[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Tùy tình trạng và thể trạng.
Nếu ở giai đoạn mới thì chữa tây y. Nhưng nếu có điểu kiện có thể xem xét đến việc
đi thăm khám ở những nước có máy móc y tế tốt hơn để xác định chính xác mức độ và tình trạng bệnh rồi xin phác đồ về điều trị cũng được. Còn ở VN kinh nghiệm của bsy rất rất tốt nhưng máy móc bị sử dụng ẩu và dùng quá tải nên có thể bị nhiều sai lệch dẫn đến khâu điều trị sau đó thiếu hiệu quả :)

GĐ4 rồi thì chỉ thuốc nam giảm đau linh tinh thôi. K tới GĐ nặng đến tỷ phú thế giới còn đầu hàng nữa là ở VN. Kéo dài được 2 năm thay vì phải chịu nhiều ức chế đau đớn mệt nhọc tốn kém chất lượng cuộc sống tồi tệ trong 2 năm đó mà vẫn không thoát thì chi bằng dành tiền và thời gian ấy quậy tưng bừng, đi những chỗ muốn đi, làm nốt những gì muốn làm. Nói vậy chứ có người nhà nào nỡ bỏ không chữa, quan trọng là tâm lý của người bệnh, phải biết buông bỏ cho thanh thản thì mới nhẹ nhàng được.

Nguyên nhân phát sinh tế bào K vẫn còn rất mù mờ. Nhiều trường hợp gần như có thể nói tự dưng phát mà không hề có các tác nhân như vẫn cảnh báo. Thế nên hoàn toàn có thể có những trường hợp may mắn tế bào K tự dưng thôi không phát triển hoặc tiêu đi, và được chia sẻ như một ví dụ về tác dụng của thuốc nam :).
Cụ hiểu biết quá. Em lại được mở mang thêm :)

atoxet

Xe buýt
Cảm ơn cccm đã chia sẻ. Sở dĩ em hỏi vì:

- mẹ bạn em bị ung thư tử cung, chạy chữa gần 2 năm qua, 2 tuần đi SG 1 lần, mà tình hình ngày càng xấu. Gia đình đã bán tất cả đất đai, còn mỗi cái nhà đang ở cũng thế chấp ngân hàng. Mẹ bạn em còn khá trẻ (50 tuổi), bạn em thì đã lấy chồng, còn 2 thằng em thì vẫn đi học.

- Hôm qua bố vợ em cũng chẩn đoán ung thư, tiên liệu khó qua. Nhà bên vợ không khá giả gì. Cả nhà vẫn đang giấu, ông chưa biết. Sức khỏe của ông trc giờ đã rất kém. Lo ông biết tin sẽ suy sụp, đi nhanh hơn. Mà ko đưa đi thì day dứt
Em có ông chú (lấy cô ruột em), là bộ đội nghỉ hưu, rất to cao khỏe mạnh, bị ung thư vòm họng, lúc đó còn đứa con nhỏ chưa học xong đh, đứa con trai lớn thì làm nhà nước lương vài triệu chỉ đủ ăn mà dính vào cá độ bóng đá, thế nên cô chú khá quyết tâm chữa trị vì gia đình toàn 1 tay chú gây dựng, sắp xếp, đối nội đối ngoại, cô khá thụ động, nhưng sau vài lần hóa trị, xạ trị thì sức khỏe xuống rất nhanh (em nghĩ 1 phần do tâm lí chú ko tốt do quá lo lắng nếu mình mất thì ko ai định hướng đc cho 2 đứa con) & mất, từ lúc phát hiện đến khi mất chắc tầm 1,5 năm, mỗi lần em sang thăm thì thấy sức khỏe kém đi rõ rệt, nhất là sau mỗi đợt điều trị, hầu như chỉ nằm trong phòng chứ ko đi lại đc vì quá mệt, giờ em vẫn nghĩ là chú mất có khi do điều trị chứ chưa phải vì bệnh. Thế nên nếu bố vợ cụ sức khỏe ko tốt thì chưa chắc đã chịu được hóa trị/xạ trị.

Thực sự đây đang là vấn nạn của xã hội các cụ ạ. 1 2 năm ngần đây nói chuyện về ai đó phải viện của em toàn về ung thư các cụ ạ. Đầu năm tới giờ quê em gần chục người đi vì ung thư. Hic

one

Xe điện
nhà nhiều người bị K như vậy thì cụ và các anh em, con cháu cùng dòng máu có nguy cơ cao, phải tầm soát K hàng năm.
dượng rể nhà em bị K gan, phát hiện sớm vì cứ 6 tháng là dượng đi khám sk 1 lần. Nhờ có BHYT nên chi phí đỡ được nhiều. Từ lúc phát hiện đến lúc mất là 4 năm.
Em cảm ơn cụ đã nhắc vụ nguy cơ cao phải tầm soát cho thế hệ sau. Chả giấu gì cccm, em quyết định không đẻ con luôn cho khỏi truyền cái gene kém (không chỉ về bệnh K mà còn lắm bệnh khác) đi lung tung. Việc tầm soát em không làm kỹ được như dượng cụ, nhưng em giữ lối sống lành mạnh (ăn uống thanh đạm, thể dục vừa sức, không bia rượu thuốc lá, cố chừa được thói thức khuya nữa là đủ bộ). Thêm nữa, tuy nói là mất vì K nhưng 2 người thân mất vì K gần nhất của em đều phát hiện K ở tuổi già. Bà nội em mất năm ngoái vì K thực quản, thọ 93 tuổi. Thế nên giờ em coi K như một giai đoạn tất yếu phải trải qua trước khi rời khỏi thế giới thôi. Qua sớm hay muộn, nhanh hay chậm đều xác định là mệt mỏi. Tài sản của em thì không nhiều nhưng vì không có con nên chắc sau này em sẽ góp một phần cho viện hay quỹ nghiên cứu y dược gì đó, cũng coi như một kiểu lo cho người ở lại.

dongnat123

Xe container
Trời kêu ai nấy dạ cưỡng làm gì

hacvuphong

Xe tăng
Ở Vn cũng đâu có sung sướng gì lắm đâu cụ sống lâu làm gì.

Chết nhiều khi đc đầu thai chỗ khác tốt hơn.
Khổ thế hả cụ. E đài thọ cụ liều thuốc chuột và 01 vé hóa thân 30 củ. Đcmm chửi nơi chôn rau cắt rốn k bằng pet

zaisev

Xe tăng
Tuỳ giai đoạn. Nếu di căn rồi thì chữa chỉ để cho... người sống ở lại nhẹ nhõm thôi.

ManulifeHcm

Xe đạp
Website
facebook.com
Khi mắc K giai đoạn cuối rồi thì nhớ tìm đến 2 "bảo bối" này : morphin và chăm sóc giảm nhẹ.
Nếu có morphin giảm đau và chuyên gia tâm lý trị liệu phù hợp, người bệnh và thân nhân sẽ nhẹ lòng hơn rất nhiều.

Civic to Merc.

Xe container
Em cảm ơn cụ đã nhắc vụ nguy cơ cao phải tầm soát cho thế hệ sau. Chả giấu gì cccm, em quyết định không đẻ con luôn cho khỏi truyền cái gene kém (không chỉ về bệnh K mà còn lắm bệnh khác) đi lung tung. Việc tầm soát em không làm kỹ được như dượng cụ, nhưng em giữ lối sống lành mạnh (ăn uống thanh đạm, thể dục vừa sức, không bia rượu thuốc lá, cố chừa được thói thức khuya nữa là đủ bộ). Thêm nữa, tuy nói là mất vì K nhưng 2 người thân mất vì K gần nhất của em đều phát hiện K ở tuổi già. Bà nội em mất năm ngoái vì K thực quản, thọ 93 tuổi. Thế nên giờ em coi K như một giai đoạn tất yếu phải trải qua trước khi rời khỏi thế giới thôi. Qua sớm hay muộn, nhanh hay chậm đều xác định là mệt mỏi. Tài sản của em thì không nhiều nhưng vì không có con nên chắc sau này em sẽ góp một phần cho viện hay quỹ nghiên cứu y dược gì đó, cũng coi như một kiểu lo cho người ở lại.
Cụ kể nghe bi đát quá...Đời ng sinh lão bệnh tử và K như cụ nói cũng chỉ là 1 lý do đưa con người rời khỏi trần thế.

