[Funland] Vợ chồng và chuyện cho vay.

hoangminhquang

Xe tải
E nghe cụ , thú thật là em cũng tin và yêu vợ. Con vợ em thì từ ngày lấy nhau mọi người vẫn nhận xét là ngoan , biết chăm sóc gia đình.

Em giờ đang nghiêng về hướng nó làm gì với 400 kia và không có khả năng thu hồi . Bà già vợ đứng ra nhận nợ , hứa hẹn bán đất. Em đang nhờ bạn check xem mảnh đất kia có vướng mắc hay chỉ là lý do .
Tiền là do chủ yếu cụ làm ra, Ok, nhưng cũng có công của vợ & luật pháp quy định rồi nhé. Thế cụ mang tiền giúp nhà cụ có bàn với vợ không. Nếu không bàn, thì sự cố hôm nay xảy ra khó trách vợ. Còn nếu bàn bạc cụ thể, đồng thuận thì phải xem lại vợ cụ. Đôi dòng chia sẻ với cụ.

Nhl0102

Xe đạp
Em chưa hiểu cụ tính kiểu gì ra được 750tr? Cụ in sao kê ngân hàng hay mỗi lần cụ đưa vợ cụ ghi lại vào sổ ạ?

Nếu tính TB tháng: 750/9/12 =7 triệu/tháng.

Theo như em hiểu, vợ cụ là người giữ kinh tế và chịu toàn bộ chi phí sinh hoạt gia đình, chi tiêu đối nội, ngoại....Vậy cụ đã trừ chi phí này chưa ạ?
Hic , em mất thời gian chém gió làm gì cụ , thời gian em còn đi làm. Rối trí mới lên hỏi ý kiến CCCM , .
E thì thì hàng tháng đưa 7 phần lương, có hợp đồng làm được thì đưa gần hết. Thi thoảng em mới hỏi . Số đấy là số
cươi cùng em còn nhớ. Hèn gì tiền tichd cóp gia đình cụ.

Nhl0102

Xe đạp
Tiền là do chủ yếu cụ làm ra, Ok, nhưng cũng có công của vợ & luật pháp quy định rồi nhé. Thế cụ mang tiền giúp nhà cụ có bàn với vợ không. Nếu không bàn, thì sự cố hôm nay xảy ra khó trách vợ. Còn nếu bàn bạc cụ thể, đồng thuận thì phải xem lại vợ cụ. Đôi dòng chia sẻ với cụ.
Nếu mà em nghĩ đến luật thì chăcd em chẳng lên đây than thở làm gì .
Nhà có việc thì mới hỏi tới tiền, thì em mới biết chuyện thâm hụt.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Động đến tiền lằng nhằng lắm, nhất là bên vợ thì càng rách việc. Tốt nhất cụ chủ nói chuyện với vợ và mẹ vợ, sau đó lấy đây làm bài học kinh nghiệm mà nhớ lần sau: tiền đi liền với ruột nhé.

revolutions

Xe buýt
Bỏ vợ hay không thì phải xét thêm nhiều vấn đề khác, chứ mỗi chuyện tiền nong này thì làm gì đến lỗi phải bỏ vợ. Quan trọng xem thái độ của vợ như thế nào.

noname208

Xe tải
Đúng là " Của đau, con sót". Cụ chủ cứ phải bình tĩnh mà tìm hiểu nguyên nhân để rồi ra quyết định mới chuẩn đc

meomun346

Xe container
Đây cũng là vấn đề nhiều gia đình mắc phải. Cô bạn em có ck làm ăn khá, Chồng kiếm tiền mua đất, mua ô tô, xây nhà to đẹp. Vợ đi làm chi tiêu chung cho sinh hoạt gia đình. Mọi chuyện yên ổn nhưng ck lại giúp em trai xây nhà, rồi lo xây từ đường ở quê, ko nói với vợ. Đến khi em vợ muốn mượn chị gái ít tiền để làm ăn thì chị ko có đồng nào. Ngẫm mà cay!
Từ đó cô ta yêu cầu ck phải đưa tiền hàng tháng (bao nhiêu thì chỉ có họ mới biết thôi)

Ngày xưa cưới xong mấy ông anh cũng khuyên mà em không nghe.
. Tiền bạc cũng như tính mạng mình vậy. Ngoài ông bà già thì k nên giao phó cho bất cứ ai .
Kinh nghiệm của em vại .
Em chả giao cho ai sất. Tiền em em quản lý. Mình làm ra tiền được mà ko quản nổi dòng tiền của mình thì chết đi cho xong. Nhiều khi đưa vợ chi tiêu rộng rộng tay 1 tí cũng được. Đứa khôn thì nó tích lại 1 tí, tích tiểu thành đại sẽ có lúc dùng cho gia đình. Đứa ngu thì nó tiêu sạch thôi mình cũng ko phải tiếc, quan trọng là phần lớn đã nằm trong tay mình.

