[Funland] Vợ chồng và chuyện cho vay.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ nói cũng có lý, tiền nong lúc nó bảo mục đích này, sau lại lý do khác .Đến bg em cũng không biết nó sử dụng mục đích gì . Mẹ vợ thì nhận nợ 200, còn lại nó bảo cho các gì vay .
Em sẽ nói chuyện cho ra nhẽ , nếu mà đời đen đến thế . Thì cũng chấp nhận đau một lần , và cho nó một trận cẩn thận luôn.
Ba năm trôi qua mà cụ chủ vẫn đếu biết tiền của mình đang trôi dạt nơi đâu thì bị vầy cũng đáng lắm. Việc đầu tiên là xác định ở đâu, ai giữ tình trạng ra sao và các phương án xử lý tiếp theo được đưa ra. Nhìn chung cụ sợ vợ, nhu nhược và không quyết đoán. Hãy máu một lần trong chừng mực xem cốt lõi câu chuyện là gì rồi quyết mới chính xác được.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ cmn nó đê, thế nào là sống "chung", chung là phải góp, góp phải dư Mỹ ý có tỷ lệ rõ ràng cho mọi thứ, còn lại về kinh tế là tiền anh thì anh tiêu. ;))

Mà các cụ xưa nay đã nói "góp gạo thổi cơm chung" là vậy, muốn không phải góp tiền thì làm bồ thôi chứ đừng bắt con người ta cưới, "bao gái" mà. :))

Công Minh HN

Xe tải
Cũng chẳng có chỗ nào tâm sự hay tư vấn, đành lên cafe hỏi các cụ otofun thông thái.

Chẳng là vợ chồng em cưới nhau cũng được 9 năm , có để được 750 tr vốn chung. Từ ngày cưới nhau , quan điểm của em là tiền đi làm đưa cho vợ giữ , mình cầm ít chi tiêu bia bọt . Coi như 2 vốn để dành của 2 vợ , chồng .

Năm ngoái ông em trai em có làm ăn thua lỗ mấy trăm không có khả năng thanh toán . Bố mẹ đẻ em vay em 200 tr để trang trải nợ nần cho thằng em .

Lúc này em hỏi tiền chung để dành đâu ( nói thật là tiền chủ yếu của em làm ra , vợ gọi là phụ hoạ thêm thắt ) . Vợ em mới đầu bảo để chỗ này chỗ kia, sổ nọ ngân hàng kia không nhớ , hẹn khất lần . Sau đó 1 tuần thì không khất được nữa thì bảo giấu em , mang cho bà ngoại vay 400tr tử 1 năm trước . Xuống nói chuyện thì bà mẹ vợ cũng nhận nợ , bảo vay để làm ăn và hứa khí nào bán được đất cụ ngoại cho thì sẽ trả.

Tính đến thời điểm bg là 3 năm rồi , lúc thì bảo là ngưng làm sổ đỏ , rồi không làm được sổ lên không bán được . Vợ em thì cứ ậm ừ , nghe có vẻ cò quay. Em nghi là mảnh đất đấy cũng bay nốt rồi. Em giờ dục cũng dở mà đòi cũng ngại.

Em thực sự giờ đang rất cay và không biết có nên tiếp tục chung sống với nó không . Theo CCCM em phải làm gì ?

( Nói qua bên nhà ngoại em , trước làm ăn cũng khá giả. Từ 6 năm trước ông bố vợ bỏ nhà đi lấy vợ 2 , thì bà mẹ vợ em
cũng khó khăn hơn vì làm ăn kém , lại nuôi cô em vợ vẫn còn đi học . Nhiều khi vẫn biết là vợ giấu cho thêm tiền bên ngoại. Em biết nhưng sợ vợ nó ngại lên cũng chẳng bg suy tính)
Trong mối quan hệ vợ chồng, sự trung thực là yếu tố quan trọng nhất còn cứ cò quay, giấu diếm thì khó sống lâu daì với nhau lắm và sớm muộn cũng chia tay dù từ phía nào. Bây giờ cụ phải nói chuyện thẳng thắn với vợ cụ, yêu cầu phải nói trung thực tiền đã dùng để làm gì, giờ còn bao nhiêu. Mọi thứ phải rõ ràng, có bằng chứng càng tốt chứ không phải lấp liếm hay nói suông rồi sau đó tùy cụ quyết định. Vợ cụ nếu thật sự muốn giữ gia đình thì phải nói thật, không thì cụ cũng không nên tiếc làm gì vì đằng nào sớm muộn cụ không bỏ thì vợ cũng bỏ cụ.

