[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

vivamoon

Xe máy
Bố đẻ em 82 tuổi sức khỏe vốn đã yếu lại mới phát hiện k phổi đây ạ, chỉ nội soi phế quản để sinh thiết mà ông còn phải thở oxy nên e cũng k theo tây y nữa. Nguyện vọng của ô cũng k đồng ý hóa trị xạ trị gì cả. Hiện giờ nhà e cho chữa trị theo đông y.

meodenminh

Xe điện
Nhà em có 4 người gồm bố, ông ngoại và ông bà nội mất vì ung thư (phổi, họng, thực quản). Đứa em xã hội chơi thân cũng mới đi hôm 23 Tết vì K vú. Tất cả đều phát hiện bệnh ở giai đoạn muộn và đi sau vài tháng. 3 người mất trong những năm 8x-9x thì có mổ và xạ trị, thời đó y tế chưa đến mức đốt tiền nhưng cũng làm kinh tế gia đình nợ nần lao đao, nhiều năm sau đó chưa gượng được (như bu em làm công việc có yếu tố nước ngoài được gặp đúng thời cơ là lúc đất nước mở cửa mà cũng mất 5-7 năm mới đưa nhà em tạm lên ngang mặt bằng chung của xã hội). 2 người mất gần đây nhất lựa chọn chăm sóc giảm nhẹ, người thân chỉ vất vả trước khi người bệnh đi còn sau đám tang không đến mức phải đem tiền phúng viếng đi trả nợ.

Một người quen của gia đình em phát hiện bệnh ở giai đoạn lưng chừng. Gia đình có điều kiện nên chọn điều trị tích cực, đến nay việc điều trị đã kéo dài 6 năm, chi phí y tế ước chừng 8 tỷ. Từ ca này, em kết luận nhà ai có tài sản 30 tỷ trở lên và con cái trưởng thành có khả năng kiếm 300-500tr/năm trở lên rồi thì quyết chiến với K đến cùng cũng được. Còn không tới mức tài chính đó thì cứ cố chăm sóc giảm nhẹ, tiền nong để mà lo cho người ở lại.
8 tỷ là chiến với K gì vậy cụ ?

one

Xe điện

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Mẹ em bị K di căn, bs trả về và không buồn tìm nguyên căn là gì nữa. Chỉ bảo có thể là k đại tràng di căn. Giờ ổ bụng của bà đầy u, vùng gan đã cứng rồi. Di căn sang hạch thượng đòn và cả hạch ổ bụng. Gia đình em cũng quyết định không chữa, chỉ uống thuốc nam, thể trạng mẹ em cũng không được tốt lắm. Em không biết là mình quyết định như vậy có sai không. Các cụ mợ cho em hỏi là với tình trạng bệnh như vậy thì liệu rằng thời gian của mẹ em có còn nhiều không ạ. Mẹ em năm nay 77t.
Thời gian tính bằng tuần cụ ạ.

nala000

Xe hơi
Bác bị di căn phổi, bsi bảo ko mổ đc chỉ xạ. Thế là dọn về nhà, điều trị theo thuốc viện ĐH Y, tầm 25-30tr/1 tháng gì đó. Bác e giờ ăn kiêng rất kỹ, uống nước ép như cần tây, củ cải đỏ, tối ngồi tụng kinh 1h.

Từ đợt đó tới h là hơn 2 năm r, vẫn sinh hoạt bình thường, đợt đó xạ chắc là đi rồi.

bmt1986

Xe tăng
Buổi tối nọ, trước khi đi ngủ vợ hỏi chồng: "Nếu e bị bệnh nan y, anh có chữa ko?"

"Em đừng nói linh tinh, tán gia bại sản cũng phải chữa" - Chồng trả lời.

Vợ lại hỏi: "Nếu người mắc bệnh là chồng thì sao?"

Ông xã: "Vậy không chữa"

"Vì sao?" - Người vợ hỏi

"Còn lại một mình em, kiếm tiền không dễ ..."

MuathuHN252

Xe lăn
8 tỷ là chiến với K gì vậy cụ ?
Chắc chọn dtr thuốc đích ấy cụ. Đắt, bh ko chi trả or chỉ trả 1 phần nhỏ thôi. Gđ e cũng có đợt dùng thuốc đích, 3w 1 lần. Riêng lọ thuốc ấy là 64tr, chưa kể chi phí linh tinh và các thuốc khác, nhưng mấy chi phí khi thì có bhyt, chỉ trả thêm mấy tr nữa thôi sao ấy

trinhhunghb

Xe lăn
Ko nên chữa trị cứ để thuận theo tự nhiên thôi . Chỗ em có ông đại gia sang cả Mỹ vs Singapore cũng ko khỏi vẫn hy sinh ( K vòm họng)

bearbie

Xe điện
Đọc chục trang thấy các bác sai lầm là gom chung tất cả các loại ung thư vô 1 chỗ, và đa phần các bác như thầy bói mù xem voi, biết 1, 2 người mà đưa ra kết luận chung. Có bác này khuyên gần đúng:

Em từ năm 30 tuổi đã xác định nay sống mai chết là quy luật tự nhiên. Có thể chết do bệnh tật, tai nạn, đột tử khi ngủ.
Nếu còn trẻ (<40), K sớm loại dễ chữa, tỉ lệ sống cao như ruột, vú, giáp, dạ dày thì chấp nhận mổ, dùng thuốc, lựa chọn phương án phù hợp tài chính gia đình. Tuỳ người kéo dài được 5-15 năm để con cái lớn hơn và mình có thêm thời gian giải quyết những việc dang dở.
Nếu K giai đoạn muộn hoặc khó như phổi, gan, máu, não, xương, tuỵ, tế bào thì tuyệt đối không chữa trị gì hết. Tốn tiền, mất thời gian, mệt mỏi vì vạ vật ở Bv. Đông y hay Tây y cũng không. Dồn hết thời gian, sức lực còn lại để mau chóng giải quyết được việc gì hay việc đó. Vd như còn nợ nần ai thì lo trả nợ hoặc dặn người thân phương án gq nếu chưa kịp. Lập kế hoạch cho vc, con cái. Có tài sản nhờ luật sư làm di chúc tránh việc mình mất đi mà gđ xảy ra tranh chấp bất hoà. Nhờ các mqh thân quen giúp mua sẵn mocphin. Khi đã gq công việc cơ bản ổn mà ông Trời chưa gọi đi thì tận hưởng nốt những ngày còn lại bằng việc ăn uống gì mình thấy ngon và thích, dl nơi nào mình muốn đến, tất nhiên phải phụ thuộc vào sk có ăn hay chơi được ko.
Khi bị ung thư thì điều đầu tiên là phải đi khám tây y thật kỹ để nghe họ đánh giá tiên lượng, rồi từ đó mới quyết định. Gđoan này nên bỏ tiền đem toàn bộ hồ sơ, hình ảnh tới 1 ông bs ung thư đầu ngành (hoặc bv tư) để được nghe tư vấn chính xác. Như BV UB TPhcm họ chỉ cử 1 bs ra trình bày phương án cho mình, mà bs này không tham gia hội chẩn, không điều trị, có thể nói không biết gì về mình ráo, họ chỉ nhìn hồ sơ rồi nói như 1 cái máy làm ông anh tui bỏ luôn không chữa, uổng phí vài tháng. Sau gia đình ép ổng cầm hồ sơ đi hỏi 2 chuyên gia (trả 300k-800k chỉ để nghe tư vấn) họ nói khác hẳn ổng mới chịu làm, mặc dù lúc đó gđ 3 rồi, cũng thuộc nửa sau, và giờ thì được 4 năm rồi, mọi chỉ số đều tốt.

Tiếp theo là nếu bs nói tiên lượng cao thì nên theo chữa tây y, mổ, xạ, hóa trị, dùng thuốc, v.v... tùy bệnh, nếu còn trẻ khỏe. Rất nhiều người gđ 3, 4 rồi vẫn chữa được, do còn tùy loại ung thư nữa. Đợt đó ngồi ung bướu mà gặp được bà bác ung thư hầu họng 15 năm rồi mới tái phát, tức là 15 năm trước y tế lạc hậu vậy mà vẫn có người thoát.

