[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

Civic to Merc.

Xe container
E có 1 ông chú là phó khoa ung bướu của một bệnh viện ngành quân y. Ông thường xuyên nói nếu tao mà không may bị K thì ko điều trì gì hết, chỉ chuẩn bị sẵn một số liều mooc phin để giảm đau thôi.

Ông ấy nói thế thôi, còn phải tùy chứ. Ví dụ bị K thực quản hay dạ dày, đại trực tràng thì ít nhất sẽ phẫu thuật. Còn xạ trị hay hóa trị nữa ko thì cân nhắc. Vì nếu bị K kia mà ko phẫu thuật thì vài ngày hay vài tuần là đi rồi. Phẫu thuật thì vẫn có thể tính bằng năm đc.

datthao

Xe đạp
Website
htd.net.vn
Mẹ em 84 tuổi cũng đang bị K phổi di căn não,cả nhà đang phân vân có nên nói thật cho cụ biết không?!từ sau Tết đến giờ em stress quá.
Tốt nhất đừng nói cụ à, càng già người ta càng sợ chết. Tốt nhất là giấu và cho bà sử dụng thuốc giảm đau, cũng đừng điều trị nữa tốn kém mà chắc sức bà ko trụ nổi hóa chất. Nói hơi thô nhưng tuổi của bà cũng đã gần đất xa trời rồi, bà biết bà lo lắng lại càng đi nhanh. Hãy giảm đau đớn cho bà và để mọi thứ đến như quy luật của tự nhiên.

MinhTanQuan

Xe hơi
Em cũng bị K nhưng may mắn là phát hiện sớm nên điều trị cũng không quá phức tạp. Sau phẫu thuật em thấy mình khá khỏe, tâm lý cũng thoải mái. Lúc mới phát hiện cũng bị choáng 1 chút, xong nghĩ lại mình còn sống ngày nào thì sẽ sống cho vui vẻ ngày đó. Em cũng xác định là khi nặng quá thì thôi không cố chữa nữa để dành tiền cho con.

MinhTanQuan

Xe hơi
Gom lấy đôi chục vỉ deluxe rồi chìm vào giấc ngủ ngàn thu là hay nhất đỡ khổ cho chồng/ vợ con và người thân.đó là với gđ bình thường còn có thóc thì chiến tẹt.vợ bạn thân e cũng dính k đoạn kết hắn nói vs e tính bán nhà để chiến nhưng e giải thích hắn nghe 2 đứa con đang tuổi ăn học ko thể làm vậy, thế mà ăn chay thiền giờ đi làm trở lại đc gần 5 năm rồi.
Thuốc deluxe là thuốc gì vậy cụ ơi? Em cũng muốn dự trữ 1 ít ạ. Em muốn khi quá mệt sẽ ra đi êm ái, đỡ khổ cho mình và người thân.

dungblhk

Xe buýt
Theo em thì ko nên cố. Em & vợ em cũng xác định rõ là đứa nào chẳng may bị ung thư thì chỉ cố gắng sống với gd ngày nào hay ngày ấy thôi, tiền để dành cho con.
Lí do: em có vài người họ hàng bị ung thư, chữa kiểu gì cũng ko qua khỏi, chỉ đc 1-2 năm, tốn kém, đau đớn, khổ sở, trừ 1 ông anh họ (lấy bà chị họ), lúc gần chết mọi người mới biết, trc đó chỉ vợ & anh chị em ruột biết, ông ấy chỉ ăn uống điều độ (bthg ông này cũng ko ăn uống quá đà bao giờ, người khá lành), tập thiền, bớt công việc để dành phần lớn tgian cho với vợ con, từ lúc phát hiện đến khi mất là hơn 2 năm.
Nên giống cụ này

duachuot123

Xe điện
Khổ thế hả cụ. E đài thọ cụ liều thuốc chuột và 01 vé hóa thân 30 củ. Đcmm chửi nơi chôn rau cắt rốn k bằng pet
Một trong những lí do là có những thằng vừa ngâu vừa mất dạy như chú mài nữa.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái chính là tâm lý của người bệnh, xác định buông hết và đi nhanh, sớm giải thoát....vì ai cũng 1 lần chết. Cũng khó nói vì còn tuỳ từng người.

xuanha_ng

Xe điện
Bố em 68 tuổi bị k phổi, từ lúc phát hiện đến lúc mất 16 tháng, điều trị tây y đến cuối cùng. Từ sức khoẻ bình thường sau khi điều trị ngày càng yếu đi. Bố em sinh hoạt lành mạnh, ko thuốc lá, ko rượu chè bê tha, sang 4h dậy đi thể dục, tối đi tập văn nghệ. Nói chung lúc sống thì sức khoẻ vô biên, tưởng không gì quật ngã được. Nhưng sau khi truyền hoá chất thì mấy thấy sự kinh khủng, khi bị bệnh rồi sáng vẫn dậy sớm đi tập chạy bộ khoảng 2km rồi về tập động tác đến 6h là về tắm giặt đi ăn sáng. Khi truyền hoá chất thì mệt nằm bê xê lết, 3 hôm mới hoàn người.
Khi biết ông bị mắc k phổi cả nhà chỉ báo là u lành và điều trị cho teo u đi là xong. Khi ở nhà em xác định là ko theo tây y, chỉ giấu và uống thuốc nam nhưng thật sự nhà ai có người bị mới hiểu. Ông khoẻ mạnh như này mà ko làm gì cứ để vậy để chết dần chết mòn đi thì em lại ko chịu được. Sau khi Bs tư vấn xong em lại tự quyết theo Tây y. Tốn kém rất nhiều nhưng em vẫn chấp nhận hết. Sau khi bố em mất rồi bình tâm nghĩ lại thì thấy ông yếu dần đi cũng là do truyền hoá chất làm cơ thể ông ngày càng suy yếu đi, nếu ở nhà uống thuốc nam và đi chơi du lịch em nghĩ chắc bố em có quãng đời còn lại vui hơn, đỡ chịu đau đớn hơn như ở viện, tiêm truyền ven lặn hết, càng về sau lấy ven càng cực hình. Ông nhà em kiên cường lắm. May là em cũng cùng ông và gia đình đi xuyên việt 1 chuyến và mấy chuyến đi các tỉnh miền bắc rồi.
Theo quan điểm của em là dừng ăn thịt chuyển chế độ ăn chay, tập luyện yoga hay khí công, bỏ đường ra khỏi thực đơn. Có mẹ đứa bạn khi bị u não, Bs bảo điều trị nhưng bà chủ động về và chuyển chế động ăn chay và uống thuóc, năm ngoái gặp lại hỏi sức khoẻ thì bà vẫn bình thường gioè bà kỹ tính lắm chuyển sang ăn chay hẳn rồi. Và từ khi bà bị bệnh đến 2018 cũng gần 10 năm rồi.

thangngviet

Xe tăng
em là em dùng moocfin, đằng nào cũng đi, nghìn tỷ còn đi ầm ầm kia kìa, để tiền cho vợ con, tinh thần tốt là được. bạn em K phổi, xác định sẽ đi, vun vén cho vợ con, vẫn cười đùa đến phút cuối, 6 năm đi. cuối đời lại đc phê!

khanhtx8

Xe tăng
Là em, ung thư nội tạng từ giai đoạn 2 trở đi là em không điều trị, em đủ tự tin lạc quan sống tiếp

Còn điều trị hay không là quyền quyết định của bệnh nhân chứ không phải người nhà. Nhà ai có người bị K rồi sẽ thấy cái đó đúng, không ai quyết định được mạng sống, sự đau đớn và thời gian sống của người khác.

Matchia

Xe tải
Thuốc deluxe là thuốc gì vậy cụ ơi? Em cũng muốn dự trữ 1 ít ạ. Em muốn khi quá mệt sẽ ra đi êm ái, đỡ khổ cho mình và người thân.
Seduxen cụ ạ. Là thuốc ngủ bán theo đơn.

