Xin tư vấn lắp camera tiến

bighorsevn

Xe đạp
Em đang định lắp camera tiến cho bên gương phụ xin các cụ tư vấn giúp điạ chỉ lắp. loại nào. Vợ 2 em là KIA FORTE 2010 đã có camera lùi hiển thị trên gương chiếu hậu. Em không biết camera tiến có sử dụng chung màn hình trên gương hậu hay phải đầu tư màn hình nữa.

ngvbang

Xe buýt
Tôi nghĩ bác nên lắp cảm biến trước thì phù hợp hơn vì khi đang tiến cần thiết nhìn về phía trước hơn là dùng camera nhìn trên màn hình

qmha

Xe tải
Qua học hỏi thêm các cụ trên OF, em tự lắp CAMERA tiến trên gương xe của em rồi ạ.
Cả 2 đường CAM tiến và CAM lùi đều vào chung 1 đường và tất cả đều tự động kích hoạt đi chung vào đường CAM trên màn hình rồi ạ.
Hoạt động của CAM như sau:
- Sau khi lắp đặt có 1 công tắc trên taplo để bật nguồn điện và cũng là công tắc bật CAM tiến và màn hình tự động kích hoạt hiển thị luôn. Còn bình thường tắt công tắc này cũng là tắt CAM luôn để tránh hỏng CAM cũng như tiết kiệm điện ạ.
- Nếu gài số lùi thì sẽ tự động kích hoạt màn hình cho CAM lùi trong mọi trường hợp. Có nghĩa là ưu tiên cho lùi xe.
Cơ chế hoạt động này em tự lắp thấy chạy khá ổn rồi ạ.
Có hỏi kinh nghiệm của bác Cường Black ạ. Nếu các bác cần lắp thì có thể qua bác Cường Black. Còn nếu tự lắp thì cứ ới em hỗ trợ cho bác ạ.
Chúc các bác sớm lắp con CAM tiến nhé!

thienphuc

Xe điện
bác lắp cái CAM tiến chung với tín hiệu lùi còn nguồn thì bác lấy trên số bác muốn dòm
tỷ dụ nhé xe AT bác k muốn CAM làm việc liên tục mà chỉ lúc vào chỗ hẹp nhé thì bác đấu nguồn vào S( L1;L2 hay gì đó khi dùng để hãm xuống dốc ý)
D thì có thể lúc đó chạy nhanh rồi k cần dòm nữa
đến chỗ hẹp bác chuyển cần số sang S thế là cam tự bật rồi.S cùng lắm giảm của bác 1-2 số là cùng và lúc đó bác đang đi chậm chứ có đi nhanh đc đâu đúng k?
khi bác chuyển qua số lùi bác chỉ cần nghĩ trong đầu ( tao cần nhìn đằng sau ) lập tức CAM sẽ hiển thì đằng sau ngay cho bác

@ bác qmha lắp công tắc em thấy bác hoang quá.bác mà đấu theo cách của em là bác tiết kiệm đc 1 cái công tắc và không phải đục 1 lỗ lắp công tắc trừ phi bác dùng ctac quả nhót :))

BinhminhCDS

Xe buýt
bác lắp cái CAM tiến chung với tín hiệu lùi còn nguồn thì bác lấy trên số bác muốn dòm
tỷ dụ nhé xe AT bác k muốn CAM làm việc liên tục mà chỉ lúc vào chỗ hẹp nhé thì bác đấu nguồn vào S( L1;L2 hay gì đó khi dùng để hãm xuống dốc ý)
đến chỗ hẹp bác chuyển cần số sang S thế là cam tự bật rồi.S cùng lắm giảm của bác 1-2 số là cùng và lúc đó bác đang đi chậm chứ có đi nhanh đc đâu đúng k?
khi bác chuyển qua số lùi bác chỉ cần nghĩ trong đầu ( tao cần nhìn đằng sau ) lập tức CAM sẽ hiển thì đằng sau ngay cho bác

@ bác qmha lắp công tắc em thấy bác hoang quá.bác mà đấu theo cách của em là bác tiết kiệm đc 1 cái công tắc và không phải đục 1 lỗ lắp công tắc trừ phi bác dùng ctac quả nhót :))
Cám ơn cụ. Nhà cháu vào nhà ngõ nhỏ quá nên cũng muốn làm camera trước sau cho nó chắc.

Camry_so1bacson

Xe máy
thực ra nếu bác đã chắc tay lái thì e nghĩ cũng ko can lắp màn hình bác ah

qmha

Xe tải

Thanks bác cho ý kiến em cũng thấy hay hay đó.
Xe em MT. Để em về thử chuyển nó vào số 1 đi thử 1 thời gian xem có tiện hơn so với công tắc hay không ạ

Vodka_Zelka

Xe đạp
Nói chung khi lái xe, bất kể lái giỏi hay gì thì việc dùng màn hình lùi cũng rất tốt. Mình đôi khi không thể quan sát hết được chướng ngại vật, nhưng việc lắp cam tiến thì mình nghĩ không cần thiết lắm, vì phía trước do mình định hướng được quan sát dễ hơn khi mình lùi.
Một số ý kiến thôi, còn việc lắp cũng tùy vào mọi người sở thích nữa.

qmha

Xe tải
Nói chung khi lái xe, bất kể lái giỏi hay gì thì việc dùng màn hình lùi cũng rất tốt. Mình đôi khi không thể quan sát hết được chướng ngại vật, nhưng việc lắp cam tiến thì mình nghĩ không cần thiết lắm, vì phía trước do mình định hướng được quan sát dễ hơn khi mình lùi.
Một số ý kiến thôi, còn việc lắp cũng tùy vào mọi người sở thích nữa.
Với kinh nghiệm đi xe của em còn gà (mới được khoảng 6 năm nay thôi ợ) thì em nghĩ chắc cần ạ.
Còn đi xe ở ta thì em nghĩ em vẫn cần, nếu đi xe ở tây thì chắc không cần cũng được ạ

bodi

Xe tăng
theo tôi cam tiến chỉ theo dõi XXX để cãi nhau thôi

bighorsevn

Xe đạp
Không biết các bác đi dòng xe SUV ngồi cao hơn thì góc quan sát bên phụ thế nào, chứ em ngồi forte rõ ràng là không quan sát được những vật thấp như xe máy đậu ven đường. Tôi đi qua nhiều đoạn đường hẹp không quan sát được khoảng cách chính xác bên phụ nên luôn phải căn thật sát bên lái và rò rẫm tiến. Nhiều lúc phải nhờ vợ cả ngồi cạnh thò đầu ra xem có vướng không cũng khá bất tiện. Do vậy em thấy nếu mà lắp được cái camera tiến bên phụ thì sẽ tiện lắm. Chỉ có điều không biết về mặt thẩm mỹ khi lắp vào gương hậu bên phụ của forte sẽ trông thế nào thôi.

o0atulao0

Xe tăng
nếu lắp đc vào số thì m nghĩ là sẽ hay hơn n cái công tắc vì chỉ khi đi số 1 m mới cần tới cam trước chứ đang đi tốc độ thì cần j đến đâu đúng k các bác.

Công Nông

Xe điện

Bác chỉ cho em đấu nguồn vào S là vào dây nào vậy, bác cho em xin cái sơ đồ mạch điện được ko ạ?

thienphuc

Xe điện
Bác chỉ cho em đấu nguồn vào S là vào dây nào vậy, bác cho em xin cái sơ đồ mạch điện được ko ạ?
em chẳng có sơ đồ gì cả đâu.em nghĩ đơn giản đằng nào bác cũng lấy nguồn từ số lùi thì S cũng ngay chỗ đó thôi.chịu khó tháo chỗ cần số ra rồi chích xong băng kỹ vào là đc
em chưa có 4B đâu nhưng 2B em hay chích lấy điện từ số để điều khiển 1 số thứ em cần ví dụ như còi sên.khi em đi số to nhất cũng là lúc còi em chuyển sang cái kêu to nhất còn đi số nhỏ chắc chắn đường đông thì sát ng ta qua nên chỉ cần cái kêu nhỏ thôi.
trước em hay đấu còi sang nút đề vì đề máy xong nút đó bỏ k dùng mà nhiều khi phải đi 1 tay lúc cần bấm còi lại k bấm đc.chẳng hạn ở nhà bị sai đi mua dưa muối.treo vào xe thì nước nó chảy ra xách cho nó lành :)) ví dụ thế
mà xe em cần khởi động bị tháo rồi nên nếu trộm mà k biết cách đề thì chỉ có nước dắt xe chạy thôi.hồi mới lắp đi uống rượu xong quên mất cách đề máy đến sáng tỉnh rượu mới nhớ đc cách đề may mà chưa phải dắt xe về .ngày trước thì lắp 1 rơle 2 thao tác là nổ đc máy.sau có 4 rơle nên thao tác phức tạp hơn nhiều.em cũng không lắp thêm 1 công tắc nào chỉ vẻn vẹn có mấy công tắc của nhà sx thôi nhưng nhầm thì lại phải làm lại từ đầu chứ k chơi kết hợp đồng thơi nên hơi khó .
em lan man quá

Chỉnh sửa cuối:

bagiahuhu

Xe buýt
CAM tiến thì chắc ít khi dùng bởi nó chả bằng hai cái mắt của các bác.

Các bác nghiên cứu lắp CAM ở cùng chỗ cái xi nhan phụ ở dưới tai xe bên phụ ấy, nhớ là ngoảnh sang bên phụ (vuông góc với hướng xe đi nhé) thỉnh thoảng đường tắc bật lên quan sát máy ẻm mặc váy hay phết =))

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Sao lại lắp camera tiến ở gương nhỉ, phải lắp ở mũi xe rồi sơn nhũ bạc kín kính lái luôn cho nó phản xạ nhiệt đỡ nóng, lái xe qua màn hình trong xe

paperplane

Xe máy
em bị mấy lần chui vào ngõ hẹp trên đường Tôn Đức Thắng và mấy cái ngõ nhỏ khác ở HN rồi phải đấu đầu lách với mấy cụ khác đi oto ngược chiều, bên trái thì sát oto đối diện, bên phải thì dựng toàn xe máy, toát mồ hôi hột, lúc đó thèm có cái camera quan sát bên sườn xe từ gương lắm, mà em cũng là lái khá đấy ạ, nhưng những gì mà mình ko nhìn thấy được mà phải căn sát sạt, cách nhau có từ 2->5 cm thì đúng là có cái camera tiến bên phụ sẽ đại tiện ạ.em thì chưa lắp vì cũng chưa cần thiết, nhưng đúng là có thì hay nhất.

Chỉnh sửa cuối: