[Funland] Xác minh thông tin 'bị đuổi khỏi quán phở vì ngồi xe lăn'

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thành Thị 1

Xe điện
Dừng lại là đúng rồi. E nói e gợn là chuẩn rồi. Còn e cũng ko chửi bạn xe lăn, vì bản chất bạn ấy chỉ nói lên cái cảm nhận của bạn ấy thôi, nhưng lại viết ra trong khi cảm xúc dâng trào thế là hỏng rồi. Hỏng ntn thì h bạn ấy đã rõ!

phuongmit

Xe cút kít
Nam Ngư cụ ah, em thấy nhiều báo cũng viết sai. Phố Nam Ngư là phố nối giữa Phan Bội Châu và Lê Duân. Phố Gia Ngư là gần hồ con Rùa, từ Đinh Liệt rẽ vào
Gia Ngư chuyên xilip xu chiêng tất sịp với son phấn trôi nổi

Dừng lại là đúng rồi. E nói e gợn là chuẩn rồi. Còn e cũng ko chửi bạn xe lăn, vì bản chất bạn ấy chỉ nói lên cái cảm nhận của bạn ấy thôi, nhưng lại viết ra trong khi cảm xúc dâng trào thế là hỏng rồi. Hỏng ntn thì h bạn ấy đã rõ!
Ăn không nói có lại còn cài cắm người Tây "thượng đẳng" vào bài viết, vẫn chưa thấy xoá bài trên FB và chưa có thái độ cầu thị khi đã bình tâm xem xét lại hành vi. Em vote xử lý hành chính làm gương.

lta500

Xe buýt
Em ko biết bạn này là ai. Nhưng có vẻ cứ thích lấy cái tàn tật ra để làm nội dung câu view, câu like.
Muốn được đối xử như người bình thường thì cứ thể hiện mình là người bình thường đi. Ít xuất hiện câu view thôi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ô
Có ai "vin vào việc bạn ấy là người khuyết tật để chửi hay lên án đâu" nhỉ.

Ngươi ta chửi, người ta lên án cái hành vi ăn không nói co của bạn ấy đấy chứ.
Ăn không nói có mà dfoif là cũng không bị chửi, không bị lên án thì nghĩa là Người khuyết tật có cái quyền vu vạ cho người khác ạ ?

Và người ta chửi vì cái hành vi của bạn ấy ở quán phở gà, sau khi có đầy đủ thông tin mà.
Ngay trong câu chuyện của bạn ấy, với quán phở đầu, thực ra việc bạn ấy tỏ thái độ khi cái đòi hỏi có người khiêng bạn ấy vào không được đáp ứng nó cũng chả hay ho gì cả. Nhưng có ai chửi bới, cạnh khóe gì bạn ấy đâu.

Vụ việc của bạn Lâm này các cụ nên tách bạch hai vấn đề
- Người khuyết tật: đừng vin vào việc bạn ý là người khuyết tật để chửi kèm hay lên án, chứ nhiều comment em thấy miệt thị quá, nào là đã khuyết tật chân lại còn não.... như thế khác nào đám đông hùa vào bắt nạt một người yếu thế. Hành vi này sẽ gây tổn thương không chỉ bạn Lâm mà cả cộng đồng người khuyết tật nữa.
- Hành vi tạo phốt để nổi tiếng: cái này thì rõ là bạn này sai và là hành vi đáng lên án. Nhưng chúng ta chỉ lên án hành vi chứ đừng lôi vấn đề khuyết tật ra để miệt thị bạn ý.
Trở lại vụ của bạn Lâm, bạn muốn người khác tôn trọng bạn, muốn được đối xử như mọi người, nhưng bạn lại lợi dụng vấn đề khuyết tật của mình để tạo lòng thương và câu view. Chính bản thân bạn còn chưa tôn trọng bạn, chưa coi bạn là người bình thường như bao người khác trong xã hội, thì sao bạn có thể đi đòi hỏi mọi người như vậy. Việc xã hội phải tạo điều kiện cho người khuyết tật hòa nhập và ưu tiên họ trong việc sử dụng các dịch vụ là đúng, nhưng nó cũng cần được phù hợp với hoàn cảnh và bối cảnh. Với dịch vụ như ở quán phở chật chội đó, xem trên clip thì thấy khi bạn ngồi vào bàn thì ảnh hưởng không nhỏ đến các thao tác của bà bán phở vì bà phải ngồi sát vào bàn hơn, rồi gạt các đồ ra, thì có thể việc bà hơi khó chịu hay không thoải mái thì cũng không có gì là quá đáng cả. Việc họ phải/nên tạo điều kiện cho bạn ăn phở như các khách hàng bình thường khác không có nghĩa là bạn có thể hay được phép làm ảnh hưởng đến công việc kinh doanh của họ. Có thể họ có câu nói nào đó khiến bạn thấy tổn thương, nhưng không có nghĩa là về bạn phải biên một cái tút nêm nếm đủ thứ thông tin sai lệch về họ để kêu gọi lòng trắc ẩn của mọi người và gây phốt cho hàng phở như vậy.

