[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

livingvalue

Xe đạp
Ông già vợ em cũng K máu GĐ 4 năm ngoái, từ lúc phát hiện (ông chịu đi khám) đến khi cụ đi là 3 tháng. Gia đình điều trị tích cực ở 108 (đến hôm cụ đi) nhưng thể trạng cụ yếu quá, chỉ được có vậy. Rất may cụ nhà em ít bị đau. Về chi phí thì cũng kha khá, các con cùng hợp lực nên cũng đỡ. Đã K thì gia đình biết không có hy vọng chữa khỏi, chỉ mong kéo dài thêm chút nào hay chút đó. Như cụ gì ở trên nói, mấy ông thầy lang chém cũng ác lắm, Tây y đã bó tay thì đông y cũng vậy thôi.
Lang băm thuốc nam gặp ông chém thì cũng vài trăm triệu và cả tỷ bạc ạ. Nó nhìn mình giàu hay nghèo ra giá. Vẫn có lang xịn nhưng lang thuốc nam chữa ung thư hầu hết là lang băm. Ngày xưa làm gì có bệnh ung thư để các cụ truyền phương thuốc lại?
Bố em bị di căn vào nội tạng bít đường vào dạ dày ,ăn uống gì nôn ra hết,toàn phải truyền 15 ngày sau sang đhy mổ nối thông nhưng nó chạy vào gan và mất.K họ không nói rõ cứ bảo chưa biết nguyên nhân,gia đình thì thương cụ và nghe bs đhy nên có hy vọng vì cụ cũng duy trì được 5 năm khỏe.Còn bên đại học y thì nhiệt tình ,cứ có tiền là chữa thôi vừa hài lòng gđ bệnh nhân,vừa có tiền vừa được nghiên cứu miễn phí.Sau em mới ngẫm lại bs trên khoa nội tiết ( điều trị hóa chất) ngày đầu điều trị cho cụ khi em hỏi duy trì được khoảng bao lâu có bảo :tùy sức khỏe người bệnh và khả năng đáp ứng thuốc ,thông thường khoảng 2 năm và khi nào nó di căn vào nội tạng thì hết thuốc chữa. Bố em khi bị lại cũng biết thế và bảo nên khám nếu do nó di căn vào nội tạng thì thôi về nhà nghỉ ngơi rồi ra đi nhẹ nhàng nhưng ác cái bs khoa chống đau k nó không nói di căn nội tạng mà cứ bảo chưa rõ nguyên nhân làm mình lạc hướng.Bố em cũng 78 rồi nhưng cụ khỏe lắm ,nếu không vì k thì các cụ nhà em đều toàn 90-100 thôi nên 78 vẫn bị ông em táng đấy.
Khổ nhỉ, bố bạn em nhịn đói cả tháng ạ.

xuanha_ng

Xe điện
Ăn chay trường sẽ thiếu vitamin b12.
Hậu quả thiếu hụt này có khi 10 năm sau mới biểu hiện ra. Xác định ăn chay phải uống thêm b12, đừng nghe tin đồn ăn đồ muối chua hay rong biển có b12.
Em thấy giờ bác ý vẫn sống, hay uống nước hoa quả tươi và alo ăn thịt. Khả năng vẫn bổ xung các thuốc thì em ko hỏi nhưng em nghĩ chắc vẫn phải uống thuốc bổ thêm ạ. Em thấy mấy sư bác ăn chay trường bao năm nay rồi có sao đâu, béo tốt

Traubotube

Xe điện
Người Việt Nam mình có thói quen hàng ngày phá sức khoẻ vào những trò vô bổ, như nhậu nhẹt. Lại lười đi khám bệnh định kỳ để phát hiện ra bệnh sớm. Cho nên khi phát hiện ra bệnh thì đều nghiệm trọng cả
Khám bệnh định kỳ là khám ntn cụ ơi?

livingvalue

Xe đạp
Em thấy giờ bác ý vẫn sống, hay uống nước hoa quả tươi và alo ăn thịt. Khả năng vẫn bổ xung các thuốc thì em ko hỏi nhưng em nghĩ chắc vẫn phải uống thuốc bổ thêm ạ. Em thấy mấy sư bác ăn chay trường bao năm nay rồi có sao đâu, béo tốt
Bác nhìn ngoài sao biết được. Khoa học chứng minh rồi, người ăn chay trường hiểu biết họ vẫn uống b12. Hoàn toàn không thể bổ sung b12 ở đường thực vật vì nếu có thì nó lại ở dạng hợp chất người không hấp thu được. Người vn thì hơi lười tìm hiểu, nên ăn là ăn thôi. Có bệnh và trông có vẻ béo tốt.

