[Funland] Về điện 3 pha trong sinh hoạt hộ gia đình

greysky

Xe buýt
E thì đang tính chuyển hợp đồng sang sử dụng điện khối hành chính sự nghiệp cho đỡ tốn mà chưa rõ làm thế nào

Hai_levis

Xe tải
E thì đang tính chuyển hợp đồng sang sử dụng điện khối hành chính sự nghiệp cho đỡ tốn mà chưa rõ làm thế nào
Giá điện hành chính sự nghiệp chỉ dành cho các tổ chức, cơ quan hành chính sự nghiệp. Nhà dân mà được ăn điện hành chính sự nghiệp thì đồng chí điện lực nào thò bút duyệt chắc mất chức rồi

vim732000

Xe buýt
Nhà em thì mùa đông thì khoảng 1tr2, mùa xuân và thu thì khoảng 1tr7, mùa hè thì khoảng 2tr2-2tr5. Vợ em thì kêu tốn nhưng so với mấy nhà kêu ca trên facebook của hội cư dân thì khá là thấp ạ (lúc làm điện em o bế nịnh nọt chăm sóc thợ điện khá kĩ vì trước đó nghe 3 pha phức tạp thấy sợ sợ rồi). Trên facebook có nhà làm điều hòa trung tâm âm trần và thiết bị thế nào đấy mà có tháng hết 12tr tiền điện, còn cỡ 5tr-7tr thì nhiều nhà khoe. Những nhà tốn ít điện cỡ như nhà em hoặc ít hơn thì ko khoe nên em ko biết.
Căn hộ dùng gì mà 5, 7 tr tiền điện? có gì sai sai ở đây rồi. Tôi 2 d hoà, 3 tvi, 2 bình n lạnh, 1 tủ lạnh, 4 quạt mùa hè chạy xình xịch mà kịch kim có 1,7 tr. Mùa đông loạn quanh 8, 9 lít.

Mr_Car

Xe tải
Lúc cháu xây cái BT, đồng chí thiết kế thi công khuyên dùng điện 3 pha để chạy điều hoà tổng. Mất 30 củ để có cái công tơ điện 3 pha kéo về nhà. Lúc xây nhà xong thì lắp cái 3 cái điều hoà tổng Daikin VRV, loại này chỉ cần có 1 pha. Đồng chí thợ điện chia 1 pha cho điều hoà, 1 pha cho mặt lạnh, chiếu sáng, 1 pha cho nóng lạnh và chiếu sáng sân vườn...

Cháu thì cũng chẳng biết điện có tốn tiền hơn hay không? Nhưng có cái hay là, có hôm cả khu bị mất điện, nhà cháu chỉ bị mất điện tầng 1, các tầng khác vẫn có điện như thường ;)

international

Xe buýt
Cụ cứ thử tính điều hòa tổng âm trần cho căn duplex 366m2 với 4 phòng ngủ,
phòng làm việc, phòng khách phụ, phòng khách chính có trần cao 6m. Ngoài ra còn đèn đóm, tv 80", tủ lạnh tầm 650lit,... Lúc đầu em cũng so với các cụ bảo tiền điện 500k với 1tr thì thấy mình hết hơn 2tr là tốn. Nhưng nãy giờ đọc cmt phân tích của nhiều cụ thì thấy có các căn hết 5tr-7tr hay cá biệt có căn 12tr cũng có vẻ ko vô lý lắm
Căn hộ dùng gì mà 5, 7 tr tiền điện? có gì sai sai ở đây rồi. Tôi 2 d hoà, 3 tvi, 2 bình n lạnh, 1 tủ lạnh, 4 quạt mùa hè chạy xình xịch mà kịch kim có 1,7 tr. Mùa đông loạn quanh 8, 9 lít.

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Cụ cứ thử tính điều hòa tổng âm trần cho căn duplex 366m2 với 4 phòng ngủ,
phòng làm việc, phòng khách phụ, phòng khách chính có trần cao 6m. Ngoài ra còn đèn đóm, tv 80", tủ lạnh tầm 650lit,... Lúc đầu em cũng so với các cụ bảo tiền điện 500k với 1tr thì thấy mình hết hơn 2tr là tốn. Nhưng nãy giờ đọc cmt phân tích của nhiều cụ thì thấy có các căn hết 5tr-7tr hay cá biệt có căn 12tr cũng có vẻ ko vô lý lắm
366m2 thì 5-7tr tiền điện với các tbj điện ntn thì cũng bt !

thungkhe

Xe điện
Lúc cháu xây cái BT, đồng chí thiết kế thi công khuyên dùng điện 3 pha để chạy điều hoà tổng. Mất 30 củ để có cái công tơ điện 3 pha kéo về nhà. Lúc xây nhà xong thì lắp cái 3 cái
điều hoà tổng Daikin VRV, loại này chỉ cần có 1 pha. Đồng chí thợ điện chia 1 pha cho điều hoà, 1 pha cho mặt lạnh, chiếu sáng, 1 pha cho nóng lạnh và chiếu sáng sân vườn...

Cháu thì cũng chẳng biết điện có tốn tiền hơn hay không? Nhưng có cái hay là, có hôm cả khu bị mất điện, nhà cháu chỉ bị mất điện tầng 1, các tầng khác vẫn có điện như thường ;)
Tầng 1 nhà Cụ cùng dây phase với hàng xóm, 2 phase kia thì ko. Khi mất điện trường hợp đó do chì tự rơi MBA, ở đây chắc ko dùng máy cắt tự động nên ko cắt hết luôn. Điều này nguy hiểm cho Đc 3phase quá.

Mr_Car

Xe tải
Tầng 1 nhà Cụ cùng dây phase với hàng xóm, 2 phase kia thì ko. Khi mất điện trường hợp đó do chì tự rơi MBA, ở đây chắc ko dùng máy cắt tự động nên ko cắt hết luôn. Điều này nguy hiểm cho Đc 3phase quá.
Cụ giải thích kỹ hơn được không? Cháu thì mù hoàn toàn về điện.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
:) cụ chia tải cho cân bằng. E ngày xưa sử dụng cho cả công việc nên tải cần đều, tiêu hao ko bao nhiêu. Sau khi nghỉ thì còn chạy có 1 pha và đã bị chạy At ngoài cột 1 lần. Sau phải chia tải theo từng tầng thì hơn năm rồi chưa thấy gì :) hình như có bộ bù tải nhưng cơ bản là sử dụng cho các nhà xưởng :D

Bigmoto

Xe container
Điện 3 pha vào từng căn hộ là hơi bị lạ @-)
Tuy nhiên nếu thế thật thì tiền điện chẳng khác nhau mấy đâu cụ, đồng hồ điện 3 pha thì lượng điện cụ dùng 3 pha với 1 pha chẳng chênh nhau đâu.
Còn thích cân bằng tải thì tại tủ điện tổng của căn hộ thường có 1 atomat tổng (nếu 3 pha thì sẽ là at 3 pha). Cụ tách từng pha chia vào từng at nhánh là xong thôi mà. Lưu ý tiền điện vẫn thế nhá :D

mr.wine

Xe tăng
Em xác nhận là ở Mandarin đầu vào 3pha. Nhà sếp em thuê đấy. 1 tháng sếp về nước 20 ngày, ở 10 ngày mà tháng nào cũng lên hơn 2tr tiền điện. Em cầm đồng hồ sang kiểm tra mọi thứ điều bình thường. Nhưng ko hiểu sao tháng nào cũng 2tr tiền điện, mùa hè hơn 3tr.
Em cầm đồng hồ đo khoảng 4 tiếng, nó ko nhảy lên Watt-hour nào, thế mà cuối tháng hóa đơn ngất ngưởng.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Thợ điện bảo thế, kĩ thuật tòa nhà bảo thế, các chủ nhà khác cùng khu bảo thế cụ ạ. Do ngày trước nó thiết kế để mỗi căn hộ đều lắp điều hòa trung tâm âm trần (lúc ấy chắc nó chưa tính đến điều hòa multi)
Cụ cho em hỏi ngu tí em tưởng điều hoà trung tâm âm trần và điều hoà multi là một ạ.

YoungVNese

Xe tải
Rất nhiều cụ không hiểu rõ kiến thức về điện nên phát biểu rất cảm tính.
- Thứ nhất 3 pha hay 1 pha chẳng ảnh hưởng gì đến việc tiền điện ít hay nhiều.
- Ở Mandrin người ta thiết kế 3fa vì căn hộ to, công suất sử dụng trong nhà lớn. Một công tơ 1fa thông thường ngày xưa chỉ chịu được dòng điện tối đa 40A tương đương công suất khoảng hơn 8kW, tức là nhà nào công suất sử dụng điện khi max là hơn 8kW thì phải lắp 3fa, không phân biệt nhà đất hay chung cư.
e làm điện đây ah, xác nhận các commen của cụ Hai Levis đều chính xác nhé, 3 pha các cụ dùng sinh hoạt thì ko tiền điện ko khác 1 pha. Cụ chủ thớt cho e hỏi là nhà cụ ký hợp đồng vs Điện lực hay vs ai ah?

