[Funland] Ve ve ve hè về

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Hồi bé em cùng lũ bạn lang thang sang khu Trung Tự, Kim Liên nhặt xác ve về bán cho Cụ hàng nước hoặc đổi lấy kẹo lạc, kẹo dồi chó của Cụ
Chả biết Cụ mua làm gì
Xác ve dùng làm thuốc( Đông Y ), còn dùng như nào thì em chịu ;))

datinh

Xe container
tự nhiên nhớ cái câu bọn trẻ con nó đăng fb
lúc lên bảy bắt đc con ve cứ ngỡ cả mùa hè trong tay.
khi mười bảy tưởng tình yêu đầu là mãi mãi.
@};-

ubisapro

Xe trâu
Năm nay e chưa thấy ve kêu. Mọi năm tầm này là nghe thấy rùi. Đau cả tai :D

MuathuHN252

Xe lăn
Hè về!

E hồi nhỏ cũng hay đi tìm các lỗ ve dưới gốc cây phi lao rồi đổ nước vào cho ve ngoi lên rồi bắt, hôm nào đỏ thì bắt đc cả ve vừa lột xác trên thân cây.... xa lắm rồi phải ko :((
Khi xưa ta bé.
Một thời cũng khá oanh liệt cụ nhỉ.
Cụ đã bao giờ đi "sờ ve" bị đuổi cho chạy re kèn chưa ?

Hồi bé em cùng lũ bạn lang thang sang khu Trung Tự, Kim Liên nhặt xác ve về bán cho Cụ hàng nước hoặc đổi lấy kẹo lạc, kẹo dồi chó của Cụ
Chả biết Cụ mua làm gì
Xác ve làm thuốc cụ ạ. Khá tiền đấy.

Xác ve sầu là một loại dược liệu trong Đông y mang lại nhiều lợi ích cho sức khỏe như tiêu viêm, thanh nhiệt, giải kinh, phong chẩn … Từ xa xưa nhiều người đã sử dụng dược liệu sử dụng trong nhiều bài thuốc và tồn tại cho đến ngày nay.

Xưa em bắt ve không cần nhựa mít cụ. :D
Dùng cái vòng thép uốn tròn may túi nilon làm cái vợt, gắn que tre nhỏ dài 4-5m. Nhìn thấy ve chỉ cần hứng ở dưới là ve nó thả người xuống rơi vào túi nilon. Bắt 1 lúc là đầy túi.

Xưa em bắt ve nhưng không ăn, người dân quê em cũng ít khi ăn món này.
Ối.
Thế thì cụ quá siêu.
Hồi bé bọn em đi dính ve. Mãi mới được mấy con vì động một cái là chúng nó bay mất.

PhongFood

Xe điện
Chắc cụ cũng được thưởng thức mưa "nước đái ve".
Nó đái như phun sương quán beer :D
Ối.
Thế thì cụ quá siêu.
Hồi bé bọn em đi dính ve. Mãi mới được mấy con vì động một cái là chúng nó bay mất.
Cái món bắt ve này em cũng học các cụ đi trước. Con ve trước khi bay luôn thả mình xuống (giống máy bay thả bom), lợi dụng đặc điểm này để bắt.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn

DurexSSL

Xe buýt
Xác ve làm thuốc cụ ạ. Khá tiền đấy.

Xác ve sầu là một loại dược liệu trong Đông y mang lại nhiều lợi ích cho sức khỏe như tiêu viêm, thanh nhiệt, giải kinh, phong chẩn … Từ xa xưa nhiều người đã sử dụng dược liệu sử dụng trong nhiều bài thuốc và tồn tại cho đến ngày nay.
View attachment 8515367
Xác ve dùng làm thuốc( Đông Y ), còn dùng như nào thì em chịu ;))
Cảm ơn các Cụ, giờ em mới biết
Hồi đó đi theo mấy anh nhớn, lúc đầu cũng kinh kinh vì giống con gián khô, nhưng nhặt về quy ra kẹo... Thế là chiến thoai

quanghuy_xd

Xe tải
Xưa em bắt ve không cần nhựa mít cụ. :D
Dùng cái vòng thép uốn tròn may túi nilon làm cái vợt, gắn que tre nhỏ dài 4-5m. Nhìn thấy ve chỉ cần hứng ở dưới là ve nó thả người xuống rơi vào túi nilon. Bắt 1 lúc là đầy túi.

Xưa em bắt ve nhưng không ăn, người dân quê em cũng ít khi ăn món này.
hứng ở trên cụ ạ, con ve nó có xu hướng bay lên, nên úp cái túi lên trên thì nó bay vào túi và không thoát ra được, chứ hứng bên dưới là không bắt được nó đâu.

phuongmit

Xe cút kít
Hồi bé e hay đi bắt ve tầm xẩm tối bên Lý Nam Đế, đoạn doanh trại, cơm nước xong cỡ 7h lên đường. Ông già bảo tầm giờ đó nó chui từ tổ lên, lột xác bám thân cây để bay nên rình giờ đó đi. Hôm nào hên thì bắt dc luôn. K bắt dc thì phương án 2 là cầm bình nước đi đổ vào tổ cho nó chui lên rồi bắt, mang về nhà sáng hôm sau nó lột xác. Nhiều hôm tối bắt dc, nhốt trong hộp, gần đi ngủ lôi ra nghịch động vào bụng nó kêu điếc tai thế lại phải đem thả :)) xác hồi đó thì đi tầm giờ sáng bám nhiều thân cây và rơi dưới gốc cây nhưng k biết bán dc nên k nhặt

Hồi trước, chưa sẵn đèn pin, chưa có "nhà lao động", tối mùa hè đi bắt ve thường gọi là "sờ ve" vì có 1 cái đèn dầu mà mấy thằng cùng đi bắt nên có lúc có đèn soi, có lúc không nên thường dùng tay rờ rẫm xung quanh gốc cây để bắt ve lên lột xác. Vậy nên gọi là "sờ ve", tiếng Việt trong sáng nhé các cụ.
Thời đó "nhà lao động" chưa có. Thanh niên yêu nhau/ thích nhau thì rủ nhau ra công viên, vườn hoa để tâm sự. Vậy nên mới có cảnh đi sờ ve thì sờ luôn vào đôi anh chị đang "tâm sự". Thế là mới có vụ đuổi đội sờ ve để các anh chị còn được tự do hành sự.
Haiz. Một thời đã qua.