[Funland] Vua Hùng có buồn không nếu biết hồng Hạc thế này...

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ khốt ta bít nhà iêm bẩu: cái cây nài nó phát chiển bằng rễ nên thủa bọn tau còn thanh niên nó mọc hoang thành rặng ở bờ sông. Chừ hiếm nên thánh hoá nó lên, vua mí chả chúa!
(Ổng 83 nên hùi thanh niên chắc cỡ năm 1955-1960 gì đoá)

tunggiang185

Xe tăng
Có dăm bảy loại 7 cựa. Lạng Sơn nhà em cũng có. Nhưng con ngon là phải con được nuôi thả rông trong các bản của người dân tộc, đêm nó ngủ cành cây cơ.
Còn loại kinh tộc nuôi cho ăn cám công nghiệp thì thường là phải rồi.
Gà cụ nói khi luộc nó nở ra, thịt thơm ngọt. Còn gà kinh tộc nuôi cám thì luộc nó quắt lại ăn bã và hôi chứ không thơm.

Cụ khốt ta bít nhà iêm bẩu: cái cây nài nó phát chiển bằng rễ nên thủa bọn tau còn thanh niên nó mọc hoang thành rặng ở bờ sông. Chừ hiếm nên thánh hoá nó lên, vua mí chả chúa!
Thì ngày xưa nó mọc trải dài 4-5 km bên bờ sông đoạn ngã ba Bạch Hạc mà, giờ khéo còn hơn 100 cây có quả mất

2 tai 8 banh

Xe container
Ờ. Con bé hv em dạy lx nhà đúng đất Diễn bảu Diễn bày ngoài đường tuyền Diễn đểu, Diễn hịn đúng đất Diễn ko lọt ra ngoài 1 quả, đại za quan chức thầu mẹ cả vườn òi chỉ để ăn và biếu, quý lắm em biếu thày cặp thưởng thực
cụ vả rơi đôi núm loa của nó cho iem :)) :))
bưởi Diễn ngon là phải trồng trong làng, cơ mà chia đất cho con cháu với bán hết òi, cả làng còn có vài cây thì bị nhà 4 - 5 tầng nó quây xung quanh, cớm nắng ráo làm gì có quả đâu
giờ chỉ còn bưởi Diễn trồng ngoài đồng, ăn kém hơn trước trồng vườn trong làng nhều cụ ạ
lại còn bưởi Diễn trồng ở Quốc Oai, Sơn Tây, Hòa Bình thì là loại ... bán ven đường thật ạ

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Gà cụ nói khi luộc nó nở ra, thịt thơm ngọt. Còn gà kinh tộc nuôi cám thì luộc nó quắt lại ăn bã và hôi chứ không thơm.
Cái món gà này kể cả cụ nuôi nhốt dưng cho ăn cào cào, châu chấu, dế... xem. Luộc lên thịt rất thơm, cho nó ăn cám sử dụng bột cá nên thịt nó mí tanh.

BANTHANGDAN

Xe hơi
Trước em cũng nghĩ thế cụ ạ :)>-.
Sau rồi phải xét trên bình diện chung. Miền Bắc thi thoảng có vùng trái cây ngon, rau củ ngon, công nhận. Nhưng năng suất không cao, chất lượng trái cây không đồng đều. Hay gọi như bọn em là ít khả năng sản xuất hàng hóa lớn.
Phía Nam thì họ sản xuất lớn, áp dụng quy chuẩn tốt. Nên nông sản đạt tiêu chuẩn xuất khẩu. Rau củ XK chủ yếu phía Nam chứ phía Bắc ít lắm, may có anh vải thiều. Còn trong Nam từ xoài, chôm chôm, bưởi, thanh long, dưa hấu, vú sữa cho tới sầu riêng, trái nào cũng ngon và nhiều.
À mà vụ cá í cụ, cá miền Bắc gặp cá miền Nam thua đầu nước. Cá miền Nam nó to, béo, ngon, hơn cá miền Bắc nhiều.
Nói chung ăn uống là nó khẩu vị, khó nói ngon hay dở. Nhưng khả năng cung ứng nông sản với số lượng lớn, chất lượng đồng đều thì miền Bắc thua miền Nam xa. Cái này cụ làm báo NN chắc rõ hơn ai hết, phỏng ạ.
Cụ nói chuẩn, Ta đang bỏ dần chính sách hạn điền, các Đại gia đang gom vài ngàn ha đất để công nghiệp hóa nông nghiệp với sự giúp sức của Do Thái, hàng loạt các đồn điền Miền Nam sẽ ra đời ờ Miền Nam. MB rất khó gom đất lớn để sản xuất vì ko làm thì cũng để trống chứ ko bán, làm của để dành cho con,sợ nó sau này thất nghiệp......

Arizona

Xe tăng
Trước em cũng nghĩ thế cụ ạ :)>-.
À mà vụ cá í cụ, cá miền Bắc gặp cá miền Nam thua đầu nước. Cá miền Nam nó to, béo, ngon, hơn cá miền Bắc nhiều.
Nói chung ăn uống là nó khẩu vị, khó nói ngon hay dở. Nhưng khả năng cung ứng nông sản với số lượng lớn, chất lượng đồng đều thì miền Bắc thua miền Nam xa. Cái này cụ làm báo NN chắc rõ hơn ai hết, phỏng ạ.
So sánh ngon hay không còn tuỳ mồm. Trong này dân thích cá da trơn ít xương. Cá to, béo thì đúng thật nhưng thịt cá bở, kể cả cá nước ngọt tự nhiên. Em dân Bắc nguyên cây nhá :)
Em thấy giống bên Lào, cá chiên vàng óng 1-2 chục ký ăn chán phè.

dvhung243

Xe điện
Ờ. Con bé hv em dạy lx nhà đúng đất Diễn bảu Diễn bày ngoài đường tuyền Diễn đểu, Diễn hịn đúng đất Diễn ko lọt ra ngoài 1 quả, đại za quan chức thầu mẹ cả vườn òi chỉ để ăn và biếu, quý lắm em biếu thày cặp thưởng thực
Cụ ăn chưa ? Ngon không cụ ?

Em cũng chẳng câu nệ gì chuyện cũ mới đâu . Cụ ăn chán rồi thì ....em cảm ơn trước ạ

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Hôm làm lễ nông thôn mới 10 năm của tỉnh, thuyết phục mỏi mồm mới được 50 kg để trưng bày, biếu cho quan khách. Không có để mua đâu cụ ạ! Cả tỉnh giờ chỉ còn hơn 100 cây, chủ yếu là con cháu ăn thôi! Giá của nó xứng đáng cỡ 200.000đ/kg vì rất ngon ạ!
Chắc do thổ nhưỡng và chất đất
Để em nghiên cứu giống này

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Do cả ô nhiễm môi trường nữa cụ ah, hễ đính tí khối là hỏng cây
Cũng chả đến mức ấy đâu cụ, nhà thằng bạn iêm trước cũng có mấy cây, ông già nó đốt đâu 1 ,2 lò gạch để lấy gạch xây nhà ngay cạnh mà có chết đâu. Thủa ấy, nhà nó tuyền đun rơm mí rạ khói um tỏi nữa chứ. Sau do đô thị hoá, con cháu đông thì chặt bỏ để lấy chỗ làm nhà.
Trước hình như bọn sở NN cũng nhân giống rồi giao cho dân trồng gọi là để bảo tồn. Dưng dân cũng chả mặn mà lắm, vả lại trồng trên đồi chả tưới tắm chăm sóc gì sất nên chết gần hết.

