[Funland] Vì sao pha cứu thua của Văn Hậu không bị phạt penalty

Vasa

Xe buýt
Em nhìn đi nhìn lại thì không thấy chạm tay

Ruan pham

Xe tăng
Em cũng k hiểu đang theo bóng mấy thằng vệ dơ tay cmn làm gì. Cứ đuổi tỳ đè có gì rồi tính sau, tý thì vỡ cmn rồi :))
Dơ thì cứ dơ tay nhưng không được dừng và quay lại nhìn trọng tài cụ ạ. Em nhớ Tony Adam là trùm dơ tay báo offside nhưng chân vẫn chạy.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Như này may ko gãy cổ. Còn pen nỗi gì. Trên thế gới có mấy trường hợp . Sút cận chân thế.

bát quái

Xe buýt
Trong luật bóng đá, theo quy định của FIFA, bất cứ cầu thủ nào thi đấu trên sân (trừ 2 thủ môn)
cũng không được dùng tay chơi bóng, cản phá bóng… Các hành động dùng tay chơi bóng sẽ bị phạt như: Đưa tay ra bắt bóng, đỡ bóng; Cố tình để bóng chạm tay. Sử dụng tay để chạm vào bóng khi trận đấu đang diễn ra. Bóng có thể bị chạm vào bất kỳ bộ phận nào của cánh tay, từ ngón tay cho đến gần vai.
Ô thớt chắc đui. Chạm tay nào. Vớ va vớ vẩn.

Vulq71

Xe container
Nói thật nhé, nếu khắt khe ra, quả Văn Lâm bắt phạt đền vừa rồi phải đá lại đấy. Lỗi di chuyển trước khi cầu thủ đá phạt.

LovelyDevil

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có chạm tay cũng kg bị phạt, vì bóng chạm thân người trước mới văng qua tay. Như trận arg gặp nigeria ở WC2018.
Còn nếu sút trúng tay trước thì chắc bị phạt, bất kể đang nằm đang ngồi hay đang bò.
Trận Bayern và Valencia 2001, Patrik Anderson nằm thẳng cẳng rồi mà vẫn bị phạt đền

3077

Xe container
Các cụ xem quay chậm từ phút 3p35 sẽ thấy đập bắp tay rồi mới vào mặt, thậm chỉ cả lúc 3p30 có khi cũng chạm r mới lăn tới thằng t3. Lúc 3p35 là Hậu cố lao ra cản chứ k phải ngã chống tay

jude

Xe tải
VH không cố tình dùng tay chơi bóng tuy nhiên tay VH đã cản đường bóng về phía khung thành. Quả này penalty & VH ko bị phạt thẻ.
Các cụ đừng quá cảm tính.

TNTuan

Xe điện
Sút vào tay VH trog tư thế đấy mà thổi pen thì treo còi lên cho nhanh

beomap2

Xe container
Em mới chỉ xem lúc trên TH thì thấy bóng bật ngực thôi. Về luật thì nếu có chạm tay là có phạt pen ko tính vô tình hay cố ý vì nó ảnh hưởng đén bàn thằng.
Nhưng cho dù nếu bật tay thật thì vị trí khuất sau người thì trọng tài cũng không thấy.

Em sẽ xem lại xem thế nào.

Tình huống này cả ta và nó đều lỡ trớn. Hậu cố gắng quá.

Thế mà cũng có thằng Thái ngọng nói tiếng Việt thớt kia đòi thay Hậu?
Đồng ý với cụ, lúc tôi xem cũng ngờ ngợ bóng chạm tay, nhưng có chạm tay không thì không rõ ràng và quan trọng là trọng tài không thấy thì không thổi phạt được

Tookies

Xe điện

Patriots

Xe lăn
Có vẻ cụ không phân tích khách quan, trung lập rồi. Em ví dụ thế này: Em đứng gần chỗ thủ môn, chờ nó lao ra thì nhảy lên trước ko đón trúng bóng mà nhằm để cản nó lại thì em có phạm lỗi không? :)
Trong vòng 5m50 nếu cụ không tích cực tham gia pha bóng mà cản thủ môn thì trọng tài có thể nổi còi, trường hợp này VH không tét được bóng trọng tài có thể nổi còi. Nếu VH ghi bàn thì được tính. Nên bảo trọng tài nổi còi sai là không đúng. Tuy nhiên trọng tài cũng có thể không nổi còi, cái này là quyết định tình huống

tommy2015

Xe tăng
Tình huống này bóng không chạm tay VH mà chạm ngực, bụng rồi chui qua sườn. Hôm qua em ngồi đúng góc nhìn rất rõ tình huống này. Bản thân cầu thủ Thái cũng nhìn rất rõ nên không khiếu nại gay gắt.

LeTai1979

Racing Boy
Chuẩn là chạm bắp tay sát vai, trước khi chạm đã sượt mặt, tay ở thế bị động (vô ý) nên ko thể thổi phạt đc.

NNS

Xe ngựa
Nói thật nhé, nếu khắt khe ra, quả Văn Lâm bắt phạt đền vừa rồi phải đá lại đấy. Lỗi di chuyển trước khi cầu thủ đá phạt.
Cụ nhầm rồi, VL quả bắt đó nó ko di chuyển à nha, nó chỉ dậm 1 chân lên trc thôi, chân kia nó vẫn đứng nguyên dưới vạch, người em nó ko tiến lên chút nào. Luật bắt pen chỉ cấm cầu thủ đội bị phạt di chuyển về phía cầu thủ đá phạt trước khi đá chứ ko cấm nó .... nhún nhẩy, dậm chân tay hay thậm chí lùi về phía sau:))

Chỉnh sửa cuối:
Cụ phân tích nghe qua thì khá logic nhưng thực ra lại là suy diễn cụ ạ. Em xin dài dòng:

Thứ nhất, cụ nên nhớ luật bảo vệ thủ môn trong khu vực 5m50. Ko cần biết như nào, chỉ cần va chạm với thủ môn thì hiếm hoi lắm mới xử 50-50, còn lại luôn là thủ môn thắng.

Thứ 2, về đá phạt góc. Đội đá phạt góc chọn giải pháp treo bóng đánh đầu thì chỉ có 3 phương án treo bóng:
- cột xa
- cột gần
- phạm vi chấm phạt đền ngoài 5m50.
Thông dụng là 2 phương án sau. Khó nhất là phương án cột xa vì thằng đá phạt phải treo bóng làm sao bóng xoáy ra cột xa mà ko đc liếm vào khu 5m50. Vì treo cột xa như thế rất dễ vướng cái luật bảo vệ thằng gôn, trong khi đây cũng chưa phải phương án tối ưu để mang về bàn thắng. Nên những đội chọn cột xa thường đá góc 2 người để có góc rộng và cũng để thêm nhiều bài hơn.

Thứ 3. Em nói thêm về thằng gôn khi bắt góc. Nó sẽ ko bao h bắt cột gần và cột xa. Nó chỉ bắt hoặc đấm khi bóng bay trong khu vực không gian 5m50. Vì nó biết luật. Còn khi bóng bay đc đến cột gần hoặc xa có thằng dứt điểm đc, nó bay đc thì bay, ko thì cũng chịu. Vì bóng từ đầu là quả bóng 1 là dễ bắt nhất 2 là khó khủng khiếp, ko thể đoán nổi.

Thứ 4. Em phân tích diễn giải của cụ.
- Tình huống đó của VN là Hải treo cột xa, đã là khó cho đồng đội ở trong.
- Cụ đề cập việc Hậu chọn vị trí trc, bật trc, gôn Thái vào sau. Đúng, cụ nói ko sai, nhưng đó chỉ là lí do khiến thằng gôn Thái bất lợi dẫn đến ngã, chứ không phải lí do để Hậu ko phạm lỗi.
- Lỗi của Hậu là đứng ở 5m50, cạnh thủ môn và nhảy lên quá mạnh mẽ.
- Rất tiếc là thằng gôn khôn hơn ở chỗ đó, nó biết bất lợi nhưng nó biết cả cu Hậu đứng ở 5m50, bằng mọi giá nó lao lên cố đấm bóng. Vì dù có đấm trúng hay ngã nó biết nó sẽ win, chả có 50-50 nào ở đây.
- Và nếu xem lại kĩ càng thấy thằng gôn phán đoán ko hề sai. Nó biết tạt cột xa, băng ra điểm xa nhất nó có thể đc bảo vệ theo luật để cố đấm bóng.
Luật nào là luật “bảo vệ thủ môn” trong vòng 5.5m vậy cụ? Cụ trích cụ thể luật FIFA cho anh em rửa mắt ạ

wtpwt

Xe điện
Chạm tay là pen. Cãi đằng giời. Quan trọng là thằng đá nó còn không la lên, giơ tay lên đòi pen, hoặc chạy lại trước mặt trọng tài trình bày thì là không có chạm đâu.

wtpwt

Xe điện
Cụ nhầm rồi, VL quả bắt đó nó ko di chuyển à nha, nó chỉ dậm 1 chân lên trc thôi, chân kia nó vẫn đứng nguyên dưới vạch, người em nó ko tiến lên chút nào. Luật bắt pen chỉ cấm cầu thủ đội bị phạt si chuyển về phía cầu thủ đá phạt trước khi đá chứ ko cấm nó .... nhún nhẩy, dậm chân tay hay thậm chí lùi về phía sau:))
Ừ đúng. Đầy thằng quẩy như giun ý. Hehwe