Việt Nam, 12 ngày, hiển thị và cảm nghĩ

ThomasThang

Xe điện
Thì bác đang định bóng bàn với bác bigradeon về thổ âm thổ ngữ thì em mới dùng từ đó. Nghĩa của nó thì ai đọc cũng hiểu nhưng có thể hiểu sang nghĩa khác cho vui vui tý :D - Otofun mà :)
Thở phào cho các cô các bà nhân viên ngân hàng.

Số là sáng hôm đó em dậy sớm chụp hình các ngư dân xóm nghèo đem tôm cá leo bờ kèo vào bán chồm hổm ơ chợ Hàn, và phải chơ nhà băng mở cửa để đổi tiền (đổi đâu chả đươc nhưng e muốn tuân thủ luật lệ thôi). Sáng đó là sáng thứ hai nên thấy sắp hàng chào cờ e cho là hay, tạo kỹ luật và tình thần tập thể nhóm. Có 2 cờ 1 lá cờ nước, 2 là cờ Sacombank (kéo thấp sau).

Điều mà e nhận thấy mà các cụ ko thấy là nhân viên sao mà quá đông. Tại Mỹ 1 chi nhánh nhu vậy (e có vào phía trong) chỉ cần độ 20 người thôi. là độ 3 hay 4 hàng đứng đầu đó thôi. Em nghĩ năng xuất và kỹ năng, lề lối còn yếu, nhưng rồi nghĩ lại, có cong ăn việc làm cho nhiều người thì cũng tốt, thay vì thuê ít người lương cao (khả năng chuyên môn cao, tưc học cao) mà để nhiều người ko có thu nhập thì lại ko nên. Luơng ít mà chia đều cho có trật tự xã hôi.
Khó xử.

ThomasThang

Xe điện
Sau khi ăn trưa ở Huế thì lên đường đi Đồng Hới kẻo trể, thấy trời âm u cũng như sắp tối, thúc bách. Đồng Hới là bàn đạp để đi Phong Nha-Kẻ bàng.

Theo đương bờ sông Hương về thượng nguồn, tả ngạn, để ráp vào QL1 đi hướng Bắc

ra tới khoảng cây số 17. Khu vực này khi bé em cũng có qua, dĩ nhiên khác hẳn, dân cư thưa thớt và 2 bên ko có cây, thấy vùng đồi hoa sim, ruộng ao nhỏ..

cảnh quan hoàn toàn khác xưa, nay nhìn thì có vẽ trù phú hơn, xưa rất là xơ xác, nhà tranh vách đất thậ tội nghiệp

nếu các cụ có nghe qua vể Phá Tam Giang và Truông Gia Hồ, thì đây là khu vực đó. Ra phía trái đường (phía Đông) chỉ chừng 2 cây số chim bay. Truông là 1 vùng đồi cát với cây dương hay bụi chỉ cao hơn đầu người, thưa thớt. Người xưa sợ là vì đi vào dễ lạc, đi vòng vòng khát nước mà chết. Phá Tam Giang là 1 cái đầm nước mặn phía Nam, rât dài kéo đến cửa Thuận An, nên ai ra ngoài cũng phải vượt qua. Gió hay nổi lên mà ko có dấu hiệu báo trước nên ghe hay bị lật. Đó là xưa kia.​

.. Thương em anh cũng muốn vô, sợ Truông Nhà Hồ ngại Phá Tam Giang...​

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Tiếp tục

ThomasThang

Xe điện
Mồ hôi của đá

Trước đây vùng này toàn là đồi trọc, đất cày lên sỏi đá, chiến tranh điêu tàn, mùa Gió Lào rát da.​

ThomasThang

Xe điện
Hình này thứ tự sai, đáng lẽ đến trước

technicvn

Xe buýt
Em nghĩ năng xuất và kỹ năng, lề lối còn yếu, nhưng rồi nghĩ lại, có cong ăn việc làm cho nhiều người thì cũng tốt, thay vì thuê ít người lương cao (khả năng chuyên môn cao, tưc học cao) mà để nhiều người ko có thu nhập thì lại ko nên. Luơng ít mà chia đều cho có trật tự xã hôi.
Khó xử.
Em thích ảnh của cụ 1 thì thích cảm nghĩ của cụ 10.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Qua 1 thị trấn nhỏ ven QL1, dân chúng đứng bên đường xem đá bóng (hôm nay là ngày 1 tháng 9). QL1 là đường lộ chính mà mang vẽ đường quê (country road) ở đoạn này. Không gian yên tịnh, khí hậu mát dịu, người người vui chơi thanh thản. Nhìn cảnh quê hương yên bình không khỏi nghĩ đến câu hát
... Nằm mơ, mơ thấy trăm họ tốt tươi, mơ thấy bên lề cuộc đời, áo dài đùa trong nắng cười ...​

