[CCCĐ] Xứ sở của những trái oliu

babbelaar

Xe tải
Cụ có đến đảo sicily không, em vẫn ấn tượng mãi người vợ của Micheal trong truyện bố già, xinh ơi là xinh :D
Dạ, em đoán cụ là 1 người tình cảm và lãng mạn, tưởng tượng ra 1 nàng xinh ơi là xinh trong tâm tưởng rồi thì có lẽ là cứ nên để trí tưởng tượng ngủ yên :)
Em cũng thích đọc truyện bố già, em thích Ý với bầu trời trong xanh nhất thế giới, nhưng em sợ mafia lắm ;)

tranthuha11

Xe máy
nhìn món o liu ngon mắt thật cụ ạ

manchester6868

Xe tăng
Tới xứ sở của những trái oliu, vào một ngày cuối tháng 5, trước khi sang tới nơi, cậu em tôi quen đã kịp phân công trách nhiệm cho 3
đứa cùng ngành chạy qua giúp tôi làm quen nơi mới: Một đứa tới nhà dẫn vào trường làm thẻ, chỉ dẫn mấy nơi cần thiết, một đứa sẽ mang oto qua chở đi chợ. Còn em "leader" mà tôi quen thì bận đi chơi nên 2 ngày sau sẽ quay lại đưa tôi tới buổi học đầu tiên trong trường và giới thiệu các điểm cần lưu ý.
Tôi có may mắn ko nhỉ? Tôi đăng ký 1 ngành học hoàn toàn mới, vừa ra mắt đc 1.5 năm! Vậy là trước tôi mới chỉ có 3 khoá, tình cờ thay mỗi khoá có 1 cậu sinh viên VN đăng ký. Tôi đã đắn đo rất nhiều, và chính những lời khen của cậu em "leader" đã đưa tôi đến quyết định chọn nơi đây. Tôi đùa qua emai: chúng ta có ba chàng ngự lâm pháo thủ và ... 1 cô gái.
Có lẽ do đặc thù của ngành học, sinh viên ngành tôi là những người luôn nhiệt thành giúp đỡ kẻ khác. Vì vậy bạn đừng ngạc nhiên vì sao khi mới sang tôi được trợ giúp từng ly từng tý như 1 cô em gái nhỏ trong nhà.
Ấn tượng đầu tiên của tôi về xứ sở này là: quá nhiều quạ, và vắng người. Thật là không hấp dẫn lắm nếu bắt đầu bằng ảnh các chú quạ, vì thế tôi đưa lên ảnh các bức tranh tường ở 1 con phố ngay gần ga Flinders - trung tâm của thành phố - nơi cách chỗ tôi ở gầm 30km. Con phố này nghe nói là khá nổi tiếng với khách du lịch hay tìm vào để chụp ảnh. Thế nhưng mãi cả năm sau tôi mới biết tới nó, nhờ trong lúc đi đường nghe đc lời hỏi thăm của 1 khách du lịch. Có khá nhiều tranh tường, nhưng tôi hơi lười up ảnh từ điện thoại lên.

Phố đi bộ Bourke, nơi chỉ có tram và có khá nhiều trung tâm mua sắm, nơi đây đã có vụ xe điên đâm chết vài người đi bộ. Ai đó đã vẽ bức tranh này để gửi lời ước nguyện cho những người đã khuất.

Nhìn ảnh của cụ em lại tiếc lúc ở bên đó kg chụp nhiều ảnh. Nhìn lại thèm 1 lần quay lại để xem quyết định về vào năm 2010 là đúng hay sai

bomit

Xe tăng
Mợ chủ ko giới thiệu rõ ràng làm em mới đầu tưởng Hy lạp nhưng sau đọc thì em lờ mờ đoám ra ở Úc.

babbelaar

Xe tải
bomit : dạ. Vậy để về sau em sẽ thiên về post ảnh cảnh những nơi em đã đến và lướt đi phần trải nghiệm. Em về sau này đã kinh qua : bán hàng online, ra bán hàng ở open market. Em cũng đã vào kha khá các thư viện nhỏ của cộng đồng, tham gia sinh hoạt các hội nhóm của cộng đồng.
Các chuyến đi của em chủ yếu thiên về tự đi bằng phương tiện công cộng, cũng có những chuyến đi bằng oto trong ngày. Vì em đi cùng các bà mẹ + trẻ em nên ko có những chuyến trecking dài ngày.