Gen về K thì khoa học chứng minh còn mù mờ, chỉ xác định nguy cơ cao hơn ở thế hệ sau thôi. E thì tin rằng chẳng phải gen mà là cùng 1 nếp sinh hoat và môi trường cùng ăn u giống nhau nên tạo ra nguy cơ giống nhau.

Còn gen xấu nào nữa mà cụ có quyết định tiêu cực vậy chứ.

hp78

Xe điện
Mợ bi quan quá, bố em cũng bị ung thư và mất rồi.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Phát hiện sớm thì dc 4-5 năm
Phát hiện muộn thì 4-5 tháng
Nếu thời gian phát hiện sớm-muộn nó chênh nhau vài năm thì phát hiện sớm chỉ thêm lo lắng tốn tiền :)

whitewood

Xe buýt
Quan trọng nhất vẫn là ở người bệnh.

E quen 1 bác sắp hưu phát hiện K. Bác này chủ động xin nghỉ sớm để hưởng chế độ 1 cục. Công ty tạo điều kiện trả thêm cho tiền ngoài bằng số lương lẽ ra còn được hưởng, nhận con trai vào phòng hành chính. Bác này dồn tiền mua cho con gái thêm cái kios bán hàng ở chợ, còn đâu đi xuyên việt với vợ 1 chuyến. Khoảng 4 tháng sau thì mất. Xác định cho người ở lại và rất nhẹ nhàng.

Một ông cụ bố chú em thân, cũng bác sĩ về hưu. Khi có triệu chứng ông chủ động đi xét nghiệm và phát hiện K phổi. Từ đó về ông thay đổi hẳn lối sống, dành thời gian dọn dẹp sửa chữa nhà cửa, đưa bà cụ đi tập.. Đến khi sức khỏe xuống, nhà phát hiện ra rất sốc nhưng ông nói luôn tao làm trong ngành tao biết, không cố làm gì. Để tiền đấy cho con cho cháu sau này. RỒi 1 năm saou ông mất.
Như 2 ông cụ này có khi lại hay đấy. Chứ ông già thèng bạn em. Phát hiện K không sớm cũng không trễ. Tiêm thuốc để xạ trị hóa trị nhưng chịu không nổi hóa chất ra đi trong vòng 1 tuần kể từ lúc phát hiện. Nhiều khi không làm gì có khi cả năm chưa sao.

Phonglantrang

Xe buýt
E có 1 ông chú là phó khoa ung bướu của một bệnh viện ngành quân y. Ông thường xuyên nói nếu tao mà không may bị K thì ko điều trì gì hết, chỉ chuẩn bị sẵn một số liều mooc phin để giảm đau thôi.

luyenok

Xe điện
Đây là câu hỏi không phải ai cũng đưa ra được câu trả lời nếu không rơi vào hoàn cảnh thực tế của mình. Nó là sự giằng xé giữa tình cảm, đạo đức và tính thực tế.

Nếu mình bị, chắc chắn không có lý do gì bình thường mình vất vả mười mấy đến mấy chục năm để gia đình, con cái được sống đầy đủ, và khi không bình thường lại để cho gia đình, vợ con kiệt quệ kinh tế chỉ vì hy vọng thêm 1 vài tháng cho mình (và có khi thời gian kéo dài thêm đó cũng không thoải mái gì, đau đớn cả thể xác và tinh thần).