Cũng chả đến mức ấy đâu cụ, nhà thằng bạn iêm trước cũng có mấy cây, ông già nó đốt đâu 1 ,2 lò gạch để lấy gạch xây nhà ngay cạnh mà có chết đâu. Thủa ấy, nhà nó tuyền đun rơm mí rạ khói um tỏi nữa chứ. Sau do đô thị hoá, con cháu đông thì chặt bỏ để lấy chỗ làm nhà.
Trước hình như bọn sở NN cũng nhân giống rồi giao cho dân trồng gọi là để bảo tồn. Dưng dân cũng chả mặn mà lắm, vả lại trồng trên đồi chả tưới tắm chăm sóc gì sất nên chết gần hết.
Cái lô hơn 100 cây trồng trên đồi ở xã Kim Đức vừa rồi di thực về mấy phường dưới này rồi cụ ạ! Ra quả bập bõm, năng suất thấp, không có công nghệ chăm sóc, ô nhiễm khói bụi (lúc ô nhiễm nặng nhất bởi khói lò năm 2005-2010 gần như tất cả cây đều không có quả, rụng hoa hết, sau này bỏ lò gạch có đỡ hơn)...

vieteuro

Xe container
Em ăn trên Mẫu sơn nhà cụ mà.
Các cụ xưa bẩu rùi: Rượu làng Ngang, chim ra ràng, gái đoạn tang, gà mái ghẹ.
Cứ gà mái khoảng hơn 1 kg tí. Non tươi mơn mởn, chạy lông nhông ngoài vườn, cắt tiết vặt lông, đun sôi chín tới, treo lên ráo nước, chặt lấy 2 bên lườn, thịt trắng ngần, da thơm phúc, chấm muối chanh, cho vào mồm, chiêu ngụm bia 333. Chả có gà nào ngon bằng. Kể cả Đông Tảo của các cụ Hưng Yên.
Cụ nói em lại thèm
Lên bố vợ em toàn mổ loại nầy chén
Loại này luộc xong để nguội ăn luôn

Cụ nói em lại thèm
Lên bố vợ em toàn mổ loại nầy chén
Loại này luộc xong để nguội ăn luôn
Đúng là gà mái ghẹ ngọt nước nhất chứ nhiều cụ thích gà già em thấy ăn dai mà mất hẳn đi vị ngọt,

Ông Yết nói ngày xưa hồng Hạc to gần bằng nắm tay thế này, giờ bé hẳn

xegiacmo

Xe container
Ngày xưa giao lưu kinh tế kém nên ít được thưởng thức đặc sản các nơi . Giờ ngồi nhà gọi oder ship đến tận nơi , cái gì ngon vượt trội mới cạnh tranh được .
Mình cứ khoe truyền thống , gặp bọn tây tàu nó truyền thống cả nghìn năm , chưa kể nó ngồi nó nghiên cứu lai tạo ra cả đống giống cây trồng càng ngày càng ngon hơn .
Trước rộ lên ăn gà đông cảo hay tảo gì gì , ăn mãi mới nhớ ra gà ri vẫn hạp miệng nhất -> giống gà ri được phổ biến khắp , rộng hơn gà đông tảo là có lí do của nó

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ở quê có cây mà chịu chả hái được dụng quả nào biết quả đó cao quá 10-15 chả dám trèo.

Ngày xưa giao lưu kinh tế kém nên ít được thưởng thức đặc sản các nơi . Giờ ngồi nhà gọi oder ship đến tận nơi , cái gì ngon vượt trội mới cạnh tranh được .
Mình cứ khoe truyền thống , gặp bọn tây tàu nó truyền thống cả nghìn năm , chưa kể nó ngồi nó nghiên cứu lai tạo ra cả đống giống cây trồng càng ngày càng ngon hơn .
Trước rộ lên ăn gà đông cảo hay tảo gì gì , ăn mãi mới nhớ ra gà ri vẫn hạp miệng nhất -> giống gà ri được phổ biến khắp , rộng hơn gà đông tảo là có lí do của nó
Gà ri, Đông Tảo, gà Hồ...đều là giống thuần bản địa mỗi thứ đều có ưu điểm. Gà ri chắc chỉ dân ta chuộng thôi cụ ah

7 cái cựa, 1 bên 4 cái, 1 bên 3 cái. Mọc từ dưới lên đến kheo chân. Đúng là cựa luôn ạ.
Trên Mẫu sơn có nhiều, tầm 3, 4 cựa thì vô số.
Ăn vẫn thua gà mái ghẹ 1kg.
Có phải loại này không cụ? Cựa con này đang nhu nhú rất nhiều này