Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Cám ơn bạn Đào Thị , mình có vào website Trương Thánh Y.vn để tìm hiểu từng sp của VDK thì thấy có 10 sp tất cả (ko biết tại sao sp MD VDK mà cụ hacdaihung đề cập lại ko thấy?) thì đáng tiếc là ko thấy sp nào phù hợp với bệnh trạng của người nhà mình. Thấy ở trên này có bạn và nhiều người khác cũng đã thử các pp như Budwig, Cellect hoặc kết hợp (http://www.cancertutor.com/cellect_budwig) thì Đào Thị có thể cho mình biết có hiệu quả nhiều ko? Người nhà mình 2 hôm nay sốt cao (39-40 độ) và người thì lại cảm thấy lạnh (từ trong ra) => GĐ đang nghi do bị viêm nhiễm bên trong ổ bụng sau phẫu thuật, đi xét nghiệm CTM thì thấy mọi thứ b/t chỉ có bạch cầu là tăng cao => tự mua Ampicilin về cho uống để giảm viêm nhiễm, có ai bị tình trạng tương tự thế chưa?
Link ở đây cụ ơi. Kinh nghiệm của em về đọc thông tin về thuốc là như thế này. Cứ cái gì quảng cáo mạnh là chữa được ung thư là người bán họ đang "nổ"; cứ cái gì nói chỉ hỗ trợ thì đáng tin hơn vì họ đang nói sự thật và tuân theo luật báo chí, luật về thuốc và TPCN.

Phanhoang90

Xe đạp
các cụ ở đây có chia sẻ 1 số loại tpcn hỗ trợ gan như milk thristle,eganin....nhưng em chưa thấy loại nào hỗ trợ thận,có cụ nào biết loại tpcn nào hỗ trợ thận thì chia sẻ giúp em với ạ,vì em thấy tác dụng phụ của hóa trị cg gây suy thận nặng nề

tungct

Xe đạp
Chào cụ hacdaihung, cám ơn chia sẻ của cụ hôm trước. Em đã gặp bác sĩ về tình hình của bố em. Chờ đợi tới tận sáng nay mới gặp bác sĩ điều trị trực tiếp được do mấy hôm cuối tuần bác sĩ không trực, hôm qua bác sĩ đi khám muộn đúng lúc em ra ngoài mua đồ ăn cho bố. Em cũng đã trao đổi với bác sĩ về phác đồ điều trị và tiến triển k gan.
1. K gan tiến triển rất nhanh, kích cỡ khối nguyên phát đã lên 9cm
2. Về nguyên nhân sốt: bác sĩ nói là do viêm nhưng không thể biết được là viêm ở đâu nên chiều nay mời bác sĩ bên Bạch Mai qua hội chuẩn cùng.
Em có hỏi là có phải do khối u lớn chèn ép túi mật không, bác sĩ nói là siêu âm không thấy. Mà bố em chỉ sốt chứ không khó chịu ổ bụng, đợt trước có không đi ngoài được gây chướng bụng nhưng giờ ổn rồi.
Bác sĩ đã kê thay đổi kháng sinh chống viêm từ nhẹ tới nặng nhưng cũng chỉ ổn được 1 ngày rồi lại tiếp tục sốt.
Trường hợp khối u gây viêm và sốt liên tục có hay không? bác sĩ nói là cũng có khả năng nhưng theo chỉ số viêm (1 số thứ abc em nghe không rõ được) thì không thấy phù hợp với trường hợp sốt của bố em.
Hiện nhà em đang cho bố em dùng: thuốc Nam, AHCC và Nano cucumin. Em dã cho cụ dừng thuốc Nam từ hôm qua, AHCC em đang cân nhắc dừng nốt để theo dõi tiếp.
Như cụ hacdaihung chia sẻ về việc hệ miễn dịch giúp tăng sinh mạch máu mới nuôi khối u, nhưng em thấy giả dược và thực phẩm chức năng rất nhiều cái đều ghi là tăng khả năng miễn dịch nên em rất băn khoăn việc nên dùng cái gì, bỏ cái gì quá.

hacdaihung

Xe tăng
Chào cụ hacdaihung, cám ơn chia sẻ của cụ hôm trước. Em đã gặp bác sĩ về tình hình của bố em. Chờ đợi tới tận sáng nay mới gặp bác sĩ điều trị trực tiếp được do mấy hôm cuối tuần bác sĩ không trực, hôm qua bác sĩ đi khám muộn đúng lúc em ra ngoài mua đồ ăn cho bố. Em cũng đã trao đổi với bác sĩ về phác đồ điều trị và tiến triển k gan.
1. K gan tiến triển rất nhanh, kích cỡ khối nguyên phát đã lên 9cm
2. Về nguyên nhân sốt: bác sĩ nói là do viêm nhưng không thể biết được là viêm ở đâu nên chiều nay mời bác sĩ bên Bạch Mai qua hội chuẩn cùng.
Em có hỏi là có phải do khối u lớn chèn ép túi mật không, bác sĩ nói là siêu âm không thấy. Mà bố em chỉ sốt chứ không khó chịu ổ bụng, đợt trước có không đi ngoài được gây chướng bụng nhưng giờ ổn rồi.
Bác sĩ đã kê thay đổi kháng sinh chống viêm từ nhẹ tới nặng nhưng cũng chỉ ổn được 1 ngày rồi lại tiếp tục sốt.
Trường hợp khối u gây viêm và sốt liên tục có hay không? bác sĩ nói là cũng có khả năng nhưng theo chỉ số viêm (1 số thứ abc em nghe không rõ được) thì không thấy phù hợp với trường hợp sốt của bố em.
Hiện nhà em đang cho bố em dùng: thuốc Nam, AHCC và Nano cucumin. Em dã cho cụ dừng thuốc Nam từ hôm qua, AHCC em đang cân nhắc dừng nốt để theo dõi tiếp.
Như cụ hacdaihung chia sẻ về việc hệ miễn dịch giúp tăng sinh mạch máu mới nuôi khối u, nhưng em thấy giả dược và thực phẩm chức năng rất nhiều cái đều ghi là tăng khả năng miễn dịch nên em rất băn khoăn việc nên dùng cái gì, bỏ cái gì quá.
Cụ cho em hỏi là triệu chứng sốt của nhà cụ như thế nào, ví dụ nhiệt độ, thời gian sốt cao trong ngày, biểu hiện sốt nóng lạnh ra sao, co giật không, đau ê ẩm không? Hiện tại bác sĩ suy đoán nó là thể loại gì? Bác sĩ đang cho sử dụng những thuốc gì?

Phuongnhung

Xe máy
F
Từ hôm mợ hỏi thuốc đích đến nay là đã 2 tuần rồi không biết nhà mợ đã mua được chưa? Nếu không dùng được thuốc đích thì cũng phải có phương án khác ngay mợ ạ. Tế bào K nó không chờ đợi đâu, phải tiết kiệm từng ngày, chứ lúc nó phát ra (phá hủy một mô quan trọng) thì trở tay không kịp đâu. Muốn hòa bình thì phải luôn chuẩn bị cho chiến tranh.
Cụ Hùng àh, hôm đó hỏi được thuốc đích, em bảo bố em đi khám để dùng kết hợp thi bố em bảo để từ từ xem thuốc chỗ Bsỹ Ba thế nào đã. Qua hơn 1 tháng dùng thuốc chỗ Bác sỹ Ba, bố em không có cơn khó thở nữa (đợt trước bị mấy lần), cảm giác vướng ởi cổ cũng không còn nữa (trước đó bố em bảo cứ thấy có gì vướng vướng ở trong cổ nên ăn uống hay bị đẩy ra), da dẻ có vẻ hồng hào hơn. Chỉ có ho là chưa dứt được, lúc giảm,lúc tăng (nhất là mấy hôm trời lạnh này). Vì bố em bị lan sang cả 2 phổi, nên bác sỹ bảo ho chưa dứt ngay được, em thì vẫn chần chừ vì em vẫn hy vọng thuốc sẽ có tác dụng (vì theo bác sỹ Ba, thuốc phải một vài tháng mới có tác dụng với bệnh nhân).
Hôm qua bố em có gọi điện bảo bác hàng xóm bị K thực quản cùng đợt bố em, uống thuốc nhà ông lang Nho ở Sóc Sơn được 4 tháng, hôm trước di khám lại ỏ K bác sỹ bảo không làm sao cả. Em cũng có gọi điện cho bác ấy, bác cũng xác định là vậy. Lần phát hiện ra ệnh khám ở cả viện K và Bạch Mai, chắc không thể nhầm được. Bố em bảo thử nghiên cứu xem sao.
Chiều này em đã đến tận Nhà ông Lang Nho, ông ấy xem qua kết quả chụp CT tháng trước của bố em và hỏi mấy câu, xong cho thuốc ngay (hình như thuốc của các bệnh nhân không khác nhau lắm thì phải) em lấy tạm 10 ngày. Cứ lấy về đã, em đang định cho bố em đi kiểm tra lại sau hơn 1 tháng điều trị chỗ bác sỹ Ba. Phải có kết quả tây y thì mời đánh giá được phương án nào có hiệu quả, không thì cứ tung hỏa mù, cuối cùng không biết do cài gì để tiếp tục duy trì thì khó lắm...
Em cũng đang băn khoăn lắm, không biết phương án của mình có gì sai không?

Phuongnhung

Xe máy
Ah, khi thời tiết thay đổi, người nhà cụ có mệt ông. Bố em hay bị mệt khi thời tết thay đổi (chuyển lạnh), lần trước bị vài hôm rồi lại thôi. Bố em bảo cú như bị ma làm ý. Còn bác sỹ đang điều trị (trợ lý bác sỹ Ba) thì bảo do thời tiết thay đổi. Không phải có thật không hay là bác sỹ chỉ động viên thôi. Cụ có thông tin gì về vụ này k?

Đào Thị

Xe tải
PP budwig thì e thấy hiệu quả nhất là tăng cường sức khoẻ e nghĩ cũng có t.d phần nào đó. Qtrg là mua đc dầu hạt lanh còn phô mai bạn mua ở số 1 or 24 xuân diệu 2 cửa hàng khác nhau mà giá ở số 1 rẻ hơn. Mai nhà tớ lại bắt đầu ăn lại PP budwig.

tungct

Xe đạp
Cụ cho em hỏi là triệu chứng sốt của nhà cụ như thế nào, ví dụ nhiệt độ, thời gian sốt cao trong ngày, biểu hiện sốt nóng lạnh ra sao, co giật không, đau ê ẩm không? Hiện tại bác sĩ suy đoán nó là thể loại gì? Bác sĩ đang cho sử dụng những thuốc gì?
Cám ơn cụ đã phản hồi.
Bố em nhập viện từ ngày 28/09. Siêu âm luôn vào ngày 28/09 - khối u to nhất ở hạ phân thùy I 81x77mm. Ngày 05/10 siêu âm lại đã lên 96x86mm
- Các thuốc kháng sinh đã dùng: Những ngày đầu dùng Aminoleban 8% ttm cùng với Ciprobay 500mg và Fortum 1g, tới ngày 02/10 đổi Fortum thành Tienam 500mg (3 lọ), ngày 11/10 không dùng Tienam nữa chuyển qua dùng Avelox (thuốc này em băn khoăn vì thấy chỉ định cho viêm phổi, hỏi bác sĩ thì bác sĩ nói là kháng viêm nhiễm nữa, do Tienam không được dùng quá 10 ngày nên phải chuyển)
- Về nhiệt độ: Mấy hôm đầu tiên sốt trên 38 độ, thỉnh thoảng lên 39 độ. Những hôm tiếp theo dao động trong khoảng 37.2 tới 38.3 quan sát biểu đồ thấy lúc thì sốt cao nhất vào trưa, lúc thì tối, lúc thì chiều. Có vài ngày không thấy thấy sốt (dao động trong khoảng 36.2 tới 36.7 độ).
- Đau: Thỉnh thoảng hơi rát bụng, đau râm ran nhưng sau lại hết. Mấy hôm đầu không đi ngoài được nên đầy hơi, sau đi được thì bụng tốt. Mấy hôm sốt cao thì người mệt, đầu không nhức.

Trên đây là phác đồ cộng với triệu chứng của bố em.
Cụ hacdaihung xem giúp em nhé.
Cụ nhà mợ Đào Thị có bị sốt giống bố em thế này không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Ah, khi thời tiết thay đổi, người nhà cụ có mệt ông. Bố em hay bị mệt khi thời tết thay đổi (chuyển lạnh), lần trước bị vài hôm rồi lại thôi. Bố em bảo cú như bị ma làm ý. Còn bác sỹ đang điều trị (trợ lý bác sỹ Ba) thì bảo do thời tiết thay đổi. Không phải có thật không hay là bác sỹ chỉ động viên thôi. Cụ có thông tin gì về vụ này k?
Cảm giác của bố cụ mệt khi chuyển lạnh là như thế nào? Đau ê ẩm toàn thân; đau như kiến bò, tê bì chân tay hay đầu óc đau nhức...? Nếu lạnh thì mình đắp chăn hay mặc quần áo ấm có đỡ không?

tungct

Xe đạp
Cảm giác của bố cụ mệt khi chuyển lạnh là như thế nào? Đau ê ẩm toàn thân; đau như kiến bò, tê bì chân tay hay đầu óc đau nhức...? Nếu lạnh thì mình đắp chăn hay mặc quần áo ấm có đỡ không?
Chỉ hơi hơi rét thôi cụ ạ đắp chăn vẫn thế. Lúc sốt cao trên 38.5 thì nhà em thường trườm nóng sau đó cho uống chanh muối nóng nên cũng hạ xuống tầm 38 ngay. Nhà em cực kì hạn chế dùng hạ sốt thì sợ ảnh hưởng chức năng gan.

hacdaihung

Xe tăng
Không chỉ nhà em, mà em quan sát thấy là nhiều các cụ mợ khác đều gặp vấn đề sức khỏe xấu đi do thời tiết chuyển lạnh hoặc mưa. Em xin trích một bài báo nói về hiện tượng này như sau:

Thời tiết ảnh hưởng tới sức khỏe như thế nào.

Nhức đầu

Mọi người bị đau đầu và đau nửa đầu khi áp suất khí quyển giảm hoặc khi độ ẩm tăng đột biến. Những người sống ở vùng khí hậu ổn định ít bị chứng đau nửa đầu hơn những người sống tại những nơi có thời tiết thay đổi thường xuyên.

Huyết áp

Thời tiết có ảnh hưởng lớn đối với huyết áp. Khi trời trở lạnh, các mạch máu bị thu hẹp hơn, máu lưu thông trong cơ thể khó hơn, làm huyết áp tăng lên.

Cảm lạnh và cúm

Cảm lạnh có xu hướng xảy ra thường xuyên hơn trong mùa đông bởi vì thiếu độ ẩm làm niêm mạc mũi bị khô, khiến bạn dễ bị nhiễm vi-rút. Thay đổi nhiệt độ đột ngột cũng có thể dẫn đến cảm lạnh hoặc cúm khi hệ miễn dịch bị suy yếu.

Sức khỏe tâm thần

Mùa đông khắc nghiệt làm người ta có thể cảm thấy buồn, dễ bị rối loạn ảnh hưởng theo mùa (SAD) - một loại trầm cảm. Nghiên cứu đã phát hiện ra rằng tỷ lệ tự tử có xu hướng đạt mức cao nhất vào đầu mùa hè - thời điểm thời tiết chuyển giao.

Sức khỏe tim mạch

Thời tiết lạnh ảnh hưởng xấu đến sức khỏe tim mạch. Trời càng lạnh tim càng bị ảnh hưởng dẫn đến các cơn đột quỵ và các trường hợp bị bệnh tim trên toàn thế giới

Đau khớp

Thay đổi đột ngột về áp suất khí quyển, đặc biệt trước một cơn bão, có thể gây ra đau khớp tay, các ngón tay, mắt cá chân, đầu gối và hông. Thời tiết lạnh cũng làm dịch khớp nhiều lên, gây tê cứng và đau ở các khớp xương.

Lượng đường trong máu

Những người bị bệnh tiểu đường nên kiểm soát nhiều hơn đường trong máu khi thời tiết lạnh đi. Vì khi trời lạnh áp suất khí quyển thấp, làm máu đông đặc hơn.

Người bị bệnh đường hô hấp

Mùa hè không khí oi bức và mùa mưa lại khá ẩm ướt, khiến người bị bệnh về đường hô hấp như bị xoang, hen suyễn thở khó khăn hơn.

---///---
Như vậy, thời tiết chuyển lạnh, nhất là thời điểm giao mùa, người bệnh chưa thích nghi thì tình trạng sức khỏe nói chung sẽ bị ảnh hưởng tiêu cực. Ngoài ra những người tiền sử tiểu đường, cao huyết áp, xương khớp, trầm cảm, hô hấp kém, miễn dịch kém đều gặp vấn đề khi thời tiết chuyển lạnh.

hacdaihung

Xe tăng
Cám ơn cụ đã phản hồi.
Bố em nhập viện từ ngày 28/09. Siêu âm luôn vào ngày 28/09 - khối u to nhất ở hạ phân thùy I 81x77mm. Ngày 05/10 siêu âm lại đã lên 96x86mm
- Các thuốc kháng sinh đã dùng: Những ngày đầu dùng Aminoleban 8% ttm cùng với Ciprobay 500mg và Fortum 1g, tới ngày 02/10 đổi Fortum thành Tienam 500mg (3 lọ), ngày 11/10 không dùng Tienam nữa chuyển qua dùng Avelox (thuốc này em băn khoăn vì thấy chỉ định cho viêm phổi, hỏi bác sĩ thì bác sĩ nói là kháng viêm nhiễm nữa, do Tienam không được dùng quá 10 ngày nên phải chuyển)
- Về nhiệt độ: Mấy hôm đầu tiên sốt trên 38 độ, thỉnh thoảng lên 39 độ. Những hôm tiếp theo dao động trong khoảng 37.2 tới 38.3 quan sát biểu đồ thấy lúc thì sốt cao nhất vào trưa, lúc thì tối, lúc thì chiều. Có vài ngày không thấy thấy sốt (dao động trong khoảng 36.2 tới 36.7 độ).
- Đau: Thỉnh thoảng hơi rát bụng, đau râm ran nhưng sau lại hết. Mấy hôm đầu không đi ngoài được nên đầy hơi, sau đi được thì bụng tốt. Mấy hôm sốt cao thì người mệt, đầu không nhức.
Em nghĩ bác sĩ không kết luận được cũng đúng cụ ạ. Một phần là vì khối u nó cũng hoạt động mạnh nên cũng có thể gây ra viêm và sốt. Nhưng biểu hiện sốt viêm do ung thư thường là là sốt nhẹ thôi chứ không sốt cao và thường có khung giờ cố định. Em nghĩ cũng một phần là nhà cụ còn virut B nữa cụ ạ mà trong phác đồ của nhà cụ em chỉ thấy mỗi kháng sinh diệt khuẩn thôi.

Phuongnhung

Xe máy
Đầu tiên là đau ê ẩm toàn thân, bứt dứt trong người, sau đó cụ kêu mệt nhiều. Lần trước bị mấy hôm thì hết, lần này vẫn thấy kêu nhọc. Không hiểu sao nữa Cụ ah!

Đào Thị

Xe tải
Cám ơn cụ đã phản hồi.

Nhà e trước sốt triền miên ngày nào cũng sốt, xong rồi còn sốt rét rung giường nữa, uống thuốc hạ sốt đc 1 lúc thì mồ hôi ra như tắm ấy ạ. Đi khám khắp các bệnh viện k3, lao phổi tw, hưng việt, bác ba đủ cả...

hacdaihung

Xe tăng
các cụ ở đây có chia sẻ 1 số loại tpcn hỗ trợ gan như milk thristle,eganin....nhưng em chưa thấy loại nào hỗ trợ thận,có cụ nào biết loại tpcn nào hỗ trợ thận thì chia sẻ giúp em với ạ,vì em thấy tác dụng phụ của hóa trị cg gây suy thận nặng nề
Gan và Thận đều là nhà máy lọc lớn nhất của cơ thể, mỗi phút gan có thể lọc 1,4 lít máu còn thận lọc 1 lít. Khi người bệnh dùng thuốc thì các chất độc theo máu đến gan và thận buộc hai cơ quan này phải tăng cường làm việc để đào thải các chất độc hại ra ngoài cơ thể.

