Việt Nam, 12 ngày, hiển thị và cảm nghĩ

ThomasThang

Xe điện
Em xin nói về giây leo trên kia. Ông bạn nói rằng là, người ta đồn, giây này do TQ đem vào trồng lén, để phá hoại môi trường rừng, nó lây lang, bóp ngộp rừng thấp và cao, tàn phá giết chết hết cây cối, sau đó sẽ có hiểm họa cháy rừng khũng khiếp. Chính quyền thấy mà ko biết nguy hại đến dường nào, và cung ko biết hay chưa có quyết tâm ngăn chặn.

Đúng vậy, cây này xuât phát từ Nhật đã làm điêu đứng nhiều nước trên thế giới, từ các năm 1970, và người ta đã có giải pháp khai trừ. Kụ nào có giờ xin dọc Wikipedia sẽ rõ và thấy cách khai trừ, khó nhưng làm được.

Thời em xuống nước Mỹ, về thành phố Atlanta là thũ đô 1 bang miền Nam nước Mỹ là Georgia, cây này đang lúc hoành hành, đi đâu cũng nghe dân than, thành phố co nhiều công viên rậm, đều bị thâm nhập. Tin tưc tivi mỗi đêm ít nhất cũng đề cập nạn kudzu 1 lần, cứ thế hằng nhiều năm. Sau đ1o em dời đi nên ko theo dõi, đó là nhưng nằm 1980.

Đọc wiki, hóa ra là sắn giây. Không biết loại này với loại VN là có củ ăn được có phải là 1 ko, nếu phải thì kêu gọi dân lên đào ăn là xong! VN đã ăn nhiều thứ đến tuyệt chủng thì đây là 1 công 2 việc!

Dù sao cũng nên cảnh báo. Cây này ngoi lên tầng cao nhất của khu rừng thấp, ngay cả rừng cây cao để dành ánh sáng, che lấp ánh sáng cây dười và "bóp ngộp" cây dưới để dành tài nguyên ánh sang, do đó rừng chết khô. Sau đ1o set đánh hay gì khác gây hõa hoạn thì sẽ rất khủng khiếp.

ThomasThang

Xe điện
Huế là quê nội ngoại của em, mới đây về 2 lần rồi. lần nào kể cả lần này cũng mưa, hơi chán. Cách Đà Nẵng chút xíu đi cũng mau, em chán, trời âm u nên ko ghi lại hình nào ra trò.
lân này em bảo chú tài đi xem cầu Ngói Thanh Toàn nên đến Hương Thủy thì rẽ phải Tỉnh Lộ 3 đến thẳng, khỏi lăng liêc gì cả. Về Huế ăn bánh khói sau.

donggianghl

Xe hơi
hai cây cầu bác nói không phải qua cồn cát bác nói đâu. 1 cầu chạy thẳng đến hầm Hải Vân. 1 cầu là đường lên đèo Hải Vân

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện

Ra Huế

kiamorning2007

Xe tăng
Cảm ơn cụ Thomas. Ảnh của cụ đẹp quá, dẫn chuyện rõ ràng rất cuốn hút. Chúc cụ và GĐ luôn mạnh khỏe, thành đạt và có thêm nhiều hơn nữa những chuyến đi về quê hương thật thú vị. Em xin được hóng tiếp chuyến đi của cụ.

Hà Mít

Xe buýt
Em chưa có dịp vào miền trong, cảm ơn cụ chủ thớt đã cho em cái nhìn chi tiết về nó, ảnh đẹp lắm cụ ạ, vodka cụ ^^

Audioto

Xe tăng
"bóp" là cái ví tiền, hay là nắn bóp hả bac Audioto? Mỹ có tiếng "pat search", ở phi trường chẳng hạn, là khám xet người bằng cách vỗ (to pat) và sờ nắn. Nếu là khám "bóp" thì chắc là vui nhỉ.

E để các cụ thổ công bàn, e là người ngoài. Bây giờ e post tí hình, sau sẽ ra trả lời.
Chắc là kiểm tra bóp trước khi vào quầy giao dịch :D (giống như các em ở siêu thị). Không đúng thì các cụ cũng đừng la em
Ah, bác Why_Me nói đùa là kiểm tra ví tiền ( wallet ) trước khi vào ngân hàng giống như bác đi siêu thị phải gửi túi đồ ở cửa vào. Chứ làm gì có luật "bóp" mấy em nhân viên ngân hàng kia :)

hatucdao

Xe máy
Em xin nói về giây leo trên kia. Ông bạn nói rằng là, người ta đồn, giây này do TQ đem vào trồng lén, để phá hoại môi trường rừng, nó lây lang, bóp ngộp rừng thấp và cao, tàn phá giết chết hết cây cối, sau đó sẽ có hiểm họa cháy rừng khũng khiếp. Chính quyền thấy mà ko biết nguy hại đến dường nào, và cung ko biết hay chưa có quyết tâm ngăn chặn.

Đúng vậy, cây này xuât phát từ Nhật đã làm điêu đứng nhiều nước trên thế giới, từ các năm 1970, và người ta đã có giải pháp khai trừ. Kụ nào có giờ xin dọc Wikipedia sẽ rõ và thấy cách khai trừ, khó nhưng làm được.

