[Funland] Vụ ở Hàng Xanh: đã khởi tố và bắt

quangsot

Racing Boy
Giờ này em chủ quán cứ phải cầu trời khấn Phật đừng có ai chết thêm nữa. Bồi thường cho những người bị thương để họ không làm đơn và từ chốii đi giám định thì may ra còn được cái án treo. Thêm một người nữa die là cầm chắc ngồi bóc lịch.

quangsot

Racing Boy
Án giao thông tương tự mợ Nga này có cụ Huy - bs bệnh viện Nhi đồng cán chết 2 mạng, thương gần chục cũng ngồi 2,5/7 năm. Bs Huy lúc gây tai nạn không có uống bia rượu. Mợ Nga này có cồn vượt mức nên là tình tiết tăng nặng. Nếu dùng tiền để thoát án thì em nghĩ bs Huy hoàn toàn có thể làm đc.
chết 2 người nó nằm vào khoản 2 rồi cụ ạ, thoát làm sao được. Chỉ là ngồi nhiều hay ít thôi.

hieuvietpower

Xe đạp
Hôm qua có bài này khá hay về vụ này ạ

http://vietnamnet.vn/vn/tuanvietnam...-xe-may-va-nhung-nguoi-dan-ba-say-484666.html
23/10/2018 09:07 GMT+7

- Người ta ép nhau uống đến say để vui ư? Tôi không thể hiểu niềm vui ấy, cũng như chưa từng nhìn thấy ở đâu người ta có cái văn hóa ép nhau uống rượu như ở xứ xở này.

40% số vụ tai nạn giao thông đường bộ có nguyên nhân từ rượu bia. Con số thống kê của Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia đã nói lên tất cả, để không cần phải phân tích thêm điều gì về vụ tai nạn thảm khốc đêm 21/10 tại ngã tư Hàng Xanh, TP. HCM.

Người đàn bà ấy say rượu và lái xe, chị ta đã tước đoạt mạng sống của một người, hàng loạt người khác bị thương trong đó một nạn nhân đang nguy kịch. Chị ta cũng cắt đứt tương lai của chính bản thân. Chị ta sẽ phải trả giá bởi luật pháp và nỗi ám ảnh kéo dài.

Nhưng, có lẽ đây không chỉ là chuyện của một mình người đàn bà ấy. Tôi nghĩ, rất nhiều người trong chúng ta cũng đã đến lúc nhìn lại thói quen của mình từ câu chuyện tang thương này.

Tôi xem đi xem lại đoạn clip ghi hình ảnh người đàn bà ấy sau khi bị lôi ra khỏi chiếc xe oan nghiệt. Chị ta ngồi bệt bên lề đường, giọng nói méo xẹo “Em lo, em lo hết, đời em chưa bao giờ thế này...” – Đó là một hình ảnh vừa đáng giận vừa đáng thương. Giận thì rõ rồi, nhưng thương là bởi chứng kiến một con người đang yên đang lành tự đẩy mình xuống hố mà có lẽ vẫn không hiểu vì sao mình phải làm thế.

Ném đá vào một người đã rơi xuống đáy hố thì dễ, nhưng, điều khó hơn là làm thế nào để những người phụ nữ khác không còn tự đẩy mình xuống hố, và kéo theo những sinh mạng vô tội chỉ vì cuộc rượu. Bởi tôi biết rằng, chẳng có ai muốn uống đến say mèm khi biết mình còn phải lái xe, chẳng có ai tự nhiên mà muốn đánh đổi cuộc sống của mình, và người khác lấy một cơn say.

Việt Nam là đất nước mà người dân tiêu thụ rượu bia hàng đầu thế giới. Điều đó… nổi tiếng rồi. Nhưng tôi đồ rằng người Việt không thực sự có nhu cầu rượu bia nhiều đến thế! Có lẽ, phần lớn chúng được dùng ở xứ ta là để ép nhau uống, ép nhau say.

Có lần, tôi thấy một người phụ nữ chệnh choạng bước ra từ phòng VIP của một nhà ăn cơ quan. Mặt đỏ tía, cái váy điệu đà xộc xệch, dáng liêu xiêu, thở như nuốt từng ngụm lớn không khí bên ngoài cái phòng ăn ồn ã. Tôi nhìn cô, tự hỏi “những đồng nghiệp, những vị khách đáng kính trong căn phòng muốn nhìn thấy điều gì nơi cô khi ép cô uống nhiều đến thế?”

Người ta ép nhau uống đến say để làm gì? Để vui ư? Nhiều người đã nói với tôi về niềm vui ấy mỗi khi tôi đặt câu hỏi này. Nhưng có gì vui khi nhìn bạn bè mình khổ sở, bê tha vì cơn say, mất kiểm soát vì cơn say? Tôi không thể hiểu niềm vui ấy, cũng như chưa từng nhìn thấy ở đâu người ta có cái văn hóa ép nhau uống rượu như ở xứ xở này.

Hai mươi năm trước, tôi từng bị ép rượu đến bục cả dạ dày trong những chuyến công tác miền núi triền miên. Các cô giáo bám trụ trong những lớp cắm bản đìu hiu sương phủ uống rượu vì buồn, vì cần một cái cớ để sẵn sàng nói ra những tâm sự thầm kín với một vị khách phương xa, khi say, khi họ cần một sự gần gũi, sự an toàn giả tạo để nói ra những điều không nên nói, làm những điều không nên làm. Điều đó thì tôi hiểu.

Nhưng tôi không thể hiểu vì sao ở thành phố hôm nay, những con người bận rộn, nhiều thú vui, nhiều trách nhiệm, lại cần ép rượu người khác đến mức say ở bữa trưa công sở, ở bữa tối bạn bè?

Tôi nhìn những người đàn bà say rượu, và thấy sự kiểm soát đầy bất lực của họ, thấy họ cố gắng để có vẻ bình thường, như con người mà bình thường chúng ta vẫn thấy. Và tôi nhận ra câu trả lời, rằng khi ép một ai đó phải uống đến say, người ta tìm thấy niềm vui, thậm chí là khoái cảm khi chứng kiến một con người bộc lộ bản năng con vật. Đó là một nhu cầu hạ tiện, nhu cầu thấy người khác thấp kém hơn ta, thấy người khác phải phô bày bản thể trần trụi của mình, cái bản thể mà mỗi chúng ta đều luôn tìm cách giấu kín trong lớp vỏ đạo đức, điệu đà được bọc lên mỗi ngày ta sống.

Tôi nhìn người đàn bà say rượu và thường nhìn thấy những gương mặt đàn ông đầy sự khao khát. Những người đàn ông khao khát nhìn thấy phần thú vật của mình ở những người khác. Và họ ép rượu nhau.

Phạm Trung Tuyến
Công nhận bài viết này khá hay cụ ạ. Nhưng là đối tác làm ăn muốn mượn rượu để kiểm tra thì cũng tạm chấp nhận được nhưng nên uống khi đã lo cho mình và lo cho người khác.

cusao

Xe lăn
Uống rượu lx là nguy cơ làm hại những người xung quanh, ta gọi là cộng đồng. Điều này không cần bàn cãi, cần phấn đấu xóa bỏ. Sử dụng luật pháp để dăn đe. Điều này cũng chẳng cần bàn cãi.

Uống rượu thì em kém nên không thích nên chẳng ai ép được em. Cá nhân em không thấy có giá trị gì khi 1 người hả hê với người kia chỉ vì người ý say rươu muộn hơn 1 tí.

hacvuphong

Xe tăng
Vâng đúng rồi cụ, ai cũng thấy bình thường nên mới dẫn đến một xã hội bất bình thường. Khi nào mà thách nhau uống rượu, uống đến xỉn, ăn thùng uống vại trở thành việc kỳ quặc thì xã hội mới tốt hơn được ạ.
Em ko thách thức ai, nhưng sự thách thức (nếu có) trong trường hợp này lại rất tích cực. Chúc các cụ vượt qua được bản thân
em thấy chả bất bình thường; đói vài trăm năm nay rồi kể từ thời Lê Thánh Tông giờ mới có rượu thịt ê hề; đi sau tây cũng tầm đó vì xưa quý tộc châu Âu tổ chữ tiệc vài ngày, bàn ăn còn có lông ngỗng để ngoáy nôn ra còn ăn uống tiếp mà. mời nhau nhiệt tình bất kể ăn hay uống là bản sắc rồi còn giữ mình được hay k là do ý chí bản thân thôi.

ina

Xe điện
Án giao thông tương tự mợ Nga này có cụ Huy - bs bệnh viện Nhi đồng cán chết 2 mạng, thương gần chục cũng ngồi 2,5/7 năm. Bs Huy lúc gây tai nạn không có uống bia rượu. Mợ Nga này có cồn vượt mức nên là tình tiết tăng nặng. Nếu dùng tiền để thoát án thì em nghĩ bs Huy hoàn toàn có thể làm đc.
Chết 2 mạng là nghiêm trọng cụ ạ. :)

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
+1 cho cụ, chửi thẳng vào mặt cái đám văn hóa lùn. chúng nó thích uống thì đi mà nốc, lôi mình vào làm gì
em thấy cụ kia bảo cái lũ bần nông thì ko lại ko đồng ý, vì đâu phải chỉ bần nông mới ép nhau, đầy ông chẳng pải bần nông, văn hóa học thức ngời ngời vẫn ép nhau đấy thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Dragon_golden

Xe hơi
Nên cho cái án kịch khung để răn đe thiên hạ chừa cái thói coi thường mạng người khác.

dontknow9

Xe đạp
Em thấy văn hóa ăn và uống ở mình vẫn còn thô tục quá. Rồi quản lý, đánh thuế về các mặt hàng có hại cho sức khỏe như bia rượu vẫn còn lỏng lẻo và bất hợp lý quá. Cái tốt , cái cần thì đánh thuế cao, cái độc hại như bia rượu thì đánh thuế thấp và buôn bán, sử dụng hết sức tùy tiện và dễ dãi. Hết sức là vô lý !
Thuế bia, rươu là vào loại cao rồi cụ nhé. Nguồn thu lớn đới.
Nôm na là cụ làm cốc beer Thu Hằng 10.000 thì cụ đóng góp vào ngân sách ít nhất 6.500.
Buôn bán, sử dụng nếu cụ sử dụng hàng "nhà" (loại lá chuối) thì còn dễ dãi, chứ còn hàng công ty thì chả dễ chút nào đâu.

giacmo1234

Xe tải
Em chưa
Thuế bia, rươu là vào loại cao rồi cụ nhé. Nguồn thu lớn đới.
Nôm na là cụ làm cốc beer Thu Hằng 10.000 thì cụ đóng góp vào ngân sách ít nhất 6.500.
Buôn bán, sử dụng nếu cụ sử dụng hàng "nhà" (loại lá chuối) thì còn dễ dãi, chứ còn hàng công ty thì chả dễ chút nào đâu.
em nghĩ cần phải đánh thuế cao hơn nữa cụ ạ, chứ có 3500 một cốc bia trừ thuế 6500 như cụ nói thì dân ta vẫn còn lạm dụng bia rượu lắm và với giá thành làm nên cốc bia như vậy uống vào không bệnh tật em thấy mới lạ ^:)^

otothanglong

Xe điện
Khoản 2 Điều 260 BLHS 2015 quy định: phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định.

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng.

c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn.

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông.

đ) Làm chết 2 người.

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 2 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên.

g) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 3 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%

h) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

Quốc Thắng

Quảng cáo

Ngonghinh

Xe tăng
Ép riệu?
Ai ép? Ép ai?
Toàn tự tay cầm chén đổ vào mồm chứ có ai cầm hộ đâu? Không thích uống thì bố thằng nào ép nổi?
Cụ chuẩn ạ. Nhà cháu cố gắng toàn để mình uống rượu, nhờ trời chưa bị rượ uống mình bao giờ ạ

Lâm Sài

Xe điện
Giờ thì gia đình bà Nga phải cố hết sức chạy chữa cho cậu thanh niên 23 tuổi còn đang hôn mê. Xui rủi mất đi 2 mạng thì tù nặng thêm nhiều nữa à

2.Mer S500L

Xe tải
Say thì làm sao tham gia giao thông an toàn đc nữa hả cụ? Đã muốn say, thì nên ở nhà, hoặc đi taxi nếu ra đường. Nếu người nhà cụ bị người say lái xe đâm vào, chắc cụ sẽ ko còn thông cảm cho người say rượu lái xe nữa đâu nhỉ :).
Em không bênh người say. Cụ có hiểu thế nào là tham gia giao thông an toàn không?

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Miẹ cái anh xì mát phôn, phết búc hại chị đủ đg.
Nhờ Pê Tê Bốc những thằng ngáo như Lệ Rơi, Bà Tưng, Tùng Sơn ... bỗng dưng nổi tiếng, ngược lại làm cho những bà chệ, ông bán dừa đang ngồi ghế nóng ấm đ ít bị tống vào lò cho ấm luôn :D.

tôi yêu ô tô

Xe container
Bác tham khảo Dr. Huy - Bệnh viện Nhi Đồng 2 thì phải.
Án 7 năm tù cho 2 mạng và vài người bị thương.
Không có Cồn, chí ít là theo báo.

Bác này được ra sau 2.5 năm.
Thì thuộc trường hợp đặc biệt nghiêm trọng mà cụ, cái này thì dù có hay ko có rượu đều đi hết

fanmu1234

Tháo bánh
Ai làm người đó chịu, bác rủa con gái người ta làm gì?
em thấy cụ kia bảo cái lũ bần nông thì ko lại ko đồng ý, vì đâu phải chỉ bần nông mới ép nhau, đầy ông chẳng pải bần nông, văn hóa học thức ngời ngời vẫn ép nhau đấy thôi!
Văn hóa học thức đầy mình, nhưng hành vi bần nông vàng vẩu, thì tôi vẫn xem chúng là hạng bần nông vàng vẩu, cóc nhái