[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

thành đông

Xe điện
Em đi nha trang không ra Bình Ba và vào Bình Hưng ăn cũng rẻ nhưng đen mỗi cái tự nhiên chân nó đau quá sợ bị anh very gút nên chào món tôm mặc dù thèm rỏ dãi

bomit

Xe tăng
Không chỉ sấy quần áo, em còn sấy luôn cả ........... mông :))

[/QUOTE]
Em theo thớt của cụ từ hôm qua, h thấy cái hình phải thốt lên!
Thật đúng là:
Cô gái ( Mợ) Hơ Mông bên bếp lửa
Chàng trai ( Cụ) Mường Tè cạnh gốc cây.

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
Cũng đến đoạn đấy rồi đây ợ :))

Sau khi oánh chén xong, cũng gọi là chắc dạ được tí chứ nói thật là vẫn thòm thèm, sáng được mỗi bát hủ tiếu, cả ngày đi bộ nên khá tốn sức, thế là bọn em quyết tâm đi ngủ sớm
Nhìn đồng hồ mới có 7h tối, mọi ngày giờ này em mới bắt đầu từ cơ quan về nhà, thế mà giờ bảo đi ngủ thì ngủ làm sao, thế là lại phải thức, ban đầu là ngồi, sau ngồi chán rồi nằm, trước khi nằm thì lôi cái đống áo bẩn ra lau qua cái sàn lều cho nó khô, nhưng vẫn ướt, ai còn áo mưa thì lôi áo mưa ra mặc mà nằm
Rồi đủ thứ chuyện từ đông tây kim cổ đến hát hò, trong đoàn em có cô bé người Huế hát rất hay lại nhiệt tình, thế là cứ động viên em nó hát, hát chán rồi bẩu nó nói bằng giọng Huế cho dễ xương, ... bên ngoài trời vẫn mưa rả rích, gió lạnh hun hút, bên trong 2 lều vẫn rôm rả giao lưu, còn 1 lều của 2 chú porter thì im bặt, chỉ nghe có tiếng kéo gỗ đều đều. Nói chung phải ở trong cái không khí lúc đó mới thấy thú vị, chứ em cũng không biết kể thế nào nữa
Từ 7h đến hơn 9h tối, tưởng nằm ngủ được mà cuối cùng toàn thức, 4 người 1 lều chỉ ấm nhất 2 thằng nằm giữa, còn 2 thằng nằm ngoài thì khổ lắm vì nước thấm vào lạnh buốt, phía dưới thì nền đất cứng, có chỗ lại trồi lên viên sỏi hay cục đất cứng nên mình mẩy đau lắm, ở nhà quen chăn ấm đệm êm rồi, lên đây đúng là sướng quá hóa rồ :))
Cụ tvdung, cho anh em chiêm ngưỡng dung nhan cô bé người Huế đeeee...Em cũng là người Huế nên muốn giao lưu tí xíu cụ ợ.

Tindungaz

Xe máy
Chúc mừng cụ chủ

Tindungaz

Xe máy
Đoạn này 1 em trong đoàn cứ hí hửng mãi vì mình đi nhanh quá. Cô bé ngây thơ, dễ thương dễ sợ luôn. "Chị ơi đội mình đi nhanh nhỉ, đội kia đi trước mình bao lâu mà giờ mình đuổi kịp rồi, lại còn đi trước nữa"...Dọc đường mà không có cô bé ấy tíu tít bên cạnh kể cũng buồn lắm lắm.
Thỉnh thoảng hứng lên lại trêu em nó tý:
- Đằng kia có cái j hay chưa kìa
- Cái gì thế chị (Bộ mặt rất chi là hớn hở :)))
- Cây, cây rừng đấy cưng, rừng nhiều cây thế :))
Đi thế cũng hay cụ nhỉ

buongco

Xe buýt
Ới cụ tvdung, e nghe ăn tôm hùm mà lấy tiết làm tiết canh thì khi ăn con tôm nó bớt thơm đi. Cá nhân e cũng có lúc ăn như vậy rồi nhưng trình không đủ đánh giá. Không biết trải nghiệm của cụ có khác gì không.
E đi Bình ba thật sự không thấy đẹp như lời khen tặng và bắt đầu có rác. Chỉ có không khí thì vẫn là trong sạch thôi

tvdung

Xe điện
Sáng sớm hôm sau thì 4 nam thanh nữ tú dậy từ 5h sáng, lóc cóc ra sây bay về Hà Nội cho kịp giờ làm việc sáng, còn lại em với 1 cụ nữa sáng ra loanh quanh cafe rồi đi mua ít đồ về làm quà

Đưa cụ ý ra sân bay Cam Ranh, trước khi đi em chào Nha Trang 1 phát

Phóng ra đến sân bay Cam Ranh cũng tầm gần 10h sáng

Thế là tạm biệt nốt cụ còn lại trong đoàn, từ rầy trở ra Hà Nội là em độc hành :((
Đang đông vui, tự dưng còn 1 mình tự kỷ, cảm giác buồn ghê gớm, chỉ muốn vứt mợ cái utu đi mà bay về cùng cho nhanh :((
Nhưng thôi, chả còn lựa chọn nào khác, em đành phải tự tìm nguồn vui cho mình trong hành trình từ Cam Ranh về Đà Nẵng, tự an ủi đến Đà Nẵng là lại có đội nhậu hoành tráng rồi :)
Thế là bắt đầu độc hành

Hành trình ngày hôm nay của em tầm hơn 650km (tính cả lòng vòng mấy địa điểm)

Lại phải chào Nha Trang thêm 1 phát nữa em mới đi tiếp được, lưu luyến quá

Rà QL1 rồi, thẳng tiến, về Hà Nội chỉ còn hơn ngìn cây nữa chứ mấy, cứ chạy 1 mạch khéo chưa đến 2 ngày là đến nơi

Quốc lộ 1 giờ thành BOT hết rồi, nên ngon lành cành đào lắm, cứ 90 mà tít, mỗi tội tốn kém khoản phí đường thôi, bình quân cứ qua 1 tỉnh lại có 1 đến 2 trạm BOT, giá bình quân 35k

Lần trước trong chuyến xiên Việt từ HN vào HCM, đoạn qua Đèo Cả em cứ tiệc hùi hụi vì đi ban đêm, lần này nhất định phải đi ban ngày để mà ngắm cảnh
Thời tiết Nha Trang thì đẹp, trời xanh cát trắng nắng vàng, thế mà Vạn Ninh thì trời lại nhiều mây :(

Xa xa chỗ dãy núi kia là đèo Cả rồi

Gần đến nơi, tự dưng lại máu lên đua với tàu hỏa, đúng là đi 1 mình cũng có nhiều cái hâm các cụ ạ :))

Đèo Cả 2 năm trước em đi vẫn đang thi công hầm xuyên núi, giờ đã ngon lành đi vào sử dụng rồi, nhưng em không đi, phóng lên đèo cho sướng

Qua chỗ này tự dưng lại nhớ đến chuyến chinh phục cực Đông 2 năm về trước
Đoạn này là dưới chân đèo Cổ Mã, rẽ phải là vào Đầm Môn (Vạn Ninh, Khánh Hòa), dân phượt thường hay vào đây để chinh phục cái cực Đông tự phong, em đi chỗ này rồi nên không ham hố nữa, phóng thẳng

Ngang đường có cái thị trấn nhỏ dưới chân đèo cả, có cái chùa gì to thế

Lên đèo

Đường trên đèo cũng khá đẹp, ấn tượng là nhiều đá, hình như là đặc trưng của vùng Khánh Hòa thì phải, cứ giáp biển là địa hình đá phi ra biển

Gần lên đến đỉnh đèo là đã sang địa phận Phú Yên
Đoạn này ngắm xuống cái làng chài gì đẹp lắm, em đi qua thấy đẹp quá, định bụng phóng lên 1 đoạn nữa dừng lại ngắm mà cuối cùng lại chả có chỗ nào ngắm nữa :(

Phía trước chắc là Cua đá đen nổi tiếng rồi, cả 1 khối đá khổng lồ đang ôm phản lao ra biển, nhìn chắc nịch

Cụ cont này chắc xe nhẹ, lên đèo cho tiết kiệm phí qua hầm, hay là thích đi ngắm cảnh cũng nên :)

Đúng Cua đá đen thật, chắc đây là khúc cua có tên Đá Đen, còn em thích thú hơn với tưởng tượng cả khối đá khổng lồ này như một con cua đá đen xì đang cố bò ra biển :)

Nhìn cái khối đá khổng lồ này em cứ thấy sờ sợ, nó mà rùng mình 1 phát thì cũng mệt

tvdung

Xe điện
Em theo thớt của cụ từ hôm qua, h thấy cái hình phải thốt lên!
Thật đúng là:
Cô gái ( Mợ) Hơ Mông bên bếp lửa
Chàng trai ( Cụ) Mường Tè cạnh gốc cây.
He he, em toàn tè vào bãi cỏ thôi :))

Cụ tvdung, cho anh em chiêm ngưỡng dung nhan cô bé người Huế đeeee...Em cũng là người Huế nên muốn giao lưu tí xíu cụ ợ.
Dung nhan mợ ý em phọt nhiều nhất đấy ợ, cụ là người Huế mà chả tinh mắt nhìn ra đồng hương gì cả :(

Ới cụ tvdung, e nghe ăn tôm hùm mà lấy tiết làm tiết canh thì khi ăn con tôm nó bớt thơm đi. Cá nhân e cũng có lúc ăn như vậy rồi nhưng trình không đủ đánh giá. Không biết trải nghiệm của cụ có khác gì không.
E đi Bình ba thật sự không thấy đẹp như lời khen tặng và bắt đầu có rác. Chỉ có không khí thì vẫn là trong sạch thôi
Em lần đầu tiên được ăn tôm hùm nên có biết đâu, làm thế nào em ăn thế, cũng chả thấy khác tôm sú là mấy, chỉ thấy miếng tôm nó to, cắn ngập mồm ngập miệng là sướng :))
Sau em nghe cụ, không chọc tiết nó nữa
Mấy ông ở cơ quan lại bẩu phí thế, sau phải uống rượu tiết tôm hùm mới phê
Nghe các cụ thế này, em phải đi ăn thêm 2 con nữa mới đủ trải nghiệm :))

tvdung

Xe điện
Đây chắc là núi Đá Bia mà trước hình như có cụ joyride đã leo lên tận nơi để ngắm toàn cảnh Vịnh Vũng Rô
Núi này tương truyền ngày xưa vị vua trẻ Lê Thánh Tông trong lúc thân chinh kéo quân đi diệt tận gốc Chăm Pa đã khắc lên khối đá khổng lồ (cao khoảng 80m) này để đánh dấu lãnh thổ giữa Đại Việt và Chiêm Thành

Lên đến đỉnh đèo, em dừng lại ngắm cảnh phía dưới, biển xanh ngắt nhưng trời hơi nhiều mù nên ảnh nó không trong lắm, em cũng lười PTS, cứ phọt ảnh gốc cho nó nhanh

Dưới này chắc là cảng Vũng Rô rồi

Oánh dấu cái xe trên đỉnh đèo cả 1 phát trước khi đi xuống

Xuống đến chân đèo Cả, em rẽ vào chỗ này, đúng theo lịch trình thăm quan của mình trên đường đi là Di tích bến tàu không số và mũi Đại Lãnh (cực Đông hợp pháp)

Đường vào có vẻ mới được thảm lại, đi êm lắm

Có đoạn đường bê tông, chắc do khu này dể ngập hoặc là đường cho xe lớn chạy vào cảng Vũng Rô

Qua cái cầu này, phía bên phải là cổng vào đài tưởng niệm di tích lịch sử bến tàu không số

Đài tưởng niệm vắng teo, chắc do em đi vào sáng thứ 2, giờ mà mọi người đều đang bận đi làm

Tuy nhiên vẫn có vài khách vào thăm quan

Em vào nhà lưu niệm trước

Mời các cụ đọc, cụ nào còn chưa rõ xin mời google search về lịch sử bến tàu không số Vũng Rô và đường HCM trên biển là có hết

Mời các cụ du lịch qua màn ảnh nhỏ với em, các cụ chịu khó đọc chữ ạ :)

Đi bộ khoảng 100m là đến, với nhiều người khách thăm quan, nó chỉ là 1 cái bia đá với 1 cái mốc trên mặt nước, do đó cần tìm hiểu thêm về nó, hiểu được lịch sử của nó thì mới thấy nó ý nghĩa thế nào

Em đứng 1 phút trước bia đá để tỏ lòng tôn kính, vì không có các cụ góp công sức và xương máu, chắc thế hệ chúng em không nhởn nhơ đi được từ Nam ra Bắc thế này

Đến đây, điều buồn nhất không phải là sự hy sinh của các cụ ngày xưa nữa, vì dù sao nó cũng đã là lịch sử rồi
Buồn nhất là những cảnh tượng về ý thức thế này, không phải buồn vì mấy cọng rác, mà là buồn vì ý thức con người, thực sự chả muốn nói gì nữa :(

Quay ra thì thấy các cụ các mợ này đang tạo dáng

Lúc này đã hơn 1h trưa, em định bụng chạy sang đến Mũi Đại Lãnh thì kiếm cái gì vào dạ dày, trước khi leo lên hải đăng

inochi

Xe điện
Hết rừng giờ lại về với biển hả cụ, đợi ảnh cụ cung Tây TS

buongco

Xe buýt
Cung hải đăng Đaị lãnh e đi 2 lần rồi. Bãi Môn cạnh hải đăng đẹp mê hồn. Chắc cụ đi rồi biết
E chờ đường Trường Sơn cụ ạ. E chưa biết gì ở đó hết.
Cám ơn cụ

uoc mo oto

Xe đạp
Em la em rat me hanh trinh nhu bac chu thot day nhoa.

Bọn em 4 người phóng taxi về Tà Năng, đến đoạn rừng núi thì cũng đúng lúc mưa to, chú taxi oánh võng kinh quá (chắc do chưa quen đi đường núi lắm, nhưng lại thích phóng nhanh như đường tỉnh) nên cứ phanh gấp dúi dụi, xe va ổ gà ổ trâu liên tục, và 1 cụ đã phải đi xem ngoại hạng Anh sớm giữa Áp xê nôn và Li vờ phun :))

Hình như tầm hơn 7h tối bọn em đến Tà Năng, ngồi lên cái xe của mình cái là thấy ấm áp lạ thường, cứ như được về nhà, đặc biệt là được cởi đôi giầy lõng bõng nước ra để thay đôi giầy khác là đã thấy khoái hết cả người

Từ Tà Năng bọn em phóng lên Đà Lạt (khoảng 80km), cứ tưởng được đi toàn cao tốc, ai ngờ chỉ có mỗi 1 đoạn ngắn tí, đi chả bõ :))
Đến Đà Lạt mộng mơ tầm gần 9h tối, vào làm bát mỳ Quảng xong đưa đôi bạn trẻ về khách sạn đón Xuân về, bọn em chia tay 2 thành viên của đoàn để bọn nó nghỉ dưỡng ở Đà Lạt sau 2 ngày hành xác

9h30 em từ Đà Lạt phóng xuống Nha Trang, với những hứa hẹn tụ họp tại Nha Trang với đội kia để ........... xõa tiếp, thế là dù mệt mỏi, buồn ngủ nhưng vẫn quyết tâm phóng tiếp hơn 130km về Nha Trang
Đoạn đầu em rất ấn tượng với những khu trồng hoa sáng rực bên sườn núi ở Đà Lạt, định bụng dừng lại làm vài kiểu phơi sáng, nhưng muộn quá cộng với mệt nên thôi, hẹn Đà Lạt dịp khác nhiều thời gian hơn

Đường từ Đà Lạt xuống Nha Trang khá đẹp, hình như có qua đèo Omega hay đèo Khánh Lê gì đó mà em cũng không để ý, trời tối quá mà, mà mới đi xe ôm kiểu Fast and Furious rồi thì mấy cái đèo này muỗi quá :))

2h sáng em mò đến Nha Trang, thành phố vẫn rực rỡ ánh đèn, nhưng người thì thưa thớt quá vì đi ngủ hết rồi
Bọn em nghỉ ở KS quen thuộc, Thanh Bình trên đường Trần Phú, ngay mặt đường, mặt biển nhưng giá thì hạt rẻ (300k), tiền nào của nấy, phòng cũng cũ rồi, nhưng vẫn sướng hơn nằm trong lều trên núi :))

2h sáng, đồng bọn đã lăn quay ra ngủ gần hết, thấy bọn em đến, phải cố giữ lời hứa mà tự lôi nhau dậy đi xõa tiếp, em trên đường đi thì buồn ngủ, chứ đến đây lại tỉnh như sáo rồi, xõa luôn
Thế là lôi nhau ra bờ kè (qua cầu Trần Phú) nhậu tiếp, giờ này vẫn còn quán nhậu như thường, ra làm hết 1 chai bia thì buồn ngủ rũ mắt, trời đêm thì lạnh như cắt da cắt thịt (vì cũng chả đứa nào mang áo khoác) nên làm thêm 2 chai nữa với ít hải sản rồi kéo nhau về ngủ, thế mà cũng đã 4h sáng :((
Cụ khỏe kinh. Gần 24 tiếng họat động liên tục không nghỉ thì phải?

tranquang83

Xe điện
Tớ đi Bình Ba phải lãnh đội quân ô hợp ba bè bảy mối này nên chả có thời gian và sức để chén... tôm hùm :T

tvdung

Xe điện
Cụ khỏe kinh. Gần 24 tiếng họat động liên tục không nghỉ thì phải?
Đi chơi mà không tranh thủ thì mất cả tháng cụ ạ :))
Đi kiểu này cứ mệt là ngủ ngay tầm nửa tiếng rồi lại chiến tiếp, em cũng xác định trước là hành xác rồi mà

Tớ đi Bình Ba phải lãnh đội quân ô hợp ba bè bảy mối này nên chả có thời gian và sức để chén... tôm hùm :T

Có đội này em nghĩ cụ phải làm mấy ký hàu mới đủ sức :))

Lequythuan185

Xe tải
CCCM khỏe quá, đi chơi đến 4h sáng rồi mà sáng ra 8h đã dậy đi Bình Ba tiếp được (cụ chủ có lẽ uống tăng lực) 8-} Mà cái đoạn ở trong rừng, cái cụ trắng bóc mặc quần ngố k sợ vắt với muỗi cắn ạ :-s