Cơ chế đào thải chất độc của Gan là sử dụng các enzyme, chất hóa học để chuyển hóa thuốc do vậy để bổ trợ gan người bệnh có thể sử dụng các loại thuốc giúp tăng cường nhiệm vụ thải độc; làm tăng sinh enzyme để lọc chất độc; bảo vệ tế bào gan...

Trong khi đó thận thì lọc máu một cách thô sơ hơn qua các đơn vị chức năng thận. Máu từ động mạch chảy vào cầu thận với một áp suất lớn, tạo thành một lực đẩy các chất hòa tan trong máu qua các màng lọc. Màng lọc là một vách mao mạch có cấu tạo từ một lớp tế bào không xếp khít nhau tạo thành các lỗ lọc có kích thước 3-4 nanomet. Chỉ các chất nhỏ hơn kích thước này sẽ đi qua màng lọc và tạo thành nước tiểu đầu. Nước tiểu đầu tiếp tục đi đến ống thận và diễn ra quá trình hấp thụ lại các chất có lợi và bài tiết các chất có hại để tạo thành nước tiểu đi xuống bàng quang.

Như vậy, để hỗ trợ cho thận thì dường như ít loại hóa chất có thể được dùng để can thiệp vào chức năng của thận ngoài việc giảm đưa vào cơ thể các chất độc hại để giảm các chất độc hại có trong máu.

Các biện pháp giữ gìn thận khỏe mạnh

1. Uống nhiều nước

Bạn có tự hỏi tại sao bạn cần uống 8-10 ly nước mỗi ngày? Nếu cơ thể không được cung cấp đủ nước, thận và máu của bạn sẽ không hoạt động tốt, thận sẽ không thể tạo ra các áp lực nước đủ lớn để đẩy các chất thải thông qua đường tiết niệu để ra ngoài cơ thể. Chất thải độc đọng lại trong thận là nguyên nhân gây ra sỏi thận. Vì vậy, để giữ cho thận khỏe mạnh, hãy uống đủ nước mỗi ngày, kể cả các loại nước khác ngoài nước lọc.

2. Ăn các loại thực phẩm làm sạch cơ thể

Trái cây và rau quả giúp thận loại bỏ axit dư thừa ra khỏi cơ thể và bài tiết trong nước tiểu. Thực phẩm có chứa chất chống oxy hóa có thể giúp nhiều tế bào, trong đó có cả các tế bào ở thận tránh được các thiệt hại do các gốc tự do trong cơ thể gây ra.

Một số thực phẩm giữ cho thận khỏe mạnh bạn nên ăn bao gồm:

• Giấm táo dạng viên hoặc dung dịch: thành phần hóa học tự nhiên có trong giấm táo giúp làm tan sỏi canxi hoặc những cặn lắng có trong thận, nhưng lại không gây hại hay làm kích ứng lớp màng của thận.
  • Lòng trắng trứng: Lòng trắng trứng cung cấp nhiều protein chất lượng cao và các axit amin thiết yếu hơn so với các nguồn protein khác như lòng đỏ trứng hoặc thịt. Vì vậy, nó rất tốt cho thận.
  • Bắp cải: Hàm lượng vitamin K, vitamin C, chất xơ, vitamin B6 và axit folic... trong bắp cải rất cao. Vì vậy mà bắp cải được coi là thực phẩm giúp thanh lọc máu và thải độc cho thận rất tốt.
  • Ớt chuông: Ớt chuông (ớt ngọt) cũng là một loại thực phẩm chứa rất nhiều lycopene, vitamin C và vitamin A, cũng như vitamin B6, axit folic và chất xơ. Với hàm lượng kali không cao, ớt chuông cũng có tác dụng làm sạch thận giống như bắp cải và nhiều loại rau khác. Khi tiêu thụ vào cơ thể, ớt chuông sẽ giải độc thận giúp đào thải axit uric dư thừa từ thận.
  • Quả nam việt quất: Quả nam việt quất có chứa một chất dinh dưỡng thiết yếu và các chất chống oxy hóa gọi là proanthocyanidin. Ngoài ra, nó cũng giàu quinine - một chất có thể chuyển đổi thành axit hippuric giúp loại bỏ độc tố khỏi cơ thể.
3. Bổ sung magie

Cơ thể bạn rơi vào tình trạng huyết áp cao và lưu trữ nhiều chất thải độc là do hàm lượng magie trong cơ thể bị thiếu. Hàm lượng magie bị thiếu khiến cho chức năng thận có thể bị ảnh hưởng, đặc biệt là không lọc thải được hết chất độc. Để đảm bảo rằng cơ thể bạn đang nhận được đủ magie để giữ thận hoạt động tốt, bạn hãy ăn nhiều loại rau có màu xanh lá cây, các loại hạt và ngũ cốc.

