[Funland] Xe máy- Đã đến lúc nên hạn chế được rồi.

qddt

Xe tăng
Ở HN,hcm mà cấm xe máy thì chắc chắn xe đạp và xe đạp điện lên ngôi thôi,béo mấy cty sx cái này. Xe đạp mini xách tay chắc sẽ phổ biến nữa.
Các cụ đòi cấm xe máy chắc buổi sáng ko phải đưa đón mấy đứa con đi học. Phương tiện công cộng nào phục vụ được khi đi qua nhiều tuyến đường nhỏ hẹp như vậy, cổng trường khi đó chắc kín xe cả km, đi bộ ko tắc thì mất phải cỡ 30p-1h.
Em có ôtô mà em rất hay đi xe máy, rất nhiều người cũng như em, cấm xe máy là em sẽ tăng cường đi ô tô hơn, đường khi đó đủ chỗ xếp xe không.
Và cấm lâu dài thì xe ô tô cà tàng kín đường như yangoon thôi!
Cấm xe máy thì phải cấm cả xe đạp với xe đạp điện chứ cụ. Xe đạp điện trong đô thị tốc độ không kém xe máy mấy mà mất an toàn hơn nhiều. Xe đạp thì chỉ cần tưởng tượng ra cảnh nó loe nghoe trước đầu xe bus là em thấy sợ rồi.

beomap2

Xe container
Nói hạn chế xm mà không đưa ra được lộ trình 10 năm hay 100 năm thì chỉ là nói cho sướng mồm

Chỉnh sửa cuối:
Em phải công nhận là xe máy rất không an toàn.
Cấm xe máy sẽ là xu thế tất yếu, không 5-10 năm thì sẽ là 20-30 năm.
Tuy nhiên chỉ dần cấm được khi mọi thứ phải dần đồng bộ: hạ tầng giao thông, quy hoạch và quan trọng nhất là p.tiện giao thông công cộng, trong đó dứt khoát phải có tàu điện ngầm.
Hiện tại Bus ở nội đô đã đến ngưỡng ko phát triển đc nữa vì số lg xe so với diện tích đường đã quá lớn.
Em ủng hộ dần cấm xe máy trên những tuyến đường Vành đai và các trục giao thông mới ít giao cắt như: Võ Chí công, Võ Nguyên Giáp...
Cấm o to cá nhân sẽ lấy lại đc nhiều dt mặt đường để pt ptcc hơn đấy!
Ông nào ngồi gõ phím TQ cấm xm là ông ý xaolon, chưa sang TQ bao giờ.
Nó cấm tất cả các phương tiện ko có bks. Bks có giá trị trọn đời, mài có đc mài thích gắn xe gì mài gắn, hehe
Vđ là làm nào để có bks thôi.

nguyen the hoach

Đi bộ
Vấn đề e nêu ko giải quyết vấn đề tắc đường cụ ơi. Là gt văn minh và an toàn.
Tắc đường là vấn đề khác. Cần giải pháp khác từ tầm nhìn, qui hoạch, tổ chức quản lý gt....
Cụ này mà làm bộ trưởng bộ gtvt chắc giao thông văn minh lắm đấy. Mỗi tội không đi được thôi, chứ văn minh là điều chắc chắn rồi

k4mjkaze2

Xe buýt
cấm luôn ô tô đi vào nội đô, hạn chế cấp biển ô tô như Sing đang làm, ô tô muốn ra đường thì phải theo ngày chẵn lẻ.
Có như vậy giao thông mới thông thoáng được, khỏi lo tắc đường với ô nhiễm không khí

Cũng hơn xe dầu vì không có khói ợ
Khói của xe điện nó xả ở ống khói nhà máy nhiệt điện kia cụ :))
Mà phần lớn lại là nhiệt điện than.
Xét về khí nhà kính (CO2 chỉ là 1) thì mức độ "sạch" giảm dần từ nguyên tử - thủy điện - khí - dầu - than.
Cái 'hơn' của cụ đến từ nguồn mà gốc 'bẩn' chiếm 49% tổng sản lượng điện.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Nói đến cuốc bộ, đến cái vỉa hè để đi bộ còn chưa ra hồn kìa cụ :))
Thì nếu cấm xe máy....sẽ không còn xe máy để trên vỉa hè nữa, vỉa hè sẽ thông thoáng cho người đi bộ....mà hễ cứ nói cấm xe máy là phe "dân túy" lại sồn sồn lên.
Bản thân em cũng đi xe máy và ô tô....nhưng nếu cần hy sinh lợi ích đi xe máy em cũng sẵn sàng từ bỏ xe máy. Nếu cần hy sinh lợi ích đi xe ô tô cá nhân em cũng sẵn sàng từ bỏ đi xe ô tô cá nhân. Miễn là sự hy sinh lợi ích của cá nhân có lợi cho lợi ích của đất nước.

MEC V6

Xe điện
Thì nếu cấm xe máy....sẽ không còn xe máy để trên vỉa hè nữa, vỉa hè sẽ thông thoáng cho người đi bộ....mà hễ cứ nói cấm xe máy là phe "dân túy" lại sồn sồn lên.
Bản thân em cũng đi xe máy và ô tô....nhưng nếu cần hy sinh lợi ích đi xe máy em cũng sẵn sàng từ bỏ xe máy. Nếu cần hy sinh lợi ích đi xe ô tô cá nhân em cũng sẵn sàng từ bỏ đi xe ô tô cá nhân. Miễn là sự hy sinh lợi ích của cá nhân có lợi cho lợi ích của đất nước.
E cũng như ý cụ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vừng như đàn vịt ấy.
Dưng e thấy ko cần đao to búa lớn cấm.đoán j. Hạn chế trên 1 số trục chính, đường mới thôi và tách khỏi làn ô tô đã.
Trong phố thì ngày 1 cấm nhiều hơn với cả ô tô+xm mà chỉ để bus vào. Mặc kệ lời kêu các của cá hộ dân ở đó. Dần sẽ phải quen thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nãy e đi Tố Hữu sang Lê V Lương đèn xanh mà có thằng tầm 40 rồi nó dám vượt đèn đỏ, nó và e đều bị che bởi 1 xe bên trái e, tí nữa thì e tiễn nó về giời. Thằng đấy chắc có nick đang cãi ko bỏ đc xm trên này :D. Tiện quá đi mà

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nãy e đi Tố Hữu sang Lê V Lương đèn xanh mà có thằng tầm 40 rồi nó dám vượt đèn đỏ, nó và e đều bị che bởi 1 xe bên trái e, tí nữa thì e tiễn nó về giời. Thằng đấy chắc có nick đang cãi ko bỏ đc xm trên này :D. Tiện quá đi mà
Giời mưa.
Cụ được đi ô tô sướng thế.
Còn quần chúng cần lao thì sao ???
Mà ô tô biển xanh còn vượt đèn đỏ nữa cơ mà :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Giời mưa.
Cụ được đi ô tô sướng thế.
Còn quần chúng cần lao thì sao ???
E vừa kêu gọi buộc cổ cụ ở cổng nm Vinfast làm chân đếm xe xuất xưởng và ăn năn về tội lỗi của bản thân. Sao cụ xổng đc ra đây =))

SVC

[Tịch thu bằng lái]
E vừa kêu gọi buộc cổ cụ ở cổng nm Vinfast làm chân đếm xe xuất xưởng và ăn năn về tội lỗi của bản thân. Sao cụ xổng đc ra đây =))
Cho xin 5 xu ảnh nha.
Không có ảnh thì cụ không bằng Ky ky nhà em đâu !!!

Sim Mobi

Xe buýt
Vừng như đàn vịt ấy.
Dưng e thấy ko cần đao to búa lớn cấm.đoán j. Hạn chế trên 1 số trục chính, đường mới thôi và tách khỏi làn ô tô đã.
Trong phố thì ngày 1 cấm nhiều hơn với cả ô tô+xm mà chỉ để bus vào. Mặc kệ lời kêu các của cá hộ dân ở đó. Dần sẽ phải quen thôi.
Thay cho việc các cụ phải hi sinh sao không làm theo cách sau thì các cụ và em đíu phải hi sinh gì, đảm bảo đường thông thoáng:
Thằng nào để xe lòng lề đường kể cả ngõ: phạt nặng, thậm chí tịch thu
Thằng nào dùng vỉa hè kinh doanh: thu giấy phép
Cửa hàng nào ko thiết kế chỗ để xe: không cho hoạt động
Văn phòng nào ở nơi tắc đánh thuế lên 200-300%, vp nào ở miền núi: miễn thuế
Thuê doanh nghiệp xử phạt kiểu như bot hoặc thành lập tổ liên ngành chỉ ăn và làm việc đó.
Giờ cả nước khác gì cái chợ đâu, vô chợ mà ko tắc mới lạ!

Chỉnh sửa cuối: