[Funland] Vua Hùng có buồn không nếu biết hồng Hạc thế này...

Yểm Mốc Đầu

[Tịch thu bằng lái]
Quả này giờ hiếm chẳng kém gì chim Hồng Hạc đâu cụ, cả tỉnh còn có cỡ 100 cây có quả thôi, năng suất cực thấp, hầu như chỉ để nhà ăn, không có bán dù xỉa tiền ra
Ông anh ở Việt Trì mới cho cháu độ một cân, ăn cũng bình thường như hồng Quản Bạ thôi.

motthoidongbim

Xe điện
Cái này cụ phải hỏi Viện chứ sao lại hỏi em.
Còn ghép hồng thì dễ ợt. Em không phải dân chuyên mà còn ghép được, khó gì đâu. Mầm hồng Fuji, Fuyu do Nhật Bản tài trợ mang về ghép lên gốc hồng dalat đầy ra. Trái to, xanh, hái từ trên cây xuống gọt ăn liền, khỏi phải ngâm nước ngâm khí gì cho mệt.
Nói chung dân Bắc hay làm hàng thế thôi. Chứ trái ngon phải là phía Nam các cụ ạ. Em người Bắc thật nhưng cũng phải thừa nhận thế.
Tuỳ từng loại trái cây hợp thổ nhưỡng thôi. Rau thì em thấy, ra ĐL không ngon bằng ngoài Bắc, rau siêu thị or ra nhà em trồng trên sân thượng không đậm đà bằng mẹ em trồng ở vườn quê.

khanhpt4

Xe tăng
Phú Thọ có 3 đặc sản tiến vua nổi tiếng là gà chín cựa, cá anh vũ và hồng Hạc. Giờ gà chín cựa đã có doanh nghiệp ở Bắc Ninh đăng ký thương hiệu mà họ còn sản xuất được cả giống chín cựa thực sự chứ không phải chín ngón chân như ở Phú Thọ, cá anh vũ thất bại trong việc nuôi làm hàng hóa vì nuôi 6-7 năm cũng chỉ to cỡ 3 ngón tay còn hồng Hạc tuy chưa mất dấu nhưng cũng chỉ còn vài chục cây cổ, hầu như không có quả mà bán...

Đã có cụ mợ nào được thưởng thức giống hồng đặc sản không hạt, dáng hình vuông này chưa ạ?
Bài em mới đi về, mời các cụ mợ đọc cho biết ạ:
Link:

https://nongnghiep.vn/neu-biet-hong-hac-the-nay-vua-hung-co-buon-khong-post250873.html
Cảm ơn Cụ đã rất tâm huyết với đặc sản quê em.
Với em, quả hồng mang tính tượng trưng cho mâm cỗ Trung Thu nhiều hơn; cảm giác nó như 1 loài quả vô thưởng vô phạt, có ăn 1 vài miếng cũng được, không có cũng không sao - chẳng bao giờ thèm. Hôm rồi, nhà em mang đâu ít hồng giòn về, ăn cũng khá ngon nhưng em ăn đâu 2 quả chứ bà xã và bọn trẻ không ăn mấy; sau phải để tủ cắt ra cho chim ăn dần..

Duc Sang

Xe container
Hồng hạc cháu tưởng là con? Loằng ngoằng lại hóa ra quả để ăn à?
Ngày xưa đứa nào mà tráo hòng hạc con thành hồng hạc quả là mất đầu ngay đó.

tranmanhha

Xe điện
Theo em được biết, hoa quả muốn ngon phải trải trải qua thời gian tích lũy dài ( như tích lũy đường chẳng hạn ). Nhiệt độ chênh lệch càng cao, thì tích lũy đường càng tốt. Điều này giải thích tại sao rau quả miền Bắc thường là ngon đậm đà hơn trong Nam. Ví như cây lúa Điện Biên, cây Lạc Nghệ An muốn ngon, thì giống phải là loại có thời gian sinh trưởng dài hơn, tích lũy dinh dưỡng nhiều hơn.
Ngày nay, người ta lựa chọn và lai giống, sao cho cây cho năng suất cao nhất, chống chọi sâu bệnh, thời tiết tốt nhất. Năng suất sẽ phải đánh đổi chất lượng, chất lượng phù hợp với số đông là được.
Ngày xưa, cây quả ngon hơn bây giờ. Phần lớn là do ngày xưa đói kém, thiếu dinh dưỡng, ít hoa quả ... nên ăn chả ngon. Phần nữa là do tiểu khí hậu, thổ nhưỡng, nguồn nước phù hợp, quy trình chăm sóc tự nhiên.
Cái quả Hồng Hạc ngày xưa to, giờ nhỏ là do thoái hóa đất và biến đổi khí hậu.
Tóm lại, đặc sản vùng miền được sinh ra dựa trên điều kiện ưu đãi tự nhiên như: Khí hậu, thổ nhưỡng, nguồn nước ... kể cả đặc sản gái mú.