Narcissus

[Tịch thu bằng lái]
Được nhâm nhi ly rượu nho của xứ này nữa thì tuyệt ;;)

lumax

Đi bộ
chắc cày đến già e mới có đủ điều kiện sang đây du lịch 1 tuàn mất

babbelaar

Xe tải
chắc cày đến già e mới có đủ điều kiện sang đây du lịch 1 tuàn mất
Em cảm CCCM đã vào chia sẻ. Cụ có nhu cầu thì đặt hàng để em viết hướng dẫn cách du lịch hạt dẻ ạ. Nhà em nhận đặt hàng bằng rượu :P

Đúng phỏm của em. Giấc mơ còn giang dở. Mời cụ viết tiếp để em hồi ức lại những con đường vàng lá phong rơi. Những chuyến tầu điện chạy về Franton về biển chạy qua khu nhà giầu trên Caulfield ... nhớ mùa rụp đồ đêm đi lên khu nhà giầu lựa những đồ còn thiếu.

Hồi đấy nhà em vừa ở khu Springvale vừa ở khu gần ga Caulfield. Gặp cu con cụ Lại Văn Sâm suốt. Mình biết cụ ý mà cụ ý cứ nghĩ nhà em là Khựa.

Lại nhớ ....

hoahongdo95

Xe đạp
ÔI thế quả này ăn đc hả, a chỉ nghĩ nó chỉ đc dùng làm tinh dầu thôi nhỉ

babbelaar

Xe tải
ÔI thế quả này ăn đc hả, a chỉ nghĩ nó chỉ đc dùng làm tinh dầu thôi nhỉ
Dạ ăn đc và rất tốt cho sức khỏe, ẩm thực Ý đc tôn xưng là tốt cho sức khỏe nhất và nhiều ng cũng cho là ngon nhất TG ạ

babbelaar

Xe tải

Tôi post ảnh một loài hoa dây leo, trồng bên ngoài hàng rào farm sinh viên trường, bạn hội trưởng mắt lấp lánh, tưởng tượng ngày cây dây leo bò kín hàng rào. Nơi đây kê bộ bàn ghế gỗ, ra phun nước tưới cây hay bê máy ra ngồi học khá relax.
Tôi sẽ ưu tiên post ảnh chuyến đi tới những điểm mà dân bản xứ hay đi, ít khách du lịch biết tới.

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Đúng phỏm của em. Giấc mơ còn giang dở. Mời cụ viết tiếp để em hồi ức lại những con đường vàng lá phong rơi. Những chuyến tầu điện chạy về Franton về biển chạy qua khu nhà giầu trên Caulfield ... nhớ mùa rụp đồ đêm đi lên khu nhà giầu lựa những đồ còn thiếu.

Hồi đấy nhà em vừa ở khu Springvale vừa ở khu gần ga Caulfield. Gặp cu con cụ Lại Văn Sâm suốt. Mình biết cụ ý mà cụ ý cứ nghĩ nhà em là Khựa.

Lại nhớ ....
Dạ cụ ráng chờ đủ rượu em sẽ post tiếp. Em cũng cùng chung tình trạng, người ta tưởng em là dân Indonesia, Malaysia, Thailand, thậm chí đang đi đường, hàng xóm còn nhảy ra hỏi "mày là người TQ phải không?" Em đáp "wo su yuenan ren" xong cái bà ý ngoảy đít đi vào, ko thèm nói thêm câu nào :P
Ấn tượng nhất là từng có ông chủ nhà bảo em trông giống...em gái ông ý (Ông ý người Hà Lan).
Ở lâu tự dưng thèm đồ Việt, thèm nhìn cây cối xứ Việt,.. thèm tới nỗi dù rằng bỏ công nấu bún Huế, phở bò, cháo lòng... ngon hơn cả ngoài quán thì vẫn cảm thấy trống vắng. Giấc mơ còn dang dở , chưa chắc đã là 1 lựa chọn tồi cụ ạ.

babbelaar

Xe tải
Wilsons promontory national park, chuyến đi vào tháng 4 cùng một nhạc sỹ, kiêm quản lý một trường dạy tiếng Anh gần Clayton.
Chúng tôi xuất phát vào ngày lễ Whitenight, trên city rất đông. Lần đầu tiên tôi đi cùng 1 người có khả năng lái hơn 300km sang vùng khác mà ko dùng tới GPS. Trên đường về, bạn chọn đi toàn những đường bé để tránh tắc ở city. Bạn giao cho tôi nhiêm vụ xem bản đồ , tôi phải tự lên 1 đường về và ngồi bên chỉ dẫn bạn. Quả là một nhiệm vụ khó khăn, may mà qua quãng thời gian tự tôi luyện tôi rốt cuộc cũng không quá thất bại. Chúng tôi chỉ rẽ nhầm có 2 lần.

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Đường đi rất xa, xe đi qua những nông trại chăn bò, ai tới đây thường ở lại qua đêm, đi hiking, và ngắm các con vật - tầm sau 6h pm nhiều con vật sẽ thảnh thơi đi dạo qua đường.
Tôi ko ở lại qua đêm vì thấy đi ít người mà ở lai vây có hơi bất tiện. Vì thế chuyến đi này của chúng tôi khá vất vả, tôi về tới nhà lúc quá 12h đêm một chút, còn bạn tôi chắc phải tầm 1.30 sáng.

Nước rất trong và xanh, ko có hàng quán nên chúng tôi mang theo đồ ăn picnic, chúng tôi nghỉ ăn trưa tại đây, rừng cây xanh rì, mát rượi

Bãi biển cát trắng trải dài, đi bộ khá xa từ chỗ park vào, con đường làm bằng gỗ vượt lên những vùng trũng ngập mặn. Ko hàng quán, lúc chúng tôi đi ra đã vào tầm 12 giờ trưa thế nhưng lũ loạt người đi ra và đi về. Trời nắng chang chang, đôi lúc chúng tôi nằm dựa lưng vào vách đá tìm chút bóng râm. Bãi biển cát trắng, người lớn, trẻ em bơi/nghịch cát, không có lấy 1 bóng ô dù hay ghế ngồi như thường thấy ở ta.
Con đường ra biển, ở xa như vậy nhưng họ vẫn bảo đảm có những chỗ accessible cho người đi xe lăn nghĩa là người già yếu /người khuyết tật vẫn có khả năng tới và ngắm cảnh thiên nhiên ở 1 mức độ nào đó nhưng vẫn ko làm tổn hại tới cảnh quan môi trường.

Rời bãi biển, bạn bảo chúng ta sẽ lái xe đi tìm cửa sông. Xe đi vào sâu hơn, qua chỗ có khá nhiều nhà chòi xây cho dân tới cắm trại, đủ bàn và ghế ngồi, bạn không cần phải đóng phí hay thuê mướn gì, cũng chả có lấy 1 bóng người bán hàng rong. Bạn tôi nói 20 năm trước chỗ này có rất nhiều vẹt, vừa nói xong thì tôi thấy 1 con vẹt sặc sỡ đang đậu trên bàn. Tôi giơ điện thoại lên chụp nhưng do chụp từ xe oto ra nên ... khi nhìn lại ảnh tôi chả thấy chú vẹt đâu. Post lên để mn thấy chim thú ở đây ko biết sợ người.
Chúng tôi nghỉ ngơi lần 2 ở 1 cái chòi nhỏ, trước chòi là 1 cái cây thân ngả là ngang trông rất mời gọi, thế là ăn hoa quả xong, bạn tôi bảo vào xe để nghỉ ngơi, nhưng tôi lại leo lên 1 cành cây nằm. Đầu tôi cuốn 1 chiếc khăn mềm nhẹ và khá dài rộng, nghĩ lại tôi thấy chắc là nhìn giống phiên bản lỗi của cô cô trong thần điêu đại hiệp :P

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Trên đường về chúng tôi ghé vào một cửa hàng pizza gia đình. Quán ăn rất ngon và lại rẻ, tôi có quay clip 4 anh đầu bếp thoăn thoắt tung bắt , nướng pizza

tuanduaxe

Xe máy
nhìn oliu ngon quá đi ạ :D truoc e thử ăn mà nghiện đến giờ

babbelaar

Xe tải
Giờ tôi mới có thêm chút thời gian để biên kỹ hơn về mốc đến đặc biệt - là điểm cuối xa nhất của Melbourne này. Đây là bản đồ trên google maps

Các bạn có thể thấy với đặc điểm được bao bọc bởi biển và có 1 con sông Tidal River đi dọc, khu bảo tồn này khá biệt lập nơi khách tham quan có thể tới để đi bộ đường dài, ngắm muông thú, hoa, tắm biển hoặc tham quan công viên nước. Văn hoá đặc trưng của Úc là cắm trại và nướng đồ ăn ngoài trời, nhà nước làm sẵn nhiều chỗ để khách tham quan có thể nghỉ ngơi, picnic và nướng đồ ăn.
Bản đồ khu vực

Nước ở đây xanh trong như ngọc, bầu trời cũng rất xanh