[Funland] Xin ý kiến cccm về KĐT Lideco

Ng.TrungHieu

Xe hơi
Mong họ làm nhanh cụ ạ. Vì họ cũng còn nhiều căn chưa bán đc. Phần nữa cũng là vì cư dân thui.

humer

Xe điện
em cũng có 1 căn ở đây. Chắc em chả bao j ở vì trên phố em cũng có nhiều nhà rùi. Nhưng phải công nhận lideco xây chất lượng nhà rất tốt.hạ tầng sạch sẽ, tổng thể ổn. Đẹp hơn nhiều vân canh hay xuân phương. Chỉ xa hơn thui.cái sai lầm của chủ đầu tư theo em là ko có chung cư thì phải đầu tư tiện ích thì dân cư mới về ở đc. Chỉ cần thêm 1 cái khu tập gym, bể hơi ngon, 1 câi trường học hay trung tâm thuơng mại, công viên j đó thì nó khác ngay. Giá theo em là rẻ trong thời điểm này nên em cungz chưa muốn bán. Cụ nào có đk theo em nên mua
Theo em thì ko phải mình cụ mà 96,69 % dân Lideco đều có nhà rồi, thậm chí nhiều nhà giống như cụ nên hiện tại chưa về ở là vậy :D
Thực ra ở khu đô thị thì tầm 40, 50% về ở là đẹp vì chủ đầu tư tận dụng tối đa đất để xây nhà bán nên ít không gian công cộng, cây xanh, vườn hoa, hồ nước... nên nếu full 100% thì sống rất ngột ngạt, sẽ chẳng khác gì các khu trong phố. Nhiều cụ cứ bảo vắng chứ ra khỏi cổng là nườm nượp xe cộ với người ngay chứ có phải là một khu giữa ốc đảo hay sa mạc đâu :D
E nghĩ cụ jimmy nên cân nhắc, cố gắng tìm khu nào có nhiều vườn hoa, cây xanh và có hồ nước là tốt nhất vì hiện tại chưa nhiều người ở thì thấy thoáng chứ sau này nếu có hồ nước thì rất bí

farmer.nb

Xe tải
Theo em thì ko phải mình cụ mà 96,69 % dân Lideco đều có nhà rồi, thậm chí nhiều nhà giống như cụ nên hiện tại chưa về ở là vậy :D
Thực ra ở khu đô thị thì tầm 40, 50% về ở là đẹp vì chủ đầu tư tận dụng tối đa đất để xây nhà bán nên ít không gian công cộng, cây xanh, vườn hoa, hồ nước... nên nếu full 100% thì sống rất ngột ngạt, sẽ chẳng khác gì các khu trong phố. Nhiều cụ cứ bảo vắng chứ ra khỏi cổng là nườm nượp xe cộ với người ngay chứ có phải là một khu giữa ốc đảo hay sa mạc đâu :D
E nghĩ cụ jimmy nên cân nhắc, cố gắng tìm khu nào có nhiều vườn hoa, cây xanh và có hồ nước là tốt nhất vì hiện tại chưa nhiều người ở thì thấy thoáng chứ sau này nếu có hồ nước thì rất bí
Đầu tư thì e ko dám nói vì chưa đủ lăn lộn với thị trường. Còn ở thù e thấy quá tốt so với giá mua bây giờ. Không gian thoáng đãng, yên bình, có hồ điều hòa (hiện rất ít dự án có hồ lớn), mặt bằng dân cư tốt. Sang mấy khu khác có chung cư hay mật độ dầy, tuy nhộn nhịp hơn nhưng em thấy xô bồ cụ ạ

dustin.tran

Xe đạp
em cũng có 1 căn ở đây. Chắc em chả bao j ở vì trên phố em cũng có nhiều nhà rùi. Nhưng phải công nhận lideco xây chất lượng nhà rất tốt.hạ tầng sạch sẽ, tổng thể ổn. Đẹp hơn nhiều vân canh hay xuân phương. Chỉ xa hơn thui.cái sai lầm của chủ đầu tư theo em là ko có chung cư thì phải đầu tư tiện ích thì dân cư mới về ở đc. Chỉ cần thêm 1 cái khu tập gym, bể hơi ngon, 1 câi trường học hay trung tâm thuơng mại, công viên j đó thì nó khác ngay. Giá theo em là rẻ trong thời điểm này nên em cungz chưa muốn bán. Cụ nào có đk theo em nên mua
Khu Xuân Phương có các trường từ Mẫu giáo tới cấp 3 đang xây dựng, có cái đã đi vào hoạt động và đều là trường công lập của quận Nam Từ Liêm.
Nội cái đó cũng là 1 điểm cộng cực lớn rồi đấy cụ ạ.
Khi mua nhà để ở thì vấn đề học hành của các ông con giời cũng quan trọng lắm. Còn mua đầu tư thì khỏi nói.

Mặc Long

Xe đạp
Em lái mới xin chào các cụ các mợ :)
Chả là em định kiếm cái nhà ở vùng ven có chỗ để ô tô. không gian thoáng đãng sống cho thoải mái. Ở trong nội thành tiện đi gần hơn thật nhưng cũng thấy bí thở quá.
Em tầu ngầm các píc mãi, giờ ngoi lên muốn xin ý kiến cccm lão thành.
Em đang ngắm nghía căn song lập khu Lideco, mục đích để ở lâu dài vì:
- Giá rẻ
- Quy hoạch và hạ tầng đường, nước tốt, có hồ điều hòa, sân tennis, bãi đỗ xe (trong quy hoạch có khu thương mại, vui chơi nhưng chưa thấy động tĩnh gì). Em vào đó thăm vài lần thấy rất thích
- Mật độ thấp (không có cao tầng, chỉ có liền kề và biệt thư)
- Chất lượng xây dựng thì nghe người quen nói tốt chứ e không phải dân xây dựng nên không thẩm định được.
- Đã có khá nhiều người về ở, trong đó có một số người em biết là cán bộ bộ công an cũng rủ bạn bè về mua ở cùng chứ không đến nỗi bỏ hoang như 1 số khu khác
- An ninh tốt
- Có đất trồng rau tăng gia sản xuất (chiếm tạm mấy lô chưa có người ở để trồng rau :)
Nhược điểm thì em thấy có:
- Xa trung tâm. Nhưng được cái sát ngay trục đường 32 tiếp cận giao thông thuận tiện. Tất nhiên là phải sau ít nhất 3 năm nữa khi dự án đường sắt nó trả lại mặt bằng đường 32 thì mới đỡ ùn tắc. Chắc Hy vọng 2020 đường sắt trên cao xong thì đi lại rất thuận tiện (vợ chồng em làm ở Cầu Giấy và Trần Hưng Đạo). Còn cái quy hoạch đường Hoàng Quốc Việt kéo dài em không tính, chắc treo hẳn rồi.
- Xa bệnh viện lớn và các trường học tốt. Trong quy hoạch có trường mẫu giáo, cấp 1 -2 nhưng tới giờ cũng chưa có trường nào về đấy, chỉ nghe nói CĐT đang làm việc với Đoàn Thị Điểm. Nhưng có mua thì vài năm nữa em mới về ở đó, con em cũng cấp 2 cấp 3 cả rồi cũng không đáng ngại lắm.
- Diện tích xây dựng dựng lớn quá. Xây 1 trệt, 3 tầng + 1 tum. Rộng thì có rộng nhưng hoàn thiện nội thất và dọn dẹp cũng mệt
Em điểm qua mấy ưu nhược điểm như vậy, nhờ các cụ các mợ góp ý hay phản biện thêm giúp em.
Xin kính các cụ 1 ly
cụ đi thêm 2km nữa xuống biệt thự The phoneix Garden - Biệt thự đồi thông, đà lạt giữa lòng hà nội, bên em vừa mua lại dự án và chuẩn bị mở bán vào tháng 4. Cụ vào đó thì như vào khu ressot luôn

