[Funland] Vụ tai nạn ở cầu Trắng HĐ thương tâm quá

HTlangtu

Xe điện
Thấy có thêm thông tin: "người chở đây là bác của bé đã mất.. bé ở với bác và bác cũng là cô giáo mầm non nên chở về luôn". :((
Chả biết nói gì thêm bây giờ, coi như cảnh tỉnh những người khác, chờ CA điều tra cái thằng xe 45 chỗ xem ntn???, cam thì khả năng không có rồi

L.C.D

Xe container
Đúng là mọi hình thức đưa đón đều có nguy cơ nhưng nên chọn cái có nguy cơ thấp nhất, không nên đẩy nguy cơ cho ông bà. Các lý do cụ nêu trên phần nhiều là ngụy biện dựa trên 2 từ " mưu sinh", tuy nhiên mỗi người một quan điểm, với em thì hạn chế mức tối thiểu khi nhờ đến ông bà.
Thì thế em mới nói bản thân mình cẩn thận hết mức trong khả năng CỦA MÌNH. Sự việc thương tâm xảy ra, mình ko ở hoàn cảnh CỦA NGƯỜI TA thì ko bao giờ hiểu thấu được. Nên quan điểm của em là hạn chế hết mức chỉ trích phán xét.

Ngoc Que

Xe buýt
Em ko dám xem ảnh. Xót xa lắm. Con em cũng tuổi này.

Lái xe máy

Xe tăng
Em hiểu, đọc vụ này mà vừa xót vừa giận. Thề là lần đầu tiên em táng con Gấu mạnh tay và lật mặt là hồi f1 nhà em 2 tuổi, em đã cảnh báo rồi nhưng vẫn để bà chị nó ôm f1 nhà em và chạy xe máy từ nhà đó về Ngoại. Đúng lúc em kéo valy vì vừa xuống sb về thẳng đó, việc đầu tiên em bế f1 đã... Gấu chạy ra đón... em thẳng tay tát lật mặt trước bá quan văn võ!
Mịa... không sao đâu...dễ í mà.

Đạm... nát mịa xác thì sao giời! Từ đó trở đi, khác hẳn. An toàn không phải chuyện.... vui í mà!
Em nể phục cụ.

Lái xe máy

Xe tăng
Cụ ơi, dù là hình thức đưa đón nào cũng đều có nguy cơ, ko có cái gì hoàn hảo hết. Đây là rủi ro trong giao thông chứ ko phải chỉ là chuyện đưa đón trẻ con.
Cho con đi bus trường còn có cháu bị bỏ quên đó.
Bản thân bố mẹ đưa đón con, có ai dám khẳng định ko bao giờ có sự cố?
Grab có đảm bảo 100% an toàn và ko có nguy cơ gì ko? Chưa kể Grab car thì tốn kém, Grab bike đi ẩu kinh hoàng, càng trẻ càng đi ẩu.
Nếu phải nhờ đến ông bà là vì điều kiện bố mẹ ko thể đưa đón đc con, chứ em tin nếu có lựa chọn, ko ai lại lợi dụng bố mẹ mình trong chuyện đưa đón con cái.
Em phản biện các ý kiến kiểu này là em đứng từ góc nhìn của 1 người có điều kiện thời gian đưa đón và đồng hành với con cái từ lúc chúng nó đc sinh ra cho tới giờ. Cũng vì luôn đưa đón con mà em nhìn thấy nhiều gia cảnh bố mẹ sấp ngửa đưa đón con rồi phi ra đường mưu sinh. Nhiều hoàn cảnh ko có ông bà hay người thân để nhờ đưa đón, thì các cháu bé ở trường đến tối đợi bố mẹ. Em luôn thương vẻ mặt mong ngóng tội nghiệp của đứa trẻ, để mà thông cảm cho việc nhiều gia đình phải thuê hoặc nhờ ng đưa đón con.
Chẻ hoe các câu chuyện thì chuyện gì cũng có nguy cơ.
Bởi vậy, qua những chuyện thương tâm thì nhìn đó rút ra bài học cho mình.
Cố gắng cẩn thận hết mức trong khả năng của mình thôi.
Ko nên nhân câu chuyện để phán xét người khác và nâng cao quan điểm.
Giảm rủi ro bằng cách cho học gần nhà, ở gần cơ quan. Mua nhà tránh tuyến đường xe cộ đông đúc, chen nhau với xa tải, xe khách...
Xưa gấu em tuyên bố k đi làm theo các tuyến Phạm Văn Đồng và Đường 32 vì đua với xe tải, xe khách rất rủi ro. Nên mua nhà em phải tránh 2 tuyến ấy.

HTlangtu

Xe điện
Giảm rủi ro bằng cách cho học gần nhà, ở gần cơ quan. Mua nhà tránh tuyến đường xe cộ đông đúc, chen nhau với xa tải, xe khách...
Xưa gấu em tuyên bố k đi làm theo các tuyến Phạm Văn Đồng và Đường 32 vì đua với xe tải, xe khách rất rủi ro. Nên mua nhà em phải tránh 2 tuyến ấy.
Cụ tính được như thế e cho là viễn kiến đấy
Ít người làm được

lacettiGG

Xe điện
Cứ để xe máy với ô tô đi lẫn nhau thì khó tránh lắm. Phải có cách nào đó hạn chế giờ hoạt động của xe tải và xe khách trong nội đô chứ các cụ nhỉ. Hoặc ít nhất các tuyến xe tải hoạt động cũng phải phân làn triệt để chút mới mong đỡ xảy ra những tai nạn kiểu này được :( Mỗi lần nghe tin kiểu này lại bị ám ảnh 1 thời gian.

HTlangtu

Xe điện
[QUOTE="lacettiGG, post: 64091485, member: 368871". Phải có cách nào đó hạn chế giờ hoạt động của xe tải và xe khách trong nội đô chứ các cụ nhỉ. Hoặc ít nhất các tuyến xe tải hoạt động cũng phải phân làn
[/QUOTE]
E nghĩ hạn chế giờ hoạt động của xe to là rất chuẩn

Hainq

Xe buýt
Riêng cầu Trắng HĐ 20 năm qua phải 5-6 vụ rồi, Hà Nội khéo ma đi đầy đường

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thêm thông tin của 1 cụ of vừa đưa: "....tại Hà Đông chỗ Cầu Trắng có 1 vụ tai nạn thương tâm, 1 bà đi xe điện chở 3 cháu đi học về, đường đông quá nên định leo lên vỉa hè để đi, bị trơn trượt ngã đứa cháu 3 tuổi xuống đường, 1 chiếc xe khách đi ngang qua. R.I.P cháu bé vắn số vì bất cẩn của người lớn"
Leo vỉa hè mất trọng tâm ngã xe...haiza. Có cụ bảo tòa án có xử người mẹ không?
Tòa nào cũng chẳng bằng tòa lương tâm xử, day dứt cả đời vì cái thói quen bất cẩn vô pháp của người mẹ mất đi con ruột của mình
A mà phải nói thêm là ngay cái dép mình đi, nếu mòn quá mà leo vỉa hè chống với chân cũng ngã như chơi luôn nhé
Nhưng nếu là người khác như cô Dì chú Bác e vote mạnh - xử nặng luôn
Thói đại tiện ở mình là hơi ùn tắc cái là 2b leo vỉa hè, còn 4b chuyển chiếm hết đường 2b.

kites1

Xe điện
Xe đạp đang chạy dưới đường. Vỉa hè và mặt đường có độ cao thấp khác nhau, nếu muốn leo lên vỉa hè, phải nhấc xe lên, chứ làm sau mà ngồi lên xe chạy lên được nhỉ. Em không hình dung ra được làm sao bánh xe đạp lại bị trợt khi leo lên vỉa hè.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Em chứng kiến rất nhiều mợ đi 2b trên phố thường bám sát mít 4b - nhất là khi đường hơi ùn tí, 4b chỉ cần dí nhẹ phanh là bị húc mít. Hiện tượng nữa là các mợ đi 2b chở f1 - nhất là đi Sh: con ngồi ngật ngưỡng ở sau, mẹ thì cong mông lên, dí ồn xuống yên kéo ga vèo phát, đứa trẻ bị mất thăng bằng hơi đổ ngửa về sau.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thấy có thêm thông tin: "người chở đây là bác của bé đã mất.. bé ở với bác và bác cũng là cô giáo mầm non nên chở về luôn". :((
Chả biết nói gì thêm bây giờ, coi như cảnh tỉnh những người khác, chờ CA điều tra cái thằng xe 45 chỗ xem ntn???, cam thì khả năng không có rồi
Rõ khổ.

tung.npvh

Xe tăng
Xe đạp đang chạy dưới đường. Vỉa hè và mặt đường có độ cao thấp khác nhau, nếu muốn leo lên vỉa hè, phải nhấc xe lên, chứ làm sau mà ngồi lên xe chạy lên được nhỉ. Em không hình dung ra được làm sao bánh xe đạp lại bị trợt khi leo lên vỉa hè.
Vỉa hè giờ lát đá bóng, cực kỳ trơn. Xe leo hè ở lối lên xuống nếu thiếu độ vuông góc vỉa hè rất dễ xoay bánh xe (có lẽ 90 +- 10 độ mới đủ leo). Nhiều người ngã vì trèo hè lát đá kiểu này rồi. Hè lát gạch xi măng thì ít bị hơn.

Em gặp nhiều pha chị em đi kinh dị lắm, điển hình có quả phi tầm trên 50, tay trái bế em bé, đầu ko mũ BH. Kinh hồn.

HTlangtu

Xe điện
Em gặp nhiều pha chị em đi kinh dị lắm, điển hình có quả phi tầm trên 50, tay trái bế em bé, đầu ko mũ BH. Kinh hồn.
Đất nước lắm anh hùng. Chắc truyền thông phải xem lại, ca ngợi trong thời chiến thì được, chứ thời bình cũng nên hạn chế dùng từ "anh hùng" thôi, kẻo dân ngộ nhận ;)) ;)) ;))