Hồng hạc cháu tưởng là con? Loằng ngoằng lại hóa ra quả để ăn à?
Ngày xưa đứa nào mà tráo hòng hạc con thành hồng hạc quả là mất đầu ngay đó.
Loại này chỉ trông đèm đẹp chứ ăn làm sao ngon bằng quả hồng Hạc được?:D

Trâu buồn

[Tịch thu bằng lái]
Cuối những năm 80 cháu dc ăn trọn 1 mùa hồng chợ Bản Ngà,đang có đĩa hồng trước mặt mà kg tìm dc hương vị xưa.
Tìm thế đél nào được, xưa có cái bỏ vô mồm đã mừng hơn mẹ đi chợ về

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Buồn phiền hoài cổ mà làm gì hả cụ, có gì trường tồn mãi được đâu, không giữ được thì để cho nó qua đi. Cuộc đời dâu bể biến đổi không ngừng. Nhà bao việc:D:D

Matizkavt

Xe buýt
Hồng Gia Thanh (Phù Ninh, Phú Thọ) bây giờ nhiều, chất lượng khá tốt, tuy ít cát nhưng em cũng thấy chẳng kém nhiều so với hồng ngày xưa ở Việt Trì. Thậm chí còn hơn vì độ đồng đều. Hồng hạc Việt Trì chất lượng và năng suất kém, quả không đều: quả to quả nhỏ, hay bị thâm, khuyết.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn Cụ đã rất tâm huyết với đặc sản quê em.
Với em, quả hồng mang tính tượng trưng cho mâm cỗ Trung Thu nhiều hơn; cảm giác nó như 1 loài quả vô thưởng vô phạt, có ăn 1 vài miếng cũng được, không có cũng không sao - chẳng bao giờ thèm. Hôm rồi, nhà em mang đâu ít hồng giòn về, ăn cũng khá ngon nhưng em ăn đâu 2 quả chứ bà xã và bọn trẻ không ăn mấy; sau phải để tủ cắt ra cho chim ăn dần..

Ối giời
Tủ lạnh nhà cậu thừa chỗ à, sao làm nhiều đá thế.
Người ta đương hào hứng,
Cán bộ tình về vận động mãi mới được 5 chục cân nhá.

Hôm trước ông hàng xóm về quê ra cũng cho em mấy cân, ăn ngon hơn hồng Bảo Lâm Lạng Sơn các cụ ạ. Dở 1 cái là thấy bảo loại này năng suất thấp mà rất khó nhân giống

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Phàm chim gì đẹp thì ăn không ngon, kinh nghiệm một thủa săn bắn ah
Mấy tuần trước đi chơi có lượn qua chợ Còng - Tĩnh Gia - Thanh Hoá bán chim cò các loại nhiều vô kể, thấy chim vàng anh đẹp quá mà dân họ thịt quay hết bán cho khách, ko biết có ngon ko mà ko dám mua xơi, tiếc thật

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ hùng king còn buồn nhiều cái chứ việc này bé tí :))
Cụ Hùng thời đó chắc như kiểu Tù trưởng 1 bộ lạc thôi cụ nhể, béo tẹo ở khu Phú Thọ, rồi mình cứ nâng lên thành cụ tổ cho có gốc, chứ dân VN mình cũng lai tạp các kiểu trong vài ngàn năm rồi. Nhìn ảnh Pháp chụp dân và quan ta thế kỷ 19 trông như thổ dân hihi

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất, tên nó là Hồng Hạc Trì
Thứ 2, nó thua xa Hồng Gia Thanh về năng suất, ngon same same
Cụ ạ