Nhưng ngược lại, nếu người thân mình bị, họ cũng nghĩ như vậy nhưng mình có đành lòng ko?

Rất khó trả lời.

Chỉnh sửa cuối:

HTDA

Xe buýt
Khoảng 6-8 trăm triệu cụ ơi !, tiến triển rõ rết chỉ cần truyền trong khoảng 1 năm là cùng, bạn e đang điều trị đáp ưng rất tóit rồi (giai đoạn 4)
Em ko biết bạn cụ bị K gì và chữa ở đâu theo phương pháp này vì thực tế, e biết ở Việt đức có 1 trường hợp áp dụng theo cách này với chi phí 130 triệu cho 3 tuần điều trị.
Kết quả khả quan, người bệnh khỏe mạnh, nhưng thuốc thì ko biết bao giờ sẽ dừng. Thế nên với phương pháp này, trước tiên đòi hỏi gđ phải cực kỳ có đk ạ, chứ ko phải chỉ mất 6_8 trăm triệu cho 1 năm điều trị và sau đó đc ngừng thuốc đâu ạ.
Thế nên cách này hiện ko phổ biến vì có rất rất ít ng theo đc, hình như ngay cả viện K cg chỉ có khoảng 20 trường hợp đang theo cách này

Dangminhquan

Xe điện
Nhà em có 4 người gồm bố, ông ngoại và ông bà nội mất vì ung thư (phổi, họng, thực quản). Đứa em xã hội chơi thân cũng mới đi hôm 23 Tết vì K vú. Tất cả đều phát hiện bệnh ở giai đoạn muộn và đi sau vài tháng. 3 người mất trong những năm 8x-9x thì có mổ và xạ trị, thời đó y tế chưa đến mức đốt tiền nhưng cũng làm kinh tế gia đình nợ nần lao đao, nhiều năm sau đó chưa gượng được (như bu em làm công việc có yếu tố nước ngoài được gặp đúng thời cơ là lúc đất nước mở cửa mà cũng mất 5-7 năm mới đưa nhà em tạm lên ngang mặt bằng chung của xã hội). 2 người mất gần đây nhất lựa chọn chăm sóc giảm nhẹ, người thân chỉ vất vả trước khi người bệnh đi còn sau đám tang không đến mức phải đem tiền phúng viếng đi trả nợ.

Một người quen của gia đình em phát hiện bệnh ở giai đoạn lưng chừng. Gia đình có điều kiện nên chọn điều trị tích cực, đến nay việc điều trị đã kéo dài 6 năm, chi phí y tế ước chừng 8 tỷ. Từ ca này, em kết luận nhà ai có tài sản 30 tỷ trở lên và con cái trưởng thành có khả năng kiếm 300-500tr/năm trở lên rồi thì quyết chiến với K đến cùng cũng được. Còn không tới mức tài chính đó thì cứ cố chăm sóc giảm nhẹ, tiền nong để mà lo cho người ở lại.
Con số 8tỷ mà vẫn đang điều trị quả thật hoang mang.Nhiều người sẽ chọn cái chết,dành lại tài sản cho người thân,gia đình.Vui ngày nào,tốt ngày đấy thôi.