Chi phí cũng tùy loại ung thư nữa. Như ông anh tui thậm chí không có bhyt nhà nước mà chữa hết có 150tr. 1 Người khác bị u.t phổi thì phải tính tiền tỷ.

Các bác nên tự google về đúng loại ung thư đó và tìm hiểu các loại máy móc, thuốc men phù hợp. Lỡ mà phải xạ trị ở bv công (như bv ub tphcm) thì còn theo thương lượng với bs về loại máy tốt nhất cho mình, vì tiền xạ các máy chỉ chênh nhau vài chục triệu, nhưng máy đời cũ độ phân giải thấp, công nghệ kém, nó đốt dư các bộ phận xung quanh khối u. Máy xịn sẽ đốt chính xác hơn, chữa xong ít di chứng, cũng sẽ giảm chi phí chăm sóc, và tất nhiên sống được lâu hơn. Nhưng nếu lỡ xui bv đang "kẹt xe" loại máy xịn thì vị bs máy kia sẽ không ngần ngại nói với bạn là máy nào cũng như nhau, máy này rẻ lại còn được xạ nhanh hơn, khỏi chờ 6, 7 tuần.

kinh nghiệm của tui cũng thuộc dạng thầy bói mù xem voi, vì tui chỉ theo sát đúng 1 ca. Tuy nhiên tui biết là nếu rơi trúng mình thì sẽ phải nghiên cứu các việc abcd như vậy. Hơn nữa mỗi vài năm công nghệ, máy móc lại nâng cấp nhiều, nên kiểu gì cũng phải nghiên cứu lại từ đầu mới ra quyết định được.

dheIa

Xe điện
... Nếu có bị thì sau cùng đau quá thì cứ dã móc phin thôi
Thực tế là đau đến mức phải dùng đến morphine lại toàn là bệnh nhân ở giai đoạn cuối sau khi đã nát người vì Hoá với Xạ :|

Chứ cứ để thuận theo mệnh thì lại ko đau đến thế :|

E ngắn nghĩ, chỉ nghĩ đơn giản thế này, nếu ung thư chữa được thì đã ko có bác sĩ nào chết do ung thư. Vì họ có đk tiếp cận thông tin và thuốc men tốt nhất để chữa trị. Nhưng thực tế là chết nhiều, thậm chí là cả bs chuyên khoa này luôn.

Thêm nữa là, ai cũng biết tế bào ung thư nó cực khoẻ, khoẻ hơn tế bào thường bao lần. Thế cái lý gì, thuốc men hoá xạ thần thánh gì mà chỉ chết tế bào ung thư còn tế bào thường lại ko chết? Nghe đã thấy ngớ ngẩn rồi...

Xác định tư tưởng thôi các cụ ạ. Ai rồi cũng đến lúc phải xuống ga cuối đời mình. Cái chết sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều nếu khi đến lúc phải đi, mình ko còn gì phải lo lắng trăn trở cho người thân ở lại.
Chứ cứ sợ chết, xong rồi nghe lời mấy ông thợ thuốc thủ thỉ còn nước còn tát, thì sạt nghiệp, chưa nói là nhiều trường hợp sống ko bằng chết... E lại nhớ đoạn bạn kể đưa bố bạn đi tắm. Phải bế đặt cụ lên cái dát giường rồi khênh cả dát cả người ra nhà tắm :|

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Buổi tối nọ, trước khi đi ngủ vợ hỏi chồng: "Nếu e bị bệnh nan y, anh có chữa ko?"

"Em đừng nói linh tinh, tán gia bại sản cũng phải chữa" - Chồng trả lời.

Vợ lại hỏi: "Nếu người mắc bệnh là chồng thì sao?"

Ông xã: "Vậy không chữa"

"Vì sao?" - Người vợ hỏi

"Còn lại một mình em, kiếm tiền không dễ ..."
Nhà bác này tình củm nhờ :)
Nhà em chả đc như thế. Hôm nào vui vui mà trêu thì chỉ thủng thẳng, đứa nào đi trước đứa đấy sướng vì đứa ở lại phải lo mà làm tất :)

thuyhaiduong

Xe hơi
Mẹ em bị K di căn, bs trả về và không buồn tìm nguyên căn là gì nữa. Chỉ bảo có thể là k đại tràng di căn. Giờ ổ bụng của bà đầy u, vùng gan đã cứng rồi. Di căn sang hạch thượng đòn và cả hạch ổ bụng. Gia đình em cũng quyết định không chữa, chỉ uống thuốc nam, thể trạng mẹ em cũng không được tốt lắm. Em không biết là mình quyết định như vậy có sai không. Các cụ mợ cho em hỏi là với tình trạng bệnh như vậy thì liệu rằng thời gian của mẹ em có còn nhiều không ạ. Mẹ em năm nay 77t.
Bố em phát hiện giai đoạn sớm, khối u ở phổi bé xíu đến độ bác sĩ nghĩ là 1 cái sẹo. Chụp PET chưa di căn. Phẫu thuật cắt xong, đem sinh thiết thì các hạch lân cận đều âm tính. Cả nhà mừng húm. Hai tháng sau ông ra đi. Vậy nên, đối với em quyết định của gia đình là hoàn toàn chính xác. Hãy dành những ngày tháng cuối của cụ cho những điều hạnh phúc, chứ ko phải trong bệnh viện chằng chịt dây dợ, tiêm truyền đau đớn.
Bản thân em, nếu ung thư, cũng sẽ giấu gia đình vì hiểu rằng chữa hay không cũng dẫn đến 1 kết quả duy nhất. Tiền bạc dành cho người ở lại, hữu ích hơn.

MuathuHN252

Xe lăn
Thực tế là đau đến mức phải dùng đến morphine lại toàn là bệnh nhân ở giai đoạn cuối sau khi đã nát người vì Hoá với Xạ :|

E ngắn nghĩ, chỉ nghĩ đơn giản thế này, nếu ung thư chữa được thì đã ko có bác sĩ nào chết do ung thư. Vì họ có đk tiếp cận thông tin và thuốc men tốt nhất để chữa trị. Nhưng thực tế là chết nhiều, thậm chí là cả bs chuyên khoa này luôn.

Thêm nữa là, ai cũng biết tế bào ung thư nó cực khoẻ, khoẻ hơn tế bào thường bao lần. Thế cái lý gì, thuốc men hoá xạ thần thánh gì mà chỉ chết tế bào ung thư còn tế bào thường lại ko chết? Nghe đã thấy ngớ ngẩn rồi...

Xác định tư tưởng thôi các cụ ạ. Ai rồi cũng đến lúc phải xuống ga cuối đời mình. Cái chết sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều nếu khi đến lúc phải đi, mình ko còn gì phải lo lắng trăn trở cho người thân ở lại.
Chứ cứ sợ chết, xong rồi nghe lời mấy ông thợ thuốc thủ thỉ còn nước còn tát, thì sạt nghiệp, chưa nói là nhiều trường hợp sống ko bằng chết... E lại nhớ đoạn bạn kể đưa bố bạn đi tắm. Phải bế đặt cụ lên cái dát giường rồi khênh cả dát cả người ra nhà tắm :|
Tế bào ung thư nhân lên và phát triển nhanh hơn tb thường, đa số thuốc ung thư cơ chế là vào cơ thể thấy thằng nào phát triển nhanh là nó đánh, nên nó ko đánh tế bào thường, tuy nhiên tb thường cũng có 1 số loại bản chất nó nhân lên nhanh, tái tạo liên tục vd tóc, tb máu do đó là nguồn cơn của tác dụng phụ ạ( rụng tóc, thiếu máu)…

Grandtouring

Xe điện
Chắc chọn dtr thuốc đích ấy cụ. Đắt, bh ko chi trả or chỉ trả 1 phần nhỏ thôi. Gđ e cũng có đợt dùng thuốc đích, 3w 1 lần. Riêng lọ thuốc ấy là 64tr, chưa kể chi phí linh tinh và các thuốc khác, nhưng mấy chi phí khi thì có bhyt, chỉ trả thêm mấy tr nữa thôi sao ấy
Thuốc đắt lại hiếm khi có trong danh mục thuốc bhyt, cụ ạ.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng

Việc xác định tưởng này nói thì dễ nhưng thực hiện thì khó ạ. Khi mới mắc bệnh thì bản năng sinh tồn sẽ rất mạnh mẽ nhưng thời gian chữa trị ko hiệu quả + sk giảm sút sẽ bào mòn tinh thần. Mẹ em trước bị cũng thế sau 4 lần vào hóa chất sk ổn định bs nói tiến triển rất tốt thì tinh thần bà cực kì phấn chấn nhưng đến lần 5 thì đột ngột sk giảm chụp lại thì di căn não lúc này thì suy sụp hẳn.

shiluo

Xe container
Cũng tùy loại thôi
Ông nhà em bị K hạch GĐ 3, vào K Tân Triều chữa được bảo hiểm trả cho gần hết, 3 tuần vào viện điều trị hóa chất 1 lần và mỗi lần mất khoảng 7tr trong đó tiền dịch vụ hết khoảng 5tr rồi. Trộm vía giờ ông vẫn ổn.
Khi ông bị K thì em cũng đã tìm hiểu tương đối: Giờ các loại thuốc điều trị cũng khá tốt, ít tác dụng phụ hơn và kết quả khả quan hơn. Em thì không tin vào đông y trong mấy vụ này, và thấy cũng không cần ra ra nước ngoài (nhiều thông tin cho thấy ở Việt Nam không thua gì nước ngoài trong lĩnh vực này), ra nước ngoài chỉ giải quyết vấn đề tinh thần thôi.
Tóm lại là theo em thì dính cứ đi khám cẩn thận, hỏi ý kiến bác sỹ để biết tiên lượng thế nào, đừng quá bi quan buông xuôi vì nghĩ K là án tử, số người bị có thể sống được trên chục năm không hiếm. Và một điều nữa là nên mua bảo hiểm y tế, đến khi về già nhiều bệnh mới thấy nó cần thiết thế nào.

Đợt nghỉ tết dương lịch vừa rồi em 3 ngày đi 3 cái đám ma đều chết vì ung thư.
1 đứa sinh 82 chết vì K gan.
1 cụ bà K phổi.
1 cụ bà K vú.
Thực trạng K đang len lỏi vào từng gia đình, ngõ xóm thôn làng ngày càng nhiều mà không thể kiểm soát nổi.
Điều trị cũng có nhiều phương pháp liệu trình nhưng đa số đều phải đầu hàng. Có kéo dài thêm được thời gian nào thì cả người bệnh lần người nhà đều sống trong tâm trạng nặng nề u ám.

Dancingwiththewind

Xe điện
Cũng tùy loại thôi
Ông nhà em bị K hạch GĐ 3, vào K Tân Triều chữa được bảo hiểm trả cho gần hết, 3 tuần vào viện điều trị hóa chất 1 lần và mỗi lần mất khoảng 7tr trong đó tiền dịch vụ hết khoảng 5tr rồi. Trộm vía giờ ông vẫn ổn.
Khi ông bị K thì em cũng đã tìm hiểu tương đối: Giờ các loại thuốc điều trị cũng khá tốt, ít tác dụng phụ hơn và kết quả khả quan hơn. Em thì không tin vào đông y trong mấy vụ này, và thấy cũng không cần ra ra nước ngoài (nhiều thông tin cho thấy ở Việt Nam không thua gì nước ngoài trong lĩnh vực này), ra nước ngoài chỉ giải quyết vấn đề tinh thần thôi.
Tóm lại là theo em thì dính cứ đi khám cẩn thận, hỏi ý kiến bác sỹ để biết tiên lượng thế nào, đừng quá bi quan buông xuôi vì nghĩ K là án tử, số người bị có thể sống được trên chục năm không hiếm. Và một điều nữa là nên mua bảo hiểm y tế, đến khi về già nhiều bệnh mới thấy nó cần thiết thế nào.
Mẹ em bị K vú từ năm 2000, bạn em bị K giáp cũng 4 năm rồi, bạn học cấp 3 bị K vòm họng gần chục năm rồi (ở tỉnh), trộm vía đều ổn đến giờ này. Vẫn chăm chỉ đi bác sĩ định kỳ.