Xe vài bánh

Xe điện
Rất nhiều cụ không hiểu rõ kiến thức về điện nên phát biểu rất cảm tính.
- Thứ nhất 3 pha hay 1 pha chẳng ảnh hưởng gì đến việc tiền điện ít hay nhiều.
- Ở Mandrin người ta thiết kế 3fa vì căn hộ to, công suất sử dụng trong nhà lớn. Một công tơ 1fa thông thường ngày xưa chỉ chịu được dòng điện tối đa 40A tương đương công suất khoảng hơn 8kW, tức là nhà nào công suất sử dụng điện khi max là hơn 8kW thì phải lắp 3fa, không phân biệt nhà đất hay chung cư.
Cụ này giải thích chuẩn rồi!
Các thiết bị động cơ, như điều hòa chẳng hạn mà sử dụng được điện 3 pha thì tiết kiệm được ối tiền đầu tư do động cơ 3 pha rẻ hơn nhiều so với inverter mà hiệu suất lại gần bằng.

Mr_Car

Xe tải
Tầng nào nhà Cụ có điện khi hàng xóm mất là khác dây phase với hàng xóm thôi Cụ.
cảm ơn cụ nhiều, cái phase tầng 1 nhà cháu cùng với hàng xóm cháu cũng đoán ra. Nhưng cụ nói nguy hiểm với ĐC 3 phase do kg ngắt tự động. Cháu thấy chữ nguy hiểm là Ca mơ run. Cụ giải thích kỹ cho cháu được không? An toàn cho mọi nhà là an toàn cho mình mà cụ ;)

international

Xe buýt
Cụ cho em hỏi ngu tí em tưởng điều hoà trung tâm âm trần và điều hoà multi là một ạ.
Khác cụ ạ, multi thì cũng thường được dùng để đi âm trần nhưng multi và center thì khác nhau, hình dáng thị cụ hình dung multi là 2 cục nóng đơn lẻ xếp chồng lên nhau (dẹt cao như bức tường) còn center thì là xếp kẹp vào nhau (vuông)

thungkhe

Xe điện
cảm ơn cụ nhiều, cái phase tầng 1 nhà cháu cùng với hàng xóm cháu cũng đoán ra. Nhưng cụ nói nguy hiểm với ĐC 3 phase do kg ngắt tự động. Cháu thấy chữ nguy hiểm là Ca mơ run. Cụ giải thích kỹ cho cháu được không? An toàn cho mọi nhà là an toàn cho mình mà cụ ;)
Đc 3 phase chỉ làm việc khi có đủ 3 phase điện áp cho 3 cuộn dây. Khi 1 dây ko có điện áp ko đủ làm quay đc được hoặc quay yếu sinh nhiệt cháy nếu ko có tbbv.

Acheng122

Xe hơi
Em ở chung cư Mandarin Garden ở đường Hoàng Minh Giám, ở đây hệ thống điện cấp đến từng căn hộ là điện 3 pha. Em thì mù tịt về điện. Hiện tại sử dụng bình thường em thấy tiền điện hàng tháng cao quá. Các cụ cho em hỏi là cách đi đường điện 3 pha thế nào cho tiết kiệm điện, hoặc có cách nào để cho nó về 1 pha cho đơn giản mà vẫn tiết kiệm ko ạ?
e nghĩ 3 điện 3 pha là dùng cho cả tòa nhà, có thể dùng điện này cho máy bơm cứu hỏa,
còn nhà các cụ thì dỉ dùng 1 pha trong 3 dây, và dây còn lại là dây trung tính

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thợ điện bảo thế, kĩ thuật tòa nhà bảo thế, các chủ nhà khác cùng khu bảo thế cụ ạ. Do ngày trước nó thiết kế để mỗi căn hộ đều lắp điều hòa trung tâm âm trần (lúc ấy
chắc nó chưa tính đến điều hòa multi)
Thớt đòi cái sơ đồ hoàn công căn hộ là lợn lòi cmnr lun :D