[Funland] Xe máy- Đã đến lúc nên hạn chế được rồi.

Dan du an

Xe cút kít
Lãnh đạo thì toàn mở cái đường nào cũng không có nổi cái vỉa hè ra hồn để người ta đi bộ, các cụ xem cái đường Kim Liên Mới, đường Trường Chinh vỉa hè có ra sao đâu mà dân đi bộ được. Chưa kể nhà nào mặt tiền cũng coi như viả hè phía trước là của riêng nhà mình....Mấy ông trật tự phường đi đuổi cho có...Đấy là nói hạ tầng để dân đi bộ đến điểm lên xe công cộng. Còn đường cho ô tô thì phố xá quá bé, đường mới mở cũng bé nốt, đã mở thì mở cho nó mỗi bên tầm 8 làn xe đi, nhất là những cái đường mở toàn vào khu vực dân cư trong ngõ.... Chả được mấy cái trục dọc thì bảo sao cả đống đường ngang loanh quanh nó chỉ có một hai cái trục dọc thì xe gì giờ cao điểm chả ùn hết cả lại, mưa là tắc.... Nhìn cái trục Nguyễn Trãi chán kinh... Giải Phóng cũng thế, Lê Văn Lương cũng vậy.... Cái trục Phố Huế, Bạch Mai, Trương ĐỊnh không hiểu sau không mở rộng.... Trục Kim Mã vẫn bé tin hin... Trục Đội Cấn hay Hoàng Hoa Thám mở rộng hết ra thì không làm... Có quy hoạch nhưng cứ loằng ngoằng mãi hết năm này đến năm khác....

juve99

Xì hơi lốp

Xe gia đình

Xe điện
Đã đến lúc cấm chém trên OF cho đỡ tốn tài nguyên :)

VHH148

Xe tăng
Vận tải chuyên nghiệp vẫn đc hoạt động (xe ôm, delivery) phải đăng kí và nộp tô tầm 2-3T/1 xe.
Bắt xe 3 bánh tự chế nộp tô đi :D
Mà nói nhiều làm gì, đố cụ quan nào dám tuyên bố cấm xm đấy, dân ném đá vớ vẩn ghế bay luôn, chả ai dại mà vạ miệng cụ nhá. :D

mohinhtrung

Xe buýt
Ko nói chuyện đi lại. Tòa 100 người có xe gửi kiểu gì?

vuanhanghi

Xe điện
Em phải công nhận là xe máy rất không an toàn.
Cấm xe máy sẽ là xu thế tất yếu, không 5-10 năm thì sẽ là 20-30 năm.
Tuy nhiên chỉ dần cấm được khi mọi thứ phải dần đồng bộ: hạ tầng giao thông, quy hoạch và quan trọng nhất là p.tiện giao thông công cộng, trong đó dứt khoát phải có tàu điện ngầm.
Hiện tại Bus ở nội đô đã đến ngưỡng ko phát triển đc nữa vì số lg xe so với diện tích đường đã quá lớn.
Em ủng hộ dần cấm xe máy trên những tuyến đường Vành đai và các trục giao thông mới ít giao cắt như: Võ Chí công, Võ Nguyên Giáp...

trungpham666

Xe tải
Em đồng ý ở Hà Nội cấm xe máy. Em đeck ở HN nên em đồng ý 2 tay, 2 chân. Em fun thôi các cụ nhé.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nhà em có Cty nhỏ nên sử dụng 3 xe ô tô nhưng không thể thiếu mỗi người 1 xm và mỗi người 1 xe đạp để thể dục, đi quãng gần.
Quan trọng là hạ tầng giao thông phát triển và quản lý tốt. VD như vỉa hè nếu làm phẳng, không bị lấn chiếm thì người sử dụng GTCC sẽ tăng lên và giảm xm.

Tnh

Xe hơi
Cấm xe máy thì chuyển sang đi ô tô. Thế lấy đâu ra chỗ đỗ xe hử cụ?

Xe cỏ cũ

Xe điện
Cấm xe máy cứ sang học thằng tàu. Lộ trình của nó là 10 năm. Giờ không bắt đầu 10 năm nữa cấm vào mắt, lộ trình và thực hiện nghiêm túc từ giờ để mọi người giảm dần mua xe máy, CSHT/kinh doanh phát triển dần sẽ không phục vụ xe máy và mở rộng khỏi phạm vi hiện tại, phương tiện công cộng phục vụ đi lại,...10 năm tàu đã làm được, còn ưu tú như xứ ta may ra 20 năm mới làm được. Nhìn cái tàu trên cao ở HN với metro ở SG thì thấy.

6997

Xe container
Vấn đề e nêu ko giải quyết vấn đề tắc đường cụ ơi. Là gt văn minh và an toàn.
Tắc đường là vấn đề khác. Cần giải pháp khác từ tầm nhìn, qui hoạch, tổ chức quản lý gt....
Ơ kìa! Tăng cường giao thông văn minh và an toàn => cái đầu tiên là tăng cường VĂN MINH bằng cách rất thiếu văn minh là cấm hả cụ (hạn chế kiểu này thì đánh vần khác với cấm thôi cụ nhé!)

Website
noithatvecto.com
Vấn đề là cấm xe máy thì ô tô cũng nên hạn chế luôn ở các thành phố lớn.
- tăng xe công cộng: quy hoạch xe công cộng tiện lợn hơn cho dân nhờ.
- quy hoặc lại các trường đại học ra ngoài trung tâm.
- mở rộng các con đường nhỏ thành tiêu chuẩn ô tô.
- tăng cường số lượng các bãi gửi xe công cộng
......
Nếu ko thay đổi đồng bộ thì xe máy có cấm thì với mỗi người 1 chiếc ô tô to tổ bố thì đường nào cho vừa.
Kinh nghiệm thế giới cho ta biết rằng; Phát triển mạng lưới giao thông công cộng hiện đại, thuận tiện là lời giải cho giao thông đô thị. Nếu Việt Nam ta không làm sớm thì chả mấy năm nữa, Hà Nội, Hồ Chí Mình, và các thành phố lớn khác hứng chịu tắc đường như cơm bữa, ô nhiễm khói bụi thêm trầm trọng, Văn minh chả thấy đâu chỉ thấy va quệt xe là lao vào cầm mũ bảo hiểm đập nhau :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ơ kìa! Tăng cường giao thông văn minh và an toàn => cái đầu tiên là tăng cường VĂN MINH bằng cách rất thiếu văn minh là cấm hả cụ (hạn chế kiểu này thì đánh vần khác với cấm thôi cụ nhé!)
Cấm là biện pháp tất yếu và ko thể thiếu trong quản lý trật tự xh, ko có j là thiếu văn minh ở đây cả.
Ng ta cấm mua bán sd chất ma túy, cấm đốt pháo, cấm mua bán phụ nữ; trẻ e, cấm xm đi vào đường cao tốc và đầy biển cấm rẽ phải; trái; đi thẳng...
Ơ kìa vào mồm dân đen lại thành khẩu hiệu ko quản đc thì cấm. Động đến cái mình cần lac cứ la làng lên.

E bảo rồi, lãnh đạo xứ này ko thể theo chủ nghĩa dân túy mà đưa đất nc lên hiện đại đc. Cứ lặng lẽ mà làm, mềm dẻo mà quyết liệt ko cần giải thích.

Giá bđs giảm ư? Mấy cái nhà lô, nhà ống trong ngõ hẻm nên giảm đi để đẩy nhanh quá trình hiện đại hóa đô thị. Cùng với luật thủ đô hay đô thị j đó hãy chỉ cho xây nhà trên diện tích đủ lớn với số tầng phù hợp qui hoạch.
Xe máy và nhà nhõ hẻm đang là 2 thứ tiện ích gắn chặt với nhau làm bộ mặt đô thị thẻm nhếch nhác, luộm thuộm. Hạn chế dần sự di chuyển của xm với tốc độ cao cùng làn ô tô tại các trục lớn, thu hẹp phạm vi hoạt động và đẩy lùi dần sự xuất hiện của xm trong đời sống kinh tế xh ngay từ bây h để 20-30 năm sau có 1 Vn vớ đô thị hiện đại.
Còn cứ đòi phải ptcc tốt lên mới cái lọ cái chai sẽ là ko bao giờ có.

Hưng Sữa

Xe tải
Biết là hạn chế sẽ tốt, nhưng hạn chế rồi dân đi lại bằng gì, khi mà giao thông công cộng đang ở mức sơ khai

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Xm ko xấu, chẳng sai. Nhìn nhận vai trò của xm thì hơn 30 năm qua xm đã góp sức lớn trong đời sống ktxh của Vn. Xm kéo nông thôn gần lại thành thị, kéo gần khoảng cách giàu nghèo khi mà a đại gia và nghèo đều dream đc cả. Xm giải phóng sức lđ của cả mấy chục tr dân thay vì phải cong mông đạp xe mất sức thù vù vù là tới....
Tuy nhiên xm cũng lấy đi mạng sống quá nhiều ng. Mỗi ngày trên đất này 30-50ng ra dfi vì xe máy, mỗi năm là cả sư đoàn. Cái giá đó quá đắt....
Nay ô tô phổ thông, phổ cập rồi.... hãy nghĩ/ để bà con đc đi ô tô thay vì làm xiếc trên cái xm. Ko đâu như Vn cả.... ng già, trẻ em, phụ nữ đều biết làm xiếc với chiếc xm.

Xm đã đến lúc nên đc lui dần, đc nghỉ ngơi trên các trục chính, tốc độ cao. Còn xm đi chợ, đi đón con, đi quanh nhà tôtz thôi mà. Mỗi nhà vẫn nên có 1 vài xm mà hoài niệm về 1 thời cả nc làm xiếc, nhong nhong mọi nẻo đường bằng xm.

Còn tay Vịt Xanh nên đc trói trc cổng nm Vinfast Hp bắt đếm mọi xe xuất xưởng và sám hối về những cuồng ngôn xảo biện của hắn. Đúng là 1 kẻ tội đồ cản bc đi lên của dân tộc này =))

Chỉnh sửa cuối:

frizrenault

Xe đạp
Giờ mà cấm xe máy, ptcc vẫn thế thì các hãng xe chắc có option toilet cho các cụ trên xe nữa. Ở đấy mà cấm :)

Sim Mobi

Xe buýt
Ở HN,hcm mà cấm xe máy thì chắc chắn xe đạp và xe đạp điện lên ngôi thôi,béo mấy cty sx cái này. Xe đạp mini xách tay chắc sẽ phổ biến nữa.
Các cụ đòi cấm xe máy chắc buổi sáng ko phải đưa đón mấy đứa con đi học. Phương tiện công cộng nào phục vụ được khi đi qua nhiều tuyến đường nhỏ hẹp như vậy, cổng trường khi đó chắc kín xe cả km, đi bộ ko tắc thì mất phải cỡ 30p-1h.
Em có ôtô mà em rất hay đi xe máy, rất nhiều người cũng như em, cấm xe máy là em sẽ tăng cường đi ô tô hơn, đường khi đó đủ chỗ xếp xe không.
Và cấm lâu dài thì xe ô tô cà tàng kín đường như yangoon thôi!