Sư giờ mấy người ăn chay trường thật?
Rượu, bia, trai gái, thịt chó gặp sư Đ ảng viên dùng tất.

sweet_heart

Xe buýt
Bố vợ cháu cũng bị K. Vợ cháu làm nghiên cứu tiến sĩ ở phòng thí nghiệm của 1 giáo sư trước đây là học trò của giáo sư Honjo (đạt giải nobel y học năm ngoái). Trước đây giáo sư cùng nhóm nghiên cứu với thầy Honjo và đóng góp quan trọng trong nghiên cứu để thầy Honjo đạt giải Nobel.

Nói chung thì K cũng rất khó để chữa dứt điểm với nền y học hiện tại. Cốt lõi của vấn đề là “hạnh phúc”.

Chọn gì miễn sao mọi người cảm thấy an lòng nhất để vượt qua khó khăn.

Không nên quá đau thương mà để lại hậu quả nặng nề cho người ở lại.

P.s: Nhà bố vợ cháu có điều kiện nên chiến đấu đến cùng ạ :)

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em đang bị k giai đoạn 1 bàng quang... hix. Sau khi mổ và điều trị hoá chất sục bàng quang thì cứ 3 tháng khám 1 lần, cứ 1 lần khám thấy mình lại được sống thêm 3 tháng nữa, đầu tiên e kiêng nhiều nhưng giờ k kiêng gì cả ngoài thuốc lá và rượu nặng, chuyển sang chạy bộ tập thể dục. bia vẫn uống đều vài lonzz. Nhiều khi lạc quan nghĩ sống chết có số.

gaiyeu

[Tịch thu bằng lái]
Tây Tàu ko biết sao, chứ ở VN mình thì đa phần phát hiện ra ung thư là bị nặng và ít có cơ hội qua khỏi.

Với mức sống của đa phần người dân VN thì điều trị ung thư cực kì tốn kém, làm khánh kiệt gia đình nhưng kết quả cuối cùng vẫn đi. Cccm có thể nhìn quanh và gặp ko ít gia đình như vậy.

Lỡ người thân mà bị K nặng, bác sĩ tiên lượng khó qua thì phải làm sao hả cccm?

- Tiếp tục theo đến cùng : ban đầu chắc ai cũng làm vậy. Nhưng khi thời gian điều trị tính bằng năm, nhà cửa tài sản bán hết, con cái nheo nhóc, ko còn khả năng theo nữa...

- Chấp nhận số phận và tìm vế thuốc Nam: hoặc kéo dài hơn (hiếm), hoặc đi nhanh hơn
- ...
phải tìm mọi cách để chữa trị cho người bệnh, tất cả vì tương lai con em của ... bác sĩ

haivanphe

Xe container
Bà già vợ em vừa qua lễ 49 ngày, bà mất vì K ống mật. Sau khi được 108 phẫu thuật, đặt ống nhân tạo thì bà sống mạnh khỏe được 5 năm. Sau đó bà trở bệnh nặng và được 3 tháng thì mất. Nhà em thuộc dạng có điều kiện nên 1 tháng cuối đưa bà vào bệnh viện xịn, để bà được hưởng sự chăm sóc tốt nhất của tập thể y tá, bác sĩ như là một sự báo hiếu của con cái. Giai đoạn cuối thì khó đỡ lắm, vui vẻ mà chấp nhận số phần thôi, miễn là lúc đi không đau đớn quá.

ngocquang1234

Xe tải
Ông ngoại nhà em cũng ngoài 70. Cũng bị U vòm họng giai đoạn cuối. Được cái ông bảo hiểm 100% . Đi khám và chữa trị tại K1 . K2 và K3 . Bị K3 trả về đến lần thứ 3. Sức khỏe yếu đến mức không thể hóa trị được.
Lần nào về gia đình cũng đều phải nói dối là sức khỏe ổn bác sĩ cho về. Lạ cái cứ về là ông ăn được. Ngủ được. Sức khỏe lại thấy đi lên.
Sau lần thứ 3 trả về đó. Gia đình quyết định cho ở nhà hẳn 6 tháng. Sau 6 sáng sức khỏe ông nhìn thấy khác hẳn . Ông vẫn ăn kiêng đều đặn. Sau 6 tháng lên khám bác sĩ phán ngay câu xanh rờn. U đã teo còn lại rất nhỏ.
6 tháng sau lên khám tiếp. Bác sĩ lại phán không phát hiện thấy u nữa.
Không biết ông ngoại em thuộc trường hợp đặc biệt nào không. Nhưng nhiều khi đúng là còn nước còn tát và liệu pháp tâm lý em thấy rất hiệu quả.

Dân Tổ

Xe container
Em hàng ngày phải hỗ trợ các ca bn K điều trị tại nước ngoài, và để trả lời với trường hợp câu hỏi của thớt em xin phép ngắn gọn:

- Nếu ở giai đoạn muộn, tùy thuộc vào tiến triển của bệnh, điều kiện, khả năng tài chính + hoàn cảnh gia đình bệnh nhân mà nên có kế hoạch điều trị cụ thể. Vẫn nên điều trị dù thực sự sẽ vất vả cho người thân, nhưng hãy cố gắng hết sức, được ngày nào hay ngày đó. Tìm hiểu các lựa chọn, các phác đồ phù hợp với khả năng gia đình có thể. (các chính sách bảo hiểm, thuốc...)

- Giai đoạn sớm, chủ động tìm hiểu các thông tin về điều trị bệnh, gặp các bác sĩ có chuyên môn điều trị tại các cơ sở uy tín để được tư vấn. Tham gia các nhóm hỗ trợ trên mạng xã hội, lên kế hoạch tài chính và sinh hoạt cho lộ trình điều trị lâu dài nếu cần.

- Với tài chính tốt có thể điều trị tại nước ngoài, phải luôn hiểu 1 vấn đề thực tế là điều trị để kéo dài thời gian, kiểm soát tiến triển bệnh chứ hiện tại không có phác đồ nào chữa được bệnh.

Em luôn mong những tiến bộ trong nghiên cứu điều trị sẽ sớm đem đến những thành công và hi vọng mới cho bn Ung thư, đồng hành cùng nhiều bệnh nhân mà sau đó phải đối mặt với việc họ sẽ phải dừng bước, mọi nỗ lực cũng sẽ đến 1 thời điểm kết thúc thực sự rất đau đớn và buồn các cụ ạ. Với bn lớn tuổi, có shock nhưng gặp những bn nhi thì nhiều lúc em không cầm được lòng...

nhapnhomsv

Xe tăng
Bà già vợ em vừa qua lễ 49 ngày, bà mất vì K ống mật. Sau khi được 108 phẫu thuật, đặt ống nhân tạo thì bà sống mạnh khỏe được 5 năm. Sau đó bà trở bệnh nặng và được 3 tháng thì mất. Nhà em thuộc dạng có điều kiện nên 1 tháng cuối đưa bà vào bệnh viện xịn, để bà được hưởng sự chăm sóc tốt nhất của tập thể y tá, bác sĩ như là một sự báo hiếu của con cái. Giai đoạn cuối thì khó đỡ lắm, vui vẻ mà chấp nhận số phần thôi, miễn là lúc đi không đau đớn quá.
Em thấy bệnh viện 108 điều trị ung thư có vẻ tốt nhỉ,em định đưa mẹ em vào đây

DAEWOO_LABO

Xe tải
Ông ngoại nhà em cũng ngoài 70. Cũng bị U vòm họng giai đoạn cuối. Được cái ông bảo hiểm 100% . Đi khám và chữa trị tại K1 . K2 và K3 . Bị K3 trả về đến lần thứ 3. Sức khỏe yếu đến mức không thể hóa trị được.
Lần nào về gia đình cũng đều phải nói dối là sức khỏe ổn bác sĩ cho về. Lạ cái cứ về là ông ăn được. Ngủ được. Sức khỏe lại thấy đi lên.
Sau lần thứ 3 trả về đó. Gia đình quyết định cho ở nhà hẳn 6 tháng. Sau 6 sáng sức khỏe ông nhìn thấy khác hẳn . Ông vẫn ăn kiêng đều đặn. Sau 6 tháng lên khám bác sĩ phán ngay câu xanh rờn. U đã teo còn lại rất nhỏ.
6 tháng sau lên khám tiếp. Bác sĩ lại phán không phát hiện thấy u nữa.
Không biết ông ngoại em thuộc trường hợp đặc biệt nào không. Nhưng nhiều khi đúng là còn nước còn tát và liệu pháp tâm lý em thấy rất hiệu quả.
ông ngoại nhà bác ăn kiêng những gì vậy? theo em nghĩ thì quan trọng vẫn là sức đề kháng + tâm lý của con người sẽ chiến thắng được bệnh tật.