Nhl0102

Xe đạp
Ba năm trôi qua mà cụ chủ vẫn đếu biết tiền của mình đang trôi dạt nơi đâu thì bị vầy cũng đáng lắm. Việc đầu tiên là xác định ở đâu, ai giữ tình trạng ra sao và các phương án xử lý tiếp theo được đưa ra. Nhìn chung cụ sợ vợ, nhu nhược và không quyết đoán. Hãy máu một lần trong chừng mực xem cốt lõi câu chuyện là gì rồi quyết mới chính xác được.
E nghe cụ , thú thật là em cũng tin và yêu vợ. Con vợ em thì từ ngày lấy nhau mọi người vẫn nhận xét là ngoan , biết chăm sóc gia đình.
Em giờ đang nghiêng về hướng nó làm gì với 400 kia và không có khả năng thu hồi . Bà già vợ đứng ra nhận nợ , hứa hẹn bán đất. Em đang nhờ bạn check xem mảnh đất kia có vướng mắc hay chỉ là lý do .

ÊM PHÊ

Xe máy
E nghe cụ , thú thật là em cũng tin và yêu vợ. Con vợ em thì từ ngày lấy nhau mọi người vẫn nhận xét là ngoan , biết chăm sóc gia đình.
Em giờ đang nghiêng về hướng nó làm gì với 400 kia và không có khả năng thu hồi . Bà già vợ đứng ra nhận nợ , hứa hẹn bán đất. Em đang nhờ bạn check xem mảnh đất kia có vướng mắc hay chỉ là lý do .
em cũng có suy nghĩ như cụ. Khả năng gấu nhà cụ làm gì đó rồi mất vốn, sợ ko dám nói với cụ. Em ủng hộ việc cụ phải làm cho rõ ràng, quyết liệt và chuẩn bị tinh thần đối phó nếu như tiền đã mất. Nếu lý do có thể tha thứ thì cụ bỏ qua nhưng cần có kế hoạch rõ ràng. Cụ đưa tiền sinh hoạt phí hàng tháng để gấu chi tiêu, còn lain găm bên người. Có việc gì cần giải quyết 2 vợ chồng bàn bạc rồi xử lý.

pstv

Xe tải
Nếu vợ cụ xinh, nội trợ giỏi, đối ngoại họ hàng bạn bè mình tốt thì nên bỏ qua và xiết chặt lại tài chính chung thôi chứ đừng li hôn.

Chu An

Xe điện
Ngoại trừ ngoại tình, tất cả những sai lầm từ phía phụ nữ anh em đàn ông bọn mình đều có thể bỏ qua được cụ chủ ạ.

Chẳng phải vô cớ mà dân gian có câu " ...đàn bà sâu sắc như cơi đựng trầu". Đa phần phụ nữ VN điển hình có chung sự nhẹ dạ, cả tin, mềm yếu dễ mủi lòng và khá...dốt. Chính thế họ mới cần đến bóng cây tùng, cây bách để nương tựa. Là chồng, ngay từ đầu phải xác định hứng chịu mọi mũi tên hòn đạn từ cuộc sống khắc nghiệt và rất có thể đến từ ngay chính người kề vai, ấp má. Họ gây rắc rối cho ta không phải từ tà tâm, ác ý mà phần đa họ không lường trước đc hậu quả. Họ nhẹ dạ đến mức ngớ ngẩn. Cụ hãy làm sáng tỏ sự việc, xác định đánh rơi tiền rồi chấp nhận cày bừa lại từ đầu thôi cụ ạ.

LoiNhuDon

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chẳng có chỗ nào tâm sự hay tư vấn, đành lên cafe hỏi các cụ otofun thông thái.

Chẳng là vợ chồng em cưới nhau cũng được 9 năm , có để được 750 tr vốn chung. Từ ngày cưới nhau , quan điểm của em là tiền đi làm đưa cho vợ giữ , mình cầm ít chi tiêu bia bọt . Coi như 2 vốn để dành của 2 vợ , chồng .

Năm ngoái ông em trai em có làm ăn thua lỗ mấy trăm không có khả năng thanh toán . Bố mẹ đẻ em vay em 200 tr để trang trải nợ nần cho thằng em .

Lúc này em hỏi tiền chung để dành đâu ( nói thật là tiền chủ yếu của em làm ra , vợ gọi là phụ hoạ thêm thắt ) . Vợ em mới đầu bảo để chỗ này chỗ kia, sổ nọ ngân hàng kia không nhớ , hẹn khất lần . Sau đó 1 tuần thì không khất được nữa thì bảo giấu em , mang cho bà ngoại vay 400tr tử 1 năm trước . Xuống nói chuyện thì bà mẹ vợ cũng nhận nợ , bảo vay để làm ăn và hứa khí nào bán được đất cụ ngoại cho thì sẽ trả.

Tính đến thời điểm bg là 3 năm rồi , lúc thì bảo là ngưng làm sổ đỏ , rồi không làm được sổ lên không bán được . Vợ em thì cứ ậm ừ , nghe có vẻ cò quay. Em nghi là mảnh đất đấy cũng bay nốt rồi. Em giờ dục cũng dở mà đòi cũng ngại.

Em thực sự giờ đang rất cay và không biết có nên tiếp tục chung sống với nó không . Theo CCCM em phải làm gì ?

( Nói qua bên nhà ngoại em , trước làm ăn cũng khá giả. Từ 6 năm trước ông bố vợ bỏ nhà đi lấy vợ 2 , thì bà mẹ vợ em
cũng khó khăn hơn vì làm ăn kém , lại nuôi cô em vợ vẫn còn đi học . Nhiều khi vẫn biết là vợ giấu cho thêm tiền bên ngoại. Em biết nhưng sợ vợ nó ngại lên cũng chẳng bg suy tính)
Đàn bà là để yêu và chỉ để yêu thương thôi...không nên tin vào họ ...:))

konachi102

Xe buýt
thôi tư giữ tiền vậy . nhu chủ thớt thì mệt r

honglong1

Xe điện
Ngày xưa cưới xong mấy ông anh cũng khuyên mà em không nghe.
. Tiền bạc cũng như tính mạng mình vậy. Ngoài ông bà già thì k nên giao phó cho bất cứ ai .
Kinh nghiệm của em vại .
Tiền bạc coi như của chung thì cho bên nào vay cũng phải thống nhất. Còn chuyện dấm dúi thì ít (1 vài chục là cùng) chứ không thể quá nhiều được. Giờ cụ coi như mất nhưng để đảm bảo lâu dài thì cứ 3 mặt 1 lời với bên ngoại (tất cả những ai vay). Tiền là để nuôi con ăn học, phòng khi ốm đau, có việc dùng v.v.v chứ chả biết nó đi đâu thì chịu. Sau này nhỡ mà chẳng may cụ không kiếm được tiền thì chắc cũng không giữ được vợ.

984349

Xe đạp
Tôi ít khi tham gia những topic như này lắm vì làm gì chỉ có một câu trả lời duy nhất đúng cho các vấn đề muôn hình vạn trạng của các gia đình.

Đã tham gia thì cố gắng tích cực =D>

Hai vợ chồng nhà anh thớt đều sống vì người khác. Chồng lo cho nhà chồng (trang trải 200 triệu nợ cho thằng em), vợ lo cho nhà vợ (cho bà mẹ vợ làm ăn kém mà lại còn phải nuôi con em còn đi học).

Mệt phết.
Vấn đề là Vợ chủ thớt im ỉm, k nói cho Chồng biết ấy cụ. Chứ nếu nói ra bàn bạc thì e nghĩ thớt chẳng đến mức cay cú như này và vấn cho mẹ vợ vay thôi (có thể cho vay số tiền ít hơn, ít rủi ro hơn). Như cụ trên nói, cho mẹ vợ còn đỡ, chẳng may chuyển cho a trai nuôi nào rồi mẹ vợ nhận hộ thì coi như xong 1 cuộc hôn nhân @@

S320

Xe điện
Dkm con vọ phản chắc rồi!!!!!!

hatchback

Xe buýt
Nếu vợ cụ xinh, nội trợ giỏi, đối ngoại họ hàng bạn bè mình tốt thì nên bỏ qua và xiết chặt lại tài chính chung thôi chứ đừng li hôn.
Ngoại trừ ngoại tình, tất cả những sai lầm từ phía phụ nữ anh em đàn ông bọn mình đều có thể bỏ qua được cụ chủ ạ.

Chẳng phải vô cớ mà dân gian có câu " ...đàn bà sâu sắc như cơi đựng trầu". Đa phần phụ nữ VN điển hình có chung sự nhẹ dạ, cả tin, mềm yếu dễ mủi lòng và khá...dốt. Chính thế họ mới cần đến bóng cây tùng, cây bách để nương tựa. Là chồng, ngay từ đầu phải xác định hứng chịu mọi mũi tên hòn đạn từ cuộc sống khắc nghiệt và rất có thể đến từ ngay chính người kề vai, ấp má. Họ gây rắc rối cho ta không phải từ tà tâm, ác ý mà phần đa họ không lường trước đc hậu quả. Họ nhẹ dạ đến mức ngớ ngẩn. Cụ hãy làm sáng tỏ sự việc, xác định đánh rơi tiền rồi chấp nhận cày bừa lại từ đầu thôi cụ ạ.
Nhiều OFer cứ xúi cụ thớt ly dị, em ủng hộ 2 cụ này.
Chưa đến tỷ bạc tích lũy 9 năm đầu đời không nhỏ nhưng không phải lớn, hoàn toàn có thể buông bỏ, làm lại từ đầu. Ly dị là việc cực quan trọng, cụ thể là tổn thương đến con cụ cả đời, chỉ làm khi chẳng đặng đừng thôi. Cứ sống tiếp rồi cụ sẽ thấy, trời thương, làm ăn thuận lợi có khi 10 năm sau nhìn lại cụ thấy mất 700 triệu chỉ là chuyện gió thổi bên tai.
Vợ cụ nó không làm ra nhiều thu nhập có thể nó muốn cố gắng xoay xở thêm, cho vay hay kinh doanh gì đấy mà nói sợ cụ can nên giấu, chưa chắc đã mang tiền cho ai một cách dại khờ, trừ phần cho bên ngoại mượn làm ăn. Nay lỡ mất thì thôi, coi như bài học chung cho gia đình.
Bà mẹ vợ vay tiền cũng có thể do bố vợ cụ bỏ nhà đi lấy vợ 2, để mẹ con bơ vơ phải bước ra đường làm ăn bươn chải, chắc gì cụ ông chịu không nổi bà bỏ đi? Mà chịu không nổi bỏ đi thì cũng phải có trách nhiệm nuôi con cái, vợ cũ, sao phải để mẹ con tự bươn chải! Cụ nên tìm hiểu kỹ.
Tốt nhất cụ kêu vợ & mời cả mẹ vợ ngồi lại một lần, nghe minh bạch hết mọi chuyện, nếu có hành vi không chính đáng thì bỏ nhau cũng đành, nếu chỉ vì những sự dại dột trong kinh doanh, cho vay mượn vì tình cảm nay không thu hồi được thì rút kinh nghiệm 1 lần, hứa với nhau không làm nữa, và từ nay cụ tự quản lý tài chính.
Mong cụ bình tĩnh, xử lý đâu ra đó, đừng để xảy ra ly tán vì hiểu lầm không đáng có.
Biết đâu ngày đầu bạc răng long, vợ chồng nhìn lại chuyện này, lại cười xòa coi tai nạn này như đánh vỡ cái ấm trà!

