[Funland] Vua Hùng có buồn không nếu biết hồng Hạc thế này...

Dở người

Xe điện
Em thì thấy ngược lại từ con cá con tôm đến trái cây, rau đưa miền Bắc ăn thơm, đậm đà hơn Nam
Trước em cũng nghĩ thế cụ ạ :)>-.
Sau rồi phải xét trên bình diện chung. Miền Bắc thi thoảng có vùng trái cây ngon, rau củ ngon, công nhận. Nhưng năng suất không cao, chất lượng trái cây không đồng đều. Hay gọi như bọn em là ít khả năng sản xuất hàng hóa lớn.
Phía Nam thì họ sản xuất lớn, áp dụng quy chuẩn tốt. Nên nông sản đạt tiêu chuẩn xuất khẩu. Rau củ XK chủ yếu phía Nam chứ phía Bắc ít lắm, may có anh vải thiều. Còn trong Nam từ xoài, chôm chôm, bưởi, thanh long, dưa hấu, vú sữa cho tới sầu riêng, trái nào cũng ngon và nhiều.
À mà vụ cá í cụ, cá miền Bắc gặp cá miền Nam thua đầu nước. Cá miền Nam nó to, béo, ngon, hơn cá miền Bắc nhiều.
Nói chung ăn uống là nó khẩu vị, khó nói ngon hay dở. Nhưng khả năng cung ứng nông sản với số lượng lớn, chất lượng đồng đều thì miền Bắc thua miền Nam xa. Cái này cụ làm báo NN chắc rõ hơn ai hết, phỏng ạ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em ăn trên Mẫu sơn nhà cụ mà.
Các cụ xưa bẩu rùi: Rượu làng Ngang, chim ra ràng, gái đoạn tang, gà mái ghẹ.
Cứ gà mái khoảng hơn 1 kg tí. Non tươi mơn mởn, chạy lông nhông ngoài vườn, cắt tiết vặt lông, đun sôi chín tới, treo lên ráo nước, chặt lấy 2 bên lườn, thịt trắng ngần, da thơm phúc, chấm muối chanh, cho vào mồm, chiêu ngụm bia 333. Chả có gà nào ngon bằng. Kể cả Đông Tảo của các cụ Hưng Yên.
Ăn trên đó mới nhiều rởm :D

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cái hồng này trước toàn gọi là hồng không hạt, nó ít quả mí lại khó nhân zống (không chiết hay zâm cành được lại méo có hột), ăn thì quá bình thường được mỗi cái là không có hột. Trước đầy ra, dưng chỉ tổ chật đất nên người ta chặt hết. Chừ đâm hiếm
Thế thôi

Dở người

Xe điện
Cái hồng này trước toàn gọi là hồng không hạt, nó ít quả mí lại khó nhân zống (không chiết hay zâm cành được lại méo có hột), ăn thì quá bình thường được mỗi cái là không có hột. Trước đầy ra, dưng chỉ tổ chật đất nên người ta chặt hết. Chừ đâm hiếm
Thế thôi
Dân trồng hồng không chiết, dâm cành hay nhân giống từ hột đâu cụ. Ai làm thế, lỗi thời rồi. Giờ người ta ghép chồi non hồng lên gốc cây chủ, nhanh cho trái, chất lượng trái ngon mà gốc khỏe.
Trong dalat em hồng vẫn bạt ngàn, toàn giống ngon. Ngoài ăn hồng chín mềm, ăn hồng giòn còn phơi gió làm hồng khô kiểu Nhật. Một năm thu hoạch cả ngàn tấn hồng. Chứ mấy quả hồng Hạc ốm đói mà cũng làm hàng dữ dội.

hitle888

Xe điện
Sau rồi phải xét trên bình diện chung. Miền Bắc thi thoảng có vùng trái cây ngon, rau củ ngon, công nhận. Nhưng năng suất không cao, chất lượng trái cây không đồng đều. Hay gọi như bọn em là ít khả năng sản xuất hàng hóa lớn.
Phía Nam thì họ sản xuất lớn, áp dụng quy chuẩn tốt. Nên nông sản đạt tiêu chuẩn xuất khẩu. Rau củ XK chủ yếu phía Nam chứ phía Bắc ít lắm, may có anh vải thiều. Còn trong Nam từ xoài, chôm chôm, bưởi, thanh long, dưa hấu, vú sữa cho tới sầu riêng, trái nào cũng ngon và nhiều.
À mà vụ cá í cụ, cá miền Bắc gặp cá miền Nam thua đầu nước. Cá miền Nam nó to, béo, ngon, hơn cá miền Bắc nhiều.
Nói chung ăn uống là nó khẩu vị, khó nói ngon hay dở. Nhưng khả năng cung ứng nông sản với số lượng lớn, chất lượng đồng đều thì miền Bắc thua miền Nam xa. Cái này cụ làm báo NN chắc rõ hơn ai hết, phỏng ạ.
cụ nói đúng ạ, miền nam số lượng lớn, kinh doanh thương phẩm được. tuy nhiên miền bắc ngon hơn, một trong các lý do là miền Bắc có sự thay đổi khí hậu theo mùa, trước mùa khắc nghiệt (thường là mùa đông) thì cá mú nó thường có động tác tích mỡ, dự trữ năng lượng nên xơi ngon hơn

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Có câu
Ở nhà nhất mẹ nhì con....

quanh đi quẩn lại, hồng thì chỉ được ăn vài ba thứ
rau thì hết muống đến rền,
cá thì giếc với trắm,
gà thì vài giống ăn quẩn cối xay,
lợn thì dăm loài ủn gốc chuối, gốc rơm

Nên cái íu gì chả ngon, chả tiến vua cúng chúa.

Giờ cả thế giới tràn về trong một cái chợ,

Mới thấy những cái "nhất", cái "đặc sản" của mình nó thế nào.

Cũng có những cái khi mang ra giữa chợ thì của mình là ngon thật
Nhưng không phải là tất cả.

Cái chuyện hiếm là ngon lắm, đặc sắc lắm, làm ra được ít lắm
Nó khác gì câu chuyện Mầm đá của Trạng Quỳnh khi xưa.
Đã háo hức, tâng bốc nó ngon lắm, hiếm lắm; thì khác gì câu chuyện " Trạng Lột" khi xưa.

Dân mình nghèo nên vua ngày xưa cũng nông dân thôi :D Hồng này có gì ghê gớm mà bảo tiến vua...cũng chỉ là trái cây tráng miệng, ngay như vải thiều đấy thôi, hết tiến vua cả cúng cho thiên triều mà giờ trẻ con nó còn ko ăn :))
Thời nay mọi người toàn tô vẽ mọi thứ lên để bán được giá cao.
Hồng vuông này to đùng ngày bé bố tớ đi lên Văn Yên - Yên Bái mua của dân rồi cho lên bè nứa xuôi theo sông Hồng về. Cả nhà lấy kim chọc mấy cái vào cuống và ngâm nước muối cho giòn để kịp bán Rằm Trung Thu, ăn ngon tuyệt. Nói đến Hồng lại nhớ đến ông cụ
Ai bảo cụ giống không hạt nó chỉ nhân bằng rễ, tốc độ lớn chậm?
Dân Việt Trì không có kỹ thuật nhân giống nên mới để cây tự mọc. Mà cây tự mọc thì chất lượng ngày càng thoái hóa, còi cọc, chậm lớn, ít trái là đúng rồi.
Vào dalat mà coi dân ghép hồng ra sao nhé. Cũng hồng trứng, hồng vuông đồng không hạt họ ghép ầm ầm, 24 tháng là có trái.
Còn độ ngon, em mời cụ vào đây thẩm hồng trứng cho biết. Em cũng dân Bắc, lạ quái gì quả hồng hạc giòn giòn, bổ ra để 1 lúc là thâm xì vào đấy.
Hiếm thì thành quý chứ ăn cũng thường thôi.

zonda82

Xe container
Cụ có không cho em vài miếng ăn thử cho biết.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Trong một thúng hồng (chẳng hạn thế) ăn chát xít, chọn ra được vài quả ngọt là nức nở, ấy là điều đương nhiên.
Trong một đống hồng (cũng chẳng hạn thế) ngọt ngọt đều, thì sao chọn ra được quả để mà nức nở ?

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Buồn quá đi chứ, Hùng king để lại giống tốt mà con cháu chả chịu giữ gìn nghiên cứu phát triển nó lên, toàn đi nhập giống đẻ lắm mà kém chất lượng... nói về cái gien thì nó không thể lấy số lượng bù chất lượng được, cây hay người cũng vậy thôi :))

Trâu buồn

[Tịch thu bằng lái]
Thì bằng chứng là hôm lãnh đạo Bộ Nông nghiệp lên dự hội nghị Nông thôn mới 10 năm của tỉnh Phú Thọ, đúng mùa hồng Hạc mà cán bộ của tỉnh này phải năn nỉ mãi chủ vườn mới bớt ra 50 kg bán cho đấy cụ ạ! Thống kê toàn tỉnh có hơn 200 cây đang thời kỳ thu hoạch thôi, mà cũng cây có, cây không...
Chuổn. Đại za nó thầu mẹ cả vườn òi

Trâu buồn

[Tịch thu bằng lái]
Hôm làm lễ nông thôn mới 10 năm của tỉnh, thuyết phục mỏi mồm mới được 50 kg để trưng bày, biếu cho quan khách. Không có để mua đâu cụ ạ! Cả tỉnh giờ chỉ còn hơn 100 cây, chủ yếu là con cháu ăn thôi! Giá của nó xứng đáng cỡ 200.000đ/kg vì rất ngon ạ!
Ờ. Con bé hv em dạy lx nhà đúng đất Diễn bảu Diễn bày ngoài đường tuyền Diễn đểu, Diễn hịn đúng đất Diễn ko lọt ra ngoài 1 quả, đại za quan chức thầu mẹ cả vườn òi chỉ để ăn và biếu, quý lắm em biếu thày cặp thưởng thực

Hồng không hạt trồng trên Lục Nam, Lục Ngạn tỉnh Bắc Giang đầy.
Em có mấy thắc mắc ko nhỏ:
_ Có mười mấy vua Hùng nhưng niên đại tới mấy ngàn năm, vậy các cụ sống dai thế ạ.
_ Phú Thọ là nơi các vua H ở, biểu tượng là trống đồng nhưng éo đào đc cái trống nào ở đó, toàn thấy đào đc ở Thanh Hóa với..... bên Trung Quốc.
_ Vụ thông thầu to nhất trong lịch sử chính là vụ gả con gái cho Sơn Tinh, cụ chào thầu toàn thứ Sơn tinh có thế thì Thủy tinh trượt thầu làm gì chẳng cay.
_ ... Vụ 150 trứng, 50 lên núi thành sơn tinh, 50 xuống biển thành thủy tinh, 50 ở đồng bằng thành yêu tinh.... thôi em không hỏi.
Vui tí nhể :))

Hồng không hạt trồng trên Lục Nam, Lục Ngạn tỉnh Bắc Giang đầy.
Em có mấy thắc mắc ko nhỏ:
_ Có mười mấy vua Hùng nhưng niên đại tới mấy ngàn năm, vậy các cụ sống dai thế ạ.
_ Phú Thọ là nơi các vua H ở, biểu tượng là trống đồng nhưng éo đào đc cái trống nào ở đó, toàn thấy đào đc ở Thanh Hóa với..... bên Trung Quốc.
_ Vụ thông thầu to nhất trong lịch sử chính là vụ gả con gái cho Sơn Tinh, cụ chào thầu toàn thứ Sơn tinh có thế thì Thủy tinh trượt thầu làm gì chẳng cay.
_ ... Vụ 150 trứng, 50 lên núi thành sơn tinh, 50 xuống biển thành thủy tinh, 50 ở đồng bằng thành yêu tinh.... thôi em không hỏi.
Vui tí nhể :))
Cụ hài vãi cả ra, ha ha

LeTai1979

Racing Boy