[Funland] Xin kinh nghiệm bay Vietjet

Bomva

Xe điện
Kinh nghiệm của em là không bay hãng này, trừ khi không có sự lựa trọn thay thế

duongbinh07

Xe điện
Kinh nghiệm của em là hãy cảnh giác khi mua vé 0 đồng và vé Khuyến mại của VJ nhé, đặc biệt là mua trước vài tháng. Gần đến ngày bay VJ sẽ đẩy sang chuyến khác có giờ bay "xấu hơn" , họ thông báo trước 1 tuần, rất "chủ động" nhưng chuyến họ đẩy sang chỉ cách nhau 2h nên các cụ huỷ vé sẽ không được hoàn tiền. Em hay bay HN-Cần Thơ khứ hồi, mua vé bay vào CT chuyến sáng 8h45 nhưng toàn bị đẩy xuống 6h45 làm phải đi từ 5h mới kịp, trời rét căm căm. Chiều về book chuyến 13h25 thứ 6 thì có hôm bị đẩy xuống bay tối, trớ trêu vì mua vé khứ hồi muốn huỷ phải huỷ cả cặp, trong đó 1 chiều ko đủ đk hoàn nên không được hoàn.
Haha.

Chuyện bị VJ thông báo đổi giờ bay khá thường gặp. Thường là do số hiệu chuyển bay đó bị rời lịch bay hoặc hủy.

Tuy nhiên mình có quyền yêu cầu đổi giờ bay về sát giờ bay gốc nhất nếu VJ còn chỗ.

Kinh nghiệm là mình yêu cầu bằng email thì ko bao giờ được trả lời nhanh, phải đt mà tổng đài thì luôn bận.

Nhà em đã gặp và xử lý dăm lần cái này, nên có chút kinh nghiệm như trên.

Một lần mua vé cho con gái đi ĐN vé rẻ ( ko phải 0 đồng ) cũng bị rời giờ bay từ trưa sang chiều, cố gọi cho tổng đài thì gặp được và do mình check vé chuyến 10h sáng còn vé ( giá 1.8tr / lượt chưa gồm phí ) nên yêu cầu chuyển sang đi chuyến đó,
yêu cầu được chấp nhận, và cũng chỉ còn đúng 2 vé ( sau khi chuyển xong check lại thấy đúng hết vé ).

Vì gọi tổng đài rất khó, nên em trực đt có nói là em sẽ giữ vé này cho anh, và em đó giữ lời, ( vì phải gọi điện lại 1 lần nữa, hình như là do yêu cầu gọi điện từ số đt người đặt ).

Vậy là họ sẵn lòng chuyển cho khách đặt vé rẻ sang 2 chỗ cuối cùng đang bán với giá 1.8tr / lượt chặng HN-ĐN. Thế là OK đấy chứ.
----
Minh họa cụ thể: đặt vé rẻ chuyến VJ 1 - 12h trưa bay, gần ngày bay hãng thông báo VJ 1 giờ là VJ 1 - 16h bay.
Check thấy có chuyến VJ 2 bay 10h30 sáng còn vé.
Yêu cầu đổi sang chuyến VJ 2 đó, 99% là được. Nhớ là gọi tổng đài.
Khách được quyền đổi 1 lần. Tức là VJ 2 đó giữ nguyên giờ bay thì ngon, nhưng vì lý do gì đó VJ 2 này bị delay sang 14h hay 17h thì mình ko được đổi lần nữa.
----

Tuyến có tần suất thấp thì cực khó giữ giờ bay gốc, vì thực sự ko có chuyến bay tới thì họ chuyển vào đâu?

ví dụ: nhà em có vé Tuy Hòa - HN về thứ Năm buổi chiều, nhưng khi hãng ko bố trí được chuyến Chiều này, vì tất cả các chuyến bay họ đổi sang buổi Sáng, mình yêu cầu giữ giờ chiều thì họ nói ko có chuyến, thậm chí Thứ Sáu còn ko có chuyến bay, cuối cùng nhà em quyết định đành về vào sáng Thứ Bảy ( chơi thêm 2 hôm )

HN - CT có lẽ cũng ko có nhiều chuyến bay. Hoặc do mình ko đòi hỏi. Nên phải bay sớm vậy.

Tuy nhiên nhiều khi ham mua vé rẻ, giờ bay về rất muộn, hãng gom chuyến lại thì lại được đôn lên bay sớm, về sớm. Ví dụ về 9h tối thay vì 11h

Chỉnh sửa cuối:
Website
dochoiotogiare.com
Bác nào hay bay viet jet chuyến đêm cho em xin ít kinh nghiệm với
Em bay Hn-HCM chuyến 22:30!
chuyến này có hay bị delay ko ạ? có hay bị huỷ chuyến ko ạ?
Theo kinh nghiệm của e, cụ nên chọn giờ sớm hơn tí và cũng nhiều ng chọn đi thì sẽ k bị delay. Vì nguyên do chính delay e đoán là k đủ hành khách họ đợi để gộp khách vào đi cùng cho tiện!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi máy bay có bị ù tai không ạ
Ù tai do viêm mũi hoặc viêm xoang. Mủ hay dịch nó bít đường thông giữa tai và mũi nên không cân bằng được áp suất, gây đau tai. Trước e bị xoang nên gặp hiện tượng này. Giờ hết xoang nên bay thoải mái, không còn bị đau tai.

Chỉnh sửa cuối:

Méoo

Xe đạp
Ù tai do viêm mũi hoặc viêm xoang. Mủ hay dịch nó bít đường thông giữa tai và mũi nên không cân bằng được áp suất, gây đau tai. Trước e bị xoang nên gặp hiện tượng này. Giờ hết xoang nên bay không còn bị dau tai.
Em chỉ bị lúc về, máy bay lòng vòng mãi mới hạ cánh.

LinhTrườngSa

Xe hơi
Haha.

Chuyện bị VJ thông báo đổi giờ bay khá thường gặp. Thường là do số hiệu chuyển bay đó bị rời lịch bay hoặc hủy.

Tuy nhiên mình có quyền yêu cầu đổi giờ bay về sát giờ bay gốc nhất nếu VJ còn chỗ.

Kinh nghiệm là mình yêu cầu bằng email thì ko bao giờ được trả lời nhanh, phải đt mà tổng đài thì luôn bận.

Nhà em đã gặp và xử lý dăm lần cái này, nên có chút kinh nghiệm như trên.

Một lần mua vé cho con gái đi ĐN vé rẻ ( ko phải 0 đồng ) cũng bị rời giờ bay từ trưa sang chiều, cố gọi cho tổng đài thì gặp được và do mình check vé chuyến 10h sáng còn vé ( giá 1.8tr / lượt chưa gồm phí ) nên yêu cầu chuyển sang đi chuyến đó,
yêu cầu được chấp nhận, và cũng chỉ còn đúng 2 vé ( sau khi chuyển xong check lại thấy đúng hết vé ).

Vì gọi tổng đài rất khó, nên em trực đt có nói là em sẽ giữ vé này cho anh, và em đó giữ lời, ( vì phải gọi điện lại 1 lần nữa, hình như là do yêu cầu gọi điện từ số đt người đặt ).

Vậy là họ sẵn lòng chuyển cho khách đặt vé rẻ sang 2 chỗ cuối cùng đang bán với giá 1.8tr / lượt chặng HN-ĐN. Thế là OK đấy chứ.
----
Minh họa cụ thể: đặt vé rẻ chuyến VJ 1 - 12h trưa bay, gần ngày bay hãng thông báo VJ 1 giờ là VJ 1 - 16h bay.
Check thấy có chuyến VJ 2 bay 10h30 sáng còn vé.
Yêu cầu đổi sang chuyến VJ 2 đó, 99% là được. Nhớ là gọi tổng đài.
Khách được quyền đổi 1 lần. Tức là VJ 2 đó giữ nguyên giờ bay thì ngon, nhưng vì lý do gì đó VJ 2 này bị delay sang 14h hay 17h thì mình ko được đổi lần nữa.
----

Tuyến có tần suất thấp thì cực khó giữ giờ bay gốc, vì thực sự ko có chuyến bay tới thì họ chuyển vào đâu?

ví dụ: nhà em có vé Tuy Hòa - HN về thứ Năm buổi chiều, nhưng khi hãng ko bố trí được chuyến Chiều này, vì tất cả các chuyến bay họ đổi sang buổi Sáng, mình yêu cầu giữ giờ chiều thì họ nói ko có chuyến, thậm chí Thứ Sáu còn ko có chuyến bay, cuối cùng nhà em quyết định đành về vào sáng Thứ Bảy ( chơi thêm 2 hôm )

HN - CT có lẽ cũng ko có nhiều chuyến bay. Hoặc do mình ko đòi hỏi. Nên phải bay sớm vậy.

Tuy nhiên nhiều khi ham mua vé rẻ, giờ bay về rất muộn, hãng gom chuyến lại thì lại được đôn lên bay sớm, về sớm. Ví dụ về 9h tối thay vì 11h
Cụ nhầm nhé, tuần nào em cũng bay HN-CT, tuyến này 3 chuyến 1 ngày. Theo suy đoán chủ quan của em đây là mánh khoé kiếm tiền "bẩn" của VJ nhé. Vào ngày họ Thông báo rời chuyến, vé chuyến mình đã book vẫn còn nhiều vé nhé, tất nhiên giá bán sẽ cao gấp 2 lần Khuyến mại, 3 lần giá 0 đồng. Họ đẩy sang chuyến giờ "xấu" để tuần vé giờ "đẹp" ra bán vé giá cao. Em mua qua Đại lý vì bay thường xuyên nên không có time "tranh cãi" tổng đài VJ, Đại lý ruột của em khiếu nại chán chê cũng chỉ được 1 vài chuyến, rồi đâu lại vào đó, khiếu nại cũng không xong.Nên giờ em không mua vé KM, 0 đồng trc vài tháng như trước đây, cách 1,2 tuần thì mua, vé mua sát ngày, VJ ít khi "trở mặt" dù đó là vé KM.

xenu

Xe đạp
Ù tai do viêm mũi hoặc viêm xoang. Mủ hay dịch nó bít đường thông giữa tai và mũi nên không cân bằng được áp suất, gây đau tai. Trước e bị xoang nên gặp hiện tượng này. Giờ hết xoang nên bay thoải mái, không còn bị đau tai.
Cụ ơi, làm sao mà cụ khỏi xoang đó, cụ chỉ cụ tỉ giúp em với. Tháng nay thời tiết, không khí HN nó hành em quá.

RONGHT

Xe buýt
Kinh nghiệm bay Vj của em là nên mua vé sớm hơn 1 ngày. E bay 2 lần từ HN đi ĐN bị delay cả 2 lần, khổ là đi cả đại gia đình có cả trẻ em, người già. Lần đầu mua vé bay 9h sáng nhưng nhận được tin nhắn là bị delay đến 10h, rồi lại 14h, rồi 16h, rồi nó nt delay đến sáng hôm sau, e gọi luôn tổng đài yêu cầu hoàn tiền mua vé, khách sạn đặt rồi ai chịu cho, rồi các em bảo chờ tý rồi gọi lại báo sẽ sắp xếp chuyến 22h, đến nơi checkin xong đinh ninh OK rồi thế mà thì đúng 0h30 mới được lên máy bay. Ai chả có sai sót#-o#-o#-o
Lần 2 thì nhẹ nhàng hơn delay có 4 tiếng.
Chắc em ko hợp với Vj, nên từ đó đến nay cạnh mặt dứt khoát luôn. Đi VNair thì rất ít khi bị, có lần có nhưng cũng chỉ muộn 10' ko đáng kể.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, làm sao mà cụ khỏi xoang đó, cụ chỉ cụ tỉ giúp em với. Tháng nay thời tiết, không khí HN nó hành em quá.
Em chuyển vào SG cụ êi...:))
Trước ở HN năm nào cũng cảm cúm với viêm họng 5-6 lần. Giờ ít khi ốm, mặc dù bia với nước đá thường xuyên.\m/

Levangiang44

Xe đạp
Này.
Dịch vụ mặt đất cũng là do hãng bay tự lo ah mợ ???
Mợ khôn thế :P
Mợ ăn gì để em cúng :D
Không hiểu ý Bác!?
Em mua vé VJ, gửi hành lý VJ nhận thì sao Em phải quan tâm ông nào lo (mà ông VJ cũng nhận tiền mua kg của Em)? Ông nào nhận thì ông đấy có trách nhiệm chứ! Chẳng nhẽ VJ lại K/c sang ông mặt đất ơ kìa nào đấy để Em tự đi mà kêu à?
Chiều về của Em nó cũng "quên", 3 ngày sau hành lý mới về thì chắc chắn là làm ăn lôm côm rồi! Thực ra thì nó làm chậm rất nhiều người và mấy chuyến liền cơ, Bác nào trên này bay VJ đi Nhật đợt tháng 03 năm nay bị giống thế vào confirm giúp Em cái :))) chuyến về của Em nó "quên" hành lý nhiều người lắm, náo loạn cả Nội Bài cơ mà :)))

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu ý Bác!?
Em mua vé VJ, gửi hành lý VJ nhận thì sao Em phải quan tâm ông nào lo (mà ông VJ cũng nhận tiền mua kg của Em)? Ông nào nhận thì ông đấy
có trách nhiệm chứ! Chẳng nhẽ VJ lại K/c sang ông mặt đất ơ kìa nào đấy để Em tự đi mà kêu à?
Chiều về của Em nó cũng "quên", 3 ngày sau hành lý mới về thì chắc chắn là làm ăn lôm côm rồi! Thực ra thì nó làm chậm rất nhiều người và mấy chuyến liền cơ, Bác nào trên này bay VJ đi Nhật đợt tháng 03 năm nay bị giống thế vào confirm giúp Em cái :))) chuyến về của Em nó "quên" hành lý nhiều người lắm, náo loạn cả Nội Bài cơ mà :)))
Cụ có biết có bao nhiêu hãng góp phần làm ra con xe mây Honda Viẹt nam không ???

Con của 1 đồng nghiệp em bay từ Mỹ về Việt nam nghỉ 12 ngày.
Tất nhiên bay Mỹ chắc chắn không phải là Việt dét rồi phỏng cụ :D
Vậy khi mà nó trở về bên Mỹ rồi mà mấy cái valise nó gửi từ bển mới được chở đến nhà mẹ nó là ghi là destination
Chắc cụ thấy chuyện này là kỳ kỳ, là To tát nhưng với những người di chuyển nhiều thì nó lại là Chuyện VẶT.
Vầy nha cụ :D

AMATAX

Xe điện
VJ chất lượng kém nhất VN, vé trên mạng cũng ảo lắm tưởng rẻ hóa đắt vì khi thanh toán tự nhiên nó lòi ra ít nhất vài 3 lít ko rõ lý đo

mazda3_pro

Xe lăn
Không biết có thống kê tỷ lệ delay của VJ ko mà em thấy khủng khiếp, bay có chuyến delay đến vài ba lần . Đến mức một ông thầy của e thề ko bao giờ bay VJ
Bamboo đang là hãng vận chuyển có số chuyến bay đúng giờ cao nhất (trừ VASCO không phải khai thác chở người thương mại diện rộng). VJ đang là hãng delay nhiều nhất với tỷ lệ lên đến 13.8% (số liệu tháng vừa rồi)

mazda3_pro

Xe lăn

mazda3_pro

Xe lăn
Này.
Dịch vụ mặt đất cũng là do hãng bay tự lo ah mợ ???
Mợ khôn thế :P
Mợ ăn gì để em cúng :D
Không cần biết là ai làm, miễn là mua vé của hãng nào thì hãng đó phải quan tâm đến quyền lợi của khách hàng trong phạm vi có thể. Ví dụ đúng giờ; hỗ trợ thất lạc đồ; hỗ trợ chuyển đúng hành lý; hỗ trợ ống lồng ra máy bay v.v....

kienvinh

Tháo bánh
Hãng này nó sẵn sàng thông báo trước 15 ngày (không thể đổ cho lý do thời tiết hoặc kỹ thuật nhỉ) rằng chuyến bay bị huỷ. Lấy lại tiền hoặc chọn chuyến khác theo giờ nó muốn!

Tối ưu hoá lợi nhuận, tưởng rẻ mà không rẻ!