[Funland] Ve ve ve hè về

Hồi bé e hay đi bắt ve tầm xẩm tối bên Lý Nam Đế, đoạn doanh trại, cơm nước xong cỡ 7h lên đường. Ông già bảo tầm giờ đó nó chui từ tổ lên, lột xác bám thân cây để bay nên rình giờ đó đi. Hôm nào hên thì bắt dc luôn. K bắt dc thì phương án 2 là cầm bình nước đi đổ vào tổ cho nó chui lên rồi bắt, mang về nhà sáng hôm sau nó lột xác. Nhiều hôm tối bắt dc, nhốt trong hộp, gần đi ngủ lôi ra nghịch động vào bụng nó kêu điếc tai thế lại phải đem thả :)) xác hồi đó thì đi tầm giờ sáng bám nhiều thân cây và rơi dưới gốc cây nhưng k biết bán dc nên k nhặt
Cụ này ở Hà Nội thì bắt ve, đổ dế, chọi cá, ... là trò chơi không thể thiếu của trẻ con thời đấy.

PhongFood

Xe điện
hứng ở trên cụ ạ, con ve nó có xu hướng bay lên, nên úp cái túi lên trên thì nó bay vào túi và không thoát ra được, chứ hứng bên dưới là không bắt được nó đâu.
Vậy là cụ trèo lên cây bắt hay bắt buổi sáng rồi. Ve trời nắng nó luôn bám phía dưới cành cây tránh nắng (không bao giờ đậu phía trên do nắng chiếu). Đậu phía dưới cành cây thì chỉ có thả mình xuống mấy bay được cụ. Không thể bay ngửa.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ này ở Hà Nội thì bắt ve, đổ dế, chọi cá, ... là trò chơi không thể thiếu của trẻ con thời đấy.
Vầng e chơi đủ hết. Bắt ve Lý Nam Đế, cá chọi chợ hàng Da gần nhà thờ tin lành, trưa hè nắng vãi lệ vác vợt đi vớt cá 7 màu ở hồ Hale, lia ảnh, ném lon, bổ quay lòng đường, nhặt pháo xịt

MuathuHN252

Xe lăn
Nhà cháu ở Đống Đa, đi làm Cầu Giấy
Vẫn chưa thấy mợ ạ
Dù phượng và bằng lăng nở nhiều rồi
E ở Đền Lừ, nghe chúng nó kêu ầm ĩ rồi. Vào giữa mùa hè đêm ra hồ ĐL thì ong thủ luôn. Muốn đi thể dục cũng fai né cây ra ko nó đái ạ

phuongmit

Xe cút kít
Hồi trước, chưa sẵn đèn pin, chưa có "nhà lao động", tối mùa hè đi bắt ve thường gọi là "sờ ve" vì có 1 cái đèn dầu mà mấy thằng cùng đi bắt nên có lúc có đèn soi, có lúc không nên thường dùng tay rờ rẫm xung quanh gốc cây để bắt ve lên lột xác. Vậy nên gọi là "sờ ve", tiếng Việt trong sáng nhé các cụ.
Thời đó "nhà lao động" chưa có. Thanh niên yêu nhau/ thích nhau thì rủ nhau ra công viên, vườn hoa để tâm sự. Vậy nên mới có cảnh đi sờ ve thì sờ luôn vào đôi anh chị đang "tâm sự". Thế là mới có vụ đuổi đội sờ ve để các anh chị còn được tự do hành sự.
Haiz. Một thời đã qua.
95 e chế đèn = bóng đèn pin, 4 pin tiểu hoặc 2 pin đại tuỳ tình hình kinh tế, kẹp vào mấy chiếc đũa làm khung mang đi soi, mờ mờ ảo ảo, đèn pin LX hồi đấy k dc cầm đi

buicongchuc

Tháo bánh
Em chưa từng thấy con ve thực tế bao h.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
He he.
Lại còn có cả vụ này nữa các cụ ạ. Cụ nào thích môn số học có khi lại thấy hợp nhãn.

Trong suốt quá trình phát triển, ve sầu phải lột xác, thay đổi bản thân rất nhiều lần.
Từ một con ấu trùng nhỏ bé, non yếu trở nên cứng cáp và trưởng thành hơn. Bởi vậy, ve là biểu trượng cho sự thay đổi, lột xác
Vì vậy, nếu bạn nằm mơ thấy ve, đây là dấu hiệu cho thấy cuộc đời bạn sắp có sự thay đổi lớn.
Con ve sầu số mấy

Tùy vào từng giấc mơ thấy ve sầu mà con số sẽ khác nhau
  • Mơ thấy con ve sầu bay trước mặt: Điềm báo cho thấy bạn sẽ gặp lại một cố nhân lâu không gặp. Con số lý tưởng: 16
  • Mơ thấy ve sầu thoát xác: Điềm báo xấu, cho thấy có một người đang muốn lừa dối, gây nguy hiểm cho bạn. Cần thận trọng đề phòng, gắn liền với con số 23
  • Mơ thấy ve sầu kêu: Bạn đang có khát khao được yêu thương cháy bỏng. Chuyện tình cảm của bạn sẽ có chuyển biến lớn, bạn cso thể tìm thấy người tình bấy lâu hằng mong.
  • Nằm mơ thấy ăn ve sầu: Điều này cảnh báo bạn thân của bạn sắp thay đổi theo chiều hướng tiêu cực
  • Mơ thấy bắt ve sầu: Bạn đang cố gắng quên đi những điều không tốt đẹp và bắt đầu một khởi đầu mới trong cuộc sống
Chỗ em ve nhiều kêu ong hết cả thủ , tối ra mấy gốc cây có khi 3-4 cái vỏ lột thế oánh 23 đc không cụ ???

MuathuHN252

Xe lăn

Nov

Xe tăng
Cảm ơn cụ, lâu lắm rồi em mới lại nhìn thấy em này. Quê em gọi là cà cộ, đẹp lắm ạ. Những năm 1970 - 1972 quê em rất nhiều con này, nó hay đậu ở cây bạch đàn, phải dùng vợt mới bắt được. Nhớ bao nhiêu trưa nắng đi bắt em này, khi nào bắt được 1 em thì vui không kể xiết vì em í đẹp quá. Nay thì quê em hết sạch rồi, có chăng chỉ còn trên internet.
Nghỉ hè là trưa nào bọn trẻ con cũng trốn ngủ, rủ nhau đi bêu nắng, bắt cồ cộ, bọ đa, hái hoa phượng, hoặc bắt cua, tát cá,.... Cồ cộ có tiếng kêu rất đặc trưng, hay đậu trên cao, có khi săn cả buổi mới được một con, cả hội cứ lếch thếch vào sào chạy theo nó bay vù từ cây này sang cây khác :D.

Bọn em còn có món quạt trời, chính là con bọ đa, bắt được cắt bớt chân nó đi, lật túm hai cánh cứng lên, thế là nó xòe cánh lụa ra vỗ, thành cái quạt tự nhiên.

Xòe quạt kiểu như này

(Vẫn là ảnh chôm)

nguyenkhanghanoi

Xe đạp
Website
thietbibepnguyenkhang.com
Em nghe tiếng ve cách đây 3 hôm rồi, buổi sáng nắng lúc 9h sáng . Tự nhiên nghe Ve kêu cái giật cả mình, mùa hè nhanh thật, thời gian trôi qua quá nhanh chẳng đợi ai . Nghe tiếng ve tự nhiên lại nhớ thời đi học, nhớ trường nhớ lớp ghê luôn

ceconam

Xe điện
Hồi bé e hay đi bắt ve tầm xẩm tối bên Lý Nam Đế, đoạn doanh trại, cơm nước xong cỡ 7h lên đường. Ông già bảo tầm giờ đó nó chui từ tổ lên, lột xác bám thân cây để bay nên rình giờ đó đi. Hôm nào hên thì bắt dc luôn. K bắt dc thì phương án 2 là cầm bình nước đi đổ vào tổ cho nó chui lên rồi bắt, mang về nhà sáng hôm sau nó lột xác. Nhiều hôm tối bắt dc, nhốt trong hộp, gần đi ngủ lôi ra nghịch động vào bụng nó kêu điếc tai thế lại phải đem thả :)) xác hồi đó thì đi tầm giờ sáng bám nhiều thân cây và rơi dưới gốc cây nhưng k biết bán dc nên k nhặt
Chỗ e xác ve cũng nhiều kinh mà ko có ạ thu gom hay mua bán gì nên cũng ko ai nhặt, sáng ra xác ve nhiều lắm

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
95 e chế đèn = bóng đèn pin, 4 pin tiểu hoặc 2 pin đại tuỳ tình hình kinh tế, kẹp vào mấy chiếc đũa làm khung mang đi soi, mờ mờ ảo ảo, đèn pin LX hồi đấy k dc cầm đi
95 em nhập ngũ, làm tân binh, em lấy màn cùng đồng đội kéo chạy trên bãi cỏ bắt cào cào châu chấu về rang ăn… trưa hè ve kêu điếc tai..đơn vị ở sau sb Cát Bi..xem mái bay cất cánh ;))

phuongmit

Xe cút kít
95 em nhập ngũ, làm tân binh, em lấy màn cùng đồng đội kéo chạy trên bãi cỏ bắt cào cào châu chấu về rang ăn… trưa hè ve kêu điếc tai..đơn vị ở sau sb Cát Bi..xem mái bay cất cánh ;))
Hồi đấy e thì chuẩn bị lái mái bai, sau tính lại nên thôi, lấy vợ cho ổn định :-"