[Thảo luận] Xe của em liên tiếp bị lỗi về chìa khóa. Help me!

dongkijote

Xe điện
Như tiêu đề em đã nêu, Cụ/Mợ nào có kinh nghiệm cho em xin ạ!
Xe em là Altis 2009 gồm 3 chìa khóa: 2 chìa có pin(điều khiển mở/đóng cửa)và 1 chìa vặn bằng cơm :)), xe đi được 35 ngàn km(suýt 3 năm).
1- Cách đây hơn 1 tháng, sau khi đến chỗ làm việc vẫn bình thường, buổi chiều xuống lấy xe thì không mở được ổ khóa điện, sau khi gọi tư vấn, em cố mở, vặn thật mạnh, lắc chìa khóa thì mới mở được, em đoán chìa khóa bị mòn răng(phôi chìa hoặc bi ổ khóa của Toy non quá hay sao?). Sau khi về nhà em phải lấy chìa khóa điện thứ 2 dùng thì mở/tắt ổ khóa bình thường và em dùng chìa khóa đó đến hôm nay.
2- Vừa đi họp về, tắt xe, xuống xe bấm đi bấm lại không thấy cửa khóa, bấm mãi rồi cũng khóa được. Thử mở lại thì không được nữa.
Các Cụ/ cho em hỏi:
- Trường hợp 1 thì rõ rồi( Chìa hoặc bi ổ khóa mòn)
- Trường hợp 2 của em thì đang bị lỗi gì đấy ạ(Khi bấm nút, đèn báo trên chìa khóa vẫn báo sáng)
* Em dự trường hợp này có thể pin yếu chăng? Hoặc bộ điều khiển nhận dạng có trục trặc? và như vậy để đi có sao không ạ?
Em chân thành cám ơn các Cụ/Mợ!

Chỉnh sửa cuối:

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp 1 e dự cụ bị khóa vô lăng nên ko đề được chỉ cần lắc nhẹ vô lăng là được.t/h 2 tín hiệu nó chập chờn nên vậy cụ tháo cực âm ắc qui ra reset lại là ngon ngay ý mà!

unknown.king

Xe tăng
tháo thì tháo cực dương chứ cụ. tháo dây nóng ra mới có tác dụng chứ. reset hết sạch luôn. tiện thể làm vệ sinh cái chân kẹp. hnao e chọc ra bao nhiêu cái vôi trắng trắng :-ss

supersanhdieu

Xe buýt
Cụ cứ để đi cũng chẳng sao nhưng tốt nhất là nên sửa ngay. cụ tháo cự âm ắc quy trong 05 phút rồi lắp lại (lưu ý là phải setup lại mã vùng mới nghe được radio nhé) nếu hiện tượng ko còn thì chúc mừng cụ. Nếu vẫn như cũ thì chắc là có vấn đề rồi nhưng xe cụ đã ba năm, nếu khi đề cụ thấy dòng sụt nhiều thì e dự là ắc quy yếu chứ bộ điều khiển vẫn sáng đèn thì có nghĩa vẫn hoạt động tốt hoặc có thể bộ phận cảm biến bị lỗi, trường hợp này cụ mang đến head cho yên tâm.

qlevis

Xe điện
Xe em là Altis 2009 gồm 3 chìa khóa: 2 chìa có pin(điều khiển mở/đóng cửa)và 1 chìa vặn bằng cơm :)), xe đi được 35 ngàn km(suýt 3 năm).
1- Cách đây hơn 1 tháng, sau khi đến chỗ làm việc vẫn bình thường, buổi chiều xuống lấy xe thì không mở được ổ khóa điện, sau khi gọi tư vấn, em cố mở, vặn thật mạnh, lắc chìa khóa thì mới mở được, em đoán chìa khóa bị mòn răng(phôi chìa hoặc bi ổ khóa của Toy non quá hay sao?). Sau khi về nhà em phải lấy chìa khóa điện thứ 2 dùng thì mở/tắt ổ khóa bình thường và em dùng chìa khóa đó đến hôm nay.
2- Vừa đi họp về, tắt xe, xuống xe bấm đi bấm lại không thấy cửa khóa, bấm mãi rồi cũng khóa được. Thử mở lại thì không được nữa.
Các Cụ/ cho em hỏi:
- Trường hợp 2 của em thì đang bị lỗi gì đấy ạ(Khi bấm nút, đèn báo trên chìa khóa vẫn báo sáng)
* Em dự trường hợp này có thể pin yếu chăng? Hoặc bộ điều khiển nhận dạng có trục trặc? và như vậy để đi có sao không ạ?
Trường hợp 1 thì cụ lắc nhẹ volant 1 cái là mở nhẹ nhàng, nếu trường hợp lắc rồi mà vẫn thế thì có thể chìa khoá đầu của cụ mòn rồi. Th 2 thì khả năng cao là cái chìa khoá kia hết pin:P

minck

Xe container
Các Cụ/ cho em hỏi:
Theo em, thì cụ quá bộ ra Võ thị Sáu: Trung Già Thành viên OF chuyên về khoá cửa tự động để cụ này kiểm tra cho cụ. Hôm trước xe cử em tự nhiên ko mở đc cửa. Tưởng bị toi bộ ĐK, thế là ghé qua cụ ấy khám thì bị đứt dây điện. Nối lại ...OK.
Còn phần mở điện đề pa thì em cũng nghĩ bị khoá vô lăng.

Chỉnh sửa cuối: