[Funland] Vì sao pha cứu thua của Văn Hậu không bị phạt penalty

chanxe

Xe tải
Bóng chạm mặt VH trước khi trạm tay, theo luật sẽ không bị phạt đền.
Đúng chính xác
Em vừa xem lại.
Bóng bật vào một vị trí nào đó giữa mặt và ngực rồi bật ra tay rồi lại bật vào chỗ nào đó bên dưới mới ra biên.

giangha2k3

Xe tăng
Bóng chạm tay làm thay đổi hướng bóng, không phân biệt cố ý hay bóng tìm đến tay, là bị phạt đền. Tuy nhiên luật cũng quy định một số trường hợp không bị phạt đền khi bóng chạm tay làm thay đổi hướng bóng, ví dụ trường hợp bóng chạm một phần nào đó trên cơ thể trước khi chạm tay chính cầu thủ đó (không cố tình chạm bóng bằng tay) thì không bị thổi phạt. Tình huống của VH thấy bóng chạm mặt VH rồi mới chạm tay nên trọng tài không thổi phạt là đúng.

long.spc

Xe container
Quả này có chạm tay cũng ko sao cụ nhé!
Ngày xưa cứ gọi là "manh" nhưng đúng nó là "dùng tay chơi bóng", pha này có chạm thì cũng k phải

Au79 Dragon

Xe điện
Tốt gì quả thủ môn lỡ đà lao vào người cu Hậu vậy cụ
Có nhiều thớt về tình huống này, VH không đón trúng bóng, cản đường thủ môn lao ra đón bóng trong vạch 5m50, tay đánh vào rách mặt thủ môn. Phạm lỗi là chính xác.

chanxe

Xe tải
Bóng chạm tay làm thay đổi hướng bóng, không phân biệt cố ý hay bóng tìm đến tay, là bị phạt đền. Tuy nhiên luật cũng quy định một số trường hợp không bị phạt đền khi bóng chạm tay làm thay đổi hướng bóng, ví dụ trường hợp bóng chạm một phần nào đó trên cơ thể trước khi chạm tay chính cầu thủ đó (không cố tình chạm bóng bằng tay) thì không bị thổi phạt. Tình huống của VH thấy bóng chạm mặt VH rồi mới chạm tay nên trọng tài không thổi phạt là đúng.
Xem lại về luật đúng là không thể pen được vì đã chạm chỗ khác rồi bật vào tay

Và thằng tài đứng góc đây khuất người Hậu nên cũng ko thể thổi pen được

Và các cầu thủ Thái cũng ko ý kiến gì cả.

Đóng thớt!!!!!

202

Xe container
Ko p
Em mới chỉ xem lúc trên TH thì thấy bóng bật ngực thôi. Về luật thì nếu có chạm tay là có phạt pen ko tính vô tình hay cố ý vì nó ảnh hưởng đén bàn thằng.
Nhưng cho dù nếu bật tay thật thì vị trí khuất sau người thì trọng tài cũng không thấy.

Em sẽ xem lại xem thế nào.

Tình huống này cả ta và nó đều lỡ trớn. Hậu cố gắng quá.

Thế mà cũng có thằng Thái ngọng nói tiếng Việt thớt kia đòi thay Hậu?
phải cứ chạm tay là Pen. Nên tìm hiểu trước khi thắc mắc

jazzzzz

Xe lăn
Có thấy chú thái nào ý kiến gì sau quả đấy đâu. Nếu chạm tay thì nó đã làm ầm ĩ lên rồi :))
Cụ chuẩn, mấy chú Thái đứng gần đấy có ai phản ứng gì đâu, nếu 50-50 cũng phải dơ tay để kiếm tý chứ.

chanxe

Xe tải
Có nhiều thớt về tình huống này, VH không đón trúng bóng, cản đường thủ môn lao ra đón bóng trong vạch 5m50, tay đánh vào rách mặt thủ môn. Phạm lỗi là chính xác.
Thế có bóng vào khu vực đấy thủ môn chả cần lao bắt trúng bóng chỉ cần lao vào cầu thủ đội bạn với lý do cản đường lao ra là được phạt phát bóng lên ông nhỉ

Đường nào chả lao ra đón bóng, có điều thủ môn tao chạy zíc zắc cho nó đẹp, thằng tiền đạo đối phương nó nhảy tại chỗ nhưng nó cản tao....

Hài VL

Cái vụ rách mặt thì lao vào chỗ nào rách chỗ đó thôi

Hay ông làm trong ngành xxx

Nên mới có kiểu thuật ngữ mặt va vào gầm giầy, vung tay, cầm vật hình cây súng gây rối trật tự tại ngân hàng bla bla ...

chanxe

Xe tải
Cụ ấy vẫn chày cối với em là cu hậu lỗi. :(
Mấy khả năng

Tự nhục
Thái lọ bập bẹ nói tiếng việt
Hoặc, cũng có thể ngu thật

Mong là khả năng 2, chứ khả năng 1 và 3 thì, cũng là người Việt, tôi buồn.

Au79 Dragon

Xe điện
Thế có bóng vào khu vực đấy thủ môn chả cần lao bắt trúng bóng chỉ cần lao vào cầu thủ đội bạn với lý do cản đường lao ra là được phạt phát bóng lên ông nhỉ

Đường nào chả lao ra đón bóng, có điều thủ môn tao chạy zíc zắc cho nó đẹp, thằng tiền đạo đối phương nó nhảy tại chỗ nhưng nó cản tao....

Hài VL

Cái vụ rách mặt thì lao vào chỗ nào rách chỗ đó thôi

Hay ông làm trong ngành xxx

Nên mới có kiểu thuật ngữ mặt va vào gầm giầy, vung tay, cầm vật hình cây súng gây rối trật tự tại ngân hàng bla bla ...
Có vẻ cụ không phân tích khách quan, trung lập rồi. Em ví dụ thế này: Em đứng gần chỗ thủ môn, chờ nó lao ra thì nhảy lên trước ko đón trúng bóng mà nhằm để cản nó lại thì em có phạm lỗi không? :)

chanxe

Xe tải
Ko p
phải cứ chạm tay là Pen. Nên tìm hiểu trước khi thắc mắc
Vâng em nói sai, có khả năng chạm tay nhưng bắt buộc không thổi phạt

Đó là chạm một bộ phận khác trước rồi bật vào tay (như tình huống naỳ)
Ngoài ra có một số trường hợp khác

chanxe

Xe tải
Có vẻ cụ không phân tích khách quan, trung lập rồi. Em ví dụ thế này: Em đứng gần chỗ thủ môn, chờ nó lao ra thì nhảy lên ko đón trúng bóng mà nhằm để cản nó lại thì em có phạm lỗi không? :)
Rất tôn trọng phản hồi của cụ. Có mấy thằng chầy cối bền vứng thì em khinh, nhưng cụ chắc chắn không phải số đó rồi.

Ý em thế này.
Trường hợp của cụ nêu ra ở trên về câu chữ thì chuẩn, cần phạt

Nhưng nó không phải trường hợp này.
Hậu đứng xa thủ môn nó trừ trước, xung quanh cũng có nhiều cầu thủ khác với khoảng cách tới thủ môn tương tự (kể cả Thái và VN). Không thể nói Hậu cố tình cản hướng thủ môn được, vì bóng bay ngẫu nhiên. Nếu không thì bóng bay hướng khác thì ông khác đứng chỗ khác lại coi là cản đường thủ môn hết

Ngoài ra, Hậu đứng một chỗ, nhảy tại chỗ, và bóng bay gần Hậu hơn, và quan trọng nhất Hậu nhảy lên cao trước thủ môn mới chạy ra sau (mấy ông trong nghề gọi là chiếm lĩnh khoảng không trước đó)

Cái Hậu chiếm lĩnh trước, thủ môn kia lao vào sau (vì xa hơn nên lao vào nên bị với, như ảnh) không thể coi là tranh chấp với thủ môn đươc.
Nên không thể nói Hậu có ý đồ cản trở thủ môn bắt bóng

Bóng trường hợp này tìm đến đúng đầu cầu thủ đằng sau, thủ môn không với tới vì phán đoán sai.

lamhoangvan87

Xe container
Mấy khả năng

Tự nhục
Thái lọ bập bẹ nói tiếng việt
Hoặc, cũng có thể ngu thật

Mong là khả năng 2, chứ khả năng 1 và 3 thì, cũng là người Việt, tôi buồn.
Cụ cố gắng giải thích cho cụ ấy chứ e mệt rồi. E đi ngủ đây =))

Au79 Dragon

Xe điện
Rất tôn trọng phản hồi của cụ. Có mấy thằng chầy cối bền vứng thì em khinh, nhưng cụ chắc chắn không phải số đó rồi.

Ý em thế này.
Trường hợp của cụ nêu ra ở trên về câu chữ thì chuẩn, cần phạt

Nhưng nó không phải trường hợp này.
Hậu đứng xa thủ môn nó trừ trước, xung quanh cũng có nhiều cầu thủ khác với khoảng cách tới thủ môn tương tự (kể cả Thái và VN). Không thể nói Hậu cố tình cản hướng thủ môn được, vì bóng bay ngẫu nhiên. Nếu không thì bóng bay hướng khác thì ông khác đứng chỗ khác lại coi là cản đường thủ môn hết

Ngoài ra, Hậu đứng một chỗ, nhảy tại chỗ, và bóng bay gần Hậu hơn, và quan trọng nhất Hậu nhảy lên cao trước thủ môn mới chạy ra sau (mấy ông trong nghề gọi là chiếm lĩnh khoảng không trước đó)

Cái Hậu chiếm lĩnh trước, thủ môn kia lao vào sau (vì xa hơn nên lao vào nên bị với, như ảnh) không thể coi là tranh chấp với thủ môn đươc.
Nên không thể nói Hậu có ý đồ cản trở thủ môn bắt bóng

Bóng trường hợp này tìm đến đúng đầu cầu thủ đằng sau, thủ môn không với tới vì phán đoán sai.
Dù sao trọng tài đã quyết định rồi, em tôn trọng quan điểm của cụ. Nếu trong tình huống này VH đánh đầu trúng bóng vào lưới thì bàn thắng chắc có lẽ sẽ được công nhận. Ngoài ra, trọng tài sẽ phải quyết định rất nhanh trong vài giây, có người thổi người không cũng do kinh nghiệm xử lý các tình huống tương tự trước đây.

chanxe

Xe tải
Cụ cố gắng giải thích cho cụ ấy chứ e mệt rồi. E đi ngủ đây =))
KK Vâng chúc cụ ngon giấc.
Dù sao trọng tài đã quyết định rồi, em tôn trọng quan điểm của cụ. Nếu trong tình huống này VH đánh đầu trúng bóng vào lưới thì bàn thắng chắc có lẽ sẽ được công nhận. Ngoài ra, trọng tài sẽ phải quyết định rất nhanh trong vài giây, có người thổi người không cũng do kinh nghiệm xử lý các tình huống tương tự trước đây.
Vâng cụ ạ,
Chúng ta chỉ phân tích đúng sai thôi chứ ngay một hai tích tắc nói như cụ thì cũng khó,
Căn bản, cái vô lý của quyết định này ai cũng thấy ngay nên mới nói là trọng tại bắt lệch
Mà liên tục mấy cái có lợi cho đội bạn

Chúc các cụ ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp (mượn lời Long Vũ, em xem bóng đá từ thời Long Vũ còn đi thi Ngoại Ngữ cơ ha ha)

juve99

Xì hơi lốp
VH nó đang nằm, chống tay bò thì đá vào tay nó gọi là bóng tìm tay thôi, nó có thò tay ra vồ bóng đâu, và pha đó bóng cũng chưa chạm tay VH
Chạm tay thì nó thổi ngay cụ ah, may là k chạm tay, chả tt hay luật nào khi ngã chạm tay mà thoát pen, kể cả nằm bất tỉnh trúng tay cũng pen, chỉ khi tay liền thân ( kiểu như úp tay che ngực, nó đá trứng ngực và tay ) bóng chạm tay k ah nhiều đến quỹ đạo bóng mới thoát, lý thuyết là thoát nhưng đầy tt vẫn còi pen

ARGYLE

Xe hơi
Các cụ cãi nhau mà luật thì ko chịu đọc thì chém đến khi VN vào world cup chưa xong câu chuyện. Em xin post link chuẩn hơn cả FIFA, mời các cụ

https://www.theifab.com/laws/chapter/32/section/92/

Trong mục này có phần hướng dẫn cụ thể về "dùng tay chơi bóng", phần này đc update rất chi tiết năm 2019 (nếu e k nhầm là trong mùa hè vừa rồi)

Em trích lại đúng căn cứ cần thiết để giải thích cho case của Hậu. Dù là bóng chạm tay thì trọng tài hoàn toàn dễ dàng dựa trên điều này để ko thổi pen.

it is not usually an offence if the ball touches a player’s hand/arm:

when a player falls and the hand/arm is between the body and the ground to support the body, but not extended laterally or vertically away from the body
Giải nghĩa: Hậu ngã, tay chống để đỡ cơ thể, đó là 1 hành động tự nhiên và động tác của Hậu hoàn toàn tự nhiên.