ThomasThang

Xe điện

Trời gần tối mới về đến Đồng Hới

Kiếm phòng hơi vất vả vì dịp lễ mà lại ko đặt phòng trươc. Mò mò lên xuống bãi cửa Nhật Lệ ra được nhà ngủ tàm tạm, cò thì rất nhiều vây xe hơi sát nên hơi... căng. Ko biết vì trường hợp, không gian đặt biệt hay sao, người Quảng Bình thiếu nụ cười trầm trọng. Giao tiếp 1 chút thì thấy họ cũng như ai ở đâu khác, nhưng thoạt đầu e thấy hơi... buồn. Hình chụp từ nóc nhà ngủ.​

Why_Me

Xe buýt
Điều mà e nhận thấy mà các cụ ko thấy là nhân viên sao mà quá đông. Tại Mỹ 1 chi nhánh nhu vậy (e có vào phía trong) chỉ cần độ 20 người thôi. là độ 3 hay 4 hàng đứng đầu đó thôi. Em nghĩ năng xuất và kỹ năng, lề lối còn yếu, nhưng rồi nghĩ lại, có cong ăn việc làm cho nhiều người thì cũng tốt, thay vì thuê ít người lương cao (khả năng chuyên môn cao, tưc học cao) mà để nhiều người ko có thu nhập thì lại ko nên. Luơng ít mà chia đều cho có trật tự xã hôi.
Khó xử.
Bác cmt kiểu tư bản hả!. Hix, ở đây là nc XHCN mờ. Bác thừa sức hiểu tại sao vì bác cũng là người "cây dầu đôi" mà :D. 1 suất vào NH giá nhiều K Obámà đấy.

ThomasThang

Xe điện
Bác cmt kiểu tư bản hả!. Hix, ở đây là nc XHCN mờ. Bác thừa sức hiểu tại sao vì bác cũng là người "cây dầu đôi" mà :D. 1 suất vào NH giá nhiều K Obámà đấy.
Chết, chết! Cụ Why ném đá em, em ghi nhận đó. Để đó. Em về HN lại chuyến này sẽ hẹn cụ 1 nơi vắng vẻ mình xăng tay thư hùng 1 chập cho ra lẽ.
Em đội nón Vịt kìu Ngố để mang lại nhưng nhận xét ít nhiều khách quan (em nghĩ), và có thể, có thể thôi, mang lại 1 ít ngây thơ mới lạ hay tươi mát nào đó.
Chứ em có biết chứ cụ. Nhưng em mà đội nón Cây dầu đôi mà nhận xét thì chắc còn bị ném đá tợn hơn nữa đó.

ThomasThang

Xe điện
ok em xin tiếp chuyến đi, sáng hôm sau ngủ dậy ở Đồng Hới, 1 ks gần bờ sông. Ăn sáng và lên đường lúc khoảng 8:00 giờ. Chương trinh hôm nay là vào Phong Nha-Kẻ Bàng, đi xem đường HCM và ráng đến TP Thanh Hóa ngủ đêm (lại chưa giành phòng, ngố đến thế, hôm ấy là ngày 2 tháng 9)

Nước mắt của ngày

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Người Quảng Bình mang 1 vẽ u buồn khó xác minh, 1 cái buồn cảm thấy lâng lâng mọi nơi, ngay cả trong cảnh quan địa thế. Con sông mà tên là Nhật Lệ! Thật là đất nước tạo ra con người. Cảnh quan (scenery) của toàn tỉnh nhìn từ quốc lộ thì thật là đẹp khủng khiếp. Đây là lần đầu tiên e đến vùng từ Quảng Trị đến Ninh Bình. Cảm giác khó tả, chỉ mong tả được bằng hình.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Nhìn qua bên kia hữu ngạn sông

ThomasThang

Xe điện

Đến đây là trực chỉ đường HCM Đông đi về hướng Tây Bắc khu vườn quốc gia PN-KB

ThomasThang

Xe điện
Ra khỏi thành phố 1 tí thì vào đường HCM Đông. Buổi sáng mà trời muốn mưa thấy hơi nhụt chí

Lúc sau thì lại sáng ra. Suốt ngày trời sẽ như thế này, luc nắng khô lúc mưa

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
Xem nhiều hình thấy chán thế chứ đoạn vào chỉ chừng 75km thôi, đuong Quảng Bình ko thấy anh CA yêu dấu nào, tài cứ đua thoải mái

Ô kìa! chúng ta đã tới!

ThomasThang

Xe điện
Chưa! Vô trõng rồi còn lòng vòng quanh co nữa mới tới điểm chỉ dẫn tham quan cac nơi. Biển bản rõ ràng nên cũng yên tâm. Phải rời QL vào tỉnh lộ

Nero_BM

Xe đạp
Cụ chủ đúng là chuyên nghiệp, ảnh của cụ nhìn mê quá, mà em không nhầm là hình như có những ảnh cụ chụp khi xe vẫn chạy mà ảnh vẫn đẹp.