konachi102

Xe buýt
Nói thật người ngoài dễ quyết ng nhà còn nước còn tát . Nhưng trước nhà em có ng bị K giai đoạn cuối bsi bảo ko nên truyền hóa chất nhưng thuận theo ý bệnh nhân cố truyền vào nó đau đớn nên mất sớm để ko truyền sống dc 1 thời gian nữa

Leanh65

Xe container
Em đang bị k giai đoạn 1 bàng quang... hix. Sau khi mổ và điều trị hoá chất sục bàng quang thì cứ 3 tháng khám 1 lần, cứ 1 lần khám thấy mình lại được sống thêm 3 tháng nữa, đầu tiên e kiêng nhiều nhưng giờ k kiêng gì cả ngoài thuốc lá và rượu nặng, chuyển sang chạy bộ tập thể dục. bia vẫn uống đều vài lonzz. Nhiều khi lạc quan nghĩ sống chết có số.
Cụ nhớ kiểm tra đều đặn nhé,.Bố em họ cho về bảo 3 tháng lên kiểm tra lại,cụ đi được hai lần thấy ổn định và người vẫn khỏe nên ngại lên HN xa xôi phiền con cái hơn nữa 5 năm trên viện cũng oải rồi thế là để 9 tháng thấy có biểu hiện khác mới nên kiểm tra thì đã xâm lấn hết sang nội tạng với khớp xương nên không thể khống chế được nữa.
Âu cũng là số vì bv họ buộc phải cho về do hết các đợt bảo hiểm.
Bố em truyền tổng 34 lần cả thảy.

ngocquang1234

Xe tải
ông ngoại nhà bác ăn kiêng những gì vậy? theo em nghĩ thì quan trọng vẫn là sức đề kháng + tâm lý của con người sẽ chiến thắng được bệnh tật.
Chỉ ăn chay cụ ạ. Cơm và rau... được cái đồ ở quê toàn đồ sạch

Joan_tèo

Xe tải
Đọc bài này sợ thật. Độc giả của vnexpress không biết thể loại gì toàn comment cay nghiệt cho cô vợ. Kinh tế gia đình không biết thế nào nhưng chữa ung thư mà dùng thuốc mới, phác đồ tân tiến thì cứ xác định một tháng bay hết tầm chục triệu là ít.

hacvuphong

Xe tăng
Mỗi người một quan điểm. Với em ko nói là một cái tội. Có nhiều việc em chứng kiến những người làm những hành động trái với tự nhiên cứ nghĩ mình làm thế sẽ tốt cho người thân của họ. Tốt hay xấu mình có là người đó đâu mà biết. Tốt nhất hãy cho họ được quyết định cuộc đời họ. Sống lâu ko quan trọng, quan trọng là được quyết định cuộc sống của chính mình trừ khi bị lú lẫn
Khó phết cụ à. Khi quỹ thời gian ngắn họ sợ chết, hơn nữa người già hẳn tính khí như trẻ con khó giải thích lắm. Tuổi 60 trở lại nên nói thật để người thân lựa chọn.

Khem

Xe buýt
Bố em bị K phổi khi mới 61 tuổi. Bình thường bố em khoẻ mạnh lắm, tự dưng thấy mệt, mệt kiểu mất sức ý ạ. Chồng em quyết định đưa bố vào thẳng Bạch Mai, chụp PET. Em thì không có kinh nghiệm gì, luôn tin bố không bao giờ bị K, kiểu gì lo lắng của chồng em cũng là thừa. Ấy vậy mà... Phổi của bố có khối u, bắt sáng mạnh. Tuy chưa sinh thiết, nhưng các bác sĩ gần như kết luận K phổi. Bs quen (cũng giỏi lắm) kết luận luôn, chả cần sinh thiết. :(

Em không khóc được. Chỉ đến hôm sau, nhìn vào chính mình trong gương, mới không thể cầm lòng.