Dangminhquan

Xe điện
Bà Cụ nhà em trước làm Bác sỹ Bệnh viện K. Lên biết rõ abcd....căn bệnh này. Ông Cụ năm 68 tuổi phát hiện K tụy. Cả nhà, cùng họ hàng quyết định làm biện pháp tâm lý là giấu ông cụ, bảo là Bố bị u lành tính...Bà Cụ chuẩn bị sẵn thuốc giảm đau, mooc phin, Ông cụ phấn khởi, đi đâu cũng khoe tôi may thế cả phòng bệnh bị K mỗi tôi không bị...mọi người biết chuyện nhà em giấu rồi, lên phụ họa theo....Ông Cụ tinh thần thoải mái, vẫn đi câu, chắn cạ, đi xe máy về quê cách nhà 30km. Hai năm sau thì mất. Nhà em cùng Cô, dì, chú, bác...không thấy sai khi sử dụng biện pháp tâm lý này. Hai năm Ông cụ sống vui, thế là nhà em sướng rồi, còn hơn hai năm Ông cụ sống trong suy nghĩ mình cầm án tử rồi, hết thuốc chữa rồi....tâm bệnh làm cho con người mệt mỏi, bế tắc chả khác gì bị K. Tâm lý quan trọng lắm. Tư tưởng không thông, vác cái bi tông cũng thấy nặng + hóa trị, xạ trị vào nữa thì sức nào chịu cho thấu.
Nhà cụ hành động thế rất hợp lý.Tâm lý hơn bệnh lý,vui vẻ có khi còn kéo dài được thời gian sống.

Khem

Xe buýt
Đây là câu hỏi không phải ai cũng đưa ra được câu trả lời nếu không rơi vào hoàn cảnh thực tế của mình. Nó là sự giằng xé giữa tình cảm, đạo đức và tính thực tế.

Nếu mình bị, chắc chắn không có lý do gì bình thường mình vất vả mười mấy đến mấy chục năm để gia đình, con cái được sống đầy đủ, và khi không bình thường lại để cho gia đình, vợ con kiệt quệ kinh tế chỉ vì hy vọng thêm 1 vài tháng cho mình (và có khi thời gian kéo dài thêm đó cũng không thoải mái gì, đau đớn cả thể xác và tinh thần).

Nhưng ngược lại, nếu người thân mình bị, họ cũng nghĩ như vậy nhưng mình có đành lòng ko?

Rất khó trả lời.
Nếu là em, em không theo tây y đâu, thực tế tốn kém, đau đớn, chất lượng cuộc sống thấp (do phải lê la bệnh viện), cuối cùng thời gian sống còn lại chưa chắc bằng không chữa chạy gì.

Em sẽ theo:
- Ăn chay lành mạnh.
- yoga
- thiền

Và tìm hiểu về cái chết.

Cái này nói thì buồn cười, nhưng học cách chết chủ động (ko phải tự tử ạ), hiểu về nó, chắc khiến mình ko sợ về nó, đón nó một cách nhẹ nhàng (em nghĩ thế). Em hay nghe/đọc Tử thư Tây Tạng/Thiền sư Thích Nhất Hạnh/Khi im lắng cất lời... Hay ạ.

Lenguyenminh

Xe hơi
Em ko biết bạn cụ bị K gì và chữa ở đâu theo phương pháp này vì thực tế, e biết ở Việt đức có 1 trường hợp áp dụng theo cách này với chi phí 130 triệu cho 3 tuần điều trị.
Kết quả khả quan, người bệnh khỏe mạnh, nhưng thuốc thì ko biết bao giờ sẽ dừng. Thế nên với phương pháp này, trước tiên đòi hỏi gđ phải cực kỳ có đk ạ, chứ ko phải chỉ mất 6_8 trăm triệu cho 1 năm điều trị và sau đó đc ngừng thuốc đâu ạ.
Thế nên cách này hiện ko phổ biến vì có rất rất ít ng theo đc, hình như ngay cả viện K cg chỉ có khoảng 20 trường hợp đang theo cách này
Đang truyên ở K Tân Triều, đi Sing xét nghiệm, sau đó truyền, hiện đáp ứng tốt, BS bảo xong hết đợt sẽ dừng định kỳ xét nghiệm lại, nếu xuất hiện K lại tiếp tục truyền, đến khi nào truyền ko đáp ứng được nữa thì thôi,....vì phương pháp này mới 2018, chắc cũng chưa có ai đến kqua cuối nên cũng chưa chắc chắn sẽ kéo dài đc bao nhiêu lâu, hy vọng được dăm năm sống khoẻ !