bỏ môn này vì một số lý do sau:
- Bể bơi quá đông, nên không vệ sinh. Để đảm bảo vệ sinh người ta dùng nhiều clo và em lại không hợp với cái mùi này. Da em không chịu được clo và mắt thường bị cay cả ngày sau khi bơi trong bể có nhiều clo.
- Để bơi thể thao có bài bản thì mới có hứng thú, chứ nghịch nước trong bể với trẻ con chán phèo.
- Bể bơi có giờ mở cửa, lúc mà mình có thời gian thì đông, lúc vắng thì mình lại bận. Đạp xe chủ động hơn nhiều.
- Hầu hết các hồ ao quanh Hà Nội đều đã bị bẩn, ngày xưa em bơi ở Hồ Tây bị xoang vì nước bẩn nên cạch không bao giờ xuống Hồ Tây nữa.
- Thích nhất là bơi ở nước biển, những vùng nước trong vắng người, nhưng hiếm khi có điều kiện đi xa như vậy.
- Nói chung đạp xe được đi lại, nhìn ngắm vẫn đỡ nhàm chán hơn ngụp lặn trong nước.

cairong_2011

Xe container
Hồ Tây chhox ks Công đoàn bây giờ người và thú cưng tắm cùng nhau đấy. Em thấy cũng kinh, may chỗ đó rộng nên nước ko đến mức ô nhiễm nặng

hnilqhuy

Xe tăng
77 tuổi mà được đi như vậy là ăn mừng thôi còn gì thanh thản quá
hàng xóm nhà e có cụ 87 cứ sáng 6h đạp mini Nhật 1 vòng chiều 1 vòng. Cố gắng phấn đấu sao già vẫn đạp được là tuyệt vời rồi.
thể thao môn nào cũng tốt, cũng có rủi ro riêng hết. Ai chọn môn nào phù hợp nhất thì là tốt nhất với họ thôi.