[Funland] Vụ ở Hàng Xanh: đã khởi tố và bắt

DVG

Xe điện
Nga Brazil, khổ rồi. :(

Băng keo

Xe tải
Có tí thách thức đây! Em thấy mấy chuyện ăn uống này hết sức bình thường thôi mà! :D
Vâng đúng rồi cụ, ai cũng thấy bình thường nên mới dẫn đến một xã hội bất bình thường. Khi nào mà thách nhau uống rượu, uống đến xỉn, ăn thùng uống vại trở thành việc kỳ quặc thì xã hội mới tốt hơn được ạ.
Em ko thách thức ai, nhưng sự thách thức (nếu có) trong trường hợp này lại rất tích cực. Chúc các cụ vượt qua được bản thân

traiphoga

Xe đạp
Làm gì đến mức đó cụ :P chỉ sợ rượu dởm thôi :-?
Chuẩn đấy cụ ơi, Bắc Hà trình uống rượu và độc tài ở BIDV thì có ai k biết. Hôm hội nghị và giao lưu với 1 số chi nhánh phía Bắc, sơn hào hải vị ê hề hắn méo ăn, gọi đúng con gà luộc, xé cái cánh chấm với muối ớt, mà phải muối trắng hột to ấy. Làm 1 hơi hết cốc ngắn rượu tây rồi đứng dậy nói " tao xong rồi, bọn mày cứ tự nhiên" và đi thẳng=))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Vâng đúng rồi cụ, ai cũng thấy bình thường nên mới dẫn đến một xã hội bất bình thường. Khi nào mà thách nhau uống rượu, uống đến xỉn, ăn thùng uống vại trở thành việc kỳ quặc thì xã hội mới tốt hơn được ạ.
Em ko thách thức ai, nhưng sự thách thức (nếu có) trong trường hợp này lại rất tích cực. Chúc các cụ vượt qua được bản thân
Cụ lái câu chuyện đi đâu vậy? Em thấy việc qua câu chuyện này rút kinh nghiệm cho bản thân, kiềm chế để không xảy ra sự vụ như thế này. Với em việc kiềm chế này nó là chuyện vô cùng đơn giản. Có thế thôi, chả lan can chi đến "một xã hội bất bình thường" như cụ đang nhắc đến cả! :D

dexom

Xe ba gác
Ép riệu?
Ai ép? Ép ai?
Toàn tự tay cầm chén đổ vào mồm chứ có ai cầm hộ đâu? Không thích uống thì bố thằng nào ép nổi?

otothanglong

Xe điện
Ông bức xúc bọn nát rượu thì cứ chửi,sao lại lôi bần nông vào chửiDễ thường cụ tổ của ông không phải bần nông nhỉ.
Đồ mất dạy
Thật kinh hãi cái ngôn ngữ mạng, chúng lên mạng để thể hiện vì đời thực chẳng thể hiện được với ai, nói thật ngồi quán nước mà dùng ngôn ngữ kiểu này thì nhẹ ăn cái dép vào mồm, nặng thì cả cái điếu hoặc cái ghế vào sọ. Từ “ Bần Nông “ não phẳng không biết thì nên tra trước khi dùng nhé http://tratu.soha.vn/dict/vn_vn/Bần_nông, không có ngày tự nhiên được vào viện nằm chẳng hiểu tại sao. Giờ chả cứ vùng cao vùng thấp ngay tại HN này buổi chiều ngó mà xem, quán từ bình dân đến sang trọng quán nào chả đông các ma mem tụ tập, vào khu WC xem khu hò vào ra bằng nhau hết.

otothanglong

Xe điện
Nếu chị này sau khi gây tai nạn mà "trốn" khỏi hiện trường (luật cho phép) hôm sau hết nồng độ cồn trong máu/hơi thở rồi đến trình diện công an, khai là do mất lái/kẹt ga/,... + nhiều Đông Lào đồng thì có "thoát" khỏi kiếp nạn đấy không cccm nhỉ?
Ngoắc cần cầu câu lúc ấy có người lôi đi còn khó ý cụ

Tookies

Xe điện
Quá nhiều vụ mời rượu ép rượu gây họa rồi mà ko chừa, e trc khi uống cứ thòng câu ông nào uống dc nhiêu thì uống, ko ép.
Đụng đến bia rượu là không lái xe. Xe máy hay ô tô cũng vậy. Em cứ nhậu là lên taxi đến. Uống thì tà tà, diệt mồi là chính =))

đỏ quên đi

Xe tải
Hôm qua có bài này khá hay về vụ này ạ

http://vietnamnet.vn/vn/tuanvietnam...-xe-may-va-nhung-nguoi-dan-ba-say-484666.html
23/10/2018 09:07 GMT+7

- Người ta ép nhau uống đến say để vui ư? Tôi không thể hiểu niềm vui ấy, cũng như chưa từng nhìn thấy ở đâu người ta có cái văn hóa ép nhau uống rượu như ở xứ xở này.

40% số vụ tai nạn giao thông đường bộ có nguyên nhân từ rượu bia. Con số thống kê của Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia đã nói lên tất cả, để không cần phải phân tích thêm điều gì về vụ tai nạn thảm khốc đêm 21/10 tại ngã tư Hàng Xanh, TP. HCM.

Người đàn bà ấy say rượu và lái xe, chị ta đã tước đoạt mạng sống của một người, hàng loạt người khác bị thương trong đó một nạn nhân đang nguy kịch. Chị ta cũng cắt đứt tương lai của chính bản thân. Chị ta sẽ phải trả giá bởi luật pháp và nỗi ám ảnh kéo dài.

Nhưng, có lẽ đây không chỉ là chuyện của một mình người đàn bà ấy. Tôi nghĩ, rất nhiều người trong chúng ta cũng đã đến lúc nhìn lại thói quen của mình từ câu chuyện tang thương này.

Tôi xem đi xem lại đoạn clip ghi hình ảnh người đàn bà ấy sau khi bị lôi ra khỏi chiếc xe oan nghiệt. Chị ta ngồi bệt bên lề đường, giọng nói méo xẹo “Em lo, em lo hết, đời em chưa bao giờ thế này...” – Đó là một hình ảnh vừa đáng giận vừa đáng thương. Giận thì rõ rồi, nhưng thương là bởi chứng kiến một con người đang yên đang lành tự đẩy mình xuống hố mà có lẽ vẫn không hiểu vì sao mình phải làm thế.

Ném đá vào một người đã rơi xuống đáy hố thì dễ, nhưng, điều khó hơn là làm thế nào để những người phụ nữ khác không còn tự đẩy mình xuống hố, và kéo theo những sinh mạng vô tội chỉ vì cuộc rượu. Bởi tôi biết rằng, chẳng có ai muốn uống đến say mèm khi biết mình còn phải lái xe, chẳng có ai tự nhiên mà muốn đánh đổi cuộc sống của mình, và người khác lấy một cơn say.

Việt Nam là đất nước mà người dân tiêu thụ rượu bia hàng đầu thế giới. Điều đó… nổi tiếng rồi. Nhưng tôi đồ rằng người Việt không thực sự có nhu cầu rượu bia nhiều đến thế! Có lẽ, phần lớn chúng được dùng ở xứ ta là để ép nhau uống, ép nhau say.

Có lần, tôi thấy một người phụ nữ chệnh choạng bước ra từ phòng VIP của một nhà ăn cơ quan. Mặt đỏ tía, cái váy điệu đà xộc xệch, dáng liêu xiêu, thở như nuốt từng ngụm lớn không khí bên ngoài cái phòng ăn ồn ã. Tôi nhìn cô, tự hỏi “những đồng nghiệp, những vị khách đáng kính trong căn phòng muốn nhìn thấy điều gì nơi cô khi ép cô uống nhiều đến thế?”

Người ta ép nhau uống đến say để làm gì? Để vui ư? Nhiều người đã nói với tôi về niềm vui ấy mỗi khi tôi đặt câu hỏi này. Nhưng có gì vui khi nhìn bạn bè mình khổ sở, bê tha vì cơn say, mất kiểm soát vì cơn say? Tôi không thể hiểu niềm vui ấy, cũng như chưa từng nhìn thấy ở đâu người ta có cái văn hóa ép nhau uống rượu như ở xứ xở này.

Hai mươi năm trước, tôi từng bị ép rượu đến bục cả dạ dày trong những chuyến công tác miền núi triền miên. Các cô giáo bám trụ trong những lớp cắm bản đìu hiu sương phủ uống rượu vì buồn, vì cần một cái cớ để sẵn sàng nói ra những tâm sự thầm kín với một vị khách phương xa, khi say, khi họ cần một sự gần gũi, sự an toàn giả tạo để nói ra những điều không nên nói, làm những điều không nên làm. Điều đó thì tôi hiểu.

Nhưng tôi không thể hiểu vì sao ở thành phố hôm nay, những con người bận rộn, nhiều thú vui, nhiều trách nhiệm, lại cần ép rượu người khác đến mức say ở bữa trưa công sở, ở bữa tối bạn bè?

Tôi nhìn những người đàn bà say rượu, và thấy sự kiểm soát đầy bất lực của họ, thấy họ cố gắng để có vẻ bình thường, như con người mà bình thường chúng ta vẫn thấy. Và tôi nhận ra câu trả lời, rằng khi ép một ai đó phải uống đến say, người ta tìm thấy niềm vui, thậm chí là khoái cảm khi chứng kiến một con người bộc lộ bản năng con vật. Đó là một nhu cầu hạ tiện, nhu cầu thấy người khác thấp kém hơn ta, thấy người khác phải phô bày bản thể trần trụi của mình, cái bản thể mà mỗi chúng ta đều luôn tìm cách giấu kín trong lớp vỏ đạo đức, điệu đà được bọc lên mỗi ngày ta sống.

Tôi nhìn người đàn bà say rượu và thường nhìn thấy những gương mặt đàn ông đầy sự khao khát. Những người đàn ông khao khát nhìn thấy phần thú vật của mình ở những người khác. Và họ ép rượu nhau.

Phạm Trung Tuyến
Em cũng phản đối việc ép rượu bia, về bản chất thì nó khác gì ép ăn ép uống, ép nghe nhạc, ép hút thuốc... Chưa nói đến tác hại của việc uống rượu bia gây ra thì cái việc ép người khác đã là xâm phạm quyền tự do rồi.
(Em mời vodka các cụ, em uống còn các cụ uống hay không em không ép ạ)

emcobietdau

Xe container
Giải thích thế mà bác nghe cũng lọt tai à :)). Hội nghị khách hàng thì đương nhiên cty phải đặt mỗi mâm bao tiền, bao món, làm gì có vụ khách tự gọi.
Quê em cũng thế mà. Có thể ý Cụ ấy là món hát với món ....thì sao Cụ.

cadan

Xe container
Thanks cụ

Pháp luật, nếu được thực thi nghiêm túc, có 2 mục đích chính.

Đầu tiên là để trừng trị răn đe

Và sau đó là nhằm giáo dục.

Không phải trong những chuyện như thế này, mà còn nhiều lĩnh vực khác.

Tệ nhất chính là những thứ khó đo đếm, như quy hoạch, giao thông, xây dựng, đô thị hóa. Những nơi dễ bị người ta tìm cách dùng "nén bạc đâm toạc tờ giấy" (văn bản PL) vì lợi lộc có thể mang lại rất lớn.

Nguy hơn nữa, là số đông có xu hướng chấp nhận thực trạng đó.

Đôi khi còn tung hô.

Kiểu như, đừng dạy tỷ phú tiêu tiền. Hoặc anh ấy không làm thì người khác cũng làm thôi.

Mà không nhận ra rằng, khi mình nói thế, thì đã góp phần cổ xúy cho sự xem thường pháp luật, giúp tâm lý này lan tỏa ra nhiều lĩnh vực khác.

Uống rượu mà vẫn lái xe, chỉ là 1 dạng chuyển hóa của tâm thức xem thường PL này. "Cái lớn không bị trừng phạt, nhằm nhò gì 3 cái lẻ tẻ", có người đã nói như thế.

Bài hay ạ, mời bác ly diệu.

Tôi luôn mong muốn rằng: Mỗi vụ tai nạn, cần phải "tuyên truyền" cho nó quá lên sự thực một chút, nhiều máu me hơn thực tế một chút, tóm lại là Ghê rợn hơn một chút (bao gồm cả Án tù), thì tác động về Cảnh báo sẽ cao hơn.
(nếu các bác đã nhìn những bức ảnh nạn nhân giao thông - không che, thì chắc là nhiều bác sẽ ói ngay tại chỗ - hồi đó chưa có photoshop).

Tôi không vì thế mà thiếu tôn trọng bà Nga, nhưng thực sự tôi hả dạ và vui mừng khi bà Nga sẽ bị tù, với hy vọng rằng, sẽ có ít bà Nga hơn và ít nạn nhân hơn trong tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
"...Khi ép một ai đó phải uống đến say, người ta tìm thấy niềm vui, thậm chí là khoái cảm khi chứng kiến một con người bộc lộ bản năng con vật. Đó là một nhu cầu hạ tiện, nhu cầu thấy người khác thấp kém hơn ta, thấy người khác phải phô bày bản thể trần trụi của mình, cái bản thể mà mỗi chúng ta đều luôn tìm cách giấu kín trong lớp vỏ đạo đức, điệu đà được bọc lên mỗi ngày ta sống.."

- Em thấy đúng quá, người ta thường cười lên sằng sằng khi phạt được ai đó phải uống, vỗ tay đôm đốp khi thấy bạn bè mình liêu xiêu, đi đứng ko còn vững, hoặc nôn thốc nôn tháo... Nếu quý nhau , quan tâm tới nhau tại sao phải ép nhau tới cùng vậy ???

ina

Xe điện
Vụ này cũng nên hóng xem sao vì đối tượng chính là kẻ nhiều tiền. :)

bai

Xe điện
Đụng đến bia rượu là không lái xe. Xe máy hay ô tô cũng vậy. Em cứ nhậu là lên taxi đến. Uống thì tà tà, diệt mồi là chính =))
Có lần say quá, em còn không dám lái đi gửi, kêu taxi đến nhờ chú tài lái đi gửi hộ. Tất nhiên phải leo lên ghế phụ và cầm chìa của mình mới chắc cú.
Sau lần đó nếu lái đi nhậu, cứ tìm chỗ gửi trước, sau đó bắt grab về. Nhàn tênh.

bai

Xe điện

Ga Tay

Xe tăng
Tôi ghét cái lũ ép rượu, nốc rượu ồng ộc và cười hô hố

ina

Xe điện
Án này thì nhiều tiền cũng phải ngồi. Nhiều thật nhưng sao bằng cụ Trầm B, mợ Phấn hay mấy cụ ở ACB dạo trước.
Cái đám cụ vừa nói lại có dính tí 9 trị nên hơi khác một chút. :)

Isu_zu

Xe container
Đen thôi, cụ đừng chụp mũ như thế, có rất nhiều phụ nữ nhậu say và đàn ông cũng vậy- họ bê tha hết à? quan trọng là nhậu say thì phải tham gia giao thông an toàn thôi.
Say thì làm sao tham gia giao thông an toàn đc nữa hả cụ? Đã muốn say, thì nên ở nhà, hoặc đi taxi nếu ra đường. Nếu người nhà cụ bị người say lái xe đâm vào, chắc cụ sẽ ko còn thông cảm cho người say rượu lái xe nữa đâu nhỉ :).

bai

Xe điện
Cái đám cụ vừa nói lại có dính tí 9 trị nên hơi khác một chút. :)
Án giao thông tương tự mợ Nga này có cụ Huy - bs bệnh viện Nhi đồng cán chết 2 mạng, thương gần chục cũng ngồi 2,5/7 năm. Bs Huy lúc gây tai nạn không có uống bia rượu. Mợ Nga này có cồn vượt mức nên là tình tiết tăng nặng. Nếu dùng tiền để thoát án thì em nghĩ bs Huy hoàn toàn có thể làm đc.