mone

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cụ ko biết điều và thiếu khôn ngoan.cụ lại cả tin đưa hết tiền cho đứa ko biết quảnlý

LuckyCar

Xe container
Nhiều cụ chữa cháy bằng xăng quá.

xquet22

Xe hơi
Phụ nữ thì nên thông cảm cho họ, khi bố, mẹ anh, em nhà họ khó khăn họ cũng phải giúp; Như cụ chủ, khi anh em nhà cụ cần cụ cũng giúp đỡ họ thế thôi; vấn đề ở đây là vợ không nói với cụ, vậy thì cụ cũng nghĩ xem, mình đã là nơi mà mọi vấn đề trong cuộc sống vợ cụ giãi bày và nói chuyện thoải mái với cụ được hay không; khó tính, chặt chẽ vv... là các nguyên nhân có thể làm vợ cụ lo sợ và phải dấu cụ; rộng lượng và cố gắng giải quyết đi cụ ạ, mọi việc sẽ qua mà!!!

984349

Xe đạp
em cũng có gia đình rồi nên thấu hiểu với cụ,nhưng khoản vk dấu mình là ko dc rồi.vk ck thì có j cứ thẳng thắn với nhau.thà vk nói là giờ e lấy 400tr đưa cho ngoại sau này có thì bà trả lại.vậy thì ok,đàn ông chúng ta ko nhỏ mọn j hết. tiền thì có thể kiếm lại nhưng lòng tin đã mất thì ko thể có lại dc nữa.vk dấu cụ lấy tiền cho ngoại được thì cũng dấu cụ theo zai được.
e ko dám khuyên cụ gì nhưng nếu e là cụ thì e chở vợ về ngoại 3 mặt 1 lời hỏi :
1. vk lấy tiền đưa ngoại để làm gì,mục đích gì,và từ khi nào.vì sao lại giấu ck
2. vậy khi nào sẽ trả,nếu k bán dc đất thì đưa sổ đỏ đây ck bán cho.
3. nếu như ngoại k thể trả thì ngoại với vk nói với a 1 tiếng là k thể trả nữa.số tiền đó làm ăn thua lỗ hay cho ai rồi thì phải nói rõ ràng k dc giấu j hết.nếu như mục đích chính đáng thì k phải dấu làm j,người 1 nhà có nạn cùng chịu.
Nếu vk với ngoại nói rõ ràng k dấu 1 điều gì thì ok,từ nay về sau ck ko nhắc đến nữa,coi như số tiền đó cho ngoại luôn.
-> cụ càng ngại k dám nói thì lòng cụ k thoải mái,vk với ngoại lại giấu cụ thêm nhiều chuyện nữa. mình sống vì con cái chứ ko thì vứt tất cả làm lại từ đầu rồi cụ nhỉ.
Như cụ nói chuẩn quá. 400t là to thật nhưng tiền mất có lý do chính đáng (làm ăn, bị lừa,...k cho trai gái gì là đc), tiền mất thì thôi, gia đình mà, có nạn thì cùng chịu, vk có làm ra tiền cũng mang về nhà thôi, qutrong giờ phải điều tra minh bạch để đưa ra hướng xử lý. 400t vơi ng có tiền thì k to nhưng lúc gặp khó khăn sẽ rất là to.

biahoihanoi

Xe lăn
Vợ thế này thì không được rồi. Muốn cho ai vay hay biếu xén gì thì bàn với chồng 1 tiếng, thuận thì cho vay, không thì thôi kể cả người nhà vì có phải tiềng riêng đâu mà thậm thụt.

xecub49

Xe điện

Cay mũi lên tí thôi mà. Tiền mẹ vợ chẳng cờ bạc lô đề gì là được. Chả nhẽ vì máy trăm tr này lại nghĩ là bỏ vợ con.
Hạ hỏa đi cụ. Đến quán bia nào nhiều em rót bia xinh một tí, uống tẹt, rồi về ngủ 1 giấc. :D