Thời em xuống nước Mỹ, về thành phố Atlanta là thũ đô 1 bang miền Nam nước Mỹ là Georgia, cây này đang lúc hoành hành, đi đâu cũng nghe dân than, thành phố co nhiều công viên rậm, đều bị thâm nhập. Tin tưc tivi mỗi đêm ít nhất cũng đề cập nạn kudzu 1 lần, cứ thế hằng nhiều năm. Sau đ1o em dời đi nên ko theo dõi, đó là nhưng nằm 1980.

Đọc wiki, hóa ra là sắn giây. Không biết loại này với loại VN là có củ ăn được có phải là 1 ko, nếu phải thì kêu gọi dân lên đào ăn là xong! VN đã ăn nhiều thứ đến tuyệt chủng thì đây là 1 công 2 việc!

Dù sao cũng nên cảnh báo. Cây này ngoi lên tầng cao nhất của khu rừng thấp, ngay cả rừng cây cao để dành ánh sáng, che lấp ánh sáng cây dười và "bóp ngộp" cây dưới để dành tài nguyên ánh sang, do đó rừng chết khô. Sau đ1o set đánh hay gì khác gây hõa hoạn thì sẽ rất khủng khiếp.
Cây này gọi là cây bời lời sinh sôi dữ dội lắm,nhà nước đã tìm nọi cách ngăn chặn như không diệt được tận gốc rễ.Bộ đội 2 vùng Huế và ĐN ngoài huấn luyện thao trường thì đi chặt cây bời lời này là công việc chính.Cây này khác cây sắn dây mà ngoài miền bắc gọi là củ đậu cụ nhé

Why_Me

Xe buýt
"bóp" là cái ví tiền, hay là nắn bóp hả bac Audioto? Mỹ có tiếng "pat search", ở phi trường chẳng hạn, là khám xet người bằng cách vỗ (to pat) và sờ nắn. Nếu là khám "bóp" thì chắc là vui nhỉ.

E để các cụ thổ công bàn, e là người ngoài. Bây giờ e post tí hình, sau sẽ ra trả lời.
Thì bác đang định bóng bàn với bác bigradeon về thổ âm thổ ngữ thì em mới dùng từ đó. Nghĩa của nó thì ai đọc cũng hiểu nhưng có thể hiểu sang nghĩa khác cho vui vui tý :D - Otofun mà :)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Về Huế ăn bánh khoái Thượng Tứ, ko còn bánh khoái thượng tứ thì vào thành nội kiếm. 1 vài hình ảnh Huế mùa mưa

Cửa gọi là Cửa Ngăn, 1 trong 2 cửa Nam

còn nhớ khi tấm bé, đường thanh nội nhỏ, 2 bên là 2 cái mương (cống lộ thiên thải nước mưa). Nay xây lấp và ko thấy cống. Huế mưa trên 6 tháng, nước mưa đi đâu?

ThomasThang

Xe điện
Ngọ Môn, cổng Nam Đại Nội, nhìn từ phía trong

Cổng Tây mắc mưa

nói chơi, đó là vọng lâu Ngọ Môn

mấy ông này ko sợ mưa. ai vèo qua lằng Tư Đức sẽ gặp mấy ông còn đứng đó

ThomasThang

Xe điện
Mưa thì chụp hình mưa luôn. Huế: buồn. Mưa: buồn. Huế+mưa= buồn, buồn.

Cá tánh người dân Huế, đi đâu ai gặp cũng thấy khác. Mỗi nơi không gian và không khí ảnh hưỡng lên con người rõ rệt, ai đi nhiều cũng thấy điều đó.

ThomasThang

Xe điện
Và để chấm dứt cụm hình Huế em có hình này ăn ý nhất. Mưa và xe di động nhưng cũng may chộp được

ThomasThang

Xe điện
Cây này gọi là cây bời lời sinh sôi dữ dội lắm,nhà nước đã tìm nọi cách ngăn chặn như không diệt được tận gốc rễ.Bộ đội 2 vùng Huế và ĐN ngoài huấn luyện thao trường thì đi chặt cây bời lời này là công việc chính.Cây này khác cây sắn dây mà ngoài miền bắc gọi là củ đậu cụ nhé
Em cám ơn cụ hatucdao đã cho các thông tin trên. Vậy là chính quyền có cảnh giác, thế nào cũng khắc phục được. E thấy mời chuyên gia nước ngoài đã đánh thắng giặt cỏ này (có nhiều nước đã từng kinh nghiệm rồi, như ở bang Georgia e ở khi trước - mọc ngay trước nhà e), thuê họ qua giup thì tốt hơn. Qua thẳng Georgia hỏi là khỏe, Mỹ nó làm có lơp lang và ghi chép, luận án đàng hoàng.
Ở Quảng Bình và trong Phong Nha-Kẻ Bàng, dọc đường Trường sơn e thấy cũng bị. Phải cố gắng ko thì cháy rừng và chắc chắn sạt lỡ sau khi cháy rừng sẽ đến.

À em biết củ sắn trong Nam, ngoài Bắc gọi là củ đậu. Củ sắn giây khác củ đậu, sắn giây có tinh bột. Củ đậu chỉ bả và nước như củ cải. (củ sắn ngoài Bắc và Trung cho đến Khánh Hòa Bình Thuận gọi, thì trong nam gọi là củ mì)