[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

E chứng kiến nhiều trường hợp kiên quyết không chữa chạy j hết, chữa hay ko thường là do bệnh nhân, chứ người thân thì không ai nỡ.
Cá nhân e, ko biết nếu dính thì tư tưởng sợ chết nó đến đâu, chứ e là e dứt khoát không chữa chạy j hết.

thangoanh

Xe điện
Có điều trị, nhưng chỉ điều trị giảm đau thôi. Làm sao để người nhà càng đau ít càng tốt.

Puppet

Xe buýt
Bà Cụ nhà em trước làm Bác sỹ Bệnh viện K. Lên biết rõ abcd....căn bệnh này. Ông Cụ năm 68 tuổi phát hiện K tụy. Cả nhà, cùng họ hàng quyết định làm biện pháp tâm lý là giấu ông cụ, bảo là Bố bị u lành tính...Bà Cụ chuẩn bị sẵn thuốc giảm đau, mooc phin, Ông cụ phấn khởi, đi đâu cũng khoe tôi may thế cả phòng bệnh bị K mỗi tôi không bị...mọi người biết chuyện nhà em giấu rồi, lên phụ họa theo....Ông Cụ tinh thần thoải mái, vẫn đi câu, chắn cạ, đi xe máy về quê cách nhà 30km. Hai năm sau thì mất. Nhà em cùng Cô, dì, chú, bác...không thấy sai khi sử dụng biện pháp tâm lý này. Hai năm Ông cụ sống vui, thế là nhà em sướng rồi, còn hơn hai năm Ông cụ sống trong suy nghĩ mình cầm án tử rồi, hết thuốc chữa rồi....tâm bệnh làm cho con người mệt mỏi, bế tắc chả khác gì bị K. Tâm lý quan trọng lắm. Tư tưởng không thông, vác cái bi tông cũng thấy nặng + hóa trị, xạ trị vào nữa thì sức nào chịu cho thấu.
Cách làm nhà cụ khá phổ biến trong xh mình nhưng em ko đồng ý

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Vợ bác ruột e cũng bị ung thư phổi di căn xương, lúc phát hiện thì đã giai đoạn cuối. Nhưng vướng cái là bác vẫn còn trẻ với cả ham sống nên cả nhà đành quyết tâm điều trị. Được hơn năm qua bao lần xạ trị hoá trị thì bác cũng ra đi trong đau đớn và số tiền cũng ko phải là nhỏ. Nhớ mãi lúc cuối đời nấc rồi co giật cả ngày trời mà ko đi được, đúng là thương tâm.
Có một cái chi tiết ở đây rất nhức nhối đó là: bố mẹ vợ ( tức mẹ của bác gái dâu ấy ạ) thì quyết tâm chạy chữa, bảo phải cho sang Mỹ sang Sing chữa bằng được cùng lắm là bán nhà. Nhưng oái ăm cái là lại ko thấy nói gì về chuyện tiền nong. Bây h mà bán nhà thì bác vẫn đi mà bác trai với 2 em thì sau này lại ko có nhà để ở.
Tất nhiên là cuối cùng ko bán nhà những vẫn chữa trị ở Việt Nam đến lúc bác đi.
Câu chuyện e muốn nói đến ở đây là, chúng ta nếu có rơi vào trường hợp bị K thì nên tỉnh táo và suy nghĩ cho gia đình sau này. Ko nên bất chấp chữa trị rồi đến lúc hệ luỵ kéo theo là rất nặng nề
Chuẩn đó cụ tâm lí đã giết chết 7-80% rồi lo lắng sợ chết luôn trong tình trạng mệt mỏi vã mồ hôi thậm chí có người chào còn vãi cả đ ái ra nhiều nhà còn giấu ko cho ai biết vì sợ đến thăm sẽ đi nhanh. Tâm lí rất quan trọng sẵn sàng chấp nhận thì hướng điều trị tốt hơn.

hanoi beer

Xe điện
Đọc thớt này nặng nề quá .
Nói thì dễ nhưng khi thật sự đối diện với cái chết thì không thể nói trước được .

toyennha

Xe lăn
Năm 1998 ông bác em phát hiện bị ung thư ruột nên đưa đi Sing trị đến giờ vẫn sống vui sống khỏe với con cháu. Ba em năm 2012 bị ung thư phổi chuyển toàn bộ hồ sợ bệnh án ra phổi TW trị( bạn thân ba em mổ cho ba em) . bs chốt ba em nếu mổ xong bỏ thuốc lá ít rượu beer được khoản 15-20 năm. Đến giờ ba em cũng tốt lái xe đưa bà sau :D đi chơi bình thường. Thỉnh thoảng nhà có tiệc vẫn beer rượu được ai đến đâu ba em đến đó :) . chỉ trái gió trở trời hạch gì đó lại nổi lên phải uống thuốc vài hôm cho xẹp xuống . ba em chữa ung thư ko tốn tiền khủng lắm. Vì chỉ chịu tiền mỗ và vào hóa chất 1 lần ngoài Bắc. Còn lại chuyển vào SG làm bảo hiểm trả.

Martin 108

Xe tải
Đọc thớt này nặng nề quá .
Nói thì dễ nhưng khi thật sự đối diện với cái chết thì không thể nói trước được .
Vâng cụ. Cuộc sống hối hả quá đôi khi khiến mình nhìn vội rồi bỏ qua. Chỉ khi người thân gặp phải thì mình mới thấy thật rối bời. Quá khó để quyết định, không chỉ người bệnh, mà cả người nhà cũng vậy

NovRainInFall

Xe tăng
E để dành sức, có kêu gọi diệt khựa là e xung phong liền, đằng éo nào chả teo, cơ mà k cuối ng việt vẫn đủ sức làm thịt chục thằng bựa :))

nhapnhomsv

Xe tăng
Tốt nhất đừng nói cụ à, càng già người ta càng sợ chết. Tốt nhất là giấu và cho bà sử dụng thuốc giảm đau, cũng đừng điều trị nữa tốn kém mà chắc sức bà ko trụ nổi hóa chất. Nói hơi thô nhưng tuổi của bà cũng đã gần đất xa trời rồi, bà biết bà lo lắng lại càng đi nhanh. Hãy giảm đau đớn cho bà và để mọi thứ đến như quy luật của tự nhiên.
Vâng cụ,nhưng hình như mẹ em cũng đoán ra hôm nay thấy cụ lục tủ tìm ảnh rồi bảo em đi cùng ra cửa hàng ảnh gần nhà phóng to cho vào khung.Cụ bảo ảnh này để sau này các cháu cầm ở đám ma,biết là sinh lão bệnh tử con người không tránh được nhưng người thân sắp mất mà không cách gì cứu được thật là buồn.

Phucyenxanh

Xe điện
VN thì đa phần tập trung tây y ban đầu, sau đợt tổng tấn công thì cố gắng tăng thể trạng để duy trì bằng ăn uống, sau đó thì đông y cây cỏ để kéo dài..và chờ đợi hên xui. Còn bài cuối là moocphin
móc phin là tính bằng ngày rùi cụ ơi. Ở ta ít TH mờ K lại tính bằng năm đấy đa phần bằng tháng hoặc dưới 1năm thui.cháo là 1 trong số đó

Xe Tháo Bánh

Xe container
Sao các cụ nâng cao quan điểm vậy nhỉ? E đang thực tế phải cùng Gấu chống chọi và vượt qua đây. Cũng đang điều trị thuốc đích và bổ sung ăn uống. Các cụ nên hỏi những người đang hàng ngày điều trị chứ đừng nghe nói ạ.

thachnhung

Xe container
Giai đoạn này bác sĩ lại phải cân bảng kiểu gì cũng dở, gặp ông lang giỏi nhưng bất cần có khi là hay nhất!

Puppet

Xe buýt
Mẹ em 84 tuổi cũng đang bị K phổi di căn não,cả nhà đang phân vân có nên nói thật cho cụ biết không?!từ sau Tết đến giờ em stress quá.
Mỗi người một quan điểm. Với em ko nói là một cái tội. Có nhiều việc em chứng kiến những người làm những hành động trái với tự nhiên cứ nghĩ mình làm thế sẽ tốt cho người thân của họ. Tốt hay xấu mình có là người đó đâu mà biết. Tốt nhất hãy cho họ được quyết định cuộc đời họ. Sống lâu ko quan trọng, quan trọng là được quyết định cuộc sống của chính mình trừ khi bị lú lẫn

mr.l0nely.184

Xe điện
Đọc tâm sự, chia sẻ of cccm E thấy đúng là vẫn còn có nhiều mâu thuẫn và giằng xé lắm. Là bản thân mh bị thì có lẽ dễ dàng đưa ra qqđ, lchon hơn nhiều. Nhưng nếu là người thân thì quả thật là ...[-( . Từ khi chưa đọc thớt này bản thân E cũng đã có qđ of mh nếu số phận rơi vào mh. Dẫu sao mỗi người đều phải có lựa chọn của riêng mh dù có khó khăn đi chăng nữa. Chỉ là nhiều lúc chưa đành lòng vì có những vc vẫn chưa vẹn toàn:-?

thanhvn8020

Xe tải
Đọc thớt này, mới thấy thấm câu nói : Sức khoẻ là tài sản quý giá nhất. Nghe các cụ tâm sự, tự nhiên em muốn bỏ hết ganh đua ở đời. Dành nhiều thời gian hơn cho vợ con, người thân. Nhìn thấy nhau khoẻ mạnh, còn điều gì quý giá hơn thế.

livingvalue

Xe đạp
Ăn chay trường sẽ thiếu vitamin b12.
Hậu quả thiếu hụt này có khi 10 năm sau mới biểu hiện ra. Xác định ăn chay phải uống thêm b12, đừng nghe tin đồn ăn đồ muối chua hay rong biển có b12.
Bố em 68 tuổi bị k phổi, từ lúc phát hiện đến lúc mất 16 tháng, điều trị tây y đến cuối cùng. Từ sức khoẻ bình thường sau khi điều trị ngày càng yếu đi. Bố em sinh hoạt lành mạnh, ko thuốc lá, ko rượu chè bê tha, sang 4h dậy đi thể dục, tối đi tập văn nghệ. Nói chung lúc sống thì sức khoẻ vô biên, tưởng không gì quật ngã được. Nhưng sau khi truyền hoá chất thì mấy thấy sự kinh khủng, khi bị bệnh rồi sáng vẫn dậy sớm đi tập chạy bộ khoảng 2km rồi về tập động tác đến 6h là về tắm giặt đi ăn sáng. Khi truyền hoá chất thì mệt nằm bê xê lết, 3 hôm mới hoàn người.
Khi biết ông bị mắc k phổi cả nhà chỉ báo là u lành và điều trị cho teo u đi là xong. Khi ở nhà em xác định là ko theo tây y, chỉ giấu và uống thuốc nam nhưng thật sự nhà ai có người bị mới hiểu. Ông khoẻ mạnh như này mà ko làm gì cứ để vậy để chết dần chết mòn đi thì em lại ko chịu được. Sau khi Bs tư vấn xong em lại tự quyết theo Tây y. Tốn kém rất nhiều nhưng em vẫn chấp nhận hết. Sau khi bố em mất rồi bình tâm nghĩ lại thì thấy ông yếu dần đi cũng là do truyền hoá chất làm cơ thể ông ngày càng suy yếu đi, nếu ở nhà uống thuốc nam và đi chơi du lịch em nghĩ chắc bố em có quãng đời còn lại vui hơn, đỡ chịu đau đớn hơn như ở viện, tiêm truyền ven lặn hết, càng về sau lấy ven càng cực hình. Ông nhà em kiên cường lắm. May là em cũng cùng ông và gia đình đi xuyên việt 1 chuyến và mấy chuyến đi các tỉnh miền bắc rồi.
Theo quan điểm của em là dừng ăn thịt chuyển chế độ ăn chay, tập luyện yoga hay khí công, bỏ đường ra khỏi thực đơn. Có mẹ đứa bạn khi bị u não, Bs bảo điều trị nhưng bà chủ động về và chuyển chế động ăn chay và uống thuóc, năm ngoái gặp lại hỏi sức khoẻ thì bà vẫn bình thường gioè bà kỹ tính lắm chuyển sang ăn chay hẳn rồi. Và từ khi bà bị bệnh đến 2018 cũng gần 10 năm rồi.

livingvalue

Xe đạp
Tùy loại ung thư thôi cụ.Bố em ung thư tlt di căn xương,.5 năm điều trị trên k cũng sống tốt ,không kiêng khem để giữ sức.Sau chạy vào nội tạng 3 tháng thì mất,15 ngày cuối phải dùng moocphin.Nếu không sang đại học y phẫu thuật khi bị di căn bít môn vị thì cụ ra đi không đau đớn nhưng gđ không ai nỡ để cụ chết đói ra đi vì nó bít mất đường vào dạ dày.
Bố bạn e chết đói vì ung thư đây, ông cụ là bác sỹ mất sau khi phát hiện 1 năm. Không hiểu không ăn đc do bị bít hay cụ tự nhịn để chết?

Mẹ đẻ và mẹ chồng bạn e cũng ung thư. Một bà chết sau 1 năm. Bà kia phẫu thuật đc 1 năm r, vẫn đang sống. Đều mới hơn 60.

heroesdaubu

Xe điện
Ông già vợ em cũng K máu GĐ 4 năm ngoái, từ lúc phát hiện (ông chịu đi khám) đến khi cụ đi là 3 tháng. Gia đình điều trị tích cực ở 108 (đến hôm cụ đi) nhưng thể trạng cụ yếu quá, chỉ được có vậy. Rất may cụ nhà em ít bị đau. Về chi phí thì cũng kha khá, các con cùng hợp lực nên cũng đỡ. Đã K thì gia đình biết không có hy vọng chữa khỏi, chỉ mong kéo dài thêm chút nào hay chút đó. Như cụ gì ở trên nói, mấy ông thầy lang chém cũng ác lắm, Tây y đã bó tay thì đông y cũng vậy thôi.

Leanh65

Xe container
Bố bạn e chết đói vì ung thư đây, ông cụ là bác sỹ mất sau khi phát hiện 1 năm. Không hiểu không ăn đc do bị bít hay cụ tự nhịn để chết?

Mẹ đẻ và mẹ chồng bạn e cũng ung thư. Một bà chết sau 1 năm. Bà kia phẫu thuật đc 1 năm r, vẫn đang sống. Đều mới hơn 60.
Bố em bị di căn vào nội tạng bít đường vào dạ dày ,ăn uống gì nôn ra hết,toàn phải truyền 15 ngày sau sang đhy mổ nối thông nhưng nó chạy vào gan và mất.K họ không nói rõ cứ bảo chưa biết nguyên nhân,gia đình thì thương cụ và nghe bs đhy nên có hy vọng vì cụ cũng duy trì được 5 năm khỏe.Còn bên đại học y thì nhiệt tình ,cứ có tiền là chữa thôi vừa hài lòng gđ bệnh nhân,vừa có tiền vừa được nghiên cứu miễn phí.Sau em mới ngẫm lại bs trên khoa nội tiết ( điều trị hóa chất) ngày đầu điều trị cho cụ khi em hỏi duy trì được khoảng bao lâu có bảo :tùy sức khỏe người bệnh và khả năng đáp ứng thuốc ,thông thường khoảng 2 năm và khi nào nó di căn vào nội tạng thì hết thuốc chữa. Bố em khi bị lại cũng biết thế và bảo nên khám nếu do nó di căn vào nội tạng thì thôi về nhà nghỉ ngơi rồi ra đi nhẹ nhàng nhưng ác cái bs khoa chống đau k nó không nói di căn nội tạng mà cứ bảo chưa rõ nguyên nhân làm mình lạc hướng.Bố em cũng 78 rồi nhưng cụ khỏe lắm ,nếu không vì k thì các cụ nhà em đều toàn 90-100 thôi nên 78 vẫn bị ông em táng đấy.