Đây cũng là vấn đề nhiều gia đình mắc phải. Cô bạn em có ck làm ăn khá, Chồng kiếm tiền mua đất, mua ô tô, xây nhà to đẹp. Vợ đi làm chi tiêu chung cho sinh hoạt gia đình. Mọi chuyện yên ổn nhưng ck lại giúp em trai xây nhà, rồi lo xây từ đường ở quê, ko nói với vợ. Đến khi em vợ muốn mượn chị gái ít tiền để làm ăn thì chị ko có đồng nào. Ngẫm mà cay!
Từ đó cô ta yêu cầu ck phải đưa tiền hàng tháng (bao nhiêu thì chỉ có họ mới biết thôi)
Cay con mẹ gì. Thằng đàng hoàng sao ko đến gặp thẳng cả 2 vợ chồng anh chị mà hỏi. Em rất ghét kiểu lén lút này.

bluesky_119

Xe đạp
Nhiều OFer cứ xúi cụ thớt ly dị, em ủng hộ 2 cụ này.
Chưa đến tỷ bạc tích lũy 9 năm đầu đời không nhỏ nhưng không phải lớn, hoàn toàn có thể buông bỏ, làm lại từ đầu. Ly dị là việc cực quan trọng, cụ thể là tổn thương đến con cụ cả đời, chỉ làm khi chẳng đặng đừng thôi. Cứ sống tiếp rồi cụ sẽ thấy, trời thương, làm ăn thuận lợi có khi 10 năm sau nhìn lại cụ thấy mất 700 triệu chỉ là chuyện gió thổi bên tai.
Vợ cụ nó không làm ra nhiều thu nhập có thể nó muốn cố gắng xoay xở thêm, cho vay hay kinh doanh gì đấy mà nói sợ cụ can nên giấu, chưa chắc đã mang tiền cho ai một cách dại khờ, trừ phần cho bên ngoại mượn làm ăn. Nay lỡ mất thì thôi, coi như bài học chung cho gia đình.
Bà mẹ vợ vay tiền cũng có thể do bố vợ cụ bỏ nhà đi lấy vợ 2, để mẹ con bơ vơ phải bước ra đường làm ăn bươn chải, chắc gì cụ ông chịu không nổi bà bỏ đi? Mà chịu không nổi bỏ đi thì cũng phải có trách nhiệm nuôi con cái, vợ cũ, sao phải để mẹ con tự bươn chải! Cụ nên tìm hiểu kỹ.
Tốt nhất cụ kêu vợ & mời cả mẹ vợ ngồi lại một lần, nghe minh bạch hết mọi chuyện, nếu có hành vi không chính đáng thì bỏ nhau cũng đành, nếu chỉ vì những sự dại dột trong kinh doanh, cho vay mượn vì tình cảm nay không thu hồi được thì rút kinh nghiệm 1 lần, hứa với nhau không làm nữa, và từ nay cụ tự quản lý tài chính.
Mong cụ bình tĩnh, xử lý đâu ra đó, đừng để xảy ra ly tán vì hiểu lầm không đáng có.
Biết đâu ngày đầu bạc răng long, vợ chồng nhìn lại chuyện này, lại cười xòa coi tai nạn này như đánh vỡ cái ấm trà!
Em ủng hộ ý kiến của cụ. Rất hay ạ. Đúng là một đời người thường rất là dài...

meomun346

Xe container
Cay con mẹ gì. Thằng đàng hoàng sao ko đến gặp thẳng cả 2 vợ chồng anh chị mà hỏi. Em rất ghét kiểu lén lút này.
Lần đó cậu ta cũng phải hỏi cả hai vk, tuy nhiên vụ giúp em trai chồng xây nhà thì thằng em ck lại ko hỏi gì ạ.
Túm lại, do chưa thống nhất, nên ai cũng muốn thiên về nhà mình hơn:))

xegiacmo

Xe container
". Từ ngày cưới nhau , quan điểm của em là tiền đi làm đưa cho vợ giữ , mình cầm ít chi tiêu bia bọt . Coi như 2 vốn để dành của 2 vợ , chồng ."

Hỏng từ đây , em đưa cho gấu em cũng tầm 9-10 năm . Lúc cãi nhau gấu em còn nói thẳng là " chẳng đưa vợ được đồng nào " :)):)):))

Nên đừng suy nghĩ làm gì cho mệt , mấy con tì hưu này chỉ ăn ko ị đâu :-"
Ngoại trừ vợ là người làm ăn ra tiền nó lại khác :D

carhanoi

Xe tải

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Có đồng nào, khi có 400 500 vay nữa mua đất té đi. chứ giữ tiền làm gì để xảy ra cơ sự này. :))

Eagle No.1

Xe buýt
Vợ cụ chủ phải được dạy dỗ lại cái khoản minh bạch rõ ràng.

sutubungto

Xe buýt
Ông này chắc éo có vợ hoặc bị vợ bỏ nên mới có giọng kiểu này. Trên đời này, tiền không phải là tất cả cụ nhé, có nhiều cái còn đáng để trân trọng hơn nhiều, nhất là trong tình cảnh của chủ thớt mọi chuyện còn chưa rõ ràng.
tiền không phải tất cả nhưng éo có tiền éo làm nổi việc gì, phú quý sinh lễ nghĩa. Tôi có vợ rồi, trước lúc lấy dạy dỗ quán triệt ngay từ đầu, ok thì tính tiếp không thì next. Các cụ có câu những thằng nói đạo lý sống như lon

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nếu sự thật là như vậy thì dù sao cũng lỡ rồi. Lọt sàng xuống nia.
Phần còn lại thu hồi và cụ giữ lấy.