farmer.nb

Xe tải
Khu Xuân Phương có các trường từ Mẫu giáo tới cấp 3 đang xây dựng, có cái đã đi vào hoạt động và đều là trường công lập của quận Nam Từ Liêm.
Nội cái đó cũng là 1 điểm cộng cực lớn rồi đấy cụ ạ.
Khi mua nhà để ở thì vấn đề học hành của các ông con giời cũng quan trọng lắm. Còn mua đầu tư thì khỏi nói.
Cụ nói đúng nhưng không hoàn toàn vậy.
1. Yếu điểm của Lideco là không có trường học (trong quy hoạch đã để đất làm trường cấp 1, 2 nhưng chưa có nhà đầu tư. Trường mẫu giáo thì xây rồi). Nhưng có trường rồi thì ko có giá như bây giờ.
2. Trường gần nhà là tốt nhưng phần lớn gia đình có điều kiện lại không chọn trường không chỉ theo tiêu chí gần nhà mà chọn trường chất lượng phù hợp với mong muốn của họ & chấp nhận đi xa nếu đưa đón được hoặc trường có xe đưa đón. Cụ để ý các trường tốt có xe đưa đón cự ly tới 15km đó cụ. Trường Ams & Archimedes của 2 nhóc nhà e là ví dụ điển hình. Tại lideco có xây trường chưa chắc e đã cho con theo học.
3. Ngoài xây dựng đường xá, hạ tầng xã hội khu vực Bắc Từ Liêm đang phát triển và dần hoàn thiện, sẽ sớm lan xuống khu vực Trôi & lideco đc hưởng lợi. Ví dụ gần đây có trường ptth Khoa học giáo dục và sắp tới đây là trường liên cấp Tây Hà Nội ở khu vực Kiều Mai. Mô hình giáo dục hứa hẹn chất lượng tốt và khác biệt

jimmyphuong

Xe tải
Em cũng chẳng hiểu tại sao mà cái khu này chủ đầu tư lại bỏ bê vậy nữa, cụ nào có biết lý do không?

Do tiềm lực kinh tế, do chính sách phát triển của lideco, do định hướng đầu tư, hay là do thấy Lideco Bắc 32 không ra thóc hoặc nhiều người không mặt mà nên họ kém ưu tiên đầu tư hơn khu khác?

Khu này 650 căn mà về ở full thì k biết có chật không nhỉ?

farmer.nb

Xe tải
Em cũng chẳng hiểu tại sao mà cái khu này chủ đầu tư lại bỏ bê vậy nữa, cụ nào có biết lý do không?

Do tiềm lực kinh tế, do chính sách phát triển của lideco, do định hướng đầu tư, hay là do thấy Lideco Bắc 32 không ra thóc hoặc nhiều người không mặt mà nên họ kém ưu tiên đầu tư hơn khu khác?

Khu này 650 căn mà về ở full thì k biết có chật không nhỉ?
650 căn mà cụ sợ chật em chịu cụ roài: mardarin garden ở Hoàng Minh Giám là khu cao cấp, diện tích mỗi căn rộng 150-180m mà có gần 1ha đất nêm hơn 1000 căn hộ thì cụ hình dung các khu đô thị khác mật độ đông thế nào khi có chung cư. Vinhomes Thăng Long 24ha đất mà 800 căn hộ so với Lideco 38ha 650 căn?
Lideco bị đình trệ vì rơi đúng vào thời gian khủng hoảng. Khi thị trường đang nóng, tiền bán lideco chủ đầu tư cũng chuyển sang làm các dự án khác. Sau đó gặp khủng hoảng thì các dự án đều chịu chung số phận, tiền bị đọng tại các dự án khác. Trụ lại được mà không bị lỗ, không vay nợ là khá lắm rồi.
Nhà Từ Liêm xuất thân là doanh nghiệp nhà nước chuyên làm xây dựng, tư tưởng bảo thủ chậm thay đổi nên không có tư duy, chiến lược tốt như nhà phát triển bất động sản. Nhà Từ Liêm có đăc thù là toàn làm bằng vốn tự có, không bao giờ đi vay tiền để làm như các doanh nghiệp bất động sản khác nên có tiền tới đâu làm tới đó. Đây cũng là ưu điểm của Nhà từ liêm - làm thật ăn thật, chậm mà chắc, không PR không làm màu, hướng tới giá trị thật và đơn giản nhất. Nhưng cũng là nhược điểm khi không sử dụng đòn bẩy tài chính để bắt kịp nhịp phục hồi của thị trường.
Em đánh giá khả quan trong năm 2017 vì lideco sẽ có tiền từ chuyển nhượng dự án tổ hợp thương mại ở dịch vọng + khởi công và bán chung cư X3 ở Mỹ Đình + khởi công dự án chung cư ở Hạ Long. Nguồn tiền này có thể đảm bảo cho Nhà Từ Liêm có tiền đầu tư cho cảnh quan khu lideco. Họ cũng nhận thấy không làm không bán được 229 căn còn lại ở lideco. Nếu bán được hết họ thu về hơn 1.000 tỷ

Fiat_ELX

Xe điện
650 căn mà cụ sợ chật em chịu cụ roài: mardarin garden ở Hoàng Minh Giám là khu cao cấp, diện tích mỗi căn rộng 150-180m mà có gần 1ha đất nêm hơn 1000 căn hộ thì cụ hình dung các khu đô thị khác mật độ đông thế nào khi có chung cư. Vinhomes Thăng Long 24ha đất mà 800 căn hộ so với Lideco 38ha 650 căn?
Lideco bị đình trệ vì rơi đúng vào thời gian khủng hoảng. Khi thị trường đang nóng, tiền bán lideco chủ đầu tư cũng chuyển sang làm các dự án khác. Sau đó gặp khủng hoảng thì các dự án đều chịu chung số phận, tiền bị đọng tại các dự án khác. Trụ lại được mà không bị lỗ, không vay nợ là khá lắm rồi.
Nhà Từ Liêm xuất thân là doanh nghiệp nhà nước chuyên làm xây dựng, tư tưởng bảo thủ chậm thay đổi nên không có tư duy, chiến lược tốt như nhà phát triển bất động sản. Nhà Từ Liêm có đăc thù là toàn làm bằng vốn tự có, không bao giờ đi vay tiền để làm như các doanh nghiệp bất động sản khác nên có tiền tới đâu làm tới đó. Đây cũng là ưu điểm của Nhà từ liêm - làm thật ăn thật, chậm mà chắc, không PR không làm màu, hướng tới giá trị thật và đơn giản nhất. Nhưng cũng là nhược điểm khi không sử dụng đòn bẩy tài chính để bắt kịp nhịp phục hồi của thị trường.
Em đánh giá khả quan trong năm 2017 vì lideco sẽ có tiền từ chuyển nhượng dự án tổ hợp thương mại ở dịch vọng + khởi công và bán chung cư X3 ở Mỹ Đình + khởi công dự án chung cư ở Hạ Long. Nguồn tiền này có thể đảm bảo cho Nhà Từ Liêm có tiền đầu tư cho cảnh quan khu lideco. Họ cũng nhận thấy không làm không bán được 229 căn còn lại ở lideco. Nếu bán được hết họ thu về hơn 1.000 tỷ
Cụ phân tích thật là thấu đáo, chi tiết. FYI về con số 650, em ở Ciputra, 5 tòa chung cư cạnh nhau L1, L2, L3, L4, L5 (đang xây), mỗi toà là 160 căn, 5 toàn là 800 căn hộ, cả khu thì trên 2.000 căn, ở gần như full, vậy mà thấy cũng bình thường.
Về vốn, Lideco còn có tiền gửi ngân hàng, lấy lãi chia nhau, chứ đừng nói đi vay. Việc họ không bán nữa, không đầu tư là khi BĐS vỡ là hoàn toàn đúng đắn (em mà làm lãnh đạo Lideco thì cũng làm vậy), khi nhu cầu = 0 thì bán giá 10tr cũng không có ai mua, vậy bán làm gì, đầu tư hạ tầng làm gì ... cho tốn kém. Họ đợi khi thị trường phục hồi (nhu cầu có) là mới bắt đầu chào bán, đầu tư hạ tầng ... Và cái em thích ở đây là không có chung cư, mật độ sẽ thấp nhất trong các khu đô thị mới, và tầng lớp cư dân cũng sẽ khá chọn lọc trên cơ sở điều kiện kinh tế.

humer

Xe điện
Hôm nay em qua Lideco lượn 1 vòng, đánh giá cũng đc, đang ngắm căn mặt hồ 276m2, giá 25tr/m2, giá xây khoảng 5tr/m2. Không biết giá còn xuống đc nữa k? Kể ra giá khoảng 22tr/m2 là em xuống tiền ngay đấy. Còn giấy tờ thì chưa có sổ đỏ, ký hợp đồng mua bán với chủ đầu tư liệu có chắc chắn k nhỉ?
Có phải ai cũng có được căn nhà mặt hồ đâu cụ, không những ở HN, VN mà còn trên cả Thế giới nữa :D, cụ xem ở HN có được mấy cái hồ đâu. Múc đi cụ :D

bimmer91

Xe tải
E có căn góc ở đấy 205m2, sổ đỏ xong xuôi hết rồi, chính chủ mẹ em , hôm có đồng chí trả 6.9t mà u nhà e chưa ưng, các cụ thẩm định giúp e xem giá bao nhiêu thì đi đc ạ

NDD_HN

Xe tải
Đúng là tương lai tươi sáng :)
Hạ tầng khu vực này đang là trọng tâm đầu tư
http://m.cafef.vn/ha-noi-hang-nghin-nguoi-dan-bac-tu-liem-se-vui-mung-khi-biet-tuyen-duong-nay-sap-khoi-cong-2017022208481052.chn
Ngay tiếp đây sẽ là đường hoàng quốc việt kéo dài nối tới Nguyễn Cơ Thạch kéo dài.
Hai khu Gold mark & thành phố giao lưu hoàn thiện đến thế rồi thì không thể ko có đường. Thành phố chỉ đạo rồi
Dự án này đã khởi công chưa các cụ ơi. Em mong nó quá, chứ giờ đi làm cầu giấy tắc đường quál

Fiat_ELX

Xe điện
E có căn góc ở đấy 205m2, sổ đỏ xong xuôi hết rồi, chính chủ mẹ em , hôm có đồng chí trả 6.9t mà u nhà e chưa ưng, các cụ thẩm định giúp e xem giá bao nhiêu thì đi đc ạ

7 tỷ ưng không cụ :))

jimmyphuong

Xe tải
Em cứ thắc mắc không hiểu sao ở Lideco có quả đài tưởng niệm to đúng áng ngữ trước cửa nhỉ? Sao k di rời đi có phải ngon không?

xfactorhnvn

Xe tải
Sáng nay e vừa lượn qua lideco để hỏi thủ tục đăng ký chuẩn bị hoàn thiện nhà, tranh thủ hỏi thăm tình hình về khu vui chơi và trung tâm thương mại của khu, được trả lời dự là cuối quý 2, sang quý 3 mới bắt đầu khởi công các cụ ạ.

humer

Xe điện
Sáng nay e vừa lượn qua lideco để hỏi thủ tục đăng ký chuẩn bị hoàn thiện nhà, tranh thủ hỏi thăm tình hình về khu vui chơi và trung tâm thương mại của khu, được trả lời dự là cuối quý 2, sang quý 3 mới bắt đầu khởi công các cụ ạ.
thủ tục như thế nào cụ ? em muốn thay cái bể phốt có được k nhỉ ?

xfactorhnvn

Xe tải
thủ tục như thế nào cụ ? em muốn thay cái bể phốt có được k nhỉ ?
Có nhiều mẫu để khai lắm cụ ạ. Khai xong thì nộp thôi, nộp 10tr đấu nối điện, 10tr đấu nối nước, đặt cọc 10tr thi công hoàn thiện (tiền đặt cọc sau đc hoàn lại). E cũng định di chuyển cái bể phốt, hỏi thì bảo làm đơn đề nghị. Bể phốt dưới đó theo công nghệ xử lý thải Jokaso gì đó của khu, chắc cụ cũng chỉ di chuyển đc thôi chứ ko xây khác kiểu được đâu.

Fiat_ELX

Xe điện
Cụ mua hay là môi giới ạ?
Căn 202m2 mà 6.9 tỷ là lên khá khá rồi, cụ cần tiền thì bán, chứ bán xong gửi tiết kiệm thì không nên. Em chỉ là cư dân Lideco thôi, không phải môi giới.

bimmer91

Xe tải
Căn 202m2 mà 6.9 tỷ là lên khá khá rồi, cụ cần tiền thì bán, chứ bán xong gửi tiết kiệm thì không nên. Em chỉ là cư dân Lideco thôi, không phải môi giới.
Dạ vâng, e bán ném vào chung cư trên ciputra chứ cũng ko có nhu cầu ở mạn ý