Thảo luận Vinfast: Vài nhận định từ góc độ đầu tư

F&G

[Tịch thu bằng lái]
Comment ngu thế này mà lại đi chê chủ thớt sai thuật ngữ kinh tế này nọ

Nộp thuế tạo ra GDP cho HP ạ, còn quyết toán thuế là việc của Bộ TC nên em cho là HP không để ý ạ :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Comment ngu thế này mà lại đi chê chủ thớt sai thuật ngữ kinh tế này nọ
Vâng cụ thì khôn ạ, đít đỏ thế kia cơ mà :D, cụ quote chỗ nào em chê chủ thớt về sai thuật ngữ kinh tế với?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Dân Nhật, dân Anh, dân Đức nó khác dân Việt ở mục số 2. Chúng nó thì lại ưu tiên mua hàng nội dù giá cao hơn chứ không phải hàng ngoại. Còn quan điểm "Sản xuất trong nước phải rẻ hơn hàng nhập" thì tư duy vẫn hơi phiến diện chút xíu. Cụ tìm hiểu sản phẩm gốm sứ Minh Long 1 xem, nó đắt hơn nhiều so với hàng nhập đấy ạ. Còn nhiều sản phẩm khác mà hàng nội giá cao hơn hàng nhập đấy ạ.
Em bổ sung là tại TQ, hàng thưong hiệu của TQ có mặt bằng giá cao hơn hàng thương hiệu nước ngoài (nhất là hàng điện tử)

F&G

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đít đỏ là do hay trêu chó bị nó cắn thôi. Còn tôi nhầm câu chê là của đồng chí blackmaster, mà các cậu thì một giuộc cả

Vâng cụ thì khôn ạ, đít đỏ thế kia cơ mà :D, cụ quote chỗ nào em chê chủ thớt về sai thuật ngữ kinh tế với?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đít đỏ là do hay trêu chó bị nó cắn thôi. Còn tôi nhầm câu chê là của đồng chí blackmaster, mà các cậu thì một giuộc cả
Em tưởng bị ofer rót vang thì mới thế chứ nhỉ, mà sao cụ nghĩ em lại một giuộc với ai khác, em có nghĩ cụ một giuộc với loại ofer đi chửi rong đâu ạ :D

Duc Sang

Xe container
Em cũng có nhận định tương tự, mấu chốt vẫn là nền tảng KHCN. Ngay từ đầu em đã thắc mắc về vấn đề này nhưng có nhiều người trả lời đại ý rằng thời đại này không phụ thuộc vào KHCN nhiều lắm, cái gì cũng có thể mua được, chỉ cần sản xuất và bán được hàng thôi, đành chờ xem về sau vậy. Nếu VF thành công và có tên tuổi trên thế giới có lẽ rất, rất nhiều cty sẽ học hỏi mô hình kiểu ăn xổi này.
Nếu đơn giản vậy thì nhiều nước, nhất là TQ đã có hãng xe không thua kém Đức, Nhật, Mỹ rồi cụ nhỉ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chiến lược gia vn mình nhiều như quân nguyên, đi đâu cũng thấy chém chiến lược, trong khi ko thấy cty, xí nghiệp nào làm được cái gì ra hồn. Tương tự bên bóng đá cũng thế, hlv online đông hơn kiến, mà cuối cùng vẫn phải thuê lão Park tận bên Hàn quốc.
Đấy là sở thích tao nhã để thoả mãn cái tôi, em thấy giống như thời chơi VLTK, sinh viên túi lép mặt mụn nhưng trong game thì bang chủ lãnh đạo quần hùng.

Sở thích tao nhã của em là soi các còm chê của các cụ ấy :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

F&G

[Tịch thu bằng lái]
Chửi rong là thú vui tao nhã của tôi

Em tưởng bị ofer rót vang thì mới thế chứ nhỉ, mà sao cụ nghĩ em lại một giuộc với ai khác, em có nghĩ cụ một giuộc với loại ofer đi chửi rong đâu ạ :D

echnikj

Xe container
Tôi chỉ nghĩ bài học oto TQ bán ở VN: Rẻ không bán được, cái khác tôi chịu.
Không phải vậy. Người ta dán nhãn vô mẹt thằng Tàu thôi.
Khi những chiếc như Cherry QQ10 sang Việt Nam, dân ta cũng rất háo hức nghe ngóng, nhưng thấy nó chạy thì thật tồi tệ, nó lành phành quá nên dân ta sợ chả dám mua.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ chê bai mà ông Vo va vẫn có gần chục tỏi, tức là các cụ phải giỏi hơn Vo va mới dám chê, mà lắm người giỏi như thế em nghĩ cũng là điều may mắn của đất nước

Gengine

Xe tăng
Em lại gửi lại giải trình của anh ấy trước đại hội cổ đông để các cụ tham khảo tại sao anh ấy nghĩ Vinfast sẽ thành công nhé.

Trai nam dinh

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đọc bài em cũng không để ý, em chưa tung hô cũng chưa phản bác, đơn giản nó là thông tin để mình tham khảo thôi, đọc cái đó còn dễ chịu hơn rất nhiều lần những bài viết không có thông tin gì khác ngoài chụp mũ, miệt thị người khác.
Có thể (chỉ là có thể thôi nhé) chủ top hiểu nhầm, cũng như thói quen cứ nghĩ đến anh Vượng là liên tưởng đến Vincom. Nếu dựa vào việc nhầm lẫn một danh từ riêng mà đánh giá người ta là hiểu biết RẤT RẤT thấp thì liệu qua một chữ sai chính tả như em bôi đỏ phía trên, có thể đưa ra kết luận tương tự như vậy không ạ???
Thanh minh với mấy thằng bòi ấy làm gì cụ, mất thì giờ

coolpix8700

Xe ngựa
Chiến lược gia vn mình nhiều như quân nguyên, đi đâu cũng thấy chém chiến lược, trong khi ko thấy cty, xí nghiệp nào làm được cái gì ra hồn. Tương tự bên bóng đá cũng thế, hlv online đông hơn kiến, mà cuối cùng vẫn phải thuê lão Park tận bên Hàn quốc.
Họ vẫn đang làm, mà phải nói là rất nhiều đã và đang làm được. Họ mới là những người thực sự đang đóng góp từng hòn gạch để xây dựng lên nền kinh tế của VN, không chỉ hiện tại mà cả tương lai.
Nhưng "làm được" phải viết theo đúng nghĩa đen, tức là thực sự làm theo từng bước chập chững, rất khó khăn, nhưng vững chắc phù hợp với điều kiện ch ính t rị, xã hội, công nghệ, con người,... hiện tại ở VN.
Còn các vin nô đang ca ngợi cái cách nhẩy vọt mà vinh đang muốn họ hô lại. Hô lại theo ý muốn của vô va để rồi lại tự tin là thật,...!
Còn tại sao biết rõ cái điều chủ thớt liệt kê ra mà vô va vẫn làm thì vẫn đang ẩn số.
Các giả thiết:
- lấy đất,
- dựng lên xong bán như mấy các marts,
- đắp cho thật to để không thể đổ, khi có ai đó bất an thì lấy làm con tin,
....
Vẫn chỉ là các giả thiết, kể cả chính vô va có thổ lộ, tuyên bố, thì vẫn như cách vô va vẫn đang tuyên bố, ai mà tin thì tự hứng hậu quả!
Điều mà gần như ai cũng biết, nhưng rất nhiều người không dám hay không muốn nói ra là VN không thể phát triển dựa trên lũ mua-bán chính sách được. Chừng nào tụi ấy còn được lộng hành thì xã hội VN sẽ ngày càng loạn, người dân sẽ ngày càng mất niềm tin!!!

Chỉnh sửa cuối:

nguyenquangpt

Xe tăng
Thôi. Chốt lại thế này nhaaa.
Cụ nào mong VF chết thì cứ tiếp tục cúng cho nó chết.
Cụ nào mong VF sống thì cứ tiếp tục mong cho nó sống.
Em thì kệ mẹ bọn VF cũng kệ các cụ (Nhưng nhiều khi chẳng thấy ai lên tiếng viết sự thật thì nhiều người tưởng VF thế nọ thế kia, kiểu hội anti chơi bài "cả vú lấp miệng em" thì lại thấy không hay (dù hội anti lúc nào cũng mang con ngáo ộp Vin Nô ra dọa mới hài chứ), thế nên thỉnh thoảng em vẫn sẽ có comment cho vui.)
Quan điểm là: 2 ông đi ngược chiều trên đường 2 chiều, người nọ chỉ người kia đi sai đường thì đến tết Công Gô cũng không đâu vào đâu. Thế nên, các cụ cứ mãi miết cãi nhau đi heng.
Comment ngắn gọn xúc tích thôi cụ !

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Họ vẫn đang làm, mà phải nói là rất nhiều đã và đang làm được. Họ mới là những người đang đóng góp từng hòn gạch để xây dựng lên nền kinh tế của VN, không chỉ hiện tại mà cả tương lai.
Nhưng "làm được" phải viết theo đúng nghĩa đen, tức là thực sự làm theo từng bước chập chững, nhưng vững chắc phù hợp với điều kiện xã hội, công nghệ, con người hiện tại ở VN.
Còn các vin nô đang ca ngợi cái cách nhẩy vọt mà vinh đang muốn họ hô lại. Hô lại theo ý muốn của vô va để rồi lại tự tin là thật,...!
Còn tại sao biết rõ cái điều chủ thớt liệt kê ra mà vô va vẫn làm thì vẫn đang ẩn số.
Các giả thiết
- lấy đất,
- dựng lên xong bán như mấy các marts
- đắp cho thật to để không thể đổ,
....
Vẫn chỉ là các giả thiết, kể cả chính vô va có thổ lộ, tuyên bố, thì vẫn như cách vô va vẫn đang tuyên bố, ai mà tin thì tự hứng hậu quả!!!
Cho dù sx gì, hay làm với mục đích như các giả thuyết của cụ, thì vẫn bám sát các thực tế sau:
- đầu tư nước ngoài chui (vốn ngoại)
- dùng tây đánh ta (chỉ nhập khẩu, ko xuất khẩu)
- M&A là chủ đạo (buôn dự án, buôn doanh nghiệp)
- Lợi thế qui mô (buôn chính sách)

Gengine

Xe tăng
Xem cái clip này em thấy hài hước thật. Hoàn toàn chém vo, các dẫn chứng đưa rất mơ hồ, chủ yếu mang tính dân tuý.
Vâng, em tóm tắt mấy yếu tố thành công mà anh ấy nói đây:

* Xe lắp ráp trong nước bởi các hãng nổi tiếng (không biết ám chỉ hãng nào) chất lượng không phải là cao

Xe xịn lắp ráp trong nước khi đóng cửa thấy nó rầm 1 phát.
—> Cụ nào có con mẹc ra đóng cái cửa hộ em xem nó rầm một phát nhé.

* Một vài “nano” sai lệch tạo ra độ ồn khủng khiếp.
—> Xe vinfast sai lệch nhỏ hơn vài nano?

* Giá thành sẽ “rất khác”
—> Ý là giá thành rất cao so với các hãng khác.

* Mức giá khi đưa ra thị trường sẽ tạo ra những cú hích rất là mạnh mẽ. Sẽ bán được số lượng xe rất lớn
—> Các cụ chém hộ thực thế có cú hích nào chưa?

* Mua vinhomes khuyến mại vinfast
—> Hôm rồi có mấy em sale bds mời em mua vinhomes hơn chục củ to kèm 1 voucher giảm giá vinfast 50 củ. Em hỏi ra thấy nói voucher này chuyển nhượng được tầm 20 củ! Ai bỏ ra hơn chục củ to để lấy cái voucher này không?

* Xuất khẩu:
Mỹ xe tốt, xe rẻ, xe phù hợp là mua. Hyundai vào chưa lâu đã chiếm hơn 10% thị phần ở Mỹ. Vinfast khác gì Hyundai!
Thế mạnh thị trường Liên Xô cũ cạnh tranh với Volga, Lada (đúng là rất mạnh về sản xuất mỳ ăn liền).
—> xe tây âu, hàn và cả xe tàu nó chiếm hết thị trường đông âu rồi còn nói Volga, Lada thì chắc ký ức những năm 80 :)

coolpix8700

Xe ngựa
...
- Lợi thế qui mô (buôn chính sách)
Chỉ ở VN (và các nước chậm phát triển khác ở châu Phi, Nam Mỹ) nhiều cẩu quan tham nhũng, lò đốt mãi chẳng hết mới có việc chính sách được bán công khai, thách thức dư luận như hiện nay.
Nhưng xã hội VN cũng đang thay đổi rất nhanh, chẳng cần chờ tương lai quá xa để lũ cẩu quan tham nhũng bị quét đi, tụi buôn chính sách cũng thành củi vào lò theo chúng cho xã hội trong sạch lại!