Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMD2015

Xe đạp
Dạ mẹ em không có triệu chứng gì của phổi cả anh ạ, chỉ đau đầu thôi. E đã đề nghị dùng thuốc đích xong bác sĩ kêu ko đột biến gen nên ko dùng. Em đến đường cùng rồi, anh có thể chỉ em mua ở đâu không cho mẹ em dùng. Em cám ơn anh.

BMD2015

Xe đạp
Giờ em cũng đang cho mẹ đi châm cứu không biết có tác dụng gì không nữa. Mới được 1 buổi nên cũng không biết thế nào. Có bệnh thì phải vái tứ phương thôi anh ạ.

chuột 74

Xe điện
Cảm ơn cụ đã hỏi thăm. Nhà em cũng qua thời điểm nguy hiểm rồi ạ.
Bố e cũng bị k phổi hạch di căn lên thượng đòn. Truyền hoá chất đợt 1 thấy hết đau. Ko bị tác dụng phụ của hoá chất. Hy vọng là đáp ứng đc thuốc.

Em ơi, triệu chứng đau đầu là có thể do u não chèn lên các dây thần kinh. Nếu xạ phẫu xong hết đau đầu là coi như đã thành công, còn đau đớn là xạ phẫu không thành công.
Đôi khi bác sĩ chẩn đoán sai. Trường hợp mẹ chị bác sĩ chẩn đoán một u. Đi khám bệnh viện khác lên tới sáu.
Em thử tìm hiểu xem bvien 108 hay quốc tế singapore có thể mổ chính xác hơn không?
Mẹ chị được may mắn có lỗi gen, nhưng đang nằm viện vì phản ứng phụ (bsi nói) nên tạm ngừng thuốc đích một tuần.
Nhưng có vẻ xạ phẫu u não thành công.
Từ khi biết bệnh đến giờ là hai tháng. Tháng đầu chưa được xạ phẫu phải uống thuốc chống phù nề não. Nói chung là em cần xạ phẫu lại u đầu, nhưng phải chắc chắn có mấy u cơ. Chị biết đến thế thôi

BMD2015

Xe đạp
Dạ từ đầu đến cuối mẹ em chỉ có 1 u thôi chị ạ. e đã chụp mấy lần cộng hưởng từ rồi.

Đào Thị

Xe tải
Em cũng nghĩ là bác sĩ không được biết nhiều cho lắm nên em gọi là lang băm.
Cụ nhà em hiện giờ đang được truyền kháng sinh. Cũng đỡ sốt, nhịp tim, huyết áp ổn định hơn. Nhưng hồi nãy bác lang băm lại nói theo luật phải lấy thêm một mẫu đờm nữa cho đủ 3, rồi chẩn đoán xong, có kết quả mới cho về. Khi về sẽ kê kháng sinh cho uống. Cụ nhà em bị bác sĩ nói tạm thời không được dùng thuốc đích, thế nên bọn em cũng nghe. Có một điều là theo như người nhà em nói lại thì kích cỡ u phổi đã giảm xuống từ 2.5 xuống 2.1.
Em bây giờ cũng chịu, không hiểu hai khối mờ đó là gì. Bác sĩ lang băm nói do phản ứng phụ của thuốc. Để em xem Cụ nhà em giảm sốt được mấy ngày đã, rồi mới có thể đoán ra chuyện gì đã xảy ra.
Trong thời gian chờ đợi thì các Cụ biết gì cứ chia sẻ giúp em. Để em mở mang thêm chút kiến thức, chứ trăm sự nhờ hết lang băm là nguy hiểm lắm
Cụ nhà e có đợt đi khám ở lao phổi tw cũng sốt như vậy mặc dù xét nghiệm ko bị Lao chỉ xét nghiệm đờm và nước bọt một lần thôi e nghĩ là ko phải lao nên xin về NH bác sĩ vẫn kê một liệu trình điều trị lao các cụ ạ, lại còn giải thích với e là điều trị bao vây nữa chứ. E hỏi bạn e là Bsi nó gầm lên bảo đi về ngay, e nghĩ nhà cụ phải cẩn thận nhé,

Phanhoang90

Xe đạp
cụ hắc ơi,bố em có lịch mổ rồi ạ,thứ 5 tuần sau ạ,cụ có thể tư vấn giúp em nên dùng j từ giờ đến lúc mổ ko ạ,mục đích là ngăn ko cho nó phát triển thêm,có nên dùng nghệ curcumin ko ạ,có cụ nào biết mua ở đâu cho chuẩn ko ạ,em đang định mua chỗ ông tiến sĩ phạm đình tỵ,không biết có ok ko,mà nhà em lại đang cần gấp các cụ giúp em với

Nếu như bác sĩ nói thì xét nghiệm lao phải ba lần đờm mới kết luận. Ngày xưa Mẹ chị cũng bị cho uống thuốc phòng ngừa sáu tháng.
Trở về vấn đề nghe bác sĩ, khi biết mẹ chị sáu u, bác sĩ đề nghị xạ phẫu phòng ngừa toàn đầu. Nhưng thực tế thì nên làm từng u, sau này bị nhiều thì toàn đầu sau. Chị thấy mẹ chị không đau đầu nữa sau xạ phẫu.
Nếu như hai khối u mờ trên phổi là do lao, mà bác sĩ không tìm ra lao thì tình hình của bà cụ nhà mình thế nào nhỉ?

hacdaihung

Xe tăng
cụ hắc ơi,bố em có lịch mổ rồi ạ,thứ 5 tuần sau ạ,cụ có thể tư vấn giúp em nên dùng j từ giờ đến lúc mổ ko ạ,mục đích là ngăn ko cho nó phát triển thêm,có nên dùng nghệ curcumin ko ạ,có cụ nào biết mua ở đâu cho chuẩn ko ạ,em đang định mua chỗ ông tiến sĩ phạm đình tỵ,không biết có ok ko,mà nhà em lại đang cần gấp các cụ giúp em với
Trước khi phẫu thuật thì em nghĩ không nên dùng thuốc gì cả vì nếu không tính kỹ sẽ gây cản trở cho lần phẫu thuật sắp diễn ra. Em nghĩ có mấy điểm chú ý sau:
  • Phẫu thuật chắc chắn sẽ phải sử dụng gây mê, nếu phẫu thuật kéo dài thì người bệnh sẽ mệt mỏi. Do vậy trước và sau phẫu thuật cụ cần bổ sung thuốc bổ gan như Milk Thristle.
  • Ngay sau phẫu thuật, miễn dịch của cơ thể chắc chắn sẽ giảm sút và nguy cơ nhiễm trùng là cao. Do vậy cụ cần dùng tăng cường miễn dịch như Beta Glucan.
  • Cũng sau phẫu thuật, vấn đề hàn gắn vết thương cần được chú trọng nên nghệ hoặc TPCN bổ máu, tuần hoàn máu, trao đổi chất cần được bổ sung.
Còn qua thời gian phẫu thuật mới tính tới chống ung thư cụ ạ. Mặc dù là gấp gáp nhưng cũng phải từng bước một.

Nghệ thì nhà em cũng dùng mấy loại kết hợp, đê nếu lỡ loại này nó ít tác dụng thì có loại kia. Em dùng Nano Việt nam; Tinh bột nghệ mua mấy bà ở chợ; Nghệ 95% của Mĩ và gần đây em dùng thêm Curcubrain do một cụ trên này để lại.

Chỉnh sửa cuối:

Phanhoang90

Xe đạp
vâng em cám ơn cụ nhiều,giờ nhà em phân vân quá,trường hợp bố em bsi có nói là khó,phức tạp,có rủi ro vì khối u xâm lấn thành ngực gần tĩnh mạch j đó,nhưng sau khi hội chẩn thì bác sĩ vẫn quyết định phẫu,do nhà em cg quen biết nên đích thân phó khoa phẫu thuật lồng ngực bv việt đức sẽ mổ,giờ đứng ngã ba đường mà ko biết lựa chọn thế nào,tin tưởng vào trình độ của bsi,chấp nhận rủi ro,hay từ chối rồi tìm biện pháp thay thế,em chẳng biết làm tnao nữa

WaterNg

Đi bộ
Chào các Cụ, em là newbie ở đây. Bác Hacdaihung thu thập thông tin chi tiết quá. Cám ơn bác, & cũng chúc bà cụ bác mau vượt qua.

Chị gái em sống ở Mỹ cũng bị ung thư phổi. Bác sĩ cũng cho uống Tarceva, rồi đến Gilotrif (Afatinib), nhưng giờ đã chuyển qua làm chemo được 4, 5 lần gì đó rồi. Hiện giờ thấy tình hình sức khoẻ cũng khá ổn. Chị ấy còn dư 1 ít Tarceva (25mg, 100mg & 150mg) & 1 hủ Gilotrif chưa kịp uống, còn nguyên.

Bác nào cần thì em để lại với giá hữu nghị thôi. Nhưng đến cuối tháng 9 em mới về đến VN (em ở Saigon), đang qua thăm chị ấy.

Thuốc Gilotrif thì mới được FDA phê duyệt cho dùng điều trị ung thư phổi khoảng cuối năm 2013 thôi. Các bác có thể tìm hiểu thêm thuốc đó ở đây.

http://phongchongungthuphoi.blogspot.com/2015/05/mot-so-loai-thuoc-chong-ung-thu-phoi-moi.html

Cám ơn các cụ.

Chị bạn gđoạn mấy? Di căn đến đâu? Mấy năm rồi bạn? Cho xin ít kinh nghiệm chia sẻ với bọn em được không?

Mẹ em làm sinh thiết, giờ rất yếu, chuẩn bị xuất viện, không bị lao. Bác sĩ kết luận nhiễm trùng phổi, hai đốm ở phổi lang băm nói không biết là gì

Đào Thị

Xe tải
Dạ từ đầu đến cuối mẹ em chỉ có 1 u thôi chị ạ. e đã chụp mấy lần cộng hưởng từ rồi.
Bố mh cũng tế bào vẩy ko đột biến hiện tại đg dùng thuốc đích đc 2 tháng, các triệu chứng như sốt rồi rét run đã hết, 1 hạch ở cổ và sau gáy tan gần hết rồi bạn thử cho mẹ bạn uống khoảng 10 ngày xem, nếu sk mà cải thiện thì cho uống tiếp ko thì dừng. Bạn có thể mua thuốc đích của Việt Nam ấy.
Nhà tớ trong 2 tháng cũng bị ảnh hưởng các loại tác dụng phụ, cứ đến đâu xử lý đến đó, hiện giờ skh cũng tạm ổn rồi ạ
Nhà e ko biết tan hach do thuốc đich hay do một số pp khác mà e kết hợp.
P/s các cụ cho e hỏi nhà các Cụ Khi dùng thuốc đích thì BAO nhiêu thời Gian hạch tan hết và khối u nhỏ đi ạ? E muốn biết để xem mức độ đáp ứng thuốc của bố e ntn a?!

Các Cụ ơi,
Hôm nay mẹ em được bệnh viện cho về, về đến nhà bà kêu đau ngang rốn phía phải, rồi mọi người cũng cố để bà ăn được ít cháo trắng.
Bà uống thuốc giảm đau, ngủ, day đi tiểu, em đưa vô toilet. Xong rồi thấy máu tươi thế này.
Mọi người đưa mẹ em đi cấp cứu tiếp rồi. Các cụ có ý kiến gì giúp em với
Cập nhật: bác sĩ nói có thể do mẹ em đi tiểu được ra viên sỏi thận. Nếu nó soi ra thì lại được về nhà, em chỉ hy vọng thế, mới ở với bà được vài tiếng ở nhà:( Em chỉ sợ đi cấp cứu lần nữa

Chỉnh sửa cuối:

BMD2015

Xe đạp
Nếu em chuyển từ Bạch Mai sang 108 thì có phải làm lại hết các xét nghiệp ko mọi người đặc biệt là sinh khiết phổi.

hacdaihung

Xe tăng
Các Cụ ơi,
Hôm nay mẹ em được bệnh viện cho về, về đến nhà bà kêu đau ngang rốn phía phải, rồi mọi người cũng cố để bà ăn được ít cháo trắng.
Bà uống thuốc giảm đau, ngủ, day đi tiểu, em đưa vô toilet. Xong rồi thấy máu tươi thế này.
Mọi người đưa mẹ em đi cấp cứu tiếp rồi. Các cụ có ý kiến gì giúp em với
Cập nhật: bác sĩ nói có thể do mẹ em đi tiểu được ra viên sỏi thận. Nếu nó soi ra thì lại được về nhà, em chỉ hy vọng thế, mới ở với bà được vài tiếng ở nhà:( Em chỉ sợ đi cấp cứu lần nữa
Bác sĩ của cụ nói đúng đấy.

• Đi tiểu ra máu thì sỏi thận là nguyên nhân đầu tiên được nhắc tới. Khi viên sỏi chạy qua đường tiểu để ra ngoài nó có thể gây tổn thương và chảy máu -> Nhưng nhà cụ có tiền sử sỏi thận không?
  • Viêm nhiễm đường tiết niệu hoặc thận cũng là một nguyên nhân. Kể cả việc hình thành nên khối u ở hai địa điểm này. Nhưng nếu chụp ổ bụng gần nhất không có vấn đề này thì mợ có thể loại trừ.
  • Việc sử dụng các loại thuốc kháng sinh và chống đông máu cũng gây nên chảy máu trong và thoát ra ngoài qua đường nước tiểu.
Nói chung, việc chảy máu qua đường tiểu mới xuất hiện và chưa đáng lo ngại. Em nghĩ phần nhiều là do mình dùng nhiều kháng sinh và thuốc chống đông máu (là thuốc giảm đau đấy) nên nó gây ra vậy thôi. Mợ chỉ cần theo dõi 2-3 ngày rồi giảm kháng sinh + chống đau có thể nó sẽ giảm hoặc hết.

hacdaihung

Xe tăng
vâng em cám ơn cụ nhiều,giờ nhà em phân vân quá,trường hợp bố em bsi có nói là khó,phức tạp,có rủi ro vì khối u xâm lấn thành ngực gần tĩnh mạch j đó,nhưng sau khi hội chẩn thì bác sĩ vẫn quyết định phẫu,do nhà em cg quen biết nên đích thân phó khoa phẫu thuật lồng ngực bv việt đức sẽ mổ,giờ đứng ngã ba đường mà ko biết lựa chọn thế nào,tin tưởng vào trình độ của bsi,chấp nhận rủi ro,hay từ chối rồi tìm biện pháp thay thế,em chẳng biết làm tnao nữa
Cái này em chịu rồi. Nhưng nhà cụ đã chụp PET thì bác sĩ đã đánh giá tình hình chuẩn rồi, cộng với Bs. Việt Đức nữa thì cũng yên tâm rồi. Ngoài phẫu thuật, bác sĩ có gợi ý thêm phương pháp nào khác không hả cụ, ví dụ đốt điện, xạ ion, đích, chặn mạch máu, hoặc nếu hóa trị thì có lựa chọn gì không?

Còn về phương pháp thay thế thì sẽ không có cơ sở nào để cụ so sánh cả. Lựa chọn phương pháp sẽ dựa trên sác xuất và dự cảm nữa.

hacdaihung

Xe tăng
Chào các Cụ, em là newbie ở đây. Bác Hacdaihung thu thập thông tin chi tiết quá. Cám ơn bác, & cũng chúc bà cụ bác mau vượt qua.

Chị gái em sống ở Mỹ cũng bị ung thư phổi. Bác sĩ cũng cho uống Tarceva, rồi đến Gilotrif (Afatinib), nhưng giờ đã chuyển qua làm chemo được 4, 5 lần gì đó rồi. Hiện giờ thấy tình hình sức khoẻ cũng khá ổn. Chị ấy còn dư 1 ít Tarceva (25mg, 100mg & 150mg) & 1 hủ Gilotrif chưa kịp uống, còn nguyên.

Bác nào cần thì em để lại với giá hữu nghị thôi. Nhưng đến cuối tháng 9 em mới về đến VN (em ở Saigon), đang qua thăm chị ấy.

Thuốc Gilotrif thì mới được FDA phê duyệt cho dùng điều trị ung thư phổi khoảng cuối năm 2013 thôi. Các bác có thể tìm hiểu thêm thuốc đó ở đây.

http://phongchongungthuphoi.blogspot.com/2015/05/mot-so-loai-thuoc-chong-ung-thu-phoi-moi.html

Cám ơn các cụ.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em nghĩ Tarceva thì sẽ nhiều người cần và chắc sẽ liên lạc với cụ. Còn Gilotrif thì nó chưa về Việt nam mình nên nếu dùng hết hộp đó thì biết mua thêm ở đâu? Em cũng mong muốn cụ chia sẻ một chút để mọi người có thêm tin tức:
  1. Trước khi chị cụ dùng Tarceva, chị cụ có hóa trị không?
  2. Sau bao lâu thì bị kháng Tarceva và biểu hiện là gì?
  3. Việc ngừng Tarceva sau khi kháng thuốc là do chị cụ quyết định hay do bác sĩ?
  4. Chị cụ đã làm xét nghiệm gì để được dùng Gilotrif? Chi phí có cao không?
  5. Sau bao lâu thì chị cụ bị kháng Gilotrif? Bác sĩ có gợi ý các tham gia các thử nghiệm mới không, nếu có, nó là gì (ví dụ thuốc đích mới, miễn dịch, văc-xin...)?
  6. Sau Gilotrif, chị cụ dùng Chemo thì nó là các loại thuốc gì? Nó có khác với Chemo lần đầu (nếu có) hay không?
Vì hiện nay mọi người nghĩ Việt nam mình lạc hậu nên bị thiệt thòi khi chữa bệnh do thuốc và phác đồ lạc hậu. Mong cụ trả lời được phần nào những câu hỏi trên để mọi người có thêm thông tin.

Trạng thái
Thớt đang đóng