4. Cắt giảm tiêu thụ lượng natri (muối) và protein

Cơ thể mất rất nhiều năng lượng loại bỏ những thứ không cần thiết như protein dư thừa, muối và thậm chí cả nước. Nếu những thành phần này quá nhiều trong cơ thể, thận là bộ lọc của cơ thể sẽ phải làm việc nhiều hơn. Natri hay protein là cần thiết trong việc duy trì cân bằng chất lỏng, nhưng nếu chúng dư thừa trong cơ thể và không được đào thải ra hết thì có thể gây ra bệnh thận, cao huyết áp và có thể dẫn đến đau tim và đột quỵ.

Một số các loại thuốc có thể gây suy thận theo các cách khác nhau như sau:

Chỉnh sửa cuối:

tungct

Xe đạp
Em nghĩ bác sĩ không kết luận được cũng đúng cụ ạ. Một phần là vì khối u nó cũng hoạt động mạnh nên cũng có thể gây ra viêm và sốt. Nhưng biểu hiện sốt viêm do ung thư thường là là sốt nhẹ thôi chứ không sốt cao và thường có khung giờ cố định. Em nghĩ cũng một phần là nhà cụ còn virut B nữa cụ ạ mà trong phác đồ của nhà cụ em chỉ thấy mỗi kháng sinh diệt khuẩn thôi.
Bố em vẫn dùng cả thuốc vg B theo đơn của bs nữa cụ ạ.

Đào Thị

Xe tải
Nhà các cụ dùng thuốc đích cho e hỏi đi kiểm tra thì khoảng bao nhiêu lâu thì khối u biến mất ạ?

hacdaihung

Xe tăng
Bố em vẫn dùng cả thuốc vg B theo đơn của bs nữa cụ ạ.
Cụ kiểm điểm lại là trong mấy ngày không sốt đó thì có gì đặc biệt không?

Theo em nghĩ, kháng sinh các loại lâu mà không cắt sốt thì đang trong tình trạng nguy hiểm cụ ạ. Mà như mợ Xin chào các Cụ có nhiều kinh nghiệm về vụ này đấy cụ ạ. Có thể nên ngừng tất cả cho gan nghỉ ngơi rồi khỏe lại một chút thì cụ xem phương án điều trị K nào chưa dùng đến mà cụ tin tưởng nhất thì đem ra dùng thôi.

Đào Thị

Xe tải
Cụ Hùng e với cụ thoả thuận việc vừa rồi bắt đầu từ ngày hôm nay cụ nhé.:-$ 14/10 e sợ quên nên đánh dấu lên đây, hẹn cụ 04/11 cụ nhé

tungct

Xe đạp
Cụ kiểm điểm lại là trong mấy ngày không sốt đó thì có gì đặc biệt không?

Theo em nghĩ, kháng sinh các loại lâu mà không cắt sốt thì đang trong tình trạng nguy hiểm cụ ạ. Mà như mợ Xin chào các Cụ có nhiều kinh nghiệm về vụ này đấy cụ ạ. Có thể nên ngừng tất cả cho gan nghỉ ngơi rồi khỏe lại một chút thì cụ xem phương án điều trị K nào chưa dùng đến mà cụ tin tưởng nhất thì đem ra dùng thôi.
Nhà em vừa xin chuyển viện sang Bạch Mai. Trước tiên vào viện nhiệt đới để cắt sốt trước. Sau đó sẽ xin chuyển qua viện y học hạt nhân và ung bướu để tiếp tục. Em đang đắn đo việc hoá trị và thuốc đích. Hoá trị thành công (tuy nhỏ) thì mở ra cơ hội khá tốt. Thuốc đích cũng chỉ duy trì được thêm chút thời gian mà tác dụng phụ cũng không kém hoá trị.

Trạng thái
Thớt đang đóng