Và rồi cuộc chiến đấu bắt đầu! Mới bắt đầu nhưng đã nhìn thấy kết thúc. Âm hưởng chung là sự sợ hãi thường trực. Em nghĩ em bị chắc chắn em cũng không sợ hãi như này. Vì em sợ mất bố em!

Bàn đi tính lại cùng bố và chồng em, mọi người cùng quyết định không sinh thiết. Bố sẽ bỏ rượu, bia, thuốc lá, ăn thực dưỡng kết hợp với nhịn đói. Nói thì khơi khơi vậy thôi, nhưng cực khó, đối với cả người thực hiện lẫn một ê kíp le ve thường trực xung quanh. Nó thực sự là trận chiến đối với tất cả mọi người trong gia đình.

Thực đơn 1 ngày của bố em: Sáng, trưa ăn lưng cơm gạo lứt với muối mè. Tối nhịn. Uống nước lọc với lượng hạn chế. Cái quan trọng nhất và khổ sở nhất không phải là ăn khắc khổ hay nhịn đói, mà chính là việc bắt bố em nhai 100 cái cho 1 thìa cơm bằng thìa sữa chua, nhai ngậm miệng không cho không khí vào, nhai thành nước rồi uống ực một lần. Nguyên tắc là uống đồ ăn và ăn đồ uống. Tổng chỉ huy việc ăn uống này của bố chính là chồng em. Mẹ em là phục vụ, nấu nướng, bưng bê. Em là cổ động viên và bố em là người thực thi. Để theo phương pháp này, chồng em nghiên cứu rất kĩ, và cực kì công phu trong việc gặp gỡ những người nổi tiếng trong giới thực dưỡng. Chị Mai, chị Thu, chú Tuấn, bác Đãng, cô Tý... Họ đều là những bệnh nhân ung thư bị viện trả về, chiến thắng được căn bệnh này tính bằng chục năm. Các cô chú rất tốt, luôn tận tình hướng dẫn cho chồng em, thậm chí đến gặp bố em để ông thêm dũng khí.

Bố em rất ngoan (hay do nể con rể), thực hành răm rắp (chứ bố em không sợ chết đâu. Ông là người can trường, cuộc đời cũng thăng trầm, ba chìm, bảy nổi, cái chết có sá gì) (hoặc nói như chồng em, bố làm được vậy là do bố thương em quá, bố làm sao, em khó lòng chịu được). Kết quả là: tuy ông gầy rộc đi nhưng sức khoẻ cực kì tốt. Những bệnh mãn tính về họng và đường tiêu hoá biến đâu mất. 7 tháng ăn như vậy, bố em không phải dùng đến một viên thuốc nào (chuyện lạ với bố em). Ông làm việc dai sức hơn, không biết mệt là gì.

6 tháng, nhà em cho bố đi kiểm tra lại. Chụp X quang, chụp cộng hưởng từ ở Vietlife đều cho kết quả kinh ngạc: khối u không những không phát triển, nó còn déo đi.

Bác sĩ quen, người mà luôn thúc bố em sinh thiết rồi mổ, người mà phản đối cực lực chuyện ăn chay, nhịn đói để chữa ung thư, cũng phải trầm ngâm và bảo: Khối u ở phổi, nếu là ác tính, thì 6 tháng kiểu gì nó cũng phải phát triển rồi, chưa nói tới chuyện nó còn phát triển mạnh là khác.

Hay bố em không phải bị ung thư? Hay nó chỉ là một khối u lành tính? PET có thể chỉ điểm sai mà? Hàng loạt các bác sĩ kinh nghiệm về k phổi hoàn toàn cũng có thể nhầm lẫn. Chỉ có thể kết luận K phổi khi và chỉ khi có kết quả sinh thiết chính xác mà.

Và đời thì đúng không phải là mơ.

Bố em đúng là bị K phổi, trải qua rất rất nhiều kiểu điều trị, trong sự chới với của cả gia đình. Bố em mất cũng gần 1 năm rồi. Đến giờ em vẫn chưa nghĩ bố em mất đâu ạ. Em nghĩ việc chữa chạy đông, tây y đủ kiểu của bố em cũng sẽ giúp cho một số người, nên rảnh em sẽ vào đây kể chuyện thêm ạ.