[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

namtuocbk

Xe tải
Em đã chứng kiến nhiều hiệu may quần áo công sở hẹn khách 10-14 ngày đến lấy đồ sau khi đã chốt mẫu may đo, thu tiền của khách. Nhưng khi khách đến đúng hẹn thì lại nói chưa làm xong, và khách lại bị chờ 3-4 tuần nữa, thậm chí có người mấy tháng mới xong. Mà thợ may không hề bị đền bù gì cho khách cả:(

Em xin hỏi CCCM: Nguyên nhân chính nào thường hay dấn đến việc chậm của các hiệu may so với lịch hẹn ghi trên biên nhận, thông thường 1 bộ đồ thì cần bao lâu để may xong, và cách xử lý của CCCM khi tiệm may thất hẹn ạ. Em xin cám ơn:x

XPQ

Xe lăn
Em đã chứng kiến nhiều hiệu may quần áo công sở hẹn khách 10-14 ngày đến lấy đồ sau khi đã chốt mẫu may đo, thu tiền của khách. Nhưng khi khách đến đúng hẹn thì lại nói chưa làm xong, và khách lại bị chờ 3-4 tuần nữa, thậm chí có người mấy tháng mới xong. Mà thợ may không hề bị đền bù gì cho khách cả:(

Em xin hỏi CCCM: Nguyên nhân chính nào thường hay dấn đến việc chậm của các hiệu may so với lịch hẹn ghi trên biên nhận, thông thường 1 bộ đồ thì cần bao lâu để may xong, và cách xử lý của CCCM khi tiệm may thất hẹn ạ. Em xin cám ơn:x
Vì may bộ quần áo chả mấy ai nghĩ đến phải làm cái hợp đồng. Đến lúc cay muốn kiện chả có cớ gì kiện. :D:D:D:D:D

Rô-Ron

Xe điện
Cách xử lý là lần sau ko đi may nữa cụ ạ! Hihi

Yeuaibaygio

Xe container
Vì mình cần họ, mình tự mò đến mà.
Em hồi xưa cũng thấy các hiệu may trễ thường xuyên, có người may cái áo blazer nữ trễ 2 tháng, khách mát tính thì lại hẹn lại, không thì cãi nhau, rốt cuộc khách thiệt, mua cái bực vào người.
Phải 4-5 năm nay em toàn mua đồ may sẵn, tiện lợi đủ đường, ship tận chỗ ngồi.

745Lii

Xe điện
Người OF
Gần nhà em ở quê có 1 chị thợ may năm nay ngoài 50 tuổi, may đồ rất đẹp, tuổi nghề chắc phải tầm gần 40 năm, chỉ may quần áo nữ thôi. Có lần ngồi nói chuyện em cũng thắc mắc như cụ chủ thớt, chị ấy bảo phải thế thôi chứ làm ko xuể, kể cả thuê thêm vài thợ. Bảo có những chị khách tháng nào cũng đến may đo váy áo, có tháng 2-3 bộ, đều đặn như thế cả chục năm nay thì phải ưu tiên người ta trước, những người đến may lần đầu lần 2 gần như đều bị sai hẹn thời gian dài.

Hoàng Trang

Xe ngựa

Tiệm đông khách, làm không xuể thì đã đành. Đây có lần em đi sửa cái áo, em đã tháo sẵn ra hết rồi, chỉ việc chạy lại cho em 1 đường. Thấy 1 tiệm chuyên sửa quần áo (ở HN) em phi vào, chủ tiệm bẩu: mai lấy nhé, bận lắm - trong khi vắng teo, bả đang ngồi đuổi ruồi. Tức mình em mang về. Có vẻ nhiều người cao su quen rồi, không tôn trọng thời gian của người khác. Ngày xưa em bị cho vải nên phải đi may mấy lần mà chưa lần nào đúng hẹn cả. Giờ mà ai cho vải em may đồ em còn mắng cho í 😂.

thngaylangthang

Xe ngựa
Gần nhà em ở quê có 1 chị thợ may năm nay ngoài 50 tuổi, may đồ rất đẹp, tuổi nghề chắc phải tầm gần 40 năm, chỉ may quần áo nữ thôi. Có lần ngồi nói chuyện em cũng thắc mắc như cụ chủ thớt, chị ấy bảo phải thế thôi chứ làm ko xuể, kể cả thuê thêm vài thợ. Bảo có những chị khách tháng nào cũng đến may đo váy áo, có tháng 2-3 bộ, đều đặn như thế cả chục năm nay thì phải ưu tiên người ta trước, những người đến may lần đầu lần 2 gần như đều bị sai hẹn thời gian dài.
Đúng rồi đó, lần đầu lần hai thì cứ từ từ. Hà lội ko vội được đâu :)
Tiệm đông khách, làm không xuể thì đã đành. Đây có lần em đi sửa cái áo, em đã tháo sẵn ra hết rồi, chỉ việc chạy lại cho em 1 đường. Thấy 1 tiệm chuyên sửa quần áo (ở HN) em phi vào, chủ tiệm bẩu: mai lấy nhé, bận lắm - trong khi vắng teo, bả đang ngồi đuổi ruồi. Tức mình em mang về. Có vẻ nhiều người cao su quen rồi, không tôn trọng thời gian của người khác. Ngày xưa em bị cho vải nên phải đi may mấy lần mà chưa lần nào đúng hẹn cả. Giờ mà ai cho vải em may đồ em còn mắng cho í 😂.

namtuocbk

Xe tải
Liệu có phải hiệu may nhờ bên thứ 3 may (hình như ở HN có một xưởng may chuyên nghiệp theo đặt hàng của các hãng thời trang) và phụ thuộc vào thời gian của bên thứ 3 đó không vậy ạ CCCM

Còn vụ này khiếp hơn ạ (ở Huế): https://m.doisongphapluat.com/nha-may-that-hua-lai-di-gui-di-vat-cho-khach-hang-a56507.html - “Nhà may còn cắm 2 que hương đã cháy xếp ngay ngắn vào áo dài không biết là có ý gì nữa, lúc phát hiện người thân tôi còn hét lên vì sợ áo dài bị “yểm”. :))

Dan du an

Xe cút kít
Sai hẹn nó là bản tính của nhiều người thợ ở mình rồi. Đến xây nhà cũng dôi ra, đặt đồ gỗ cũng thế..... Chỉ có mang quan tài đến là phải đúng hẹn không nó thịt.... Hài nhất là có lần nhà vợ em đám ma....Ông thầy cúng được mời đến để làm lễ khi nhập quan lại đến muộn.... Mà không nhập thì không kịp viếng, bao nhiêu đoàn chờ.... Người nhà phải nói là chạy hơn chạy giặc để tìm ông ấy... Đến lúc thấy thiếu nước tất cả lao vào bê ông ấy chạy....Nhìn bố già còn mặc áo dài đi lướt thướt đúng là hài hơn cả hề miền Bắc....

thngaylangthang

Xe ngựa
Sai hẹn nó là bản tính của nhiều người thợ ở mình rồi. Đến xây nhà cũng dôi ra, đặt đồ gỗ cũng thế..... Chỉ có mang quan tài đến là phải đúng hẹn không nó thịt.... Hài nhất là có lần nhà vợ em đám ma....Ông thầy cúng được mời đến để làm lễ khi nhập quan lại đến muộn.... Mà không nhập thì không kịp viếng, bao nhiêu đoàn chờ.... Người nhà phải nói là chạy hơn chạy giặc để tìm ông ấy... Đến lúc thấy thiếu nước tất cả lao vào bê ông ấy chạy....Nhìn bố già còn mặc áo dài đi lướt thướt đúng là hài hơn cả hề miền Bắc....
Dân DA thì việc ... này quá quen nhỉ :D

Patriots

Xe lăn
Đó là nghệ thuật của nghề đó, tiệm nào cũng thế, kể cả làm xong cho mợ được họ cũng không làm, treo đồ của khách nhiều cũng là để làm đẹp cửa hàng, mà không bị đọng vốn mua vải show hàng. Họ may xong hết rồi, chỉ không đơm cúc hay thùa khuyết thôi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đó là nghệ thuật của nghề đó, tiệm nào cũng thế, kể cả làm xong cho mợ được họ cũng không làm, treo đồ của khách nhiều cũng là để làm đẹp cửa hàng, mà không bị đọng vốn mua vải show hàng. Họ may xong hết rồi, chỉ không đơm cúc hay thùa khuyết thôi
Vì cái "nghệ thuật" này mà em chuyển sang 100% quần áo may sẵn cụ ạ. Còn cái tiệm chuyên sửa đồ kia em vẫn đi qua suốt, vì ế quá nên giờ bán kèm cả nước mía nhưng nước mía cũng ế luôn 😂.
Nếu là em, nếu muốn trang trí show sản phẩm kiểu đó thì em vẫn hẹn đúng lịch cho khách nhưng hoàn thành sớm hơn (đã bao gồm 2 ngày treo sản phẩm chẳng hạn). Cứ thế làm 1 loạt gối đầu vẫn dư để treo mà vẫn đúng hạn cho khách.

Chỉnh sửa cuối:

namtuocbk

Xe tải
Nghe chưa thuyết phục lắm nhỉ. Vải thì rất rẻ và đã làm nghề may thì không khó để treo những bộ demo trưng lên chứ gì mà đến nỗi phải mượn đồ của khách cụ ơi. Em nghĩ làm lâu khiến khách ức chế và bản thán cũng căng thẳng chứ có gì vui đâu ạ, có khi mất khách. Trừ khi thợ may quá giàu không càn tiền mà cắt may chỉ là làm vì đêm mê :)) mà kiêu với khách thế ạ. Khiến khách ức chế thì khó mà cho là 1 nghệ thuật trong làm việc được

Yeuaibaygio

Xe container
Liệu có phải hiệu may nhờ bên thứ 3 may (hình như ở HN có một xưởng may chuyên nghiệp theo đặt hàng của các hãng thời trang) và phụ thuộc vào thời gian của bên thứ 3 đó không vậy ạ CCCM

Có vụ này khiếp hơn ạ (ở Huế): https://m.doisongphapluat.com/nha-may-that-hua-lai-di-gui-di-vat-cho-khach-hang-a56507.html - “Nhà may còn cắm 2 que hương đã cháy xếp ngay ngắn vào áo dài không biết là có ý gì nữa, lúc phát hiện người thân tôi còn hét lên vì sợ áo dài bị “yểm”. :))
Có thuê thợ mà cụ, có thợ ngồi tại cửa hàng, có thợ đến nhận mang về nhà may, hay dạng như nhau thôi. Chủ hầu như chỉ đứng cắt.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Lâu lắm rồi e chưa đi may quần áo, xưa cũng toàn bị sai hẹn, mà nhiều cái may xong chán k mặc lần nào luôn

namtuocbk

Xe tải
Có thuê thợ mà cụ, có thợ ngồi tại cửa hàng, có thợ đến nhận mang về nhà may, hay dạng như nhau thôi. Chủ hầu như chỉ đứng cắt.
Vâng vậy thì nguyên nhân mà cứ dẫn đến thất hẹn là gì cụ nhỉ. Giả sử biết trước làm chậm thì sao lúc viết giấy hẹn cho khách không nói rõ luôn thì khách chả ai lại không thông cảm. Nhiều khi bộ đồ mặc cho đúng dịp mà vì chậm nên mất cả công việc của khách ấy chứ. Em thì không nghĩ đây là một nghệ thuật kinh doanh trong nghề may đo ạ :)

thngaylangthang

Xe ngựa

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Năm 2017 em đinh bộ vec, đặt từ đầu táng 11 âm.
Mà tận Tháng 2 sang năm với lấy được :))
May mà em vẫn có hàng sơ cua chơi tết :))