Leanh65

Xe container
Thuốc ngủ xeduxen cụ ấy gõ nhầm thôi.Thuốc này uống cùng với một liều hạ đường huyết của chữa tiểu đường thì đi nhanh lắm ,khỏi rửa ruột luôn.Ấy là em thấy các cao nhân bảo vậy.

HanhTu811

Xe buýt
Bạn em nó cũng ung, 28t, tiên lượng sống 5năm 80%. Sang Thái điều trị 2tháng bv hiện đại, chất lượng như ks 5sao, kết quả ko khả quan, về chấp nhận thôi ạ...

Leanh65

Xe container
Bố em 68 tuổi bị k phổi, từ lúc phát hiện đến lúc mất 16 tháng, điều trị tây y đến cuối cùng. Từ sức khoẻ bình thường sau khi điều trị ngày càng yếu đi. Bố em sinh hoạt lành mạnh, ko thuốc lá, ko rượu chè bê tha, sang 4h dậy đi thể dục, tối đi tập văn nghệ. Nói chung lúc sống thì sức khoẻ vô biên, tưởng không gì quật ngã được. Nhưng sau khi truyền hoá chất thì mấy thấy sự kinh khủng, khi bị bệnh rồi sáng vẫn dậy sớm đi tập chạy bộ khoảng 2km rồi về tập động tác đến 6h là về tắm giặt đi ăn sáng. Khi truyền hoá chất thì mệt nằm bê xê lết, 3 hôm mới hoàn người.
Khi biết ông bị mắc k phổi cả nhà chỉ báo là u lành và điều trị cho teo u đi là xong. Khi ở nhà em xác định là ko theo tây y, chỉ giấu và uống thuốc nam nhưng thật sự nhà ai có người bị mới hiểu. Ông khoẻ mạnh như này mà ko làm gì cứ để vậy để chết dần chết mòn đi thì em lại ko chịu được. Sau khi Bs tư vấn xong em lại tự quyết theo Tây y. Tốn kém rất nhiều nhưng em vẫn chấp nhận hết. Sau khi bố em mất rồi bình tâm nghĩ lại thì thấy ông yếu dần đi cũng là do truyền hoá chất làm cơ thể ông ngày càng suy yếu đi, nếu ở nhà uống thuốc nam và đi chơi du lịch em nghĩ chắc bố em có quãng đời còn lại vui hơn, đỡ chịu đau đớn hơn như ở viện, tiêm truyền ven lặn hết, càng về sau lấy ven càng cực hình. Ông nhà em kiên cường lắm. May là em cũng cùng ông và gia đình đi xuyên việt 1 chuyến và mấy chuyến đi các tỉnh miền bắc rồi.
Theo quan điểm của em là dừng ăn thịt chuyển chế độ ăn chay, tập luyện yoga hay khí công, bỏ đường ra khỏi thực đơn. Có mẹ đứa bạn khi bị u não, Bs bảo điều trị nhưng bà chủ động về và chuyển chế động ăn chay và uống thuóc, năm ngoái gặp lại hỏi sức khoẻ thì bà vẫn bình thường gioè bà kỹ tính lắm chuyển sang ăn chay hẳn rồi. Và từ khi bà bị bệnh đến 2018 cũng gần 10 năm rồi.
Tùy loại ung thư thôi cụ.Bố em ung thư tlt di căn xương,.5 năm điều trị trên k cũng sống tốt ,không kiêng khem để giữ sức.Sau chạy vào nội tạng 3 tháng thì mất,15 ngày cuối phải dùng moocphin.Nếu không sang đại học y phẫu thuật khi bị di căn bít môn vị thì cụ ra đi không đau đớn nhưng gđ không ai nỡ để cụ chết đói ra đi vì nó bít mất đường vào dạ dày.

Anhnguyen29

[Tịch thu bằng lái]
Tùy vào hoàn cảnh, mỗi người một lựa chọn, không có công thức chung cho mọi người.

tungtran12345

Xe buýt
Vợ bác ruột e cũng bị ung thư phổi di căn xương, lúc phát hiện thì đã giai đoạn cuối. Nhưng vướng cái là bác vẫn còn trẻ với cả ham sống nên cả nhà đành quyết tâm điều trị. Được hơn năm qua bao lần xạ trị hoá trị thì bác cũng ra đi trong đau đớn và số tiền cũng ko phải là nhỏ. Nhớ mãi lúc cuối đời nấc rồi co giật cả ngày trời mà ko đi được, đúng là thương tâm.
Có một cái chi tiết ở đây rất nhức nhối đó là: bố mẹ vợ ( tức mẹ của bác gái dâu ấy ạ) thì quyết tâm chạy chữa, bảo phải cho sang Mỹ sang Sing chữa bằng được cùng lắm là bán nhà. Nhưng oái ăm cái là lại ko thấy nói gì về chuyện tiền nong. Bây h mà bán nhà thì bác vẫn đi mà bác trai với 2 em thì sau này lại ko có nhà để ở.
Tất nhiên là cuối cùng ko bán nhà những vẫn chữa trị ở Việt Nam đến lúc bác đi.
Câu chuyện e muốn nói đến ở đây là, chúng ta nếu có rơi vào trường hợp bị K thì nên tỉnh táo và suy nghĩ cho gia đình sau này. Ko nên bất chấp chữa trị rồi đến lúc hệ luỵ kéo theo là rất nặng nề

mazda3_pro

Xe lăn
Em cảm ơn cụ đã nhắc vụ nguy cơ cao phải tầm soát cho thế hệ sau. Chả giấu gì cccm, em quyết định không đẻ con luôn cho khỏi truyền cái gene kém (không chỉ về bệnh K mà còn lắm bệnh khác) đi lung tung. Việc tầm soát em không làm kỹ được như dượng cụ, nhưng em giữ lối sống lành mạnh (ăn uống thanh đạm, thể dục vừa sức, không bia rượu thuốc lá, cố chừa được thói thức khuya nữa là đủ bộ). Thêm nữa, tuy nói là mất vì K nhưng 2 người thân mất vì K gần nhất của em đều phát hiện K ở tuổi già. Bà nội em mất năm ngoái vì K thực quản, thọ 93 tuổi. Thế nên giờ em coi K như một giai đoạn tất yếu phải trải qua trước khi rời khỏi thế giới thôi. Qua sớm hay muộn, nhanh hay chậm đều xác định là mệt mỏi. Tài sản của em thì không nhiều nhưng vì không có con nên chắc sau này em sẽ góp một phần cho viện hay quỹ nghiên cứu y dược gì đó, cũng coi như một kiểu lo cho người ở lại.
Tại sao lại không đẻ con hở cụ? K không di truyền cũng không lây cụ à.

Duc Sang

Xe container
Nếu bị kết luận giai đoạn cuối theo cháu thì không nên chạy chữa nữa. Hãy để người bệnh được ở bên gia đình trong khoảng thời gian còn lại (thay vì suốt ngày phải nằm trong bệnh viện). Nếu đi chơi được cùng gia đình thì tốt. Có chữa chạy cũng chỉ là kéo dài thêm sự đau đớn của người bệnh (mổ xẻ, hóa chất, xạ trị). Khổ cả người bệnh và người nhà và lại còn tốn kém 1 khoản rất lớn. Nhiều gia đình khánh kiệt, nợ nần sau khi chữa chạy cho người thân mà cuối cùng người thân vẫn ra đi.
Cháu có 2 người thân bị K giai đoạn cuối nhưng theo 2 con đường khác nhau:
- Ông em tập trung chữa chạy, tốn kém tiền tỷ, 2 năm cuối toàn mổ xẻ, truyền hóa chất, xạ trị, lấy bệnh viện làm nhà, cả gia đình lúc nào cũng phải cắt cử 2 người phục vụ. Thế rồi cũng phải ra đi trong đau đớn (tiêm mooc phin liên tục). :(
- Ông chú kiên quyết không chữa chạy. Phần cuối đời vui vẻ bên con cháu ở nhà cho đến khi qua đời. :(