ITDN

Xe hơi
Trên internet có phiên bản có âm thanh mà cụ
Lúc đầu tôi cũng tưởng có âm thanh, hóa ra để ý thì là tiếng bên ngoài của bà ý nói khi đang xem qua điện thoại, video còn bị cắt 1 đoạn.
Ô
Có ai "vin vào việc bạn ấy là người khuyết tật để chửi hay lên án đâu" nhỉ.

Ngươi ta chửi, người ta lên án cái hành vi ăn không nói co của bạn ấy đấy chứ.
Ăn không nói có mà dfoif là cũng không bị chửi, không bị lên án thì nghĩa là Người khuyết tật có cái quyền vu vạ cho người khác ạ ?

Và người ta chửi vì cái hành vi của bạn ấy ở quán phở gà, sau khi có đầy đủ thông tin mà.
Ngay trong câu chuyện của bạn ấy, với quán phở đầu, thực ra việc bạn ấy tỏ thái độ khi cái đòi hỏi có người khiêng bạn ấy vào không được đáp ứng nó cũng chả hay ho gì cả. Nhưng có ai chửi bới, cạnh khóe gì bạn ấy đâu.
Trong này toàn các cụ văn minh mới thế, cụ ra bọn beatvn xem toàn bọn trẻ trâu đem cái khiết tật của người ta ra chửi không ra gì.

Chỉnh sửa cuối:

tamock

Xe buýt
Chỗ này là em hơi nghi à nha. Có vẻ là không phải đâu.

tuandaiwoo

Xe đạp
Vụ việc của bạn Lâm này các cụ nên tách bạch hai vấn đề
- Người khuyết tật: đừng vin vào việc bạn ý là người khuyết tật để chửi kèm hay lên án, chứ nhiều comment em thấy miệt thị quá, nào là đã khuyết tật chân lại còn não.... như thế khác nào đám đông hùa vào bắt nạt một người yếu thế. Hành vi này sẽ gây tổn thương không chỉ bạn Lâm mà cả cộng đồng người khuyết tật nữa.
- Hành vi tạo phốt để nổi tiếng: cái này thì rõ là bạn này sai và là hành vi đáng lên án. Nhưng chúng ta chỉ lên án hành vi chứ đừng lôi vấn đề khuyết tật ra để miệt thị bạn ý.
Trở lại vụ của bạn Lâm, bạn muốn người khác tôn trọng bạn, muốn được đối xử như mọi người, nhưng bạn lại lợi dụng vấn đề khuyết tật của mình để tạo lòng thương và câu view. Chính bản thân bạn còn chưa tôn trọng bạn, chưa coi bạn là người bình thường như bao người khác trong xã hội, thì sao bạn có thể đi đòi hỏi mọi người như vậy. Việc xã hội phải tạo điều kiện cho người khuyết tật hòa nhập và ưu tiên họ trong việc sử dụng các dịch vụ là đúng, nhưng nó cũng cần được phù hợp với hoàn cảnh và bối cảnh. Với dịch vụ như ở quán phở chật chội đó, xem trên clip thì thấy khi bạn ngồi vào bàn thì ảnh hưởng không nhỏ đến các thao tác của bà bán phở vì bà phải ngồi sát vào bàn hơn, rồi gạt các đồ ra, thì có thể việc bà hơi khó chịu hay không thoải mái thì cũng không có gì là quá đáng cả. Việc họ phải/nên tạo điều kiện cho bạn ăn phở như các khách hàng bình thường khác không có nghĩa là bạn có thể hay được phép làm ảnh hưởng đến công việc kinh doanh của họ. Có thể họ có câu nói nào đó khiến bạn thấy tổn thương, nhưng không có nghĩa là về bạn phải biên một cái tút nêm nếm đủ thứ thông tin sai lệch về họ để kêu gọi lòng trắc ẩn của mọi người và gây phốt cho hàng phở như vậy.
Cụ nói rất đúng về việc tách bạch giữa hành vi ứng xử và thể trạng con người. Nhưng với hành vi tạo phốt để nổi tiếng mà chỉ "đáng lên án" không thôi thì em e rằng không có sức răn đe, sẽ lại có rất nhiều case khác tương tự sẽ xảy ra và bản thân bạn Lâm cũng sẽ lại tiếp tục có những hành vi như vậy với những quán khác vì chắc chắn sẽ có nhiều quán không thể phục vụ bạn đó đúng như bạn ý muốn được. Xét về hậu quả của việc "tạo phốt để nối tiếng" đối với những quán hoặc những người bị bạn đó "bóc phốt" với những thông tin sai lệch như vậy thì cần phải có những chế tài xử lý mạnh mẽ hơn là chỉ "lên án" thôi.

beSuSu

Xe điện
cụ nghe được đầy đủ tiếng ko???
có dọn chỗ là có ăn, nhưng bà chủ có phàn nàn lúc đầu ko? Lúc mà trao đổi với nhân viên khi đc thông tin "chú này hay ăn ở đây" (ăn buổi tối do con dâu bán). Khả năng cao là ko nói với Lâm, nhưng có thể nói j đó với nhân viên.
Ko nói trực tiếp là được rồi. Khi nào nói trựct iếp mới là vấn đề.
Còn nói sau thì cụ cấm ng ta sao đc.

beSuSu

Xe điện
Ăn L roài

(NLĐO)- Các cơ quan liên quan đang vào cuộc xác minh, làm rõ vụ nam TikToker tố "bị đuổi vì ngồi xe lăn"

Ngày 16-1, liên quan đến vụ nam TikToker tố "bị đuổi vì ngồi xe lăn", Phòng an ninh mạng và phòng chống tội phạm sử dụng công nghệ cao Công an TP Hà Nội, Thanh tra TP Hà Nội và một số đơn vị khác đang xác minh, làm rõ.

Những việc như này ở bển có khi chỉ đơn giản là lôi nhau ra toà kiện thôi nhỉ.

Diep1979

Xe điện
Ông em Lâm này từ chỗ cảm mến vì sự vươn lên thì giờ đây bốc c... trong cộng đồng rồi. Ngáo lắm, quyền lực ảo cho lắm vào rồi lại thành "khuyết tật" tâm hồn

beSuSu

Xe điện
Cháu gái bà chủ đỡ lời cho cậu xe lăn.
Thôi mọi chuyện dừng lại ở đây thôi.

Em thì cho là 1 trong những cái dở ở ta là kiểu: thôi dừng ở đây thôi, hay 1 nhịnn là 9 lành.

Mọi việc cứ phải đi đến đúng sai, phân định đc.
Kể cả đánh nhau cũng thế. Để đánh mà ko can. Ko 1 nhịn 9 lành.
Đau thương vài vụ nhưng sau bớt húng, bớt khơi mào vì ý thức đc rủi ro chờ đợi. Và quên đi việc cứ im lặng là qua, hay đợi ng khác can. Hoặc thua những vẫn thái độ tỏ ra ko sợ, chẳng qua có ng can ko thì....

beSuSu

Xe điện
Nam Ngư cụ ah, em thấy nhiều báo cũng viết sai. Phố Nam Ngư là phố nối giữa Phan Bội Châu và Lê Duân. Phố Gia Ngư là gần hồ con Rùa, từ Đinh Liệt rẽ vào
Thế cái gì Ngư ở tít Lĩnh Nam Thanh Trì cụ nhỉ.

Hieumos

Xe container
Em thì cho là 1 trong những cái dở ở ta là kiểu: thôi dừng ở đây thôi, hay 1 nhịnn là 9 lành.

Mọi việc cứ phải đi đến đúng sai, phân định đc.
Kể cả đánh nhau cũng thế. Để đánh mà ko can. Ko 1 nhịn 9 lành.
Đau thương vài vụ nhưng sau bớt húng, bớt khơi mào vì ý thức đc rủi ro chờ đợi. Và quên đi việc cứ im lặng là qua, hay đợi ng khác can. Hoặc thua những vẫn thái độ tỏ ra ko sợ, chẳng qua có ng can ko thì....
Vâng, những người trong cuộc thì dừng, vì họ biết về phía họ cũng có những điểm chưa phải.

Còn cộng đồng mạng thì xin mời cứ nhảy bổ lên tiếp tục.

Dacia90

Xe tăng
Ăn không nói có lại còn cài cắm người Tây "thượng đẳng" vào bài viết, vẫn chưa thấy xoá bài trên FB và chưa có thái độ cầu thị khi đã bình tâm xem xét lại hành vi. Em vote xử lý hành chính làm gương.
Câu chốt cuối bài căng đét và khét lẹt, bà cụ bán phở chắc nhớ mãi.
“Mỗi người chúng ta đã gặp, hãy cố mang đến an yên và năng lượng tích cực!”
Hai cụ Tây già cũng không ngờ ảnh mình tự nhiên được nhiều người biết đến đâu nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng