[Funland] Về điện 3 pha trong sinh hoạt hộ gia đình

Danngoaidao

Xe tăng
Nhiều cụ ko đọc kỹ đã thắc mắc. Cụ chủ nói khu nhà cụ ấy kéo điện 3 pha đến tủ tổng của căn hộ, còn việc kéo điện tiếp theo là việc của cụ ý. Nên thiết bị nào sử dụng 1 pha thì đấu 1 pha, có thiết bị nào sử dụng 3 pha thì đấu 3 pha. Trong tủ điện tổng của từng căn hộ chắc chắn nó sẽ có dây trung tính để đấu 1 pha rồi nên khỏi lo, quan trọng đừng nhầm dây trung tính là 1 pha bất kỳ nào trong 3 pha là đc, =))=))=))=))=))

tienaka

Xe điện

JAL

Xe tăng
Em ở chung cư Mandarin Garden ở đường Hoàng Minh Giám, ở đây hệ thống điện cấp đến từng căn hộ là điện 3 pha. Em thì mù tịt về điện. Hiện tại sử dụng bình thường em thấy tiền điện hàng tháng cao quá. Các cụ cho em hỏi là cách đi đường điện 3 pha thế nào cho tiết kiệm điện, hoặc có cách nào để cho nó về 1 pha cho đơn giản mà vẫn tiết kiệm ko ạ?
Nếu căn hộ cụ là điện 3 pha thì cụ xem lại mấy vấn đề sau
Thói quen dùng điện
Loại các thiết bị điện trong nhà
Tải trên 3 pha thế nào?
Cụ vẽ ra, cân đối tải xem rồi cho anh em trên này biết. Khi đó mới nói chuyện tiếp được.
3 pha hay 1 pha trung tính nó rất đơn giản, mấy cụ trên cãi nhau làm gì, A-0 B-0 hay C-0 thì do thiết kế tính toán và do nhu cầu đề xuất của gia chủ. Phân pha đơn giản mà, căn theo nguyên tắc thôi

Sheeple

Xe tải
Điện lực em nghĩ là lo từ ngoài công tơ thôi chứ từ công tơ vào nhà mình là mình phải lo hết. Khu em có nhà đóng tiền điện 12tr/tháng, còn tầm 5tr-7tr thấy nhiều nhà phết, như nhà em thì cẩn thận lắm rồi loanh quanh 2tr. Đi trao đổi thì mọi người toàn đổ cho thằng thi công điện cân pha ko chuẩn %-(
Cụ bảo mấy cụ kia nhảy cầu hết đi. Bên công ty em. Quản lý hạ thế từ 22kv xuống 380v đây. Điện công nghiệp em là trùm. Còn cân pha hả. Lạy hồn. Nhà cụ 3 pha cụ dùng 1 pha công suất vẫn vậy. Cụ cân pha ra tổng nó vẫn thế. Có điều bọn cấp điên kiểu này cân pha ở trạm mới nhục éo cân dc luôn vì éo biết ai dùng pha nào. Bọn hâm. Cụ lắp thêm cái đồng hồ công suất của selec hay sneichder và tủ giám sát dc công suất và dòng điện luôn.

thungkhe

Xe điện
Nhiều cụ ko đọc kỹ đã thắc mắc. Cụ chủ nói khu nhà cụ ấy kéo điện 3 pha đến tủ tổng của căn hộ, còn việc kéo điện tiếp theo là việc của cụ ý. Nên thiết bị nào sử dụng 1 pha thì đấu 1 pha, có thiết bị nào sử dụng 3 pha thì đấu 3 pha. Trong tủ điện tổng của từng căn hộ chắc chắn nó sẽ có dây trung tính để đấu 1 pha rồi nên khỏi lo, quan trọng đừng nhầm dây trung tính là 1 pha bất kỳ nào trong 3 pha là đc, =))=))=))=))=))
Cụ nhầm đấy, có tbi 1 phase 380v nhá.

coolpix8700

Xe ngựa
Hai_levis nói:
Giờ chung cư cao cấp hạng sang, lắp công tơ 3fa đầy. Theo cụ, lý do gì mà căn hộ không lắp điện 3fa?
Sao cụ không hỏi lắp để làm gì ạ.
Có vẻ muốn sang trọng thì chung cư phải đặt điện 3 pha đến trước cửa các căn hộ.
Nhưng trả lời câu hỏi của bác, ngoài cái việc để cho được gọi là sang như vậy thì họ cũng chẳng biết để làm gì thật.
Nếu nhà dưới đất còn có thể nói là chuẩn bị cho thang máy, còn lại thì đi khắp các cửa hàng đồ điện ở VN chắc chẳng tìm được đồ điện dân sự nào sử dụng điện 3 pha cả!

thungkhe

Xe điện
Cụ bảo mấy cụ kia nhảy cầu hết đi. Bên công ty em. Quản lý hạ thế từ 22kv xuống 380v đây. Điện công nghiệp em là trùm. Còn cân pha hả. Lạy hồn. Nhà cụ 3 pha cụ dùng 1 pha công suất vẫn vậy. Cụ cân pha ra tổng nó vẫn thế. Có điều bọn cấp điên kiểu này cân pha ở trạm mới nhục éo cân dc luôn vì éo biết ai
dùng pha nào. Bọn hâm. Cụ lắp thêm cái đồng hồ công suất của selec hay sneichder và tủ giám sát dc công suất và dòng điện luôn.
Cụ chuẩn vãi. Vấn đề cân pha chỉ tác dụng tải đều trên dây dẫn và tbi đóng cắt, ko liên quan đến cs.
Điện 3 phase sẽ có đồng hồ 3 giá tính tiền, ngoài ra còn ăn tiền phạt cos fi<0.95 nữa nhé vì đồng hồ điện tử nó đếm luôn cos fi từng thời điểm sd.

xdthienha

Xe điện
Có khi chung cư cao cấp chạy hệ thống điều hòa, thiết bị điện công suất lớn nên dùng 3 pha cho an toàn.

thungkhe

Xe điện
Chắc cụ ko học ngành kỹ thuật, :D
Tbi điện 1 phase 380v
Cụ biết máy hàn con lợn chuyển cầu ko?? Tìm hiểu xem nhé.
Thêm nữa, đèn halogel, điện trở nhiệt, đèn UV...
Cụ trẻ nên ăn nói khiêm tốn chút ko thừa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

nguahoangs

Xe buýt
Cụ kiểm tra xem có dò dỉ đâu không, hoặc cụ xem tải của các pha quăng lên đây để mọi người bàn bạc xem sao.

datbq

Xe tải
mấy pha tiền điện vẫn vậy. Cân pha chỉ cần thiết khi cụ chạy máy phát 3 pha còn điện lưới thì kệ nó

coolpix8700

Xe ngựa
mấy pha tiền điện vẫn vậy. Cân pha chỉ cần thiết khi cụ chạy máy phát 3 pha còn điện lưới thì kệ nó
Bác kệ được vì bên điện lực họ làm cho cả khu rồi!
Nhưng nếu 1 tòa nhà đủ hộ dùng điện để sử dụng trọn 1 cái biến thế (thường em hay thấy loại 400 hay 630KVA) mà đưa điện 3 pha cho các căn hộ tự sử dụng, tự chọn pha điện thì cái biến thế ấy hàng này khóc bằng tiếng mán!

Bigmoto

Xe container
Không hiểu sao các cụ lại có ý nghĩ căn hộ chung cư thì không lắp 3fa? Công tơ 3fa ở đây chỉ vì mục đích công suất, bởi công tơ 1fa chỉ tải được hơn 8kW. Nhà chung cư to 200m, điều hòa trung tâm, bếp từ mấy cái, không lắp 3fa thì quá tải à?
Vấn đề là rất hiếm kéo 3 pha vào nhà riêng cụ ợ - không tính các trường hợp đặc biệt, phổ thông là chưa có, còn như cụ chủ nói và có cụ xác nhận thì có thể chỗ cụ chủ kéo 3 pha thật. Nhà em vẫn 1 pha đều :D

Hai_levis

Xe tải
Có vẻ muốn sang trọng thì chung cư phải đặt điện 3 pha đến trước cửa các căn hộ.
Nhưng trả lời câu hỏi của bác, ngoài cái việc để cho được gọi là sang như vậy thì họ cũng chẳng biết để làm gì thật.
Nếu nhà dưới đất còn có thể nói là chuẩn bị cho thang máy, còn lại thì đi khắp các cửa hàng đồ điện ở VN chắc chẳng tìm được đồ điện dân sự nào sử dụng điện 3 pha cả!
Những căn hộ chung cư diện tích lớn, phải lắp 3fa vì nếu 1fa thì sẽ bị quá tải. Đơn giản thế thôi, sang trọng gì ở đây hả cụ.
Ngoài Mandarin, em biết toà Keangnam cũng toàn là 3fa tất cả căn hộ hết

Hai_levis

Xe tải
Vấn đề là rất hiếm kéo 3 pha vào nhà riêng cụ ợ - không tính các trường hợp đặc biệt, phổ thông là chưa có, còn như cụ chủ nói và có cụ xác nhận thì có thể chỗ cụ chủ kéo 3 pha thật. Nhà em vẫn 1 pha đều :D
Ai bảo cụ là hiếm? Giờ dân ta nhà riêng dùng 3fa nhan nhản. Chỉ cần nhà lắp 5 điều hoà, vài cái bếp từ nấu lẩu thì phải lắp 3fa ko là sẽ quá tải.

Hai_levis

Xe tải
Bác kệ được vì bên điện lực họ làm cho cả khu rồi!
Nhưng nếu 1 tòa nhà đủ hộ dùng điện để sử dụng trọn 1 cái biến thế (thường em hay thấy loại 400 hay 630KVA) mà đưa điện 3 pha cho các căn hộ tự sử dụng, tự chọn pha điện thì cái biến thế ấy hàng này khóc bằng tiếng mán!
Mandarin nói riêng hay các toà chung cư nói chung thì hệ thống trạm điện do Chủ đầu tư xây dựng và bàn giao lại Điện lực quản lý. Họ thiết kế 3fa ngay từ đầu thì cứ thế họ làm, ko liên quan Điện lực. Những toà lớn công suất của họ ko phải loanh quanh 630 kVA như cụ nghĩ mà gấp hàng chục lần.
Điển hình là toà Keangnam, toàn căn hộ đều 3fa và tổng công suất máy biến áp là gần 60.000 kVA

coolpix8700

Xe ngựa
Ai bảo cụ là hiếm? Giờ dân ta nhà riêng dùng 3fa nhan nhản. Chỉ cần nhà lắp 5 điều hoà, vài cái bếp từ nấu lẩu thì phải lắp 3fa ko là sẽ quá tải.
Em không được vinh dự ở chung cư, nhưng trong nhà cũng 6 điều hòa, bếp từ 3 ổ,....
Nhưng chưa bằng nhà hàng xóm.
Bà ấy không ở mà cho 2 cty thuê, nên số điều hòa liên tục chạy